ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Traction Control ต้องมีปุ่มปิดการทำงานครับ  (อ่าน 15079 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ขอถามเพราะผมไม่รู้จริงๆนะครับ ว่าทำไม Traction Control ต้องมีปุ่มปิดในเมื่อต้องการให้เปิดใช้ตลอดเวลาอยู่แล้ว อีกทั้งมีประโยชน์มากกว่าที่จะปิด

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ทำไม Traction Control ต้องมีปุ่มปิดการทำงานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 22:32:29 »
เวลาติดหล่มครับ เพราะว่า traction control  เมื่อล้อฟรีจะทำการตัดกำลังเครื่องยนต์ครับ 
แต่เวลาติดหล่มจะต้องค่อยๆเหยียบล้ออาจจะฟรีบ้าง  ถ้าไม่มีปุ่มปิดเครื่องก็จะกำลังตกครับทำให้ขึ้นไม่ได้ครับ
อันนี้ตามผมเข้าใจนะ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

Re: ทำไม Traction Control ต้องมีปุ่มปิดการทำงานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 22:35:57 »
เวลาติดหล่มครับ เพราะว่า traction control  เมื่อล้อฟรีจะทำการตัดกำลังเครื่องยนต์ครับ 
แต่เวลาติดหล่มจะต้องค่อยๆเหยียบล้ออาจจะฟรีบ้าง  ถ้าไม่มีปุ่มปิดเครื่องก็จะกำลังตกครับทำให้ขึ้นไม่ได้ครับ
โอ้ ชัดเจนเเจ่มเเจ้ง  ::)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 22:43:59 »
โอ้ ชัดเจนเเจ่มเเจ้ง  ::)
ชัดเจนครับพวกรถลุย4*4เช่นไททั่นพอปรับให้เปิดลิฟลอคมันจะปิดแทรคชั่นคอนโทรลให้เลยครับเพื่อให้ดิ้นขึ้นมาจากหลุม

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 07:42:30 »
ไม่ต้องถึงขั้นติดหล่มครับ แค่ดินเลนลื่นๆ trc ล้อฟรีนิดๆมันก็ไม่ยอมหมุนแล้ว ต้องปิดถึงไปต่อได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 08:40:16 »
ลองขึ้นที่จอดรถเป็นพื้นกระเบื้องดูครับ แล้ววันไหนฝนตกขับขึ้นไม่ได้เลยนะถ้าไม่ปิด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 08:58:32 »
ลองขึ้นที่จอดรถเป็นพื้นกระเบื้องดูครับ แล้ววันไหนฝนตกขับขึ้นไม่ได้เลยนะถ้าไม่ปิด

ทั้งๆที่มันน่าจะช่วยให้ขึ้นได้นะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 09:08:57 »
ตามนี้ครับ :D :D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 09:22:39 »

ทั้งๆที่มันน่าจะช่วยให้ขึ้นได้นะครับ

ต้องมีมุมเงยหน่อยนะครับ รถนี่เร่งนิดๆล้อฟรีแล้ว TCS ก็มาตัดขึ้นไม่ได้เลย แต่ถ้าราบๆไม่ต้องปิดได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:38:39 »
นึกว่ามีไว้ปิดสำหรับคนที่อยากไปดริฟในสนามแข่งซะอีก 555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:14:03 »
ในคู่มือรถผม มันบอกว่า สำหรับถนนขรุขระ และ กรณีที่อยากขับดิบๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:19:48 »
ผมเดาว่า ไม่ได้อ่านคู่มือการใช้รถ

เพราะในคู่มือ จะอธิบายไว้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 11:53:27 »
 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 13:30:47 »
ไม่ปิดบางทีก็ยังออกตัวล้อฟรีเรย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 13:41:30 »
เอาไว้เบิร์นยางครับ :P :P :P
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 19:16:14 »
เผื่อไว้สำหรับคนที่เอาไปลงแทร็กหรือ gymkhana ได้ด้วยครับ รถส่วนใหญ่เปิด TC ไว้ขับในสนามจะไม่สนุกเพราะระบบตัดกำลังทำงานเร็วมากเมื่อเกิดอาการลื่น รถบางรุ่นมี traction control ที่ปรับให้ทำงานตามระดับที่ต้องการได้
แต่รถในตลาดหลายรุ่นที่ไม่ใช่รถสปอร์ต ตัว TC ถึงจะกดปิดก็ยังมีการทำงานอยู่เพื่อความปลอดภัยนะครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 11:01:27 »
ตอนไปเทส Subaru Forester XT

Instructor นี่ขับโชว์แกปิดครับ

ถ้าไม่ปิดมันสไลด์ข้างเข้าโค้งไม่ได้   ;D

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 12:20:44 »
ขอบคุณทุกคนครับที่ชี้แนะ. ในส่วนตรงนี้ยอมรับว่าไม่ได้อ่านคู่มือจริงๆครับ ผมคิดว่าลองตั้งกระทู้ถามพี่ๆน่าจะเล่าให้เห็นภาพได้ดีกว่าจากประสบการณ์ของแต่ละคน  ;) ;)