ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ Mercedes Benz c350e plug-in hybrid ครับว่ามันดีจริงมั้ย  (อ่าน 28923 ครั้ง)

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
พอดีเกิดเหตุกับcla 250คันเก่า ทำให้จำเป็นต้องซื้อรถใหม่ครับ แล้วตอนนี้อยู่ก็มีตัวc350eเข้ามาในราคาเดียวกับที่ผมเคยซื้อcla250(ตัวนี้เป็นกระกอบนอกนะครับ)

แต่ผมไม่มีความรู้ทางเรื่องของ plug-in hybrid เลยว่ามันเป็นยังไง มันดีมั้ยครับ เคยได้ยินว่าพวกhybridมันไว่ค่อยจะดี เห็นราคามันถูกลงจนหน้าตกใจ เลยลังเล

ไม่รู้จะซื้อรุ่นเดิม cla250 หรือ ตัวใหม่ c350e ดีครับ คือผมชอบภายนอกcla แต่ชอบภายในของ c-class อะ  :'( :'( :'( เลยอยากรุ้ว่าc350e มันดีจริงมั้ย

แล้วเทียบกับcla250 ตัวไหนน่าใช้กว่าครับ

ปล.เดิมทีผมใช้cla ก็ไม่มีปัญหาเรื่องรถแคบครับ แต่จะแอบเซงๆเรื่องช่วงล่างแข๊งไปหน่อย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
จากคนใช้งานจริงเลยนะครับ ตอนนี้วิ่งไปเฉียด 8000โลเเล้ว สรุป คหสตให้ฟัง

อัตราเร่งทั้ง 0-100 (6วิกว่า) เเละ 80-120 (7วิ) เร็วกว่า ซีรี่3 ทั้งในกระดาษเเละใช้งานจริง โดยเฉพาะ 80-100 หารถราคาเท่ากันเทียบยากมาก เร็วกว่า CLA ขาดลอย เร็วเฉียดๆซุปเปอคาร์เลย เเต่การขับขี่จะเเละการออกตัวต่างซีรี่สามชัดเจน

ปัญหาที่เกิดคือเสียงประตูดัง ของคนอื่นไม่รู้ ของผมมันดังมาก เเต่ไปตั้งศูนย์ประตูใหม่ก็หายสนิท ผมเเก้ที่สตาเเฟลก

เบาะหลังนั่งสบายสู้ซีรี่ 3 ไม่ได้จริงๆ เเข็งกว่ารองรับหัวกับตัวไม่ดี เเต่เบาะหน้าผมชอบ c350e มากกว่าซีรี่ 3 กระชับโอบมิดดี

ส่วนตัว ลำโพงดีกว่าคู่เเข่งรายอื่นชัดเจนมาก ไม่ต้องเทียบกับ bmw hifi เลย ดีกว่า harman kardon ของซีรี่ 7 ด้วยซ้ำ เเต่สู้ volvo XC ตัวใหม่ได้รึปล่าวไม่รู้ ยังไม่ได้ลองฟังครับ รายนั้นมีลำโพงเยอะมาก (เเต่คงต้องเอา s class ไปเทียบละมั้ง ราคานั้น)

เเบตไฮบริด ระยะยาวผมไม่รู้เลยครับ ว่าเสียง่ายมั้ย ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร ใช้งานดี ราคาเเพงจริง คอนเฟิม (ก็เเพงทุกค่ายเเหละที่เป็นไฮบริด) เเต่อีกหน่อยมีอู่นอก จะถูกลงเท่าไหร่ไม่รู้

เกีย 7 จังหวะยังมีกระตุกอยู่บ้าง แต่ดีกว่า e class เก่าชัดเจนมาก เเต่ยังไม่ดีที่สุดเหมือนที่เคยลองขับ s class

เวลาฝนตกจะมีฝ้าหน้ารถได้ง่ายเวลาขับเเล้วรถติด ต้องปัดน้ำฝนเอา เเก้ไม่ได้ เพราะเป็นโครงสร้างรถ ที่เมืองนอกสภาพอากาศเค้าไม่เป็นมั้ง

เพิ่มเติม จะขอบอกว่า เบาะจะนั่งไม่สบายยังไงก็ดีกว่า CLA แน่นอนครับ -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 00:52:10 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ walkmannetmd

• Jr. Member
  • **
จากคนใช้งานจริงเลยนะครับ ตอนนี้วิ่งไปเฉียด 8000โลเเล้ว สรุป คหสตให้ฟัง

อัตราเร่งทั้ง 0-100 (6วิกว่า) เเละ 80-120 (7วิ) เร็วกว่า ซีรี่3 ทั้งในกระดาษเเละใช้งานจริง โดยเฉพาะ 80-100 หารถราคาเท่ากันเทียบยากมาก เร็วกว่า CLA ขาดลอย เร็วเฉียดๆซุปเปอคาร์เลย เเต่การขับขี่จะเเละการออกตัวต่างซีรี่สามชัดเจน

