ผู้เขียน หัวข้อ: เจอวิธีทำให้แอร์เย็นขึ้น  (อ่าน 5285 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เจอวิธีทำให้แอร์เย็นขึ้น
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 19:53:23 »
เมื่อเช้าเกิดไอเดียจะเอากลิ่นทุเรียนออกจากรถ
เลยเปิดกระจก 4 บาน. แล้วกดปุ่มให้อากาศภายนอกเข้ามาในรถ
จากนั้นขับประมาณ 120 กม/ชม. ไปสัก 15 นาทีได้
ปรากฎว่ากลิ่นทุเรียนหายไปเกือบหมด  :)  แถมแอร์ก็เย็นขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย
เข้าใจว่าฝุ่นที่สะสมคงกระเด็นออกมาจากช่องแอร์นั่นแหล่ะ
....แต่วิธีแบบนี้ มันจะมีข้อเสียหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
Re: เจอวิธีทำให้แอร์เย็นขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 20:04:16 »
 :D ก็ต้องหยั่งงี้แหละฮะ...ท่านผู้ชม
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 20:05:29 »
ถ้าฝุ่นกระเด็นออกมาจริง
ข้อเสียก็คงเข้ารู้จมูกเราแหละ

แต่ขอบคุณมากครับ พรุ่งนี้เช้าจะลองใส่หน้ากากปิดจมูกแล้วลองทำดูนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 20:05:34 »
มีข้อเสีอย่างเดียวคือกรองแอร์จะตันง่าย แต่ถ้าเปลี่ยนกรองแอร์ตามระยะทาง/เวลาก็ไม่ต้องห่วงครับ :)

ส่วนเรื่องทำให้แอร์เย็นเร็วนั้นเพราะคุณเปิดให้อากาศไหลเข้ามา อากาศที่ไหลเข้ามาจะมีอุณหภูมิความร้อนที่ต่ำกว่าในรถแล้วมันเข้ามาแทนที่ก็เลยเย็นเร็วขึ้นครับ จะใช้วิธีกดกระจกช่วยระบายด้วยก็ได้ หรือให้อากาศภายนอกไหลเข้าโดยไม่ต้องกดกระจกลงก็ได้ครับ อากาศร้อนสะสมในรถจะถูกระบายออกที่ช่องระบายอากาศที่อยู่ท้ายรถอยู่แล้ว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 20:19:56 »
ข้อเสียแรกครับ ถ้าอยู่ในเมือง ขับให้ได้ 120 สัก 15นาที เหงื่อชุ่มแน่ ถึงจะเปิดแค่ 10นาทีแรกก็คงใจขาดแน่  ;D
ข้อเสียที่สอง ฝุ่นเข้าทางห้องเครื่อง ดูแลยากนะครับ เปิดหน้าต่างดีกว่า ทำความสะอาดง่ายกว่ากันเยอะเลย ฝุ่นที่เข้ามาในห้องโดยสารจะเกาะในช่องแอร์ด้วยนะครับ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2016, 22:37:20 »
เปิดกระจกขับ

ฝุ่นในช่องแอร์ไม่กระเด็นออกมาหรอกครับ มีแต่ฝุ่นตามพรม คอนโซลและเบาะปลิวขึ้นมามากกว่า

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 07:50:32 »
ผมว่าวิธีนี้ครั้งแรกที่ลอง. แอร์มันเย็นขึ้นจริงๆนะ.
แต่อ่านความเห็นของแต่ท่าน  คิดว่าคงไม่คุ้มกับฝุ่นที่เกาะเพิ่มขึ้นมาในตัวรถ
....วันนี้ลองทำอีกทีก็ไม่ได้เย็นเพิ่มแล้วด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 12:57:24 »
ผมใช้วิธีเปิดปิดประตูรัวๆเอา ไม่ได้ปิดแบบสนิทนะจะดูดเอาอากาศร้อนออกมาได้บ้างแล้วก็เปิดหน้าต่างช่วงแรกๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 02:01:58 »
ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกันเลยครับ

ยกเว้นรถตากแดดร้อน แล้ววิ่งเปิดหน้าต่าง เพื่อไล่ความร้อนในห้องโดยสารออกก่อน
แอร์ก็จะทำความเย็นให้ถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้ ได้เร็วกว่า เอาความเย็นมา กลบ ความร้อนสะสมในห้องโดยสาร
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 10:13:40 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