ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถให้เตนท์ไปไมล์เกือบสองแสน เจอคนซื้อมาไมล์4หมื่น คุณจะบอกไหม  (อ่าน 10884 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
บอกเรื่องไมล์ไปครับ จะได้รู้และไม่ต้องใช้บริการกับเต้นนี้อีก ส่วนเรื่องสภาพหรือปัญหาก็บอกอ้อมๆเอาว่าต้องดูตรงไหนเป็นพิเศษเป็นการแนะนำไปครับ

ใช่ครับ  ต้องช่วยกันขจัดคนไม่ดีอกไป  สังคมจะได้น่าอยู่
อ้างถึง
+1 ครับ อย่างน้อยลูกค้าคนนี้ก็คงไม่ซื้อรถที่นี่อีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ถ้าเป็นผมๆคงไม่บอกเรื่องกรอไมล์แต่บอกว่าเคยเป็นรถผมเองขายไปนานละ ก็บอกว่าต้องดูแลจุดไหนเป็นพิเศษก็พอ กับบางคนต่อให้เราหวังดีแต่ถ้าเค้าไม่รับเราจะแย่เอานะมีเรื่องเล่า

1. วัยรุ่นคนนึงเห็นกลุ่มวัยรุ่นกลุ่มนึงขโมยท่อมอเตอร์ไซด์เจ้าของหอเลยเป็นพยานให้ สุดท้ายไอ้กลุ่มนั้นโดนจับแล้วตกลงคืนของให้ส่วนเจ้าของยอมความเพราะได้ของและกลัวโดนเล่นย้อนหลัง  ผ่านมา 1 สัปดาห์คนที่เป็นพยานนั้นโดนวัยรุ่นกลุ่มนึงปิดหน้าปิดตากระทืบต้องนอนโรงพยาบาลเป็นเดือน

2. เรื่องนี้ผมเอง ทำงานที่แรกๆได้ 1 เดือนไฟแรงเวอร์หัวหน้าบอกจะจัดการสังคายนาโล๊ะพนักงานออกเพราะทำงานไม่ได้เรื่องให้เราบอกข้อมูลว่าแต่ละคนเป็นยังไง ผมก็บอกไปแล้วเค้าก็เรียกคนกลุ่มนั้นไปคุยแล้วบอกว่าผมบอกว่าคุณเป็นอย่างนี้จริงรึเปล่า อย่าทำอีกนะ  สุดท้ายผมหวุดหวิดโดนกระทืบต้องหนีกลายเป็นตกงานกระทันหันซะงั้น

อยากบอกว่าการทำดีคือการที่เราทำแล้วสบายใจและไม่ให้ใครเดือดร้อนโดยเฉพาะตัวเราเอง ลองพิจารณาดูนะครับว่าควรทำอย่างไร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ oatekung

เพื่อความปลอดภัยของตัวเองและครอบครัวไม่บอกครับ แต่มีปัญหาอะไรจะบอกให้หมดถ้าเขาไม่เปลี่ยนหรือซ่อมก้อคิดว่าเราทำส่วนของเราดีสุดแล้วครับ
ไม่มีใคร ซื้อรถเต๊นท์ แล้วคิดว่าไม่โดนหรอกครับ

ออฟไลน์ golf8023

กรณีซื้อรถมือสองต่อจากคนอื่นมา เอาไปเข้า0ก็รู้ใช่มั้ยครับว่ารถวิ่งไปแล้วกี่กิโล
ต้องเช็ค0ที่รถคันนั้นเข้ารับบริการหรือ0ไหนก็ได้หมด ข้อมูลมันจะออนไลน์ในระบบรึเปล่าครับ
เพิ่งรับรถมือสองมาเหมือนกัน อายุรถไม่มาก ไมล์วิ่งไป4หมื่น เพิ่งรู้ว่าไมล์ดิจจิตอลมันกรอได้