ปัญหาที่เกิดคือเสียงประตูดัง ของคนอื่นไม่รู้ ของผมมันดังมาก เเต่ไปตั้งศูนย์ประตูใหม่ก็หายสนิท ผมเเก้ที่สตาเเฟลก

เบาะหลังนั่งสบายสู้ซีรี่ 3 ไม่ได้จริงๆ เเข็งกว่ารองรับหัวกับตัวไม่ดี เเต่เบาะหน้าผมชอบ c350e มากกว่าซีรี่ 3 กระชับโอบมิดดี

ส่วนตัว ลำโพงดีกว่าคู่เเข่งรายอื่นชัดเจนมาก ไม่ต้องเทียบกับ bmw hifi เลย ดีกว่า harman kardon ของซีรี่ 7 ด้วยซ้ำ เเต่สู้ volvo XC ตัวใหม่ได้รึปล่าวไม่รู้ ยังไม่ได้ลองฟังครับ รายนั้นมีลำโพงเยอะมาก (เเต่คงต้องเอา s class ไปเทียบละมั้ง ราคานั้น)

เเบตไฮบริด ระยะยาวผมไม่รู้เลยครับ ว่าเสียง่ายมั้ย ตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร ใช้งานดี ราคาเเพงจริง คอนเฟิม (ก็เเพงทุกค่ายเเหละที่เป็นไฮบริด) เเต่อีกหน่อยมีอู่นอก จะถูกลงเท่าไหร่ไม่รู้

เกีย 7 จังหวะยังมีกระตุกอยู่บ้าง แต่ดีกว่า e class เก่าชัดเจนมาก เเต่ยังไม่ดีที่สุดเหมือนที่เคยลองขับ s class

เวลาฝนตกจะมีฝ้าหน้ารถได้ง่ายเวลาขับเเล้วรถติด ต้องปัดน้ำฝนเอา เเก้ไม่ได้ เพราะเป็นโครงสร้างรถ ที่เมืองนอกสภาพอากาศเค้าไม่เป็นมั้ง

เพิ่มเติม จะขอบอกว่า เบาะจะนั่งไม่สบายยังไงก็ดีกว่า CLA แน่นอนครับ -*-

แล้วระบบไฮบิดมันช่วยประหยัดน้ำมันมากมั้ยครับ ผมค่อนข้างใช้รถเยอะ แล้วโหมดการขับขี่มันมีแค่3โหมดหรทอมากกว่านั้นอะครับ นี่ใช่ตัวc350e ที่ราคา2.64ล้านใช่มั้ยครับ ผมงงตรงราคาอยู่ๆมันลงมาเยอะนี่แหละ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 01:05:11 โดย walkmannetmd »

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member

แล้วระบบไฮบิดมันช่วยประหยัดน้ำมันมากมั้ยครับ ผมค่อนข้างใช้รถเยอะ แล้วโหมดการขับขี่มันมีแค่3โหมดหรทอมากกว่านั้นอะครับ นี่ใช่ตัวc350e ที่ราคา2.64ล้านใช่มั้ยครับ ผมงงตรงราคาอยู่ๆมันลงมาเยอะนี่แหละ ขอบคุณมากครับ

ตัวที่ผมใช้คือตัวทอป c350e AMG Dynamic ราคา 3.34m  ครับ

ตัวที่คุณบอกว่าราคาถูกน่าจะเป็น c350e Avantgarde นะครับ เป็นตัวเริ่มต้น คือหลักๆ ตัดออปชั่นลำโพงออก เเล้วก็ .... เเค่นั้น ออปชั่นอื่นไม่ค่อยจำเป็นเช่นลดขนาดล้อ อะไรเทือกนั้น เเต่ราคาลงไปเยอะมาก ถือว่าคุ้มอยู่ครับ

เเล้วก็ตัด mode sport + ด้วย เเต่มี mode sport อยู่ครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
จาก Former Hybrid car owner ถึง Prospective Buyer

พอประกันหมด อุปกรณ์ส่วนควบระบบ Hybrid (ไม่เฉพาะแต่แบต) เสีย ต้องนั่งร้องเพลงนี้ไปพลางๆ

http://www.mercedesmania.com/forum/index.php?action=printpage;topic=98525.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 11:52:55 โดย wildstocks »

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
0-100 6วิกว่านี่ supercar เลยหรอครับ 555
แรงกว่า f30 ตัวไหนเอ่ยทั้งสเปคทั้งวิ่งจริงที่ว่า
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Ruksadindan

0-100 6วิกว่านี่ supercar เลยหรอครับ 555
แรงกว่า f30 ตัวไหนเอ่ยทั้งสเปคทั้งวิ่งจริงที่ว่า
อยากเห็น Head to Head กับ 330e เหมือนกัน แต่รหัสของเจ้าหลังยอมรับว่าเลขน้อยกว่านี่ครับ

