ผู้เขียน หัวข้อ: สภาพนี้ซ่อมกลับมา จะเหมือนเดิมไหมครับ :(  (อ่าน 16413 ครั้ง)

ออฟไลน์ FoNgG

• Newbie
  • *
Focus sport+ โดนบนเส้นบูรพาวิถีครับ แถว กม.5 ขับเลนขวา เจออัลติสปีก่อนหน้า 2014 บรอนเงิน ตีไฟจะออกขวามา ผมเลยหลบเข้ากลางจะมุดหลบไปเตรียมจะลง mega bangna เพราะผมก็ขับมาค่อนข้างเร็ว ประมาณ 100นิดๆ  แต่สรุปคือ altis ไม่ยอมออกขวาเต็มคัน ขับกั๊กเลนอยู่ ระหว่างเลนกลางและขวาสุด ไม่ตัดสินใจจะไปสักเลน ผมที่เข้าเลนกลางมาได้ไม่เต็มคันแล้วเห็นว่าถ้าไม่หักชนเขาแน่ๆ ผมเลือกจะไม่ชนเขา เลยหักซ้ายสุดไปชนบาริเออร์

ดังภาพเพิ่มเติมในลิงค์ one drive ครับ ล้อหลุด แม็กแตก 4 ล้อจากแรงกระแทกเลย airback เสาระเบิด ประตูฝั่งคนนั่งปิดไม่ได้

https://onedrive.live.com/redir?resid=BA30D1E4EF037B12!32506&authkey=!AD8TZ_AWFbPcTa8&ithint=folder%2cjpg

เลยอยากถามน้าๆว่า ซ่อมแล้วจะกลับมาเหมือนเดิมไหมครับ เข้าที่อู่ สุขุมวิท AT service หลังเซ็นทรัลบางนา ผมพึ่งเคยชนเป็นครั้งแรกเลย เวลาตามงานนี้เคลมพวกนี้ มีอะไรที่ต้องระวัง หรือต้องทำเป็นพิเศษไหมครับ ถึงจะได้รถกลับมาในสภาพสมบูรณ์และเร็วที่สุด

ปล.ยอมรับว่าขับรถเร็วครับ แต่ตั้งใจขับมากๆ ต่อจากนี้ก็ได้บทเรียนเลยว่าถึงเราจะตั้งใจขับยังไงแต่เจอคนขับรถ 108พัน9 ขับช้าปลอดภัยกว่าเสมอ
ปล.ผมขับมาคนเดียวไม่เป้นอะไรมากคอเคล็ดนิดหน่อย focus รถเขาแข็งจริงและ safety จริงครับ
ปล.อัลติสหายหัวไม่มีชะลอและลงมาดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2016, 23:08:36 โดย FoNgG »

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: สภาพนี้ซ่อมกลับมา จะเหมือนเดิมไหมครับ :(
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:30:11 »
ได้อยู่นะครับ  ผมว่ายังไม่ค่อยซีเรียส   ถ้าเค้าดึงตัวถังได้ดี  หรือจุดยึดไม่เสียหายมาก
阿蘇山

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Re: สภาพนี้ซ่อมกลับมา จะเหมือนเดิมไหมครับ :(
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:32:44 »
เป็นผมถ้าประกันชั้น 1 คงบวกเลย น่าจะแค่เบียดกันสีถลอก ซ่อมง่ายกว่า
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:40:01 »
ซ่อมได้สบายๆครับ

แต่เหตุการณ์แบบนี้ ถ้ามีกล้องหน้ารถ เป็นผมผมจะเลือกชน Altis ครับ เพราะรถจะเสียหายน้อยกว่านี้ และเรามีหลักฐานว่าเราไม่ผิดแน่นอนครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:45:05 »
จริงๆผมว่าคุณขับไม่เร็วนะ เส้นนี้ขับแค่ 100 นิดๆถือว่าช้ามากแล้วนะครับ
เมื่อก่อนผมขับรถกระป๋อง ถุงลมก็ไม่มี เหยียบไป 190 ตลอด รถแทบจะบิน ไม่รู้กล้าขับไปได้ไงถ้าพลาดมาคงตายไปแล้ว

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:48:09 »
     แค่นี้ถือว่าไม่มากนะ ซ่อมเสร็จคงเกือบเหมือนเดิม

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:51:37 »
แค่นี้ จับเปลื่ยนหมด ก็เหมือนเดิมแล้ว ;D

