ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City SV MC 2012 ต้องเปลี่ยนถุงลมนิรภัย Takata แต่ฮอนด้าไทย ไม่เคยบอกผมเลย  (อ่าน 7060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
จากที่ได้ติดตามข่าวสารปัญหาถุงลมนิรภัย Takata มาโดยตลอด ก็เฝ้ารอว่ารถตัวเอง Honda City SV MC 2012 จะเข้าข่ายหรือไม่
ก็เคยเช็คจากเวป http://www.honda.co.th/th/newsrelease/post/airback ก็ไม่มีรุ่นรถตัวเอง ก็สบายใจไประดับหนึ่ง

แต่เพื่อความชัวร์ ขอเช็คเลขตัวถังเลยละกัน จากเวปนี้ http://hondaairbaginfo.com/
และ http://owners.honda.com/service-maintenance/recalls แต่ก็ไม่ได้เพราะเหมือน จะไม่มีฐานข้อมูลของรถในประเทศไทย

แต่ไม่มีกี่วันมานี้ ได้อ่านกระทู้ของคุณ yodtao ก็เกิดอาการ panic สิครับ  :-X
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=51197.0

และเมื่อมันทำงานไม่ว่าจะโดยการชน หรือระเบิดเองจากการไม่เสถียรของแอมโมเนียมไนเตรท มันอาจจะระเบิดแรงเกิน จน housing โลหะ กระจุย แปลงร่างเป็นมีดบิน ปักคอ ตัดหลอดลม เหมือนที่เหยือฝรั่งหลายคนโดน  :-X

ก็เลยโทรหาศูนย์ลูกค้าสัมพันธ์ แจ้งเลขตัวถังให้เช็ค ว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนถุงลมนิรภัย หรือไม่?

คำตอบ ถ้ารถยนต์ฮอนด้าของท่านลูกค้า มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนถุงลมนิรภัย ท่านลูกค้าจะได้รับจดหมายแจ้งจากทางฮอนด้าค่ะ
พอวางสาย ก็ไม่ได้มีความสบายใจเกิด เนื่องจาก ไม่มั่นใจว่าฮอนด้า จะมีข้อมูลที่อยู่ ของเรา อย่างถูกต้อง ถึงแม้ จะซื้อมือหนึ่งป้ายแแดงก็ตามเหอะ
ก็แอบคิดว่าถ้าเป็นรถมือสองละ จะตามตัวเจ้าของรถเจอ ได้ยังไง

พอวันนี้เอาไปเช็คระยะ โอ้วววว  :o มีรายการเปลี่ยนถุงลมเจ้าปัญหาฟรี

แล้วที่ผ่านมาคืออะไร ผมต้องขับรถที่มีถุงลม พร้อมมีดบิน มาตลอด 4 ปี หรือเนี่ย แล้วข่าวสารจากฮอนด้าละ ไม่เคยเจอ หรือผมพลาดการแจ้งข่าวของเค้า จดหมายไม่เคยได้รับ บ้านไม่เคยย้าย มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง
แต่คิดในแง่ดี ถุงลม ในรถเรา อาจจะไม่เข้าข่ายก็ได้ แต่เพื่อความชัวร์ เค้าคงเปลี่ยนไว้ก่อน  #โลกสวย

แล้วถุงลมนิรภัยใหม่ ที่เปลี่ยนละ ยังเป็น Takata เหมือนเดิม ยังใช้รุ่นตัวจุดระเบิด แอมโมเนียมไนเตรท ? แต่แค่ปรับปรุงตัวควบคุมความเสถียร ?

จึงอยากจะแจ้งท่านสมาชิก ทุกคน อย่างนิ่งนอนใจ ถ้าท่านมีรุ่นรถยนต์ ที่ใกล้เคียง รีบเอาไปเข้าศูนย์ซะ ผมไม่แน่ใจว่า Jazz GE MC ซึ่งเป็นรถยุคเดียวกัน จะเข้าข่ายไหม

ปล. ฮอนด้าอเมริกา ตามหารถให้มาเปลี่ยนถุงลม โดยการประชาสัมพันธ์ต่างๆ แม้กระทั่ง จ้างนักสืบ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แก้ไข 7:50 11/06/16
ฮอนด้าประกาศเพิ่มเติม เมื่อ 18/05/2016 คราวนี้มี City 2012 ของผมเพิ่มเข้ามาด้วย และอีกหลากหลายรุ่น
http://www.honda.co.th/th/newsrelease/post/check-air-bags-2016