อ่าวแล้วที่บอกว่าเร็วกว่าซีรี่ 3 นี่เทียบกับตัวไหนล่ะคับ :-[
M5 e60 V10

อ่าวแล้วที่บอกว่าเร็วกว่าซีรี่ 3 นี่เทียบกับตัวไหนล่ะคับ :-[

330e อ้างอิงจากโบรชัว BMW TH อยู่ที่ 0-100 อยู่ที่ 7 วิกว่าๆ 80-120 อยู่ที่ประมาณ 9

ที่ว่าเฉียดๆ หมายถึงเข้าใกล้ supercar มากขึ้น เพราะ supercar เช่นพอช ทั่วไปทำตัวเลขได้ 4-5 วินาที ไฮเปอร์คาร์อยู่ที่ 2-3 วินาที คำว่าเฉียดหมายถึงเกือบ หรือเข้าใกล้ ไม่ได้หมายความว่าเอาชนะ หรือ เทียบได้

ความจริงถ้าจำไม่ผิดตัวเลข ของ c class รุ่นนี้มันเร็วกว่า f30 ในรุ่นที่เครื่อง 2000 เท่ากันมาตั้งเเต่เปิดตัวแล้ว (ตั้งแต่ยุค bluetec hybrid)

เอาจริงๆตัวเลขพวกนี้ไม่ได้สำคัญเลย สำคัญเเค่ว่า รถเเต่ละคันมันมีบุคลิคของมัน ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 15:01:00 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ AkE

Re: ขอถามเกี่ยวกับ Mercedes Benz c350e plug-in hybrid ครับว่ามันดีจริงมั้ย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 15:00:14 »
ใช้นานมั้ยครับ ถ้าใช้น้อยกว่า 7 ปีซื้อได้ครับ ยิ่งถ้าน้อยกว่า 5 ปีรีบๆไปจองเลยครับก้มีอีก 1 ตัวเลือกคือ 330e แต่ขึ้นอยู่กับชอบแบรนด์ไหน

ครับถ้าสาย mb อยู่แล้วก้ยาวไปเลยก้ได้ครับแต่ถ้าอยากเปลี่ยนบ้างลองดู 330e ดูครับ ผมมีโอกาสขับของคนรู้ C350e ระยะทาง 200 กว่า

โลขับเร็วอยู่ครับตลอดทาง ถ้าถามเรื่องประหยัดอย่าไปคาดหวังอะไรมากครับ ถ้าไม่เอาไปขับชิวๆจริงๆนะครับ รถมันน่าขับเร็วๆอยู่นะ 555 ถ้า

เอาเรื่องความแรงหรือสมรรถนะ อัตราเร่ง ถ้าเทียบ 328i พอดีผมขับตัวนี้บ่อยเทียบกะอันนี้ละกันนะครับ ต้น c350 กินครับแต่เลย120 ไป

328i กินครับกะ AH3 ไม่ต้องคิดไปตามครับคนละเรื่อง ถ้าเจอตัว d ทั้งหลายของ 3 ฉีกได้แน่นอนครับแต่ถ้าเจอ 325d อันนี้อาจจะหืดจับ 555

320i ไม่ต้องเทียบครับ c350 เอาอยู่ครับ ส่วนถ้าเทียบกับ 330e hybrid เหมือนกันผมก้ยังไม่เคยลองเลยรุ่นนี้แต่ผมเดาว่า 3 น่าจะแรงกว่า

แหละครับแต่เยอะแค่ไหนต้องรอดู หมดเรื่องความแรงไปแล้ว เอาเรื่องฟิวการขับต่างๆนะครับ ช่วงล่างถ้าชอบแข็งๆ c จะเหมาะครับ 3 จะนิ่มกว่า

แต่ไม่ได้นิ่มมากนะครับ พวงมาลัยถ้าชอบแบบนิ่งๆเนียนกริ้บแบบที่ชอบๆกัน 3 ครับแต่ถ้าเอาแบบชอบขับสนุก มุดๆ ในเมืองขับง่าย c ครับมัน

กว่า สมรรถนะโดยรวมไม่ต่างกันมาก ขีดสุดของรถไม่ต่างกันเท่าไหร่แต่ขึ้นอยู่ว่าจะชอบแบบคันไหนไปลองดูครับ ถ้าให้ผมเลือกผมเอา

c350 เพราะรูปทรงเกือบจะล้วนๆ มีแอบชอบพวงมาลัยมันหน่อยมุดๆสนุกดีครับ แต่ 3 ถ้าไม่มายเรื่องบอดี้เก่ากว่าก้น่าสนครับ ชอบแบบแรงๆ

นิ่งๆ ขับมันๆ ขับทางยาวมันมาก 555 ก้ลองดูครับ แต่ถ้าจะซื้อ CLA อีกผมไม่เห็นด้วย 555 ขอให้ได้คันที่ถูกใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 15:05:06 โดย AkE »

