ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำ น้ำมันเบรค กรองอากาศควรเปลี่ยนทุกๆ กี่หมื่นกิโลเมตรครับ  (อ่าน 30626 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมมีข้อสงสัยครับ

ผมใช้รถมา 5 ปีแล้ว นิสสัน มาร์ช

เคยถ่ายน้ำมันเบรคมา 1 ครั้ง ตอน 2 หมื่นกิโล ตอนรถปีที่ 3 ครับ

น้ำหม้อน้ำ ไม่เคยครับ

ตอนนี้รถเเตะ 4 หมื่น จะถึงเวลาเช็คครั้งใหญ่

ผมคิดไว้ว่าจะเปลี่ยน ดังนี้ครับ
1. น้ำยาหม้อน้ำ
2. น้ำมันเบรค
3. กรองอากาศ
4. น้ำมันเครื่อง
(น้ำมันเกียร์เปลี่ยนไปตอน 25000 กิโลครับ กะว่าจะรอให้มีน้ำมันเกียร์กลับมาขายก่อน แล้วจะเปลี่ยนตอน 4.5-5 หมื่นครับ)

อยากขอความเห็นครับ ว่า
1. น้ำหม้อน้ำและน้ำมันเบรค ควรเปลี่ยนทุกๆ กี่หมื่นกิโลเมตร เพราะผมไปดูคู่มือรถ กำหนดว่า หม้อน้ำ ทุก 4 หมื่นโล น้่ำมันเบรคทุก 2 หมื่นโล แต่ใน web ของนิสสัน เขียนว่าน้ำมันเบรคทุก 4 หมื่นโล น้ำหม้อน้ำไม่กำหนด
2. จากข้อ 1 น้ำมันเบรค ผมควรรอให้เป็นหน้าหนาวไปก่อนดีไหมครับ ปลายๆ ปี ค่อยเปลี่ยนน้ำมันเบรค
3. กรองอากาศ  ควรเปลี่ยนทุกกี่กิโลครับ กรองของผมพิเศษ คือ เป็นกรองที่จะมีน้ำมันเกาะอยู่ครับ
อยากทราบว่าถ้าจะใช้กรองใหม่ ก็ควรเป็นแบบเดิมหรือ เปลี่ยนไปใช้กรองอากาศแบบกระดาษปกติได้ครับ
4. ทุกวันนี้ ผมถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุก 6-9 เดือนแต่เป็นแบบสังเคราะห์ Group3 ยี่ห้อหนึ่ง 5W-30 ถ่ายมา 2 ครั้งแล้วครับ โดยถ่ายแบบ ครั้งแรก 3 หมื่น เปลี่ยนทั้งน้ำมันและกรอง ต่อมา 3.5 หมื่นเปลี่ยนแต่น้ำมัน

ผมสังเกตว่าหลังๆ ผมวิ่งเยอะ ถ้าลากแบบนั้น กรองมันใช้ประมาณปีนิดๆ เลยครับ อยากให้แชร์ครับว่า
ระหว่างผมใช้น้ำมันเครื่องเดิม แต่ลากไปให้ถึง 7-8 พันโล ค่อยเปลี่ยนน้ำมันพร้อมกรอง กับ
ใช้น้ำมันเครื่องเดิม แต่เปลี่ยนทุก 5 พัน โดยเปลี่ยน 2 ครั้ง คือ 5000 แรกเปลี่ยนแต่น้ำมันไม่เปลี่ยนกรอง กับ 10000 เปลี่ยนทั้งกรอง และน้ำมันเครื่อง แบบไหนดีกว่ากันครับ

ขอรบกวนทุกท่านช่วยแลกเปลี่ยน ประสบการณ์ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
กรองอากาศเปลี่ยนทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ยกเว้นว่าใช้กึ่งสังเคราะห์ 10,000 เปลี่ยนทีก็ได้ถ้าวิ่งในกรุงไม่ค่อนมีฝุ่งก็ลากไป 15,000 ก็พอไหว