#ผมไม่เคยเจอ Honda Thai ประชาสัมพันธ์ผ่านทางสื่ออื่นๆ ไม่ว่าจะ Online หรือบนสื่อสิ่งพิมพ์ ผมพยายาม Search google ทุก key word ใกล้เคียง ลิงค์เดียวที่ผมเจอและเชื่อถือได้ก็คืออันที่แปะในด้านบนตอนแรก http://www.honda.co.th/th/newsrelease/post/airback
แต่ถ้าคุณกดย้อนไปหน้า Home แล้วเลือก NEWS & ACTIVITIES ก็จะเจอประกาศใหม่ล่าสุดเมื่อ 18/05/2016
ถามว่า ใครจะกดเข้าไปดูฟ่ะ  >:(

Honda US ทั้งลงโฆษณา Facebook, Twitter, ทำป้ายบิลบอร์ดขนาดใหญ่, โทรจิก, ส่งจดหมายเป็นล้านๆฉบับ หรือแม้กระทั่ง จ้างนักสืบ ติดตาม
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 07:55:27 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mongolias

รถที่บ้านรุ่นเดียวกับ จขกท ผมเองก็เพิ่งจะได้รับการติดต่อจาก จนท ว่าให้เข้าไปเปลี่ยนชุดถุงลมเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองครับ
แต่คำพุดที่ จนท พูดกับผมคือ 'รถของคุณพี่ได้รับโปรโมชั่นพิเศษให้เข้ามาเปลี่ยนชุดถุงลมใหม่'
ผมฟังเสร็จก็กลั้นหัวเราะ แล้วถามเขาตรงๆว่า อันนี้คือ Recall เคส Takata ใช่ไหม มันไม่ใช่โปรโมชั่นอะไรซักหน่อย 555

สรุปก็นัดวันกันไปครับ

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
ผมซื้อตอนล็อตแรกๆของโฉมนี้เลย ยังไม่ได้รับการติดต่อจากทางศุนย์เลยครับสงสัยต้องไปโทรไปปถามบ้างว่าเข้าข่ายต้องเปลี่ยนไหม แอบกลัวล่ะขับขึ้นเขาลงเขาบ่อยด้วย
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ mamaman

อันตราย คือ เมื่อ ชน จน Airbag ทำงาน ผู้โดยสารอาจตายจาก ระเบิดของ Airbag แทน

อันตราย คือ เมื่อ ชน จน Airbag ทำงาน ผู้โดยสารอาจตายจาก ระเบิดของ Airbag แทน

อีกความน่ากลัวคือ มันจะระเบิดแรงเกิน จน housing โลหะ กระจุย แปลงร่างเป็นมีดบิน ปักคอ ตัดหลอดลม
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ออฟไลน์ เต๋า AV

จะไม่ค่อยติดต่อ มาหาลูกค้า
ลูกค้าต้องติดต่อกลับไปเองคับ เป็นปกติ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
บางทีถ้าเอารถไปเข้าศูนย์เเล้วเลขตัวถังมันตรงกับข้อมูลเค้าก็จัดการเปลี่ยนให้เลย

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
ของผมก็ไม่เคยรับแจ้งครับ

แต่เผอิญเอารถเข้าศูนย์ เขาเลยขอเปลี่ยนให้เลย

ว่าแต่ว่า ของผมใบแสดงราคามัน 3-4 หมื่นเลยนะครับ ทำไมของคุณ จขกท ราคาแค่นี้เอง

ออฟไลน์ SM.

Honda ไม่อ ยากให้เรื่องดังมั้งครับ รอให้มีรถเข้าไปทำ ค่อยเปลี่ยนให้

ปัญหาคือ รถที่ไม่ได้เข้าศูนย์ล่ะ ทำไง???