ออฟไลน์ Tedjung84

Re: ขอถามเกี่ยวกับ Mercedes Benz c350e plug-in hybrid ครับว่ามันดีจริงมั้ย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 15:59:39 »
ถามว่าดีจริงมั้ย ขอตอบว่าโดยรวมแล้วผมว่าดีเลยล่ะครับ  แต่คำว่าดีจริงมั้ยของคุณ จขกท นี่หมายถึงด้านไหนหรอครับ?
ถ้าเรื่องทั่วๆไปก็อย่างที่ความเห็นท่านอื่นๆข้างบนบอกไว้นั่นละครับ  จะให้ดีก็ไปลองก่อนครับ ;)

ออฟไลน์ Boo Bee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 16:06:47 »
ผมตามอ่าน รบกวนช่วยระบุหน่อยจะดีนะครับว่า เร็วกว่า F30 น่ะ คือ F30 รุ่นไหนครับ AH3 ก็ F30 ผมว่าถ้าจะวัดกันปอนต่อปอน ก็ควรจะวัดที่ F30 Hybrid ด้วยกันนะครับ เดี๋ยวท่านผู้อานท่านอื่นจะเข้าใจกันผิด

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 16:09:08 »
 :-X :-[

ใจข้าพเจ้าคิดว่า รถ Plugin ของทั้ง 2 ค่ายเยอรมัน

ค่าไฟ(บ้าน)ที่จะเข้ามาทดแทนค่านำ้มัน  ไม่คุ้มกับการต้องมาระวังระแวงบำรุงรักษามันครับ
(เห็นรีวิว 330e ใช้ไฟวิ่งล้วนๆ = 20 KW/100 Km) ราวๆกิโลละไม่ถึง 1 บาท

อัตราเร่ง 0-100 km ส่วนตัวจะใช้เทียบค่าอ้างอิงง่ายๆจากเครื่อง BMW N42 ครับ
รถหนัก 1.5 ตัน เครื่อง 105 KW --->> 0-100 Km/hr ใน 9 วินาที
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 16:14:58 »
เราว่ามันดีทุกอย่าง แต่ปัญหาคือ มันมีเสียงที่ประตูทุกคันเลยนะ  แต่ถ้าแก้หายก็จะเป็นรถที่OKที่สุดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 16:37:52 »
สำหรับผมน่าเล่นกว่าCLA250 ตรงที่แรงม้ามัน279แรงบิด600นี่แหละครับ คหสต.ล้วนๆ
ภายนอกมองเผินๆCLAสวยกว่า มองนานๆW205สวยกว่า
ภายในต้องให้เค้าW205กินเลย

ถ้าไม่แคร์ราคาขายต่อผมว่าจัด C350e ไปโลด

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 18:00:27 »

เทียบกับไฮบริดปลั๊กอินด้วยกันครับ

330e อ้างอิงจากโบรชัว BMW TH อยู่ที่ 0-100 อยู่ที่ 7 วิกว่าๆ 80-120 อยู่ที่ประมาณ 9

ที่ว่าเฉียดๆ หมายถึงเข้าใกล้ supercar มากขึ้น เพราะ supercar เช่นพอช ทั่วไปทำตัวเลขได้ 4-5 วินาที ไฮเปอร์คาร์อยู่ที่ 2-3 วินาที คำว่าเฉียดหมายถึงเกือบ หรือเข้าใกล้ ไม่ได้หมายความว่าเอาชนะ หรือ เทียบได้

ความจริงถ้าจำไม่ผิดตัวเลข ของ c class รุ่นนี้มันเร็วกว่า f30 ในรุ่นที่เครื่อง 2000 เท่ากันมาตั้งเเต่เปิดตัวแล้ว (ตั้งแต่ยุค bluetec hybrid)

เอาจริงๆตัวเลขพวกนี้ไม่ได้สำคัญเลย สำคัญเเค่ว่า รถเเต่ละคันมันมีบุคลิคของมัน ชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 18:09:43 »
เครื่องยนต์ที่ใช้ขับเคลื่อนเป็นแบบเบนซิน 4 สูบแถวเรียง ความจุกระบอกสูบ 1,991 ซีซี กำลังแรงม้าสูงสุดที่ 211 แรงม้า ที่ 5,500 รอบ/นาที ทำงานร่วมกับมอเตอร์ไฟฟ้าให้กำลัง 60 กิโลวัตต์ ในรุ่นซีดานมีแรงบิด 350 นิวตันเมตร ที่ความเร็วรอบ 1,200-4,000 ต่อนาที อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม. อยู่ที่ 5.9 วินาที ความเร็วสูงสุด 250 กม./ชม. ส่วนในรุ่นเอสเตทมีแรงบิด 300 นิวตันเมตร ที่ความเร็วรอบ 1,200-4,000 ต่อนาที อัตราเร่ง 0-100 กม./ชม. อยู่ที่ 6.2 วินาที ความเร็วสูงสุด 246 กม./ชม. ขับเคลื่อนด้วยระบบส่งกำลังแบบเกียร์อัตโนมัติ 7G-TRONIC PLUS พร้อมระบบเปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัย และเลือกสนุกกับการขับขี่ได้ถึง 5 รูปแบบ คือ Individual (I), Sport+ (S+),Sport (S),Comfort (C) และ Economy (E)

http://www.autoworldthailand.com/newcar.php?page=test_drive&id=50

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 19:22:38 »

นั่นสิชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้น เรื่องที่บอกว่า w205 เทียบรุ่นต่อรุ่นแรงกว่า f30  ตั้งแต่แรกเริ่ม ผมว่าไปเชคใหม่นะครับ เรื่อง c350e ตัว 2.6 ล้าน ผมเองยังมองว่า Benz Thailand ทำราคาได้สุดยอดน่าซื้อมาก แต่ข้องใจว่าที่  c350e เร็วกว่าซีรี่ 3 ผมว่ามันเหมาไปหน่อย
และ 0-100 เคลม 6 วิกว่าเนี่ย บอกเฉียด supercar  เนี่ย มันเว่อร์ไปครับ  ;Dอยากรู้ว่าเฉียด supercar จริงมั้ย เด่วผมจัดให้ อยากได้ยี่ห้อไหน เด่วนัดมาให้เทสให้ครับ ว่าเฉียดจริงมั่ย
270 ม้า ในโลกรถแรง มันยังเบบี๋มากครับ
M5 e60 V10

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 19:46:42 »

นั่นสิชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้น เรื่องที่บอกว่า w205 เทียบรุ่นต่อรุ่นแรงกว่า f30  ตั้งแต่แรกเริ่ม ผมว่าไปเชคใหม่นะครับ เรื่อง c350e ตัว 2.6 ล้าน ผมเองยังมองว่า Benz Thailand ทำราคาได้สุดยอดน่าซื้อมาก แต่ข้องใจว่าที่  c350e เร็วกว่าซีรี่ 3 ผมว่ามันเหมาไปหน่อย
และ 0-100 เคลม 6 วิกว่าเนี่ย บอกเฉียด supercar  เนี่ย มันเว่อร์ไปครับ  ;Dอยากรู้ว่าเฉียด supercar จริงมั้ย เด่วผมจัดให้ อยากได้ยี่ห้อไหน เด่วนัดมาให้เทสให้ครับ ว่าเฉียดจริงมั่ย
270 ม้า ในโลกรถแรง มันยังเบบี๋มากครับ

ไม่อยากต่อล้อต่อเถียงด้วย คนจะซื้อจะชอบคันไหนเเล้วเเต่นะครับ

เเต่เรื่องอัตราเร่ง ผมไม่โอเคครับ เพราะสิ่งที่ผมพูดมันคือ fact ครับ เป็นข้อเท็จจริง

c300 vs 328i

C350e vs 330i เทียบเเบบเเฟร์ๆเลย ราคาเท่าๆกัน

ตัวเลขในโบรชัว ตัวเลข 0-100 และ 80-120 mb กินขาดครับ ผมต้องถ่ายมาให้ดูเลยมั้ย

ถ้าจะเถียงข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริง รบกวนหาข้อมูลก่อนนะครับ

ดูโบรชัวในเวป mb thailand และ bmw ก็ได้ครับก็ได้ครับ

http://www.mercedes-benz.co.th/content/media_library/thailand/mpc_thailand/EN_NG/Catalogue/C_300_Saloon___Estate_PIH_2016.object-Single-MEDIA.tmp/C-ClassSaloonEstateCatalogue_02_014_2559.pdf

ในโบรชัว c350e ทุกรุ่นตั้งแต่รุ่นล่างสุด ทำได้ 5.9 วินาที

คลิปทดสอบก็มีเต็มยูทูปนะ

คลิปไทยก็มี

นาทีที่ 10.40 ไป 6.6 กับ 7.8 วิ (นั่นขนาดเอา c300 executive ที่ไม่มี mode sport plus ไปเเข่งนะ)

เรื่องความเร็วเทียบ supercar ได้อธิบายไปแล้ว เเละไม่ขออธิบายซ้ำ เพราะภาษาไทยก็เขียนชัดเจนอยู่แล้ว ซุปเปอคามันวิ่งได้4-5 วิ ต่ากงกันเเค่1-2 วิถือว่าเฉียดเเล้ว

ปล เเยก supercar กับ hypercar ออกใช่มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 20:06:00 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:05:17 »

ไม่อยากต่อล้อต่อเถียงด้วย คนจะซื้อจะชอบคันไหนเเล้วเเต่นะครับ

เเต่เรื่องอัตราเร่ง ผมไม่โอเคครับ เพราะสิ่งที่ผมพูดมันคือ fact ครับ เป็นข้อเท็จจริง

c300 vs 328i

C350e vs 330i เทียบเเบบเเฟร์ๆเลย ราคาเท่าๆกัน

ตัวเลขในโบรชัว ตัวเลข 0-100 และ 80-120 mb กินขาดครับ ผมต้องถ่ายมาให้ดูเลยมั้ย

ถ้าจะเถียงข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริง รบกวนหาข้อมูลก่อนนะครับ

ดูโบรชัวในเวป mb thailand และ bmw ก็ได้ครับก็ได้ครับ

คลิปทดสอบก็มีเต็มยูทูปลเยครับ

อะ คลิปไทยก็มี

นาทีที่10.40 ไป 6.6 กับ 7.8 วิ (นั่นขนาดเอา c300 executive ที่ไม่มี mode sport plus ไปเเข่งนะ)

เรื่องความเร็วเทียบ supercar ได้อธิบายไปแล้ว เเละไม่ขออธิบายซ้ำ เพราะภาษาไทยก็เขียนชัดเจนอยู่แล้ว ซุปเปอคามันวิ่งได้4-5 วิ ต่ากงกันเเค่1-2 วิถือว่าเฉียดเเล้ว

ปล เเยก supercar กับ hypercar ออกใช่มั้ย
เก็บคำพูดที่บอกว่า เร็วเฉียดๆ ซุปเปอร์คาร์ไปเลยครับ นั่งอ่านมานาน ละขำ เพิ่งเคยจับรถที่มีเรี่ยวแรงนิดหน่อยคันนี้คันแรกใช่มั้ย แลดูห้าวคันเร่งจังเลย ซุปเปอร์คาร์บางคัน 0-100 4วิ จริง แต่ 100-200 เนี่ย ไวคนละเรื่องก็มีเยอะ เคยนั่งมั้ย ซุปเปอร์คาร์ น่ะ ถ้าไม่เคยจะพาไป  เดี๋ยวจะเอา 328i ไปนี่แหละ เอามั้ยล่ะ เค้าวิ่งกันทุกเสาร์ถ้าห้าวมากจะได้หายคัน

ปล.บอกตรงๆ หมั่นไส้ตรงเฉียดๆซุปเปอร์คาร์นี่แหละ เอาตรรกะไหนมาคิดวะเห้ย อวยซะบรรลัยเลย วิ่งต่างกันตั้ง วิกว่าเกือบ2วิ เค้าไม่เรียกเฉียดหรอกนะสำหรับอัตราเร่ง 0-100 นี่ไม่ต้องไปคุย 0-200  น่ารำคาญจริงพวก นั่งกางโปรชัวร์ละมโนเนี่ย  อุ๊ป โทดทีนะครับ พิมมันมือไปหน่อย แต่ถ้าอยากลองหลังไมค์มา เดี๋ยวได้ลอง BMW ครบทุกรุ่นตั้งแต่ 320iยันM5 e60 หรือจะ M5 f0 ก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่าเฉียดหรือไม่เฉียดหรือยับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:08:09 »
โถ รู้มั้ยว่า 328i ที่ขายในไทย มันล้อคม้า แค่ code ปลดล้อค มันก็ได้ 240 กว่าม้าที่ล้อ เท่ากับม้าที่เครื่องของ c300 แล้วครับ วิ่งกันคนละเรื่องละ

แล้ว 0-100 ต่างกันครึ่งวินี่เค้าถือว่ารถคนละคลาสแล้วนะครับ อย่าว่าแต่ 2 วิ ไม่งั่น civic 0-100 8-9 วิ ก็พอๆกับรถคุณสินะ ท่าทางเพิ่งเคยมีรถแรงนะครับ เห่อจัง
M5 e60 V10

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:18:27 »
โทดนะครับ ที่เขียนมาเหมือนอ่านแล้วเอามาตอบ ขอดผุรูปรถ C350e ถ่ายกะคุณหน่อยสิครับ เบลอหน้าไว้ก็ได้เดีายวผมตกหลุมรัก เบลอทะดบียนด้วยเดี๋ยวขับ Jazz ไปเจอแล้วเผลอดัน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:19:14 »
ผมตั้งใจมาตอบคำถาม จขกท ไม่ขอตอบกับเกรียนคีบอดนะครับ

ซุปเปอคาร์เนี่ยเคยนั่งและขับหลายครั้งเเล้วครับ ไม่อยากพูดถึงประเด็นนี้นะครับ เพราะไม่ได้มาอวดร่ำอวดรวยในอินเตอร์เนตครับ

ปล เวป HLM สมัยนี้แปลก ยอมรับความเห็นคนอื่นกันไม่ได้ มีอะไรก็ต้องข่มเเละดูถูกคิดว่าคนอื่นต้องด้อยกว่าตัวเอง ซุปเปอคาไม่ได้ขายได้เดือนละคันนะครับ

อย่างประเด็นเรื่อง อัตราเร่ง ทั้งๆที่ทันคือข้อเท็จจริงของรถแต่ละรุ่น พูดมา ดันโดนบอกว่าเก่งแต่ในกระดาษอีก ขนาดโพสคลิป เทียบให้ดูแล้ว

ต่อจากนี้จะไม่พยายามโพสนอกประเด็นนะครับ อยากให้จขกท ได้ข้อมูลที่เปนข้อเทจจริงของรถเเต่ละรุ่นจากคนใช้งานจริงครับเพราะผมเองเคยใช้งาน bmw 320d ด้วย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:22:59 »
ไม่รู้จะตอบอะไรแล้วก็บอกว่าคนอื่นเกรียนเหรอครับ ขอดหุรูปรถหน่อยสิครับ ใช้ C350e อยู่ แถมเคยใช้ 320d ด้วย

ไม่เกรียนก็โชว์หน่อยครับ

เดี๋ยวนี้ HLM มีเด็กเห่อ อ่านโบรชัวมาตอบเยอะนะครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:32:12 »
กลายเป็นเกรียนคีย์บอร์ดสะงั้น  :P
Supercar ที่เคยลองนี่อะไรคับ c300 รึเปล่า 555
แล้วถามจริงๆ ไม่รู้หรอคับว่าสำหรับอัตราเร่ง ต่างกัน 2-3 วินี่ รถคนละคลาส เลย ไม่งั้น M5 ผม 0-100 4 วิกว่า ก็เฉียด  Bugatti Chiron เลยสิ
M5 e60 V10

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:32:55 »
ไม่มีความจำเปนต้องโชว์ครับ เพราะผมมาตอบคำถามจขกท ไม่ได้มาโชว์รถหรือโชว์รวย ผมขับมาเเล้วทั้งสองคัน เลยคิดว่ามีข้อมูลพอที่จะตอบ จขกท ได้ เเละมีความเห็นส่วนตัวในบางประเด็น

เรื่องอัตราเร่งเฉียดซุปเปอคาร์เพราะรถ bmw benz สมัยก่อน ที่พ่อผมขับรับส่งผมตอนเด็กๆช่วงปี 95-96 มันทำความเร็ว 0-100 ได้9-10 วิ สมัยนี้มันเร็วขึ้นมาก เป็น 5-6 วิได้ ซึ่งสำหรับผมถือว่าขึ้นมากเป็นเท่าตัว ซึ่งมันก็เป็นความเห็นส่วนตัวของผม คุณไม่สามารถมาบังคับให้ผมคิดเหมือนคุณได้ เเละผมก็ไม่ได้บังคับให้คุณคิดเหมือนผม ยกเว้นกรณีอัตราเร่งซึ่งเป็น fact จากโรงงาน เพราะกลัว จขกท จะได้ข้อมูลผิดๆไป

ตลกตรงที่ ตอนแรกถกกันเรื่อง BMW อัตราเร่งสูงกว่า พอ ผมเอาข้อมูลมาให้ดู เพื่อยืนยัน เปลี่ยนประเด็นมาให้โชว์รถเลย อืม ... นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 20:47:02 โดย zhalvia »

ออฟไลน์ Parnun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:52:11 »
ตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะครับ ส่วนตัวผมว่า Benz รุ่นนี้ทำราคามาดีมากเลยครับ เป็นรถรุ่นนึงที่ราคา กับคุณภาพทั้งเหมาะสมด้วยประการทั้งปวงครับ ผมเป็นแฟน bmw มาตลอด ยังแอบหันหลังมามองเลยครับ
ส่วนเรื่องแรงไม่แรง มันก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของกระทู้ว่า ชอบมันแค่ไหน ครับ แต่ถ้าจะพูดว่าแรงแบบ super car มันก็คงไม่ขนาดนั้นครับ รถผมขับ0-200 16วินิดๆ 80-160 6วินิดๆ ผมยังไม่รู้ว่ามันเป็นsuper car เคยครับ แต่ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้ผมจะลองขับทั้งคู่ แล้วก็เลือก ที่ขับแล้วมีความสุขที่สุดครับ ขอให้โชคดีกับรถใหม่ครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:54:03 »
ท่าทางจะไม่ได้อ่านที่ผมเขียนสินะ
เอาใหม่ c300 เนี่ย สเปค 240 กว่าม้า
328i มาขายก่อนตอนที่ยังไม่ปรับเกณฑ์ภาษี จึงต้องโดนตอนม้า
ซึ่งเอามาปลดง่ายๆแค่ ชม เดียว วัดไดโน่ได้ม้าลงล้อ 240 กว่าตัว
ซึ่งอันที่จริงเนี่ย c300 เป็นดีเซลโบชัวเขียนไว้รึเปล่า ต้องวัดกับ 325d ถึงจะคู่คี่ ลองไปสืบจากคนใช้จริงดูนะคับว่า 325d มันโหดเพียงไร

แล้ว 350e ที่เคลมว่า 0-100 5.9 วิ บอกแรงกว่า 330i ที่มันคนละประเภทเนี่ย เอาสเปค 330i มาจากไหนคับ 330i ก้อ 0-100 5.9 วินะคับ

สเปคในกระดาษว่ากี่ม้า วิ่งเท่าไหร่ วิ่งจริงมีปัจจัยอื่นอีกเยอะ ครับ

แต่อัตราเร่งต่างกัน 2-3 วิ เป็นรถคนละคลาสที่ไม่ได้เฉียดกันเลย นะครับ  ;D
M5 e60 V10

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 20:57:25 »
ไม่มีความจำเปนต้องโชว์ครับ เพราะผมมาตอบคำถามจขกท ไม่ได้มาโชว์รถหรือโชว์รวย ผมขับมาเเล้วทั้งสองคัน เลยคิดว่ามีข้อมูลพอที่จะตอบ จขกท ได้ เเละมีความเห็นส่วนตัวในบางประเด็น

เรื่องอัตราเร่งเฉียดซุปเปอคาร์เพราะรถ bmw benz สมัยก่อน ที่พ่อผมขับรับส่งผมตอนเด็กๆช่วงปี 95-96 มันทำความเร็ว 0-100 ได้9-10 วิ สมัยนี้มันเร็วขึ้นมาก เป็น 5-6 วิได้ ซึ่งมันก็เป็นความเห็นส่วนตัวของผม คุณไม่สามารถมาบังคับให้ผทคิดเหมือนคุณได้

ตลกตรงที่ ตอนแรกถกกันเรื่อง BMW อัตราเร่งสูงกว่า พอ ผมเอาข้อมูลมาให้ดู เพื่อยืนยัน เปลี่ยนประเด็นมาให้โชว์รถเลย อืม ... นะ
อย่าแถเลย ถ้าเคยนั่งซุปเปอร์คาร์จริงหรือเคยขับจริง ก็น่าจะรู้นะว่ามันต่างขนาดไหน ไม่น่ามาตอบ จั๊ดหง่าวแบบนี้ได้ แล้วใครเค้าโชว์รถโชว์รวยซักคนรึยัง

ปล.ก็คงยังตอบเช่นเดิมครับ หมั่นไส้ตรง0-100เฉียดซุปเปอร์คาร์นี่แหละ รถมันแรงพอสมควรเลยนะสำหรับ c350e ผมยังโอเคกะอัตราเร่งมันเลย แต่มันไม่ได้เวอร์ขนาดนั้น การใช้คำพูดอวยจนโอเวอร์ไปเนี่ยมันน่าหมั่นไส้ ผมพูดแทนหลายๆคนเลย แล้วอีกอย่าง การที่มา พล่ามบอกว่ามาตอบ จขกท ว่าต้องการให้รู้ข้อมูลเท้จจริง ไอ่ข้อมูลที่พูดมาก็เวอร์แล้วครับ แล้ว จขกท จะรู้ข้อมูลจริงๆได้ยังไง เครื่องเสียงลองแล้วก็ไม่ได้เวอร์เลย ดีกว่า bmw จริง แต่ไม่เกิน ซี่รี่ย์7 แน่ๆ ผมมั่นใจว่าหูผมก็น่าจะไปวัดไปวาได้นะ ถ้าไม่โดนเมียด่าจนหูชามาก่อน  โทษทีนะฮะต้องพิมตอบแบบกวนๆหน่อยในคีย์บอร์ดผมก็กวนตีนแบบนี้แหละ แต่ตัวจริงหรอ กวนตีนกว่านี้อีก ตอบแบบข้อมูลเท็จจริงได้ครับแต่มาแบบอวยๆ ซะเกินจริงมันก็จะทำให้ HLM คุณภาพต่ำไป สังเกตุได้เมื่อก่อนไม่มีสมาชิก บ้าๆบอๆแบบนี้หรอก หลังๆย้ายมาจาก Pan.....รัชดากันเยอะ เกรียนกันเยอะ ก็ต้องโดนแบบนี้แหละ ผมไม่รู้ว่า พี่จิมมี่พี่แพนจะว่า ยังไง นะครับ แต่ผมบอกเลยหลังๆ พวกบ้าๆบอๆ มาตอบแบบไร้สาระเยอะ ข้อมูลมั่วๆเยอะ แล้วแบบนี้คนที่เค้าต้องการข้อมูลจริงๆ จะทำยังไง ลองคิดดูนะ ไม่ใช่อยู่ดีๆ มาพิมตอบกวนๆ แต่ทุกอย่างมีเหตุมีผล