ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีร้าน "ถ่วงล้อ" ดีๆ แนะนำไหมครับ ?  (อ่าน 14463 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ใครมีร้าน "ถ่วงล้อ" ดีๆ แนะนำไหมครับ ?
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 21:11:14 »
ใส่ล้อ SSR GTV01 พร้อมยางใหม่ จากร้านดังแถวสนามบินน้ำมา เจอทั้งศูนย์ล้อเพี้ยนกินซ้ายเละเทะ กับ พวงมาลัยสั่น สั่นเบาๆให้น่ารำคาญ ตอนแตะ 110 - 120

ศูนย์ล้อ ผมจบที่ ร้านประจำแถวบางพลัด เรียบร้อยละ

เหลือ ถ่วงล้อ ... ที่ผ่านมาไม่ได้ขับเร็ว เลยไม่รู้สึกอะไร คิดว่า นิดหน่อยช่างมัน ... แต่รอบนี้ออกทริปยาวๆพันกว่ากม. โหยยย สั่นน่ารำคาญ เหมือนล้อมันเต้นตลอดเวลาเลย ครับ

...................

มีใครแนะนำร้าน "ถ่วงล้อ" ไหมครับ ? เอาถ่วงธรรมดานี่แหละ แต่เครื่องแม่นๆ ถ่วงแล้วนิ่งสนิท นิ่งกริ๊บ แพงหน่อย ไม่เป็นไรครับ ยอมจ่าย

เคยถ่วงที่ pro drive รัชดา ... อันนั้นยอมรับเลย เครื่องเค้าเซ็ทให้ถ่วงละเอียดยิบ นิ่งที่สุด นิ่งทุกความเร็วเลยครับ ถ่วงครั้งเดียว วิ่งยาวยันเปลี่ยนยางทิ้ง ไม่ต้องถ่วงอีกเลย ... ตอนหลังไม่ได้ไป เพราะ สถานที่แคบ งานเค้าเยอะ ก็เกรงใจเค้านั่นแหละ

เคยถ่วงที่ ร้านขายล้อแพง แถวประดิพัทธ์ ... ไม่ผ่านครับ ถ่วงมา 2 - 3 รอบ อาการเดียวกันคือ ยังสั่นเบาๆ มาตอนหลังรู้สึกจะรับเฉพาะคันที่ซื้อล้อกับเค้าด้วยแหละ

เคยถ่วงที่ ร้านดังแถวติวานนท์ ... ปกติ นึกไม่ออกก็ที่นี่แหละ งานรับได้ (ยังแอบมีเบาๆนิดนึง) รวดเร็วดี

แต่รอบนี้ แอบเสียดายล้อ / น้อตล้อ ... เพราะร้านประจำ พวกเอาบล็อคลมยิง พรวดๆๆๆๆ น้อตล้อราคาแพงเยิน / ถลอก หมด ... แถมตอนเอาตะกั่วออก ก็เอาเกรียงแซะๆๆๆๆ ถ้าใส่ล้อ Lenso วงไม่กี่พัน ก็คงเฉยๆ

แต่อันนี้มันแพงอ่ะ กว่าจะเก็บเงินได้ก็ตั้งนาน เลยอยากได้ร้านดีๆ ถอดน้อต ใส่น้อต ด้วยมือ พร้อมประแจปอนด์ / แกะตะกั่วแบบไม่ใช้เกรียง / เครื่องถ่วงแม่นๆ ... จะเก็บแพงๆ ก็ไม่บ่นสักคำ

ใครมีแนะนำไหมครับ ?

ถ้าไม่มี สงสัยต้องไปร้านเดิม แล้วไปยืนจู้จี้กับช่าง ให้หมั่นไส้เล่นแทน อ่ะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ใครมีร้าน "ถ่วงล้อ" ดีๆ แนะนำไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 21:15:49 »
เราไปเป็นลูกค้า prodrive ทำไมต้องเกรงใจครับ กลัวคิวแยอะก็โทรจองก่อน

ถ้าร้านอื่นก็แนะนำ โหนก ป ธนพัฒน์ ครับ เพราะเห็นเค้าเป็นตัวแทนจำหน่าย SSR อยู่ น่าจะถ่วงได้ ผมเคยเปลี่ยนยางกับร้านนี้ก็บริการดี ราคายางก็ถูกกว่าร้านทั่วไป

Re: ใครมีร้าน "ถ่วงล้อ" ดีๆ แนะนำไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 21:19:47 »
เราไปเป็นลูกค้า prodrive ทำไมต้องเกรงใจครับ กลัวคิวแยอะก็โทรจองก่อน

ถ้าร้านอื่นก็แนะนำ โหนก ป ธนพัฒน์ ครับ เพราะเห็นเค้าเป็นตัวแทนจำหน่าย SSR อยู่ น่าจะถ่วงได้ ผมเคยเปลี่ยนยางกับร้านนี้ก็บริการดี ราคายางก็ถูกกว่าร้านทั่วไป

ตอนนั้น เป็นลูกค้า
ตอนนี้ ไม่ได้เป็นแล้วล่ะครับ

เข้าไปที เจอรถแพงๆ ทำที หลักแสน ไปถ่วงล้อ 500 ... มะหวายยยย

..................