ผมว่าถ้าเปลื่ยนการตัดสินใจแต่ต้น ไม่เกิดเหตุแน่ๆ เรากำลังจะลงอยู่แล้ว พอเขาจะเข้าขวา เราก็ชะลอทิ้งระยะค่อยออกซ้าย
แต่นี่ออกซ้ายระยะใกล้ คันหน้าก็ไม่รู้ว่าเราจะไปทางไหน

ยังดีที่ตัดสินใจถูกตอนจบ ชนขอบปูนปลอดภัยทั้งคู่ :D

คนที่บอกชนเลย คิดดีๆครับ จำ แพรวา ได้ปะ เกิดรถหมุน ตายยกคัน นามสกุลต้องใหญ่พอนะครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:53:36 »
แค่นี้ไม่มากครับ ซ่อมเสร็จสบายๆ

ขอแค่อย่าให้โดนเสา opera เป็นใช้ได้
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:57:09 »
ขอเสนอตัวเป็นน้าละกัน....

น้าไม่มีประสบการณ์ซ่อมโฟดัสจากอุบัตเหต
แต่ใช้รุ่นนี้เลยขอร่วมแสดงความเก็น

อยากจะเตือนสติว่า. "มีสติอย่าขับเร็ว"

ปล, อะไรยอมได้ก้อยอม  ใครเดินตัดหน้าก็แค่บ่นในใจเสียมารยาทก่อพอ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 22:59:16 »
บนถนนบูรพาวิถีไม่น่าหลบเลยครับ ขอบปูนต่ำมากอาจตกลงมาข้างล่างได้นะครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 23:16:52 »
เคยไปซ่อมที่ ศูนย์ราชพฤกษ์ มีเครื่องดึงตัวถังอยู่ ครับ แต่รออะไหล่นานมาก หลายเดือน

ปล. จอดไฟแดงโดนชนท้ายมา เลาะส่วนท้าย เชื่อมใหม่หมด ก็เนียนดีนะ แต่กว่าเสร็จนานมากๆ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2016, 23:23:55 »
ซ่อมกลับได้ แต่จะร้อย% รึเปล่า ต้องซ่อมก่อนถึงจะแน่ว่ากลับมาเหมือนเดิมไหม หรือตองแก้หลังซ่อม

จากที่อ่าน รถเบียดรถเบากว่าเยอะ ชนข้างทางเห็นไม่เคยเบาเลย มีแต่ซ่อมหนัก
One Day.

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 01:35:35 »
100 นิดๆนี่เท่าไหร่ครับ. ปกติเส้นนี้ผมก็วิ่ง100-110นี่ถือว่าช้าบนถนนเส้นนั้นเลยน่ะ  แทบจะไม่วิ่งขวาด้วยซ้ำ (ขวาเขาวิ่งกัน 120-130)   ส่วนนึงผมว่า จขกท ประมาทด้วย ถ้าเลือกจะเบรคชะลอตั้งแต่แรก คงไม่ต้องหลบกระชั้นชิดจนไปฟาดขอบทางแบบนี้

รถสมัยนี้อันตรายกว่าสมัยก่อนน่ะผมว่า รถบางรุ่นเห็นวิ่งเร็วๆ แล้วรู้สึกนิ่ง เข้าใจกันว่าช่วงล่างมันหนึบมันเกาะ มั่นใจไม่ได้แปลว่ามันจะหักหลบกระทันหันที่ความเร็วระดับ110-160 ได้ มันก็มีลิมิตของยางที่จะเกาะไหวอยู่  ความเร็วระดับนั้น. BMW ก็เสียหลัก เสียการทรงตัวได้เหมือนกัน

ในสนามที่โค้งแคบๆอย่างNurburgring  ถ้าเคยดูพวกการแข่งขันที่อัดรถกันถึงลิมิต. โค้งแคบๆใช่ว่าเค้าจะใส่กัน140 ได้น่ะครับ ต้องเบรคชะลอเหมือนกัน เพียงแต่เบรคเค้าดีมากๆ ชะลอจาก200 เหลือ110 ในเวลาแปปเดียว

