ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับแบรนด์Acura บ้างครับ  (อ่าน 5600 ครั้ง)

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
คิดยังไงกับแบรนด์Acura บ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 09:05:31 »
เห็นว่าเป็นแบรนด์หรูของทางฮอนด้า แต่ทำไมมันเงียบๆ  ยอดขายยี่ห้อนี้ในตลาดหลักของเค้าในอเมริกานี่เป็นไงบ้างครับ

อย่าง Infinite ของนิสสัน ผมก็เห็นในรีวิวเมืองนอกบ่อยๆ มีข่่าวในเมืองนอกบ้าง Lexus. นี่ก้มีเรื่อยๆ

แต่ของAcura. ถ้าไม่นับ NSX. แต่เป็นพวกรถPremium รุ่นทั่วไปของเค้า ผมแทบไม่ค่อยเห็นข่าวเปิดตัวอะไรเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 14:29:40 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
Re: คิดยังไงกับแบรนด์Acura บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 09:28:19 »
ในตลาดอเมริกา acura ก็ยังขายดีกว่า infinity นะครับ สูสีกันอยู่
แต่เทียบกับ Lexus แล้ว ยังห่างเยอะ

ออฟไลน์ yourturle

Re: คิดยังไงกับแบรนด์Acura บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 09:34:56 »
มีเพื่อ imageไว้ คุยทับคู่แข่ง
One Day.

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 10:05:03 »
เอาแค่ดีไซน์นะ ไม่ต่างกับแอคคอร์ดเลย ไม่ได้ดูหรู เทียบกะ lexus หรือ infinity ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 10:34:00 »
เอามาขายแข่งกับ Lexus หน่อยก็ดี
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 10:47:51 »
ตอนนี้ผมมองว่าภาพลักษณ์มันไม่ได้ดูหรูไปกว่า Honda มากอย่างที่มันเคยเป็น หรือควรจะเป็นแล้วนะสิ

แรกๆผมมองว่าเท่และสวยกว่า Honda นะในหลายๆรุ่น
แต่พอตอนนี้ส่วนตัวมองว่าฝั่ง Honda ออกแบบได้ลงตัวกว่าด้วยซ้ำ อีกทั้งเทคโนโลยีก็ตามทันแล้ว
ไฟหน้าเกล็ดปลาจาก Acura ก็เริ่มทยอยมาอยู่ใน Honda เรียบร้อย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 13:12:59 »
เฉยๆ

สมัยที่เคยเห็นที่อเมกา หลายๆรุ่นแค่เอาสเปคญป มาแต่งหน้าทาปากแปลกๆขายแพงกว่ารุ่นปรกติ
เอาเข้าจริง ไม่ได้สวยเท่าไหร่ ภาพลักษณ์ไม่ได้ต่างจากฮอนด้ามาก

เหมือนแค่เปนฮอนด้าชุดแต่ง มูเกน หรูขึ้นอีกนิด

ความต่างของ ฮอนด้า กับ Acura ดูต่างน้อยกว่า Lexus / infinity เยอะ
ทีMazda Subaru มีแบรนด์เดียวก็เห็นขายได้นะ สบายๆ มีกลุ่มชอบชัดเจน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 14:48:21 »
แบรนด์พรีเมี่ยมพวกนี้ ตอนนี้กำลังลำบากครับ ต้องพยายามทำอะไรให้ฟื้นขึ้นมาให้ได้ ไม่ว่าจะ Acura หรือ Lincoln เป็นต้น

เช่น ในตลาดอเมริกาเหนือ ถึงให้ตัว NSX ใช้ชื่อ Acura ไงครับ

Lincoln ก็ออกตัว Navigator ใหม่มา อลังการมาก ประตูปีกนกด้วย กะมาล้ม Cadillac Escalade ให้ได้

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 23:04:04 »
เอามาขายแข่งกับ Lexus หน่อยก็ดี

"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 01:26:43 »
ผมว่า Acura ทำการตลาดแปลกๆ คือไปเน้นที่อเมริกาตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน (30 ปี พอดี นับตั้งแต่เอา Honda Legend บุกตลาด) ผลคือดีซง ดีไซน์ กลายเป็นรถอเมริกันชนไปแล้ว พอจะขยับขยายมาตลาดอื่นก็เหนื่อย เลยต้องเจาะตลาดแบบ selective ไปแบบไร้จุดหมาย ไปขายรัสเซีย ไม่ก็พวกละติน แบบสุกเอาเผากิน