ออฟไลน์ keng

คิดว่าคงไม่ต้องบอกครับ เพราะรถมือสองมากมายที่กรอไมล์
ถ้าเข้าศูนย์ประจำ ผู้ซื้อต่อยังพอสามารถเช็คจากศูนย์บริการได้
ส่วนเรื่องอะไหล่ที่คุณไม่ได้เปลี่ยนหรือแก้ไขสี่รายการนั้น
ผมพูดตรงๆเลย ถ้าตอนนั้นคุณเป็นห่วงคนที่จะซื้อไปใช้ต่อจริงๆ
คุณคงซ่อมสี่รายการนั้นให้เรียบร้อยไปแล้ว และคงไม่คิดขายสภาพนั้น
(ไม่เกี่ยวกับว่าได้ราคามากขึ้นหรือจะขาดทุนค่าซ่อมเพิ่ม)
เพราะคุณเองก็ทราบดีว่าขายเต๊นท์ไป เต๊นท์ก็ไปขายต่อให้ผู้ใช้อยู่ดี
(อาจจะทำให้เจ้าของกระทู้ไม่พอใจ ผมก็ขออภัยด้วยครับที่พูดตรงๆ)

ออฟไลน์ Yangyang

ถ้าเป็นผมๆคงไม่บอกเรื่องกรอไมล์แต่บอกว่าเคยเป็นรถผมเองขายไปนานละ ก็บอกว่าต้องดูแลจุดไหนเป็นพิเศษก็พอ กับบางคนต่อให้เราหวังดีแต่ถ้าเค้าไม่รับเราจะแย่เอานะมีเรื่องเล่า

1. วัยรุ่นคนนึงเห็นกลุ่มวัยรุ่นกลุ่มนึงขโมยท่อมอเตอร์ไซด์เจ้าของหอเลยเป็นพยานให้ สุดท้ายไอ้กลุ่มนั้นโดนจับแล้วตกลงคืนของให้ส่วนเจ้าของยอมความเพราะได้ของและกลัวโดนเล่นย้อนหลัง  ผ่านมา 1 สัปดาห์คนที่เป็นพยานนั้นโดนวัยรุ่นกลุ่มนึงปิดหน้าปิดตากระทืบต้องนอนโรงพยาบาลเป็นเดือน

2. เรื่องนี้ผมเอง ทำงานที่แรกๆได้ 1 เดือนไฟแรงเวอร์หัวหน้าบอกจะจัดการสังคายนาโล๊ะพนักงานออกเพราะทำงานไม่ได้เรื่องให้เราบอกข้อมูลว่าแต่ละคนเป็นยังไง ผมก็บอกไปแล้วเค้าก็เรียกคนกลุ่มนั้นไปคุยแล้วบอกว่าผมบอกว่าคุณเป็นอย่างนี้จริงรึเปล่า อย่าทำอีกนะ  สุดท้ายผมหวุดหวิดโดนกระทืบต้องหนีกลายเป็นตกงานกระทันหันซะงั้น

อยากบอกว่าการทำดีคือการที่เราทำแล้วสบายใจและไม่ให้ใครเดือดร้อนโดยเฉพาะตัวเราเอง ลองพิจารณาดูนะครับว่าควรทำอย่างไร

ดีแล้วครับที่ลาออกมา เจอหัวหน้าแบบนี้ทำไปก็เหนื่อยตายเปล่า เล่นบอกตรงๆแบบนี้แหล่งข่าวจะเหลือเหรอครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คิดว่าคงไม่ต้องบอกครับ เพราะรถมือสองมากมายที่กรอไมล์
ถ้าเข้าศูนย์ประจำ ผู้ซื้อต่อยังพอสามารถเช็คจากศูนย์บริการได้
ส่วนเรื่องอะไหล่ที่คุณไม่ได้เปลี่ยนหรือแก้ไขสี่รายการนั้น
ผมพูดตรงๆเลย ถ้าตอนนั้นคุณเป็นห่วงคนที่จะซื้อไปใช้ต่อจริงๆ
คุณคงซ่อมสี่รายการนั้นให้เรียบร้อยไปแล้ว และคงไม่คิดขายสภาพนั้น
(ไม่เกี่ยวกับว่าได้ราคามากขึ้นหรือจะขาดทุนค่าซ่อมเพิ่ม)
เพราะคุณเองก็ทราบดีว่าขายเต๊นท์ไป เต๊นท์ก็ไปขายต่อให้ผู้ใช้อยู่ดี
(อาจจะทำให้เจ้าของกระทู้ไม่พอใจ ผมก็ขออภัยด้วยครับที่พูดตรงๆ)

