ผู้เขียน หัวข้อ: Hr-V ถือว่าเป็น BABY BOOMER ได้ไหม?  (อ่าน 4368 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
Hr-V ถือว่าเป็น BABY BOOMER ได้ไหม?
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 21:14:25 »
จากที่เริ่มขายปลายปี 2014
ปี2015 เต็มปี มียอดขายรวมสะสม 26,417คัน
มากกว่ารถหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อ ขายสองปียังไม่ถึงครึ่งของ Hr-V

จึงถือว่าเป็นประวัติศาสตร ของวงการรถยนตบ้านเราและอีกหลายๆประเทศ
ที่ ฮอน กลับมาประสบความสำเร็จอย่างสูง จากที่พลั้งพลาดไปหลายรุ่น ในช่วง 2009-2012 (thailand)
Hr-V คือ BABY BOOMER ได้ไหม

และอยากทราบว่าในประวัติศาสตร วงการรถยนตบ้านเรา
ย้อนกลับไปมีรุ่นไหนบ้างที่สามารถทำยอดขายได้ท่วมท้น เช่นนี้บ้าง
One Day.

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: Hr-V ถือว่าเป็น BABY BOOMER ได้ไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 21:41:37 »
- ผมไม่แน่ใจว่าคำว่า Baby boomer ในที่นี้หมายถึงอะไร แต่ความเข้าใจของผมมันไว้พูดถึง generation คนที่อายุมากกว่า 50
ถ้าหมายความว่าเป็นรถรุ่นใหม่ / segment ใหม่ที่ประสบความสำเร็จ ผมว่าใช่
- มันถือว่าขายดีมากถ้าเทียบกับ segment ที่เริ่มซบเซา อย่าง c-seg แต่ถ้าลองไปเทียบกับ segment ที่ขายกันแรงๆอย่าง PPV ที่ราคาสูงกว่า มันก็ไม่ได้ดูโดนเด่นเท่าไหร่ ไม่ต้องไปนับกระบะที่ขายเดือนเป็นหมื่นคันเลย
เพราะฉะนั้นถ้าถามกว้างๆว่า 'รุ่นไหนบ้างที่สามารถทำยอดขายได้ท่วมท้น เช่นนี้บ้าง' ผมว่าเยอะ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: Hr-V ถือว่าเป็น BABY BOOMER ได้ไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 21:52:24 »
คุณ จขกท เข้าใจคำว่า Baby boomer ว่ายังไงกันแน่

ออนไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 21:54:24 »
นึกถึง Civic 3 doors มั๊งครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 22:18:38 »
ตามที่ผมเข้าใจ คำว่า Baby boomer หมายถึงกลุ่มคนที่เกิดช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่ช่วงนั้นประชากรโดยเฉพาะผู้ชายลดลงอย่างมากเนื่องจากภาวะสงครามจนต้องมีการเร่งกำเนิดเร่งมีลูกกัน ทำให้คนในยุคก่อนนั้นเหลือมาถึงยุคปัจจุบันค่อนข้างเยอะ....

ถ้าจะเปรียบภาวะ Baby boomer กับรถยนต์  มันควรจะหมายถึงรถสักรุ่นหนึ่งที่เคยเป็นที่นิยมในอดีต และยังหลงเหลือมาให้เห็นในยุคปัจจุบันอยู่ เป็นรถรุ่นที่ทรงคุณค่าพอสมควร
ถ้าเป็นค่าย Honda เท่าที่นึกออกก็ Civic EG 3 ประตู, Civic FD, CRV Gen1,2

ส่วน HRV จะ boomer ได้เหมือนรุ่นพี่รึเปล่า....ต้องรอดูกันยาวๆครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 22:23:03 »
baby boomer มันคือคนแก่ครับ จขกท
ไม่ได้แปลว่ารถที่วัยรุ่นนิยมอย่างที่คุณเข้าใจ

น่าจะถามตรงๆไปเลยไม่ต้องใช้ศัพท์แสงว่า HRV จัดเป็นรุ่นยอดนิยมของวัยรุ่นได้มั๊ย

ส่วนความเห็นผม รถที่ขายมากๆแบบนี้ ผมเข็ดครับ โครดเข็ดเลย อย่าง civic fd นี่ก็ขายดีนะ เห็นกันเกลือน
ซ่อมง่ายดี แต่ตอนนี้ขายยากชิบ... เลบครับ  คือจะขายในเน็ทก็โดนตัดราคา มีตัวเลือกเป็น 10-20 คัน  แถมบางคันบ้านรวย ลดตูมลงมาราคาเสียอีก
ขานเต๊นก็โดนกด  hrv นี่ก็จะชะตากรรมเดียวกันครับ  คือรถมันเยอะเกินดีมานมือสองในอนาคตเกินไป จนตัดราคากันเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 22:26:31 โดย keamgladnan »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 23:28:46 »
baby boomer นึกถึงคนแก่ในที่ทำงานเลย อะไรก็ไม่เอา

HR-V ขายดี ออพชันดี มาถูกที่ ถูกเวลาครับ

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 01:06:03 »
HR-V มาในเวลาที่ C seg ร่วมค่าย ทำยอดไม่ดี

มาในจังหวะที่ Crossover กำลังมาแรง (กระแสจาก JUKE)

รวมทั้งฮอนด้า ทำการบ้านมาดีมาก ทั้งความลงตัวของตัวรถ พื้นที่ใช้สอย รูปร่างหน้าตา ถึงแม้จะเครื้องเก่า แต่ก็ยังใส่เกียร์ชุดใหม่มาให้

ทำให้ยอดขายพุ่งกระฉูดมากๆ

ถือว่าประสบความสำเร็จนะ สำหรับตัวผม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 07:07:12 »
รถเขาทำมาถูกใจคนไทย กระแสรถยกสูงกว่ารถเก๋งกำลังมาด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 11:09:19 »
HR-V สำหรับผม มันเป็นอะไรที่ หุ่นไม่สวย เอาเสียเลย บอกไม่ถูกแฮะ

แต่ก็นะ ถ้าดูในแง่การใช้งาน การใช้สอย รถมันสอบผ่านสบายๆ ทั้งกว้าง ทั้งตัวสูง แถมเครื่องที่แม้จะเก่า แต่ R18 ตัวนี้ ทำผลงานได้ดีมากๆ ตั้งแต่ไหนแต่ไรละ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 13:00:47 »
รถเค้าตอบโจทย์คนไทยในทุกเรื่องทั้งการใช้งานและดีไซน์ ไม่แปลกหรอกที่มันจะได้ยอดขายเยอะขนาดนี้ นี่ถ้าเศรษฐกิจดีๆ อย่างเมื่อก่อน ขายกระจุย กระจาย

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 17:05:44 »
มันคือคนรุ่นแก่ๆหนิ ไม่ได้หมายถึง

Baby = เด็กใหม่
boomer = ดังระเบิด (boom) **. ผมคิดว่า จขกท. เข้าใจแบบนี้

เป็นผมผมจะอาย 5555 เขินอ่ะ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 20:20:25 »
HRV นี่ไม่ได้ขนาดนั้นครับ  ขายได้เยอะ แต่คงไม่ขนาด Baby Boomer ซึ่งหมายความว่าเป็นช่วงสมัยที่เด็กเกิดใหม่เยอะมากๆ เพราะเป็นช่วงหลังสงครามที่เศรษฐกิจดี คนกินอยู่ดี นโยบายจำกัดลูกก็ไม่มี

ถ้า HRV เป็น Baby Boomer  งั้นเหล่านี้ก็เช่นกันครับ
- TOyota Fortuner รุ่นแรก
- Ford Ranger
- Nissan March (อีโค่คาร์รุ่นแรก และออกก่อนเพื่อนอื่นเป็นปีๆ ขายดีเทน้ำเทท่า)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 20:27:09 »
ภายนอกโฉบเฉี่ยว ภายในกว้าง ขนของได้เยอะ ตั้งจักรยานได้ ออฟชั่นโอเค อัตราเร่งโอเค ประหยัดน้ำมัน ใช้เป็นรถครอบครัวได้โดยไม่ต้องไปพึ่ง SUV ราคาล้านกว่า ก็ไม่แปลกที่จะขายดีครับ