ถึงพรถมันจะแข็ง ช่วงล่างจะเกาะไม่จำเป็นก็ไม่อยากขับเร็วครับ พลาดมา ชนทีโอกาสที่รถจะซ่อมมาแล้ววิ่งไม่เหมือนเดิมก็มีเยอะ
______
เรื่องซ่อมทำใจนิดนึงก้ได้ครับ ชนถึงขนาดล้อบิด ผมไม่แน่ใจว่าพวกจุดยึด Arm ของช่วงล่างมันจะกระจายเลยหรือเปล่า. ดูเหมือนเบา แต่เอาจริงๆส่วนช่วงล่างหนักอยู่นะครับ ทำใจไว้หน่อยๆก็ดี   ถ้าซ่อมแล้วเค้าทำจุดยึดพวกนี้มาไม่ดี  โอกาสที่จะซ่อมแล้ววิ่งไม่เหมือนเดิมก็มีสูงครับ. ยิ่งถ้าช่วงล่างซับซ้อนๆยิ่งน่าเป็นห่วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 01:43:50 โดย Butterzai »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 01:43:17 »
100 นิดๆนี่เท่าไหร่ครับ. ปกติเส้นนี้ผมก็วิ่ง100-110นี่ถือว่าช้าบนถนนเส้นนั้นเลยน่ะ  แทบจะไม่วิ่งขวาด้วยซ้ำ (ขวาเขาวิ่งกัน 120-130)   ส่วนนึงผมว่า จขกท ประมาทด้วย ถ้าเลือกจะเบรคชะลอตั้งแต่แรก คงไม่ต้องหลบกระชั้นชิดจนไปฟาดขอบทางแบบนี้

รถสมัยนี้อันตรายกว่าสมัยก่อนน่ะผมว่า รถบางรุ่นเห็นวิ่งเร็วๆ แล้วรู้สึกนิ่ง เข้าใจกันว่าช่วงล่างมันหนึบมันเกาะ มั่นใจไม่ได้แปลว่ามันจะหักหลบกระทันหันที่ความเร็วระดับ110-160 ได้ มันก็มีลิมิตของยางที่จะเกาะไหวอยู่  ความเร็วระดับนั้น. BMW ก็เสียหลัก เสียการทรงตัวได้เหมือนกัน

ในสนามที่โค้งแคบๆอย่างNurburgring  ถ้าเคยดูพวกการแข่งขันที่อัดรถกันถึงลิมิต. โค้งแคบๆใช่ว่าเค้าจะใส่กัน140 ได้น่ะครับ ต้องเบรคชะลอเหมือนกัน เพียงแต่เบรคเค้าดีมากๆ ชะลอจาก200 เหลือ110 ในเวลาแปปเดียว

ถึงพรถมันจะแข็ง ช่วงล่างจะเกาะไม่จำเป็นก็ไม่อยากขับเร็วครับ พลาดมา ชนทีโอกาสที่รถจะซ่อมมาแล้ววิ่งไม่เหมือนเดิมก็มีเยอะ
______
เรื่องซ่อมทำใจนิดนึงก้ได้ครับ ชนถึงขนาดล้อบิด ผมไม่แน่ใจว่าพวกจุดยึด Arm ของช่วงล่างมันจะกระจายเลยหรือเปล่า. ดูเหมือนเบา แต่เอาจริงๆส่วนช่วงล่างหนักอยู่นะครับ ทำใจไว้หน่อยๆก็ดี   ถ้าซ่อมแล้วเค้าทำจุดยึดพวกนี้มาไม่ดี  โอกาสที่จะซ่อมแล้ววิ่งไม่เหมือนเดิมก็มีสูงครับ. ยิ่งถ้าช่วงล่างซับซ้อนๆยิ่งน่าเป็นห่วง ยกเว้นรถบางคันที่เป็นซับเฟรม เปลี่ยนซัับเฟรมใหม่ ได้จุดยึดใหม่ก็ว่าไปอย่าง

อีกประมาณ2โล ใกล้ด่านเก็บเงินครับ ผมเลยชลอความเร็วลงมา ช่วง110-120ก้ยังไม่ทัน อัลติสน่าจะขับประมาณ70 -80 ซึ่งช้ามากๆแล้วยังจะเปลี่ยนเลนมาค่อมเลน

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 03:03:37 »
ดูแล้วน่าจะกลับมาเหมือนเดิมได้ไม่ยากครับเลือกศูนย์ดีๆ แต่หลายคันที่ชนแบบนี้แล้วเสียศูนย์ไปก็มีไม่น้อยนะครับขออย่าให้เป็นแบบหลังเลย
คราวหน้าขับให้ระวังมากขึ้นครับ ผิดครั้งนี้เราไม่เป็นอะไรก็ถือว่าดีมากแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 06:36:26 »
พวกขับค่อมเลนนี่ ผมไม่ชอบเลย ไม่รู้เค้าจะเอายังไง ต้องพยายามอย่าไปใกล้พวกนี้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 07:22:55 »
เจอพวกคร่อมเลน แย่เลยครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 07:39:13 »
ไม่น่าหลบน่าจะบวกไป คนแบบนี้ท้ายสุดเรารับกรรมคนเดียว

เรื่องรถ ล้อหลุดหนักพอควร หาศูนย์ซ่อมที่มีมาตรฐาน มีการวัดศูนย์ตัวถัง มันเป็นเครื่องอะนะ