น้ำยาหม้อน้ำ 20,000 ถ่ายทีหนึ่งกำหลังดี
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ sukhontha

หล่อเย็น  ผม 2 ปีเปลี่ยน

น้ำมันเบรค  เปลี่ยนพร้อมชุดเบรค  หรือน้ำมันคล้ำลง..กรองเครื่อง เปลี่ยนทุกครั้ง(ทั่วไป สองครั้งเปลี่ยนที)

น้ำมันเครื่อง  ผมใช้ โมบิว 1 เปลี่ยนทุกหมื่นโล  น้ำมันเกียร์  สองหมื่นโล  cvt เปลี่ยน สี่หมื่นโล

กรอง เปลี่ยนเมื่อสกปรกมาก...

คุณกล้าจริง ๆ เล่นสามหมื่นโล /.....

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
แต่ละค่าย แต่ละรุ่น เขาเซ็ทต่างกันอะครับ ขนาด fortuner 2.7. กับ 3.0 ยังเปลี่ยนกรองอากาศไม่เท่ากันเลยครับ (ในคู่มือรถ)  ถ้าให้แนะนำก็ดูตามคู่มือดีกว่าครับ ใช้อ้างอิงกันไป

ส่วนตัวผมเอง
น้ำมันเครื่องทุก 10,000กม. พร้อมกรอง(ใช้รถน้อยก็ทุก1ปี)
ของเหลวอื่นๆก็เปลี่ยนทุก 40,000กม.
น้ำยาหม้อน้ำทุก 60,000กม.
กรองแอร์+กรองอากาศ ผมเปลี่ยนปีละครั้ง ใช้ของเทียบข้างนอก ราคาชิ้นละ 1×× บาท

ปล.สวิฟท์ไม่มีระบุเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ cvt แต่ผมก็เปลี่ยนทุก 40,000กม. เปลี่ยนย่อมดีกว่าไม่เปลี่ยนอยู่แล้วครับ เห็นว่ามาร์ชอัลเมร่ามีเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ด้วยนะครับ กะว่าจะไปซื้อมาเปลี่ยนให้สวิฟท์รอบต่อไป

ออฟไลน์ Dubee

1. น้ำยาหม้อน้ำ
ทุกๆหกหมื่นโลหรือสามปี(แล้วแต่อะไรถึงก่อน)
2. น้ำมันเบรค
ทุกๆสองปีหรือสี่หมื่นโล(แล้วแต่อะไรถึงก่อน)
3. กรองอากาศ
แล้วแต่มันเน่ามากแค่ไหนครับยังไม่มากก็เป่าๆลมไล่ฝุ่นออกถ้าดำมากอุดตันมาก็เปลี่ยนที่ตอนเช็คระยะช่วงนั้นๆครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
คำตอบที่มั่นใจที่สุด คือ เปิดคู่มือที่มากับรถคันนั้นครับ
เพราะ มันไม่มีมาตรฐานแน่นอน รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อก็แตกต่างกันไป
@ngel gunman

ออฟไลน์ off_033

ทำตามคู่มือครับ

ยกเว้นน้ำมันเกียร์เปลี่ยนก่อนสัก 40,000 เปลี่ยนที  ถ้าตามคู่มืออาจจะช้าไป

ถ้าอยากเปลี่ยนอันไหนก่อนก็ทำได้  ยิ่งเปลี่ยนไวยิ่งดี  แต่ไม่ดีกับเงินในกระเป๋า

ออฟไลน์ Amj

คำตอบที่มั่นใจที่สุด คือ เปิดคู่มือที่มากับรถคันนั้นครับ
เพราะ มันไม่มีมาตรฐานแน่นอน รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อก็แตกต่างกันไป

ตามคู่มือ 100% ไม่ได้นะครับ

อย่างน้ำมันเกียร์ของรถบางยี่ห้อ คู่มือพี่แกเขียนมาซะ 120,000 กม. ทั้งๆที่แค่ 60,000 กม. ถ่ายทิ้งออกมาก็ดำเป็นโคลนแล้ว