ส่วนตัวมองว่า ภาพลักษณ์ของ แอคคิวร่า กับฮอนด้า ปัจจุบันแทบไม่ต่างกัน เพียงแต่เทคโนโลยีใหม่ๆ ที่ฮอนด้าคิดค้นได้ จะนำมาใส่ให้แอคคิวร่าก่อน แล้วก็จะรีบประเคนมาให้ฮอนด้าทันที แบบไม่มีหวงก้าง บางทีผมก็สงสัย เค้าจะมีแบรนด์นี้ไปเพื่ออะไร

อย่าง Infiniti ยังมีความพยายามในการอัพแบรนด์ตัวเอง โดยไปจับมือกับ เดมเลอร์ ซึ่งผมมองว่า ไม่ค่อยฉลาดเท่าไหร่ แต่ก็เป็นการเบิกทางเข้าสู่ตลาดยุโรปได้ง่ายขึ้น เพราะได้ know-how การปรับปรุงแชสซีส์ ช่วงล่าง และได้เครื่อง+เกียร์จากเบนซ์มาเลย แต่กับแอคคิวร่า ออกแนวทำรถอเมริกันจ๋า เอาใจคนที่นั่นอย่างเดียว รถค่ายนี้เลยไม่ถูกจริตคนชาติอื่น ให้เอามาขายในไทยก็ขายไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 07:05:46 »
เล่นง่ายไปหน่อย  แค่เอารถ honda ไปแปะตราขายเลย
อย่างเช่นเคยเอา  legend แปะโลโก้
civic ไปเปลี่ยนกระจังหน้า อันนี้หรูตรงไหน
ล่าสุดเอา hr-v ไปปรับนิดหน่อย
คือถ้าศึกษาข้อมูลจริงๆ  ซื้อ honda ถูกกว่าไหม
พื้นฐานไม่ต่าง

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 19:00:32 »
ยังไม่มีความโดดเด่น ดึงดูด และความหรูพอเมื่อเทียบกับ Lexus เหมือนเป็นรถที่ยังหาความเป็นตัวเองไม่เจอ ยิ่ง MDX Minorchange + Concept car ตัวใหม่กระจังหน้านี่ไม่ผ่านเลย เห็นแล้วนึกว่า Ssanyong แต่ผมชอบข้างในนะ หรูดี รุ่นที่เห็นแล้วผมค่อนข้างชอบคือ MDX ( ก่อน minor ) + TLX + NSX ตัวใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2016, 21:57:49 โดย integra »

ออฟไลน์ Severus Snape

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 06:14:05 »
ตอบในฐานะคนที่ใช้ชีวิตอยู่ที่อเมริกามาหลายปีนะครับ ที่นี่ Acura จะขายดีก็แค่ SUV พวก MDX RDX เท่านั้นจริง ๆ ครับ พวกรถเก๋งดีไซน์ยังไม่ลงตัว และดูไม่แพงเหมือน Lexus และในแง่การพัฒนาพื้นฐานก็มีแต่ขับหน้า กับขับเคลื่อนสี่ล้อ ต่างกับ Lexus, Genesis ที่มีระบบขับเคลื่อนล้อหลังแบบจริงจัง เคยคุยกับคนที่ทำงานที่ Acura เค้าอธิบายว่าการก่อตั้งแบรนด์หรูจริง ๆ แล้วมันขัดกับแนวทางของ Honda ซึ่งเน้นทำให้ทุกอย่างเรียบง่าย แต่ระบบขับเคลื่อน เทคโนโลยี หลายอย่างในรถหรูมันกลับเป็นสิ่งที่ซับซ้อน ผลที่ออกมามันเลยครึ่ง ๆ กลาง ๆ ไม่โดดเด่นเหมือน Lexus

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 10:16:05 »
Acura กับ Infinity มันมาแนวเดียวกัน ประมาณไม่สุดสักทางเหมือนในรุ่นนึงจะทำให้ Luxury + Sport + HighTech
พอมาดู หรูมั้ย ก็ไม่เชิงเพราะติดว่าต้อง Sport แล้ว High Tech มั้ยก็ไม่เพราะเด๋ว Honda ก็มี
กลุ่มลูกค้ามันเลยไม่ชัดเท่าไหร่ จะมีแต่ NSX ที่มาเฉพาะทางจริงๆ

ต่างกลับ Lexus รุ่นหรูก็หรูไปเลย จะ Sport ก็ Sport ไปเลย