ออฟไลน์ tvm

ผมเคยใช้ City SV ปี 2012 ขายไปแล้ว แต่ก็ได้หนังสือแจ้งอยู่นะครับ
พอดีไม่มีเบอร์ผู้ซ์้อต่อเลยหมดปัญญาแจ้งเขาให้ทราบคัรบ

รถแฟน แจ้ส 2013 ไม่มีหนังสืแจ้ง แต่พอไปเข้าเช็คระยะ เขาเปลี่ยนถุงลมให้ใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ korkongzz

ฮอนด้าก็ไม่ส่ง จม มาครับ แต่ผมเห็นเพื่อนแชร์กันในกลุ่ม และเพื่อนบางคนก็เอารถเข้าศูนย์ จนท ก็จับเปลี่ยนให้

สำหรับคนที่ไม่เล่น social ก็ลำบากหน่อย ผมก็บอกเพื่อนไป ช่วยๆกัน อ้อ อีกคัน FD 2011 เขาส่ง จม มาแจ้งครับ

ออฟไลน์ SLuang

มันคือการแสดงความรับผิดชอบ  เป็นเรื่องที่น่าชื่นชม

ถ้าผมเป็นผู้บริหารฮอนด้าไทยแลนด์  จะเทรนลูกน้องว่า

ให้บอกตรงๆ  เลย  นี่เป็นการแสดงความรับผิดชอบอย่างลูกผู้ชาย
เราจะทำการเปลี่ยนถุงลมฯ ที่อาจเป็นปัญหาภายหน้าให้กับรถลูกค้าฟรีทุกอย่าง
แต่จะเป็นการลบกวนเวลาอันมีค้าของลูกค้าด้วย ต้องกราบขออภัยในความไม่สะดวกด้วย

ร้อยทั้งร้อย จะยินดีมากกว่านี้

ออฟไลน์ mum42

• Newbie
  • *
ของผม jazz JP ปี 2012 ก็ไม่ได้จดหมายแจ้งจากฮอนด้า แต่ผมเอารถเข้าเช็คระยะที่ศูนย์มา ทางศูนย์ก็เครมถุงลมให้เลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ารอคิวเปลี่ยนบางคันรอเป็นปีๆนะครับ เพื่อนผมเจอมาแล้วหลายปีที่แล้ว ฮอนด้านี่แหละ แล้วรถไม่เข้าศูนย์เขาจะรู้รึเปล่า หากคุณทำงานช้าแบบนี้ ผมว่าโทรก่อนส่งจดหมายจะเร็วและประหยักกว่านะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mamaman

อีกความน่ากลัวคือ มันจะระเบิดแรงเกิน จน housing โลหะ กระจุย แปลงร่างเป็นมีดบิน ปักคอ ตัดหลอดลม

หะ ผมเคยระเบิด Airbag ขนาด  housing กระจุย นี่โหดแท้
ที่เคยเห็น แค่ ควันก๊าซระเบิด ออกมาแต่ housing  ยังสภาพปกติ เป็นเหล็กทรงกระบอก

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
อ่านแล้วก็เสียวผมเคยใช้ซีวิคนิวไดเมนชั่น แต่ขายไปแล้วนี่เราเคยนั่งอยู่หน้าระเบิดเหรอนี่ แล้วรุ่นปัจจุบันนี่ยังใช้ถุงลมtakata รุ่นที่มีปัญหามั๊ยครับพอดีตอนนี้ใช้ แอคคอร์ด g9 อยู่เลยเสียว พี่ๆใครพอทราบบ้างครับ/ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
ศูนย์รถที่ซื้อมีจดหมายมาแจ้ง. ลองเช็คศูนย์ที่คุณออกรถครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ที่โรงงานที่ผมทำ ผลิต ถุงลง ขาย honda city ด้วยนะครับ

อาจเป็นแค่บาง lot ที่ไม่พอ แล้วนำเข้าจาก takata หรือเปล่าวครับ  เลยไม่โดนเรียกหมด

city ที่บ้านผมก็ยังไม่เรียกเหมือนกัน อยากลองแกะดูเหมือนกัน ของ takata หรือเปล่าว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถแฟนผมกับรถแม่ก็ City 2012 ไม่ได้รับจดหมายเหมือนกันครับ
พอดีรถแฟนเข้าอู่ซ่อมสี พนักงานเลยแจ้งให้เปลี่ยน แม่ผมเลยเอาไปเช็คบ้าง ได้เปลี่ยนเช่นกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ reyeshenry

Honda City SV MC 2012

หมายถึง City ตัวก่อนปัจจุบันใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าใช่  จะติดต่อศูนย์ว่ายังไงครับเพราะ รถคงหมดประกันแล้ว 

ตอนนี้มีแต่เข้าอู่นอก อย่างเดียว  ครับ  แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Nouiii1

ราคา สองพันกว่าบาทกะชีวิตคน   น่าคิด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Honda City SV MC 2012

หมายถึง City ตัวก่อนปัจจุบันใช่มั้ยครับ

แล้วถ้าใช่  จะติดต่อศูนย์ว่ายังไงครับเพราะ รถคงหมดประกันแล้ว 

ตอนนี้มีแต่เข้าอู่นอก อย่างเดียว  ครับ  แนะนำด้วยครับ
ถุงลมนิรภัยที่ติดมามันมีปัญหา เค้าให้เข้าไปเปลี่ยนชิ้นส่วนฟรีที่ศูนย์บริการครับ
Camry ที่บ้านก็เคยถูกโตต้าเรียก เค้าส่งจดหมายแจ้งถึงบ้านหลังจากเกินระยะประกัน 3ปีไปนานมาก
แต่ Honda ไม่ยอมส่ง ซึ่งปกติควรจะส่งจดหมายแจ้งไปยังที่อยู่ของลูกค้าที่ซื้อรถกับทางบริษัท
รถแฟนผมขับไปซ่อมสีกันชน ทางศูนย์บอกให้เปลี่ยนเลย
ถ้าไม่ไปซ่อมกันชนก็ต้องรอดูในโลกโซเชี่ยลอย่างเดียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ChotLife

รถที่บ้านผม JAZZ GE ตัว Miorchange ล่าสุด
เร็วๆนี้ เข้าไปเช็ค 90,000กิโลเมตร ที่ศูนย์ Honda
พนักงานก็แจ้งเรื่องเปลี่ยนถุงลมเหมือนกัน รายการแบบเดียวกันคุณเด๊ะเลย ^_^

คือไม่ได้โทรแจ้ง หรือมีจดหมายแจ้งมาให้เข้าไปเปลี่ยนเลย แต่รู้ตอนเอารถเข้าไปเช็คระยะ

ออฟไลน์ plus

เอา เลขตัวถังไปเช็ดครับ  ไม่ก็โข้าศูนย์ เครมairbag ครับ   เจอบางศูนย์บอกเครมไม่ได้  เลยไปอีกศูนย์เครมได้ไรัปัญหา

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าเค้าก็แสดงความรับผิดชอบดีนะครับ และจริงๆ takata ก็ไม่ได้ขายให้Hondaเจ้าเดียว ผมก็ไม่เห็นว่าเจ้าอื่นๆเค้าจะแสดงความรับผิดชอบเปลี่ยนให่นะ (หรือผมไม่ทราบข่าว) ของพวกเนี่ย ก็คงมีทั้งส่งจดหมายด้วย และใครมาเซอร์วิสก็เปลี่ยนให้ด้วย

และอีกอย่าง มันก็ต้องทะยอยๆ เปลี่ยน เพราะ takata ก็คงต้องทะยอยผลิตมาส่งให้บริษัทรถยนต์เปลี่ยนเหมือนกัน
ถ้าทุกคนกรูกันไปศูนย์เป็นหมื่นคัน จะเอาช่างที่ไหนเปลี่ยน เอาอะไหล่ที่ไหนเปลี่ยนให้

ผมถือว่าการที่เค้าเปลี่ยนให้เป็นบริษัทที่มีความรับผิดชอบนะดีกว่าหลายๆเจ้าที่เนียน

First01

• บุคคลทั่วไป
รถผม City MC ออกปลายปี2012

ตั้งแต่ออกมา 3ปี 7เดือน ยังไม่เคยได้หนังสือหรือจดหมายแจ้ง จากทาง Honda แม้แต่แผ่นเดียว

แม้แต่ตอนเอารถไปตรวจสภาพก็ไม่เคยได้ยินคำบอกกล่าวจากปากพนักงานเกี่ยวกับเคสนี้แม้แต่คำเดียว พรุ่งนี้กะว่าจะแวะเข้าไปสอบถาม

ออฟไลน์ Joii

ของผมก็ไม่เคยรับแจ้งครับ

แต่เผอิญเอารถเข้าศูนย์ เขาเลยขอเปลี่ยนให้เลย

ว่าแต่ว่า ของผมใบแสดงราคามัน 3-4 หมื่นเลยนะครับ ทำไมของคุณ จขกท ราคาแค่นี้เอง
ที่เปลี่ยนจริงแค่นี้แหละครับ เขาเขียนมาเยอะเฉย ๆ ดูตรงคำว่า เปลี่ยน ครับ