ไม่ได้โกรธนะครับ

ในชีวิตนี้มีรถสองคันที่ขายเตนท์ไปถูกๆ ชุ่ยๆ เพราะขี้เกียจทำครับ ไม่ภูมิใจที่ขายได้ คิดชุ่ยๆแค่ว่าขายถูกๆไปให้เตนท์มีมาร์จิ้นไปทำเอง ผมขี้เกียจทำ รถสี่ล้่านอายุสี่ปีกว่าๆขายล้านห้า เตนท์เอาไปขายต่อ 1.9ล้าน ผมไม่รู้ว่าปัญหาแก้ไปหมดไหม ที่เห็นๆมีปัญหาใหม่งอกอีกครับ

ผมก็เหมือนคนทั่วไป รถไม่ดีมีปัญหาขายเองแล้วเสียความรู้สึกเลยจับขายเตนท์ไป ใช้บริการตัวแทนครับ สี่แสนส่วนต่างนี่เตนท์เป็นคนรับไปเวลาโดนด่า จะต่อหน้าหรือลับหลังก็ตาม

ออฟไลน์ kan.kom

ต่อไป ทะเบียนรถน่าจะมีให้ใส่เลขไมล์ก่อนขาย ตัวเลขตรวจสอบได้จากขนส่งอะไรแบบนี้
เครียดแทน

ออฟไลน์ Smith686

กรณีซื้อรถมือสองต่อจากคนอื่นมา เอาไปเข้า0ก็รู้ใช่มั้ยครับว่ารถวิ่งไปแล้วกี่กิโล
ต้องเช็ค0ที่รถคันนั้นเข้ารับบริการหรือ0ไหนก็ได้หมด ข้อมูลมันจะออนไลน์ในระบบรึเปล่าครับ
เพิ่งรับรถมือสองมาเหมือนกัน อายุรถไม่มาก ไมล์วิ่งไป4หมื่น เพิ่งรู้ว่าไมล์ดิจจิตอลมันกรอได้
  ไมล์เบนซ์ก็ยังกรอกลับได้เลยครับ  ถามศูนย์ดูแล้วเขาบอกว่า Book Service ก็ปลอมได้  เช็กศูนย์ก็ไม่ได้  มีวิธีเดียวคือเอาไปเช็กศูนย์ที่เขาเคยเข้าไปใช้บริการ  ถ้าเราไม่รู้ว่าเขาเช็กที่ศูนย์ไหน หรือเขาไม่เอารถเข้าศูนย์ เราก็เช็กไม่ได้

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ไม่ได้โกรธนะครับ

ในชีวิตนี้มีรถสองคันที่ขายเตนท์ไปถูกๆ ชุ่ยๆ เพราะขี้เกียจทำครับ ไม่ภูมิใจที่ขายได้ คิดชุ่ยๆแค่ว่าขายถูกๆไปให้เตนท์มีมาร์จิ้นไปทำเอง ผมขี้เกียจทำ รถสี่ล้่านอายุสี่ปีกว่าๆขายล้านห้า เตนท์เอาไปขายต่อ 1.9ล้าน ผมไม่รู้ว่าปัญหาแก้ไปหมดไหม ที่เห็นๆมีปัญหาใหม่งอกอีกครับ

ผมก็เหมือนคนทั่วไป รถไม่ดีมีปัญหาขายเองแล้วเสียความรู้สึกเลยจับขายเตนท์ไป ใช้บริการตัวแทนครับ สี่แสนส่วนต่างนี่เตนท์เป็นคนรับไปเวลาโดนด่า จะต่อหน้าหรือลับหลังก็ตาม

+1 คับ

ผมมองว่าขายเองลำบากตรง ถ้ารถเราไม่ดีจริงๆ โอกาสโดนด่ามีสูงคับ

ตัดตอนให้เต้นต์โดนด่าไปคือ ดีที่สุด ;D

ออฟไลน์ mick

ลงพันทิป พอโดนแฉ เต้นจะไม่กล้าทำอะไรเราครับ

ออฟไลน์ CookiE

ผมขายไปไมล์ 150,000 รถอายุ 3 ปี แต่สภาพดีไม่เคยชนครับ

เต้นท์ซื้อไป 1 อาทิตย์ขายต่อได้กำไร 200,000 เพราะกรอไมล์เหลือไม่กี่หมื่น

เคยเจอบนถนนว่าจะเปิดกระจกถามเหมือนกัน แต่กลัวเค้าด่า ฮาาาา

JONNY

บอกครับ
เขาจะได้รู้สภาพที่แท้จริง ว่าจะต้อง เตรียมตัวซ่อมอะไรบ้าง แบบไม่ต้องสงสัย

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ถ้าเราเพิกเฉยต่อคนอื่นเมื่อคนอื่นถูกกระทำ คนอื่นก็จะเพิกเฉยต่อเราเมื่อเราถูกกระทำ ถูกโกง ถูกเอารัดเอาเปรียบ  การนิ่งดูดายก็เหมือนการสนับสนุนการโกง คนที่ทำถูกก็อาจจะอยู่ไม่ได้จนต้องแปรเแปลี่ยนเป็นคนโกงไปในที่สุด  ทุกวงการก็จะมีแต่การหลอกลวงกัน.

ถ้าเป็นผมผมก็จะบอกถึงปัญหาของรถก่อนและบอกว่าเคยเป็นเจ้าของรถและแนะนำให้ไปเข้าศูนย์เพื่อตรวจเช็คเหมือนอย่างที่หลายๆท่านว่า  ถ้าเราประสบอุบัติเหตุร้ายแรงมีคนเห็นเหตุการณ์แต่เขาเพิกเฉยเราก็คงรู้สึกแย่!  ใจเขาใจเราครับ.

ออฟไลน์ john

บอกสิครับ ไม่สนับสนุนให้โกงลูกค้า ไว้คราวหน้าหรือมีโอกาสเขาจะได้ไปเตือนคนอื่นให้ระวังเต้นท์นี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมคงบอกนะครับ
แต่เจ้าของรถคงต้องรับความจริงให้ได้ ซื้อของมือสองมันก็แบบนี้แหละ
โดนก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

jaesz

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นครับ

ขายรถให้เตนท์สองคัน กลับมาเจอผมสองคัน ผมว่าไม่บังเอิญละ ห่างกันห้าปี แต่เหตการณ์เดิมๆวนเวียนมา คันไหนขายเองหายไปแทบไม่เคยเจอ ทั้งๆที่ยี่สิบปีมานี่ขายรถไปยี่สิบกว่าคันแล้ว

มันเหมือนสัญญาณบอกอะไรไม่รู้

เอาเป็นว่า ผมจะบอก ถ้าเจอกันอีก ค่อยๆคุยกัน เขาน่าจะรับได้นะ

ออฟไลน์ twinmoon

• Jr. Member
  • **
เคยเจอคล้ายๆกันครับกรณีนี้ ของผมไม่ได้จะขายแต่เพราะไม่มีคนขับ(ขายทั้งน้ำตา) :'(

เจ้าของใหม่โทรมาหาผม ขอโทษที่รบกวนเป็นการใหญ่ ได้ความว่า
-เอาเบอร์มาจากสมุดคู่มือที่ผมเขียนไว้
-รถโอเคไหมไม่เคยใช้ 4x4
-ระยะทางอยู่ที่่ 80,000 กว่า 

ที่เหลือผมแจ้งกลับไปว่า
-รถผมตอนขายระยะ 101,xxx นะ เปลี่ยนของเหลวหมดแล้วทุกจุดทั้งคันตอน 100,000 
ไม่ต้องทำอะไรอีกขับไปได้ยาวๆ

-ได้อุปกรณ์ครบไหม โช๊ค5ต้น, แหนบ1ชุด, ทอร์ชั่น1ชุด, วัดบูส, วัดน้ำมัน,
วัดโวลต์, ไทม์เมอร์, พวงมาลัย, จานเบรค+คาลิปเปอร์, ฝาปิดกระบะ, ท่อไอเสีย, ยาง31  ....กลัวโดนถอดของ :(

เจ้าของใหม่แจ้งว่าของอยู่ครบทุกอย่าง เลยคุยเรื่องการใช้งานอีกนิดหน่อย และฝากเขาดูแลต่อด้วย มีอะไรก็โทรคุยกันได้
love me love my car

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมบอกนะ สงสารนะคนที่ซื้อไปเค้าต้องการขับรถที่ซื้อมาเหมือนกัน

ดีว่าเคยขายศูนย์ไปแล้วเต๊นมารับรถเราเอาไปตั้งขายแบบไม่ทำอะไรเลย จำได้ว่าลงเน็ตอยู่แค่วันสองวันรถเราก็ไปหาเจ้าของใหม่

กับอีกคันคนใกล้ๆบ้านมาซื้อไป ก็ให้ดูให้ลองขับ เค้าก็ซื้อไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
การบอกคือสิ่งที่ถูกต้อง แต่ควรหรือไม่นั้น พิจารณาจาก

1.เราต้องมีหลักฐานแน่ชัดว่าขายไปพร้อมกับไมล์แสนกว่าๆ อยู่ในมือก่อนนะครับ

เพราะถ้าเกิดเขาไปเอาเรื่องเต้นท์ แล้วเต้นท์บุ้ยว่าไม่รู้เรื่อง

บอกตอนซื้อมาไมล์ 4 หมื่น โบ้ยมากลายเป็นเราที่กรอไมล์ก่อนขาย

2.ตัวผู้ใช้รถปัจจุบัน ว่าเขาจะไม่เอาเรื่องถึงเราแน่ๆนะ

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
มาตรฐานประเทศไทย .... มาตรฐานคนโกง  โกงทุกระดับ ประทับใจ ....

ที่สหรัฐฯ  กรอไมล์กลับ  จับได้ ติดคุกหัวโต ...

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าอยากช่วยเค้าจริงๆ ลองสืบดูว่า เค้ายังสามารถคืนรถได้อยู่ไหม ในสัญญาอาจจะมีระบุเงื่อนไขไว้ ถ้าเขาคืนได้ ก็ควรบอกเขา ให้เล่นเลย แต่ถ้าคืนไม่ได้ แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ก็ไม่ต้องบอกครับ

เต้นท์บางแห่ง มีรับประกัน ในขณะที่บางแห่ง ระบุชัดว่า สินค้าซื้อแล้ว ไม่รับเปลี่ยนหรือคืน เพื่อปกป้องตัวเอง

ออฟไลน์ redsun

ไม่รู้นะครับ
ถ้าเค้าเป็นบุคคลสำคัญกับชีวิตผม ผมบอกตรงๆครับ
ไม่ว่าผลกระทบจะออกมาอย่างไร ผมจะยอมรับอย่างไม่มีเงื่อนไข
และไม่เสียใจที่ตัดสินใจไว้อย่างนั้นครับ (จะภูมิใจในตัวตนของเราด้วย)

ถ้าเป็นเคส ANYONE
ต้องถามใจคุณเองครับว่า คุณจะยอมรับผลกระทบได้ทุกสิ่งหรือไม่ครับ
ถ้าคำตอบคือไม่ ก็คือไม่ครับง่ายๆ
เพราะเวลาที่มีปัญหาเกิดขึ้นภายหลัง คุณคือคนรับผิดชอบครับ ไม่ใช่ใครอื่น
เพราะฉะนั้นคุณรับผิดชอบ เพราะฉะนั้นคุณตัดสินใจครับ
แล้วเราจะไม่เสียใจในสิ่งที่เราตัดสินใจครับ
โดยเรายังคงสามารถช่วยลูกค้าคนนี้ ด้วยวิธี SERVICE ที่ดีได้อยู่ครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 10:27:59 โดย redsun »