ตอนผมโดนเลยใด้ความรู้มา แล้วเขามาแจ้งเราเลยนะ เบี้ยวด้านไหน เท่าไร แก้ใด้ไม่ใด้

เสร็จแล้วซ่อมประกอบกลับ ตั้งศูนย์ออกมาเขาก็มาคุยกับเรา ค่าใด้หมด ไปลองวิ่ง อืมม

ปลื้มอะ มันเหมือนเดิม ดีใจไม่ต้องขายรถทิ้ง ทีแรกตั้งใจขับไม่ดีคงต้องยอมขาย

ใจเย็นๆ หาที่ซ่อมดีๆ มันกลับมาเป็นเหมือนเดิมใด้

ปล. รถผม CRV G4 ซ่อมที่ Honda Wellgrow ฉะเชิงเทรา

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 09:22:12 »
ดูจากรูปที่สี่ดูเหมือนกรอบประตูหน้าซ้ายมันเผยอออกมารึเปล่าครับ??  ถ้าใช่และไม่ใช่ว่าเปิดประตูแง้มๆไว้ ผมว่าก็น่าห่วงนะเพราะแสดงว่าโครงสร้างรถบิดเสียรูปไปมากเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2016, 09:26:40 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 09:28:14 »
ไม่น่าหลบน่าจะบวกไป

บวกไป ก็เสีย 2 ต่อสิครับ ซ่อมทั้ง focus ซ่อมทั้ง altis
ตามกฎหมายเขาให้เว้นระยะห่าง ให้มีระยะพอที่จะเบรกได้อย่างปลอดภัย
กรณีนี้ focus แทนที่จะเบรก กะจะมุดหลบเอาแทน
พอกระชั้นชิดเบรกไม่ทัน จิ้มตูดเขาก็ผิดสิครับ ถึงแม้เขาจะค่อมเลนก็ตาม

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 09:34:50 »
ขับช้าไม่ได้แปลว่าปลอดภัย ต้องขับตามสภาพการจราจร บนนั้นวิ่งกัน 120 มีคนขับเซ่อๆ ซ่าๆ 70-80 รถจะชนกันตายเอา

จากรูปนี้ซ่อมได้ครับ  แต่ต้องให้ช่างเช็คพวกตัวถังอีกทีว่ามันเสียดายไปเยอะไหม

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 09:56:13 »
คุณบอกชลอลงมาเหลือ 110-120 แสดงว่าก่อนหน้านั้นคุณขับ 140+ รึเปล่าครับ ผมเข้าใจว่าโฟกัสมันขับมั่นใจแต่ความเร็วเลนกลางกับเลนซ้ายมันต่างกันมาก บางทีคนเลนกลางเอ๋อๆ จะเปลี่ยนเข้าเลนขวามีเยอะ ถ้าคุณขับมาเร็วมากบางทีมันเบรคไม่ทันครับ พยายามคงความเร็วไว้อย่าเกิน 120 ดีกว่า ต่อให้เลนกลางขับ 80 ยังไงเราก็เบรคทัน แต่ถ้า 140-160 เราเบรคไม่ทันแน่ๆ

ส่วนเรื่องรถ ต้องเข้าอู่ดีๆ หน่อยครับ เพราะล้อเสียหาย ไม่แน่ใจว่าช่วงล่างเสียหายมากแค่ไหน ถ้าช่วงล่างเสียหายมาก อู่ไม่เก่ง ซ่อมออกมาแล้วเป๋จะลำบากครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 10:22:06 »
ไม่น่าหลบน่าจะบวกไป

บวกไป ก็เสีย 2 ต่อสิครับ ซ่อมทั้ง focus ซ่อมทั้ง altis
ตามกฎหมายเขาให้เว้นระยะห่าง ให้มีระยะพอที่จะเบรกได้อย่างปลอดภัย
กรณีนี้ focus แทนที่จะเบรก กะจะมุดหลบเอาแทน
พอกระชั้นชิดเบรกไม่ทัน จิ้มตูดเขาก็ผิดสิครับ ถึงแม้เขาจะค่อมเลนก็ตาม
ถ้าเราอยู่เลนของเราไม่ชนรถที่ค่อมเลนเราถูกครับ เรื่องนี้เคยเกิดกับแม่ผมมาแล้วครับ แม่ผมขับ TIIDA ไปชน VIGO ตอนนั้นคิดว่ายังไงก็ผิดแน่ๆ แต่พอเล่าเหตุการ์ณว่าวีโก้ขับค่อมเลน ประกันทั้ง 2 พูดขึ้นมาใส่คนขับวีโก้ทันที อ้าวคุณค่อมเลน คุณก็ผิดสิ จบคดี กลายเป็นแม่ผมเป็นฝ่ายถูกครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 11:00:13 »
ดูจากรูปที่สี่ดูเหมือนกรอบประตูหน้าซ้ายมันเผยอออกมารึเปล่าครับ??  ถ้าใช่และไม่ใช่ว่าเปิดประตูแง้มๆไว้ ผมว่าก็น่าห่วงนะเพราะแสดงว่าโครงสร้างรถบิดเสียรูปไปมากเหมือนกัน