ออฟไลน์ tommaris

ถ้าอยู่ในประเทศที่กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคอ่อนแอ เป็นผู้บริโภคต้องดิ้นรน
เห็นหลายเคสที่เปลี่ยนให้ตอนเข้าศูนย์เช็คระยะ คือถ้าว่ากันจริงๆ มันมีวิธีที่ดูจริงใจกว่านี้
ที่ทำให้ดูตั้งใจและตระหนักถึงปัญหาอย่างจริงจัง ถ้ารถไม่เข้าศูนย์ รถมือสอง สาม สี่
คนไม่ตามข่าว คนพวกนี้ต้องมาเสี่ยงดวงกับระเบิดเวลาหรอ?

ถ้าจะว่ากันเรื่องภาพลักษณ์ ผมคนนึงหล่ะที่โคตะระจะยินดีเลย ถ้าสินค้าที่ผมซื้อมาแล้ว
ผู้ผลิตแจ้งผมทันทีเมื่อเจอปัญหาและเสนอตัวมาแก้ไขให้

และถ้าจะอ้างเรื่องกลัวแก้ให้ไม่ทันเลยค่อยๆ ทยอยแจ้ง
คือถ้าปัญหามันไม่ได้ก่อให้เกิดเรื่องคอขาดบาดตาย แค่รำคาญ หรือแค่ไม่ได้ความสะดวกก็แล้วไป
ถ้าเป็นเคสที่เกี่ยวกับชีวิต การที่แจ้งปัญหาให้ "ทุกคน" ทราบ  อย่างน้อยคนใช้ก็มีสิทธิ์เลือกว่า
ระหว่างที่รอคิวแก้ปัญหานี้จะเสี่ยงขับรถคันนี้ หรือขับแบบระวังๆ ไปก่อน

ถ้าอยู่ในประเทศที่กฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคอ่อนแอ เป็นผู้บริโภคต้องดิ้นรน
เห็นหลายเคสที่เปลี่ยนให้ตอนเข้าศูนย์เช็คระยะ คือถ้าว่ากันจริงๆ มันมีวิธีที่ดูจริงใจกว่านี้
ที่ทำให้ดูตั้งใจและตระหนักถึงปัญหาอย่างจริงจัง ถ้ารถไม่เข้าศูนย์ รถมือสอง สาม สี่
คนไม่ตามข่าว คนพวกนี้ต้องมาเสี่ยงดวงกับระเบิดเวลาหรอ?

ถ้าจะว่ากันเรื่องภาพลักษณ์ ผมคนนึงหล่ะที่โคตะระจะยินดีเลย ถ้าสินค้าที่ผมซื้อมาแล้ว
ผู้ผลิตแจ้งผมทันทีเมื่อเจอปัญหาและเสนอตัวมาแก้ไขให้

และถ้าจะอ้างเรื่องกลัวแก้ให้ไม่ทันเลยค่อยๆ ทยอยแจ้ง
คือถ้าปัญหามันไม่ได้ก่อให้เกิดเรื่องคอขาดบาดตาย แค่รำคาญ หรือแค่ไม่ได้ความสะดวกก็แล้วไป
ถ้าเป็นเคสที่เกี่ยวกับชีวิต การที่แจ้งปัญหาให้ "ทุกคน" ทราบ  อย่างน้อยคนใช้ก็มีสิทธิ์เลือกว่า
ระหว่างที่รอคิวแก้ปัญหานี้จะเสี่ยงขับรถคันนี้ หรือขับแบบระวังๆ ไปก่อน

เห็นด้วย อย่างยิ่งครับ
แต่บังเอิญปัญหา นี่มันเป็นเรื่อง คอขาดบาดตาย ครับ ไม่ใช่แค่คอ นะครับ หลอดลม ก็ขาด เส้นเลือดใหญ่ ก็ขาด มาแล้วในเหยื่อที่ US

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ผมได้รับจดหมายแจ้งนะ เป็นจดหมายส่งลงทะเบียนด้วย
ข้อความในจดหมายก็ยอมรับชัดเจนว่าถุงลมนิรภัยมีปัญหา ไม่ได้เบี่ยงเบนไปเป็นประเด็นอื่นหรือโปรโมชั่นฟรีอะไรทั้งสิ้นเหมือนกับที่ผมเจอกับยี่ห้ออื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 13:02:40 โดย หนึ่ง บ้ารถ »