ผู้เขียน หัวข้อ: ใน 1-2ปีข้างหน้า กระบะตอนครึ่ง จะมีการปรับเพิ่มอุปกรณ์ความปลอดภัยมั้ยครับ  (อ่าน 2261 ครั้ง)

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
ปัจจุบัน Eco car(บางยี่ห้อ) และ กระบะ4ประตู(บางรุ่นย่อย)ก็เริ่มใส่ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว,ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี,ระบบเสริมแรงเบรคBA มาแล้ว

แล้วในอนาคต เป็นไปได้มั้ยที่กระบะตอนครึ่งจะมีระบบเหล่านี้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
กระบะตอนครึ่งเป็นไปได้ ตอนนี้มีอีซุเจ้าเดียวที่ให้ระบบพวกนี้มาในตัวยกสูงเกียร์ออโตรุ่น Z เมื่อก่อนทีเรนเจอร์ไวด์แทรคแค็ป แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว

ออฟไลน์ SLuang

ไม่รู้ว่าจริงไหม?
ที่ว่าตลาดนี้ ลดลงต่อเนื่องมา 3 ปีแล้ว หนีไป 4 ประตูมากขึ้น

ออฟไลน์ recycleman

ตอนครึ่งที่มีพวกกันลื่นไถลกันล้อฟรีที่เห็นก็มี np300 ตัวแค๊ปขับ4นั้นแหละครับ

แต่ดูเขาเหมือนไม่อยากขายตัวนี้กันสักเท่าไร เหมือนจะเก็บไว้ให้เป็น rare item ให้คนถามหากันซะมากกว่า

ออฟไลน์ Volta

1-2 ปีนี้ผมมองว่ายังไม่น่ามีเพิ่ม
โดยเฉพาะระบบการทรงตัว หรือถุงลมรอบคัน ยังไงก็ยังคงไปกองอยู่ในรุ่นบนๆ เพราะกฎหมายไม่ได้บังคับให้ผู้ผลิตต้องใส่มาทุกรุ่น

ค่านิยมของลูกค้าเองตอนนี้ก็ไม่ได้ตื่นตัวว่าต้องการระบบพวกนี้มากเหมือนตลาดกลุ่มรถยนต์นั่งเสียด้วย

จริงๆผมอยากไห้ค่ายรถทำเป็นอ็อพชั่นที่จ่ายเพิ่มได้นะ เช่นออกรุ่นกลางๆ แต่ซื้อแพ็คเกจถุงลม 6 ใบกับระบบ esp เพิ่มเข้าไป  ไม่ใช่มัดมือชกว่าถ้าอยากได้ต้องซื้อรุ่นท็อป
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมกลับเฉยๆกับถุงลมนะ เต็มที่เอาแค่คู่หน้าก็พอ สำหรับรถใช้งาน งบไม่สูงนัก

แต่สิ่งที่อยากได้ เพราะส่งผลต่อเพื่อนร่วมทาง ก็คือ ระบบช่วยการทรงตัว นี่แหละ พลาดพลั้ง หมุนขึ้นมา ชาวบ้านจะได้ไม่ซวยไปด้วย และระบบช่วยการทรงตัวพวกนี้ มันมาพร้อม ABS อยู่แล้ว ยิ่งลดเรื่องอุบัติเหตุลงได้เยอะครับ

ยิ่งติดตั้งแต่พวกกระบะตอนเดียว รถขนของได้ยิ่งดีครับ จะช่วยลดอุบัติเหตุลงได้มากๆเลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

ABS กับ ถุงลมคู่หน้า ก็เต็มที่แล้วครับ

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
ระบบช่วยการทรงตัวในรถกระบะตอนเดียว และ แค๊ป รัฐไม่ส่งเสริมเพราะถือว่าเป็นรถเชิงพาณิชย์เท่านั้น ไม่เน้นให้นั่งจึงไม่ให้ประโยชน์ทางภาษีเหมือนรถยนต์นั่ง ที่มีระบบ ABS และ VSC รวมถึงรถกระบะ 4 ประตู และ PPV ถ้ามีระบบพวกนี้จะเสียภาษีถูกลง นอกจากค่ายรถจะใส่มากันเองเพื่อเป็นจุดขาย มันก็แปลกน่ะระบบความปลอดภัยควรมีเฉพาะรถยนต์ที่นั่งได้หลายคนเหรอ ขับคนเดียวไม่ต้องปลอดภัยใช่ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2016, 15:59:04 โดย porcupine »

ออฟไลน์ delete

ระบบช่วยการทรงตัวในรถกระบะตอนเดียว และ แค๊ป รัฐไม่ส่งเสริมเพราะถือว่าเป็นรถเชิงพาณิชย์เท่านั้น ไม่เน้นให้นั่งจึงไม่ให้ประโยชน์ทางภาษีเหมือนรถยนต์นั่ง ที่มีระบบ ABS และ VSC รวมถึงรถกระบะ 4 ประตู และ PPV ถ้ามีระบบพวกนี้จะเสียภาษีถูกลง นอกจากค่ายรถจะใส่มากันเองเพื่อเป็นจุดขาย มันก็แปลกน่ะระบบความปลอดภัยควรมีเฉพาะรถยนต์ที่นั่งได้หลายคนเหรอ ขับคนเดียวไม่ต้องปลอดภัยใช่ไหม

ถ้ามีระบบพวกนี้จะเสียภาษีถูกลง นอกจากค่ายรถจะใส่มากันเอง

ตรงนี้ขอค้านเลยครับ
ระกระบะตอนเดียว กับแคป เสียภาษีถูกสุดอยู่แล้ว(แค่3%)
จะให้ถูกกว่านี้ คงไม่ไหวล่ะครับ

กระบะ4ประตูเสียกันที่ 15-20%โน่น
เก๋งก็ 25-30%
จะเห้นได้ว่าเสียเยอะกว่ากันมาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตอนนี้ขึ้นจาก 3 เป็น 5% แล้วรึเปล่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ps000000

กระบะสองประตูเคยใช้ภาษีถูกมว้ากกกก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เห็น Ford Ranger OpenCab WT ได้ถุงลม 6 ใบ ระบบความปลอดภัยเต็มพิกัด แต่ราคาก็ซัดไปแปดแสนกว่า ราคาแพงกว่า 4 ประตูตัวกลางๆซะอีกครับ
ถ้าคนที่มีกำลังซื้อขนาดนั้น ส่วนใหญ่ยอมจ่ายก็ไปเล่นรุ่น 4 ประตูซะมากกว่าครับ
สุดท้ายก็คงจะขายยากครับและโดนยุบรุ่นย่อยในที่สุด
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

น่าจะมีเพิ่มมาบ้างนะครับ อาจจะไม่มาก

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เห็น Ford Ranger OpenCab WT ได้ถุงลม 6 ใบ ระบบความปลอดภัยเต็มพิกัด แต่ราคาก็ซัดไปแปดแสนกว่า ราคาแพงกว่า 4 ประตูตัวกลางๆซะอีกครับ
ถ้าคนที่มีกำลังซื้อขนาดนั้น ส่วนใหญ่ยอมจ่ายก็ไปเล่นรุ่น 4 ประตูซะมากกว่าครับ
สุดท้ายก็คงจะขายยากครับและโดนยุบรุ่นย่อยในที่สุด
Wildtrak มีตัว Opencab ด้วยเหรอครับ นึกว่าจะมีแต่ 4 ประตู
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Wildtrak มีตัว Opencab ด้วยเหรอครับ นึกว่าจะมีแต่ 4 ประตู

"เคย" มีครับผม ตัวก่อน Minor ราคาก็แปดแสนต้นเลยครับ แพงกว่า DoubleCab Hi-Rider XTL อีกครับ

พอ Minor แล้วก็มีขายอยู่ไม่นานครับ (ได้ถุงลม 6 ใบซะด้วย) ได้ข่าวว่าจะมีตัว 2.2 A/T WT Opencab ด้วยครับ ราคาก็ใกล้ 9 แสนเข้าไปทุกที
สุดท้ายก็หายวั๊บเข้ากลีบเมฆ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
BA นี้รู้สึกมีในหลายยี่ห้อนะในตัวแค็บ แต่ DSC / TCS ไม่มีเลย

Airbag ผมว่ามีแต่2ลูกก็เหลือเฝือแล้ว พวก DSC / TCS / BA / ABS อะไรพวกนี้ ควรมีเต็มๆมากกว่าโอกาสได้ใช้งานเยอะด้วย

ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(