ป.ธนพัฒน์ นี่แหละ ล่อศูนย์ล้อผมเละเทะเลย แถมด้วยฝีมือถ่วงที่ .... ครับ (ผมเปลี่ยนล้อ / ยาง ที่นั่น) ไม่รู้สิ สำหรับผม ไม่ผ่านอย่างแรงอ่ะ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 21:26:29 »
ล่าสุดผมไปทำที่United Tire นิ่งสุดๆครับ บริการดี ราคาไม่แรง

ออฟไลน์ jumbo88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 21:53:23 »
CG 0-400 สาขาเลียบด่วนรามอินทราฝั่งขาออกครับ ใช้ได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 22:24:49 »
ล่าสุดผมไปทำที่United Tire นิ่งสุดๆครับ บริการดี ราคาไม่แรง

ขอบคุณครับผม

เล็งๆ United Tire นี่แหละครับ

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 00:26:02 »
เม้งหยูล้ง สุขุมวิท 49 ผมไปถ่วงจี้ งานละเอียด นิ่งเนียน เชคงานได้เลยเพราะคนนึงปั่นล้อ คนนึงแตะพวงมาลัย ใช้ประแจขันไม่ใช้บล๊อคลม

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 09:04:37 »
ผมเอารถไปเปลี่ยนยางที่ SCW ช่างถอดยางออกอย่างเนียนโดยล้อไม่เป็นรอย เอาล้อเปล่าไปล้างในอ่างน้ำ  ใช้ฟองน้ำ+น้ำยา ล้างทั้งด้านนอก-ใน ทั้งวง ล้างคราบฝุ่นเบรค ล้างคราบกาวสองหน้าที่ติดตะกั่วออกอย่างสะอาด ล้างคราบขอบยางเดิมที่ติดบนขอบล้อด้านในออก ตรงนี้สุดๆเพราะจะทำให้ยางใหม่ยึดแนบสนิทกับขอบล้อได้ดีโดยที่ลมไม่รั่ว (เคยเจอร้านที่ไม่ล้างคราบยางเดิมแล้วใส่ยางใหม่เข้าไป ลมจะรั่วแบบซึมๆ คือแรงดันหายเร็วมาก อาทิตย์ละหลายปอนด์ อันตรายอยู่) เสร็จแล้วล้อสะอาดเหมือนใหม่ไม่เป็นรอยเลย  หลังจากนั้นถ่วงล้อสามรอบ รอบแรกหลังถอดยางเดิมออกก็จะหมุนถ่วงล้อเปล่าๆเช็คดูว่าล้อเบี้ยวหรือไม่ รอบสองถ่วงหลังใส่ยางโดยพยายามหมุนยางให้เจอจุดที่จะต้องใช้ตะกั่วน้อยที่สุด รอบสามเอาล้อที่ถ่วงเสร็จแล้วไปใส่กับตัวรถ ใช้ประแจปอนด์ไขน้อตล้อแล้วถ่วงประชิดอีกรอบ(อันนี้ทำเฉพาะล้อหน้า) ทั้งหมดนี้ช่างนุ่มนวลกับล้อและรถมาก ประทับใจมาก จ่ายแล้วจบ  แต่ถ้าถ่วงล้ออย่างเดียวงานมันเล็กกว่าผมไม่แน่ใจว่าเค้าจะทำขนาดนี้รึเปล่านะครับ

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:18:18 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ เคยใช้บริการแต่ CG0-400 แถวรามอินทรา กับ Autoboy บางสาขาเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Peter Wen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 10:30:15 »

เข้าไปที เจอรถแพงๆ ทำที หลักแสน ไปถ่วงล้อ 500 ... มะหวายยยย

ป.ธนพัฒน์ นี่แหละ ล่อศูนย์ล้อผมเละเทะเลย แถมด้วยฝีมือถ่วงที่ .... ครับ (ผมเปลี่ยนล้อ / ยาง ที่นั่น) ไม่รู้สิ สำหรับผม ไม่ผ่านอย่างแรงอ่ะ

จริงครับ ผมไปใส่สตรัทมา ตั้งศูนย์ล้อ เอาไปวิ่งเทสต์แล้วเอามาส่งมอบทั้งๆที่วิ่งกินซ้ายอย่างรุนแรง แถมงัดพุกยึดแผ่นบุกันเสียงท้ายรถเละเทะทั้งๆที่มันเป็นพุกแบบสกรูว์ งานหยาบมากครับ ร้านป.ธนพัฒน์ ติวานนท์
長樂.文

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 12:22:33 »
เชื่อใจแค่สองที่ครับ เซียนจริง ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ

- เม้งหยูล้ง ร้าน Autoboy ใกล้ปากซอยสุขุมวิท 49 ถามหาช่างมนต์เลยครับ รถคลาสสิค ปอร์เช่ อัลฟ่าโรมิโอ ไว้ใจให้แกทำมาเยอะ