ประตูหน้าฝั่งซ้าย เปนแบบนี้เลยครับ นี้คือภาพตอนที่ยังไม่ได้เปิดประตูฝั่งนี้ ส่วนภาพที่คุณ Spec C Wannabe เป็นภาพที่ผมเปิดประตูฝั่งนั้นแล้วปิดแล้วมันได้แค่นั้นครับ :(( แบบนี้จะหนักมากไหมครับ กังวลมากๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 11:16:33 »
ขอให้กลับมาหายไวๆนะน้า

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 11:32:45 »
ประตูหน้าฝั่งซ้าย เปนแบบนี้เลยครับ นี้คือภาพตอนที่ยังไม่ได้เปิดประตูฝั่งนี้ ส่วนภาพที่คุณ Spec C Wannabe เป็นภาพที่ผมเปิดประตูฝั่งนั้นแล้วปิดแล้วมันได้แค่นั้นครับ :(( แบบนี้จะหนักมากไหมครับ กังวลมากๆ
ขอให้เป็นที่ตัวประตูละครับ ถ้าเป็นที่โครงสร้างรถก็ต้องทำใจครับอาจจะไม่เหมือนเดิม

ผมดูจากภาพสุดท้ายเห็นรถคุณ FongG จอดอยู่อีกแค่ 200 เมตรหน้าด่านเก็บเงิน แสดงว่าจุดที่เกิดอุบัติเหตุน่าจะไม่เกิน 400 เมตรก่อนถึงด่านรึเปล่าครับ ซึ่งผมว่าถ้าเป็นลักษณะนี้คุณ FongG อาจจะมาเร็วไปครับ ประจวบกับเจอ Altis ที่อาจจะกะจังหวะไม่ดีพอเปิดไฟแล้วออกมานิดนึงแล้วชะงักเพราะเห็นคุณมาเร็วเลยทำอะไรไม่ถูกครับ หรือเค้าก็คิดว่าคุณ FongG ต้องเบรคครับส่วนเค้าก็ค่อยๆ เปลี่ยนเลนช้าๆ เพื่อจะเข้าช่อง Easy Pass ครับ

สุดท้ายขอให้รถซ่อมกลับใช้งานได้ดีเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 11:49:57 »
จริงๆ เห็นแล้วไม่ชัวร์ กดเบรคหนัก ผมว่า ก็ไม่เกิดเรื่องละ ..

สภาพนี้ สำหรับผมถือว่า หนัก นะ

1. โครงสร้างห้องโดยสารบิดตัวแน่นอน จุดยึดประตู ที่เสา A เสียรูปแน่นอนครับ ต้องขึ้นเครื่องดึง ดึงเสา A ออกมาน่ะครับ

2. ล้อพับขนาดนั้น มันไม่ดึงเสื้อเกียร์แตกด้วยหรือครับ ?

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:17:22 »
เวลาเราเจอคนขับ คนขี่รถไม่ถูกกฏจราจร แล้วสร้างความรำคาญ
สิ่งที่ทำได้ คือ อยู่ให้ห่าง ปล่อยเค้าไป
ไม่ต้องไปเตือนเค้า จี้เค้า มันไม่มีประโยชน์ เสี่ยงต่ออุบัติเหตุเปล่าๆ
วิธีนอกจากจะปลอดภัยแล้ว ยังให้คนตัวเราได้ฝึกควบคุมอารมณ์ต่อสิ่งยั่วยุได้อีกทาง

เรื่องการขับรถเร็วก็ต้องระวัง บอกตรงๆผมเห็นที่นี้เริ่มพูดถึงการขับรถเร็วจนเป็นเรื่องปกติ
เช่น ชอบถามว่า ขับรถเร็ว อยากหารถที่ช่วงล่างดี
ซึ่งมันเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ สิ่งที่ทำได้ คือ หัดขับรถให้ช้าลงครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:35:02 »

อาจจะกลับมาเนี้ยบเหมือนเดิมยาก พวกรอยห่างระยะช่องไฟต่างๆ รวมถึงