ผู้เขียน หัวข้อ: หักรายจ่ายทุกอย่างแล้วเหลือประมาณ 1 หมื่น คิดว่าควรผ่อนรถ เดือนละเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 7735 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: หักรายจ่ายทุกอย่างแล้วเหลือประมาณ 1 หมื่น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2016, 10:23:34 »
ถ้าไม่ได้จำเป็นอะไรลองซ้อมผ่อนรถดูครับด้วยการเก็บเงินที่คิดว่าเป็นรายจ่ายสำหรับรถเดือนละหมื่นก็ได้ติดต่อกันโดยอย่าแตะเงินก้อนนี้เด็ดขาดซัก 6 เดือน - 1 ปี ดูว่ายังอยู่ได้สบายๆมั๊ยถ้าได้ก็ค่อยมองว่าจะเอารุ่นไหนตอนนั้นก็มีเงินก้อน 60,000 - 120,000 ได้ดาวน์เพิ่มหรือสำรอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
หารถมือสองปีใหม่ๆวิ่งน้อยๆที่มีประกันศูนย์อยู่ครับ

ชื้อแบบขายดาวน์แล้วผ่อนต่อเลยครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
จะซื้อรถคันละ 9xx,xxx มี 2 วิธี
1.เก็บเงินดาวน์ไปก่อน พร้อมค่อยออก
2.ลดสเปกรถลงเป็น B-segment หรือ ecocar

ออฟไลน์ muying

อย่าคิดแต่ค่าผ่อนสิครับ

ค่า ประกัน ถ้าชั้น 1 เก็บไว้เลยอย่างน้อยเดือนละ 1000 -1500
ค่าน้ำมัน เดือนละ 2000 (จะพอไหม?)
ค่า พรบ. ภาษี เดือนละ 150
ค่าบำรุงรักษา ล้างรถ ฯลฯ เดือนละ 1000
 แค่นี้ก็เกือบ 5000 แล้ว 

ไม่ไหวมั้งคับ

อย่าให้กิเลสมาบังตาคับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
อย่าไปหลงเชื่อแคมเปญของค่ายรถสมัยนี้มากครับ 10,000บาท เหนาะๆไม่มีภาระผูกพันถือว่ายังหนักอยู่ครับ ซื้อรถแล้วเงินจมครับ รถ=ลด มีค่าใช้จ่ายทั้งนั้น ไหนจะค่าเบี้ยประกัน+น้ำมัน+ซ่อมบำรุงรายเดือน+พรบ. เงินจำนวนนี้เท่ากับคุณไม่ได้เผื่อเหตุฉุกเฉินไว้เลย รถไม่ว่าจะใหม่หรือเก่ามีเสียได้หมด เก็บเงินหมื่นไว้เอาไปต่อยอดดีกว่าครับแล้วอนาคตนำผลกำไรที่ได้จากเงิน10,000ในอนาคต มาดาวน์เยอะๆ ไม่ก็ออมเงินก่อนอย่าใจร้อน  จะได้ลดภาระแต่ละเดือนให้น้อยลงตามไป
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ kenny523

อย่าไปให้ความสำคัญกับรถเกินไป

ออฟไลน์ ps000000

พ่อแม่+ตัวเรา มีเงินเก็บเยอะไหม

ออฟไลน์ Joii

9 แสน คุณพระ พี่หนักแน่นในตัวเลือกมากครับ

ออฟไลน์ sengausa

9 แสน คุณพระ พี่หนักแน่นในตัวเลือกมากครับ

จุดหมายมีไว้พุ่งชนครับบบ  ( แต่ขอไปเก็บเงินอีกซักพักใหญ่ๆ ก่อนครับ แล้วค่อยมาพุ่งชนใหม่ )

ออฟไลน์ Dubee

ให้หลักคิดแบบนี้ครับ ได้เงินเดือนมา อย่างแรกที่ควรคิดคือหักออมก่อนใช้จ่ายเลยครับ เอาที่เราหลวมๆและทางที่เราถนัด สัก 10-20% ของรายได้ (เอาเท่าที่เราไหว สมมติไม่ใช่เงินเดือนสองหมื่น เราออมซะหมื่น แบบนั้นก็เกินไปครับ) หลังจากนั้นค่อยหักรายจ่ายประจำ รายจ่ายจรครับ เหลือเท่าไหร่ค่อยมาว่ากันเครื่องผ่อนรถครับ (ให้เหลือใช้เหลือจ่ายอย่างต่ำ 5 พันต่อเดือนครับ เงินตรงนี้ไม่ใช่เงินออม แต่เป็นเงินสำรองหรือเงินลงทุนในอนาคตครับ)

คุณไม่ได้บอกละเอียดว่าเงินเดือนเท่าไหร่ เหลือออมไหม รายจ่ายประจำมีอะไรบ้าน(ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเช่าห้อง ฯลฯ) รายจ่ายจรมีอะไรบ้าง(ถ้ามี) ลิสมาให้ละเอียดครับ อย่าอาย เด๋วผมและพี่ๆเพื่อนๆในนี้ช่วยดูให้ครับว่าผ่อนซื้อรถไหวหรือเปล่า (อย่าลืมว่า ซื้อรถมาอีก 1 คันไม่ใช่มีแค่ค่าผ่อนรถ มีค่าแมนทาเน้นท์ 6 เดือนครั้ง ล้อยางก็ต้องเปลี่ยนถามระยะมัน ค่าทางด่วน ค่าน้ำมัน ค่าล้างรถ ค่าประกัน พรบ. ค่าแต่งรถฯลฯ เยอะครับ อย่าลืมคิดเรื่องเงินสำรองส่วนนี้ด้วยนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 13:25:37 โดย Duey »

ออฟไลน์ SLuang

ออมไปเรื่อยๆ  ครับ จนกว่าจะเจอว่า ไม่ไหวแล้วจำเป็นต้องใช้รถแล้ว
ถึงตอนนั้น  มีรถรุ่นใหม่ๆ  ให้เลือกอีกด้วย

ควรหาคู่ ช่วยผ่อนอีกแรงนะ  ร่วมกันหาเงิน ร่วมกันผ่อน มันช่วยกันประคับประคองกันได้
แต่ต้องมั่นใจแล้วว่าจะใช้ชีวิตคู่ร่วมกัน ตอนผมคบเมียใหม่ๆ  ก็ผ่อนมอไซด์ร่วมกัน ตอนนั้น เพิ่งจบ อายุ 20 ต้นๆ  จากนั้น ผ่อนรถเก๋งมือสองร่วมกัน แต่งงาน มีลูก ทีหลังซะอีก

ออฟไลน์ min217

จุดหมายมีไว้พุ่งชนครับบบ  ( แต่ขอไปเก็บเงินอีกซักพักใหญ่ๆ ก่อนครับ แล้วค่อยมาพุ่งชนใหม่ )
ถูกต้องคราบบ

ออฟไลน์ oatekung

ตอนผมเริ่มขายของเมื่อ5ปีที่แล้ว
ทุน4หมื่น ปัจจุบัน ยอดขาย1-2ล้านต่อเดือน
เหลือเงินใช้1-2แสน ค่อยผ่อนเบนซ์เดือนละ3หมื่นกว่าคับ
เหลือเดือนละหมื่นผมว่าเก็บไว้ลงทุนก่อนดีกว่า เชื่อผมๆ อย่าให้ความอยากบังตาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 18:48:52 โดย oatekung »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
3000  ครับ  เผื่อไว้เติมน้ำมัน ขึ้นทางด่วน ล้าง / แต่ง / บำรุงรถ ฯ  8)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ใช้รถมือสอง ราคาหนึ่งแสนบวกลบนิดหนิอย ผ่อนเดือนละสามพันนิดๆน่าจะพอไหว

ออฟไลน์ Joii

โห ยืนยันขนาดนี้ แสดงว่าชอบมากจริง ๆ สุดยอดครับ ยอมรับเลย ผมนี่เจอโปรโมชั่นจัดเต็มก็เขวแล้ว ผมไม่ใช่คนมีเงิน ไม่ได้เกิดมาบนกองเงินกองทองเหมือนกัน เลยติดตามตั้งแต่หัวข้อแรกที่พี่ตั้ง งั้นต่อจากนี้เป็นกำลังใจให้เต็มที่ครับ ไม่ขัดให้เปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นแล้ว  ;D

ออฟไลน์ HHHsung

ผมหักทั้งหมดเหลือเดือนละ 2 หมื่นกว่าๆ ค่ารถผ่อนแต่ละเดือนยังต้องเอาเท้าก่ายหน้าผากคิดเลยครับ

ค่ากิน ซื้อของใช้ประจำเดือน ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าผ่อนของ นี่ โน่นนั่น เกือบจะ 2 หมื่นแล้ว

ปล. อย่าว่ากันเลยนะครับถ้าผมเหลือเงินเท่านั้น ผมไม่แม้แต่จะชายตามองรถเลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2016, 23:03:47 โดย HHHsung »

promt

• บุคคลทั่วไป
ผ่อนแค่ 4,000 พอ
เหลือ 6,000 เอาไว้กินข้าวครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตีงสุดๆคง 6,000 เพราะจะมี คชจ อย่างอื่นอีก