- ช่างปู ตั้งศูนย์และช่วงล่าง ปัจจุบันอยู่ปั้ม PT ซอยมัยลาภ รถซิ่ง รถซุปเปอร์คาร์ทั้งหลายมาตั้งกับแกครับ ล่าสุดไปแกก็ตั้งศูนย์ Murcielago LP640 Roadster อยู่

CG 0-400 เจอรถแปลกแล้วทำงง พองงก็จะทำนาน ทำนานก็คิดแพง ให้ใส่โช๊ค ตั้งศูนย์ ทำล่อไปทั้งวัน ต้องไปยืนกำกับให้ถอดแบบนี้ พอเผลอเปิดฝาท้ายรถลูกค้านั่ง นั่งพักเสร็จแล้วลงรูดยางซีลฝาท้ายขาดแล้วทำเนียนปิดฝาท้าย (ผมไม่เอาเรื่องเอง) สุดท้ายคิดตังมา 3,000 บาท (ยางฝาท้ายเบิกใหม่ 5 พันกว่า) ลาก่อน CG 0-400  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2016, 20:12:29 โดย ceedee »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 13:07:36 »

จริงครับ ผมไปใส่สตรัทมา ตั้งศูนย์ล้อ เอาไปวิ่งเทสต์แล้วเอามาส่งมอบทั้งๆที่วิ่งกินซ้ายอย่างรุนแรง แถมงัดพุกยึดแผ่นบุกันเสียงท้ายรถเละเทะทั้งๆที่มันเป็นพุกแบบสกรูว์ งานหยาบมากครับ ร้านป.ธนพัฒน์ ติวานนท์

ของผม ใส่ bilstein b6 จาก united tire มาตอนเช้า ตั้งศูนย์มาตรงเป๊ะ

พอมาที่เค้า เปลี่ยนแม็กซ์และยางใหม่

1. ตอนประกอบล้อเข้ากับรถ ผมเดินเช็คลมยาง ได้ยินเสียงลมรั่ว เรียกช่างมาดู ช่างตอบง่ายๆ "เด็กมันขันศรไม่แน่น" แล้วทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ที่สำคัญ ลมรั่ว 3 จาก 4 ล้อ

ถามว่า ถ้าลูกค้าคนอื่น ไม่เดินเอาเกจ์ตัวเองจิ้มอีกครั้งแบบผม ป่านนี้ไม่คว่ำตายแล้วเหรอ ผมเปลี่ยนเสร็จ ผมขับกลับปราจีนนะ

2. ตั้งศูนย์ ช่างอ่อนมาก ตั้งแต่ค่าโท (ยางเดิมผมใส่ oversize เลยต้องตั้งใหม่) แคมเบอร์ไม่ตั้ง

ช่างตั้งเสร็จ เจ้าของร้านเอารถไปลอง หายไปครึ่งช.ม. ผมถามว่า เป็นไง ตรงไหม ? ตอบว่า "ตรงครับ เรียบร้อยครับ"

ผมขับออกมายังไม่พ้นไฟแดง ก็รู้ว่าพวงมาลัยเบี้ยว รถกินซ้ายอย่างแรง ... เพ่ ขับครึ่งช.ม. ดันบอกตรง เฮ้อออ

3. ขันน้อตล้อ ใช้กากบาท ไม่ใช้บล็อคลม อันนี้โอเค แต่ถีบเอาๆ จนน่ากลัวน้อตจะขาดคา ประแจปอนด์ก็ไม่ใช้

ใครเคยดูคลิป Nsport สอนไขน้อตล้อ แล้วจะทราบ กรึ้บเดียว ตั้งค่าปอนด์ที่ 100 ก็อยู่แล้ว

.........

ผมอาจจะดวงไม่ดี เจองานแย่ๆมั้ง แต่ขายล้อ / ยาง ราคาเกือบแสน มันน่าจะใช้ช่าง ใช้เครื่องให้คุณภาพดีกว่านี้นะครับ

ร้านบ้านๆ อย่าง ติวานนท์ ยังใช่ประแจปอนด์ เครื่องถ่วงก็แม่นกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 19:27:03 »
รถ EVO ผมถ่วงล้อมาหลายที่ไม่หายสั่นครับ มาจบที่ร้าน บุญยะออโต้ตรงถนนเพชรบุรีตัดใหม่
SCW ก็ถ่วงล้อดีครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 19:41:00 »
ผมทำสนามเป้าศูนย์ล้อครับ จบทุกเคสนะครับ

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 22:45:37 »
ร้านแถวสนามบินน้ำเค้าขายแต่ล้อกับยาง อย่างอื่นไม่ไหวจะเคลียร์ :-\
ไม่คิดมากลองติวานนท์อีกทีก็ได้ครับ
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:04:39 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 20:22:13 »
อยู่ต่างจังหวัดลำบากกว่านี้เยอะเลยครับ  ;D
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 22:26:47 »
เคยไปตั้งศูนย์ที่ united tire ออกมากินซ้ายน้อยก่วาเดิมนิดนึงครับแต่ก็ยังไม่ตรง  และแก้ไขแคมเบอร์ติดลบให้ไม่ได้ครับ ผมต้องไปอีกร้านนึงถึงจะแก้จบครับ