ออฟไลน์ No Trespassing

สำหรับผม

- น้ำมันเครื่อง + ไส้กรอง ผมจะเปลื่ยนทุกๆหมื่นกิโลเป็นหลักอยู่แล้ว แต่เพิ่มเติมคือไส้กรองอากาศ + ไส้กรองแอร์

จริงๆจะลากต่อตามคู่มือก็ได้ แต่มลภาวะ + ฝุ่นในกรุงเทพสูงมาก อย่างมาร์ชเจ้าตัวเล็กที่บ้าน ไส้กรองจะเป็นแบบพิเศษ คือ มีน้ำมันเคลือบอยู่ ถอดออกมาเจอเขม่าเต็มไปหมด เลยต้องเปลื่ยนทุกครั้ง

- น้ำมันเกียร์ ถ้าเป็นออโต้จังหวะ ก็เปลื่ยนทุกๆแปดหมื่นกิโลเมตร แต่ถ้าเป็น CVT ต้องถ่ายทุกๆ 30,000 กม. พร้อมเปลื่ยนกรอง

- น้ำยาหม้อน้ำ ถ่ายตามคู่มือ

- น้ำมันเบรค ถ่ายตามคู่มือ

อย่างอื่นก็ทำตามคู่มือหมดครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

ตามคู่มือ 100% ไม่ได้นะครับ

อย่างน้ำมันเกียร์ของรถบางยี่ห้อ คู่มือพี่แกเขียนมาซะ 120,000 กม. ทั้งๆที่แค่ 60,000 กม. ถ่ายทิ้งออกมาก็ดำเป็นโคลนแล้ว

T6/ BT ไง ออโต้บอก250,000 พังตั้งแต่130,000-150,000 ไปหลายลูกหละ

ไม่นับบางคันไปเตือนติด ไปเข้าศูนย์ปรากฎน้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยน -*-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมสังเกตว่าเพื่อนๆสมาชิกสนใจและใส่ใจเรื่องพวกนี้มาก
ผมรุ้สึกละอายใจที่ไม่มีความรุ้ ในอีกแง่นึงคงไปตามระยะที่ศุนย์โทรมาตาม

รุ้สึกว่าผมน่าจะเอาใจใส่รถแบบท่านเจ้าของกะทุ้บ้าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Highway Star

น้ำยาหม้อน้ำผมตามคู่มือ แต่อาจจะลากบ้างเล็กน้อย ถ้าสีออกคล้ำกว่าเดิมมากๆก็เปลี่ยนครับ
น้ำมันเบรคดูตามสีครับ ถ้ายังใสก็ไม่เปลี่ยน
น้ำมันเครื่อง ผมใช้กึ่งเปลี่ยนทุกเจ็ดพันตลอด พร้อมกรองครับ จริงๆกรองเปลี่ยนทุกหมื่นโลยังได้ แต่ความเห็นส่วนตัวเพิ่มอีกไม่กี่ร้อยแต่ น้ำมันใหม่ร้อยเปอเซนไม่มีของเก่าคาในกรองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น้ำยาหม้อน้ำทุก 40,000
น้ำมันเบรกทุก 20,000
กรองอากาศ กรองแอร์ ผมเปลี่ยนทุกปีนะ
น้ำมันเกียร์ ทุกปีได้ก็ดี ถ้าหนักไปก็1.5-2ปี แล้วแต่ขับด้วย ถ้าขับโหดก็ปีละครั้งก็ได้ เพราะมันไม่ได้แพงอะไรเลย

ส่วนน้ำมันเครื่องผมว่าอย่าลากเลยครับ ถ้ากึ่งก็5,000โลเปลี่ยน ถ้าสังเคราะห์แท้ก็10,000โล

promt

• บุคคลทั่วไป
-2. 500,000 กม. รถ
-1. 300,000 กม. เกียร์ เบรค
0. 100,000 กม. สายพานหน้าเครื่อง ลูกรอก น้ำมันเกียร์
1. 50,000 กม. น้ำยาหม้อน้ำ น้ำมันเบรค หัวเทียน ผ้าเบรค คอยล์จุดระเบิด
2. 20,000 กม. กรองอากาศ กรองแอร์ (เปลี่ยนถี่กว่านี้จะดีมาก แต่เปลืองเงิน)
3. 10,000 กม. น้ำมันเครื่อง

ถี่กว่านี้ได้ครับ ตามเงินที่มีในกระเป๋า

ออฟไลน์ plus

น้ำยาหม้อน้ำ ทุก2 ปี   
น้ำมันเกียร์ออโต้ 20,000 โล (คนทั่วไป)   
น้ำมันเบรค ทุก6เดือน
กรองเเอร์ทุก 6 เดือน
กรองอากาศถ้าดำก็เปลี่ยน 
หัวเทียน ทุก30,000โล
สายพายหน้าเครื่องดูเเตกลายงา ค่อยเปลี่ยน       

ออฟไลน์ berm

น้ำยาหม้อน้ำ toyota สีชมพูผมใช้ 10 ปี แต่แค่ 8 หมื่นโล เปลี่ยนพร้อมหม้อน้ำทั้งลูก

ยังไม่มีตะกรันเลยซักนิดเดียว ใช้มา อีก ปีกว่า ปั๊มน้ำซึมเลยต้องเปลี่ยนอีกรอบ

ปั๊มน้ำวาล์วน้ำ ไม่มีสนิมเลยครับ ดังนั้นน้ำยาหม้อน้ำผมว่าใช้ไปเถอะครับ 160000 กิโลตามคู่มือ

เปลี่ยนก่อนไม่มีประโยชน์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เอา safe ก็ทำตามคู่มือครับ สบายใจ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
10000/
กรองเครื่อง/กรองอากาศ/สลับยาง

20000
น้ำมันเบรค/น้ำมันครัตช์/น้ำมันเกียร์AT/กรองแอร์

40000
น้ำมันเกียร์MT/น้ำมันเฟืองท้าย/น้ำมันพาวเวอร์

80000
กรองเบนซิน

100000
หัวเทียน/สายพานหน้าเครื่อง/น้ำยาหล่อเย็น

สูตรผมรถวิ่งปีละ 40000 กม.

ตอนนี้วิ่งมา 250000/6ปี

ยังไม่เคยซ่อมอะไรที่เกี่ยวเนื่องกับอะไหล่ข้างต้นเลย

ออฟไลน์ Darkart

น้ำมันเครื่อง+กรองน้ำมันเครื่อง+กรองอากาศ+กรองแอร์ เปลี่ยนทุกๆ 10,000 กิโล
น้ำมันเกียร์ ตามคู่มือเปลี่ยนทุกๆ 80,000 กิโล แต่ผมเปลี่ยนทุกๆ 40,000 กิโล 
น้ำมันเฟืองท้าย+น้ำมันเบรค+น้ำมันเพาเวอร์+น้ำยาหม้อน้ำ เปลี่ยนทุกๆ 40,000 กิโล
เช็คท่อหม้อน้ำและฝาหม้อน้ำ ทุกๆ 100,000 กิโล หมดสภาพก็เปลี่ยนเลย
สายพานหน้าเครื่อง ทุกๆ 50,000 กิโลครับ

เชื่อตามคู่มือ ควรพิจารณาด้วยตัวเองส่วนหนึ่งนะครับ เพราะประเทศไทยมันร้อนเหลือเกิน
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอบคุณคับ

ผมไปเปลี่ยนมาหมดแล้ว รวม 1300 คับ ทั้งน้ำมันเครื่อง+กรอง (นมค ใช้ของตัวเอง) น้ำมันเบรค น้ำยาหม้อน้ำ กรองอากาศ

ตอนนี้มีงานงอกคับ ต้องเปลี่ยนปีกนกด้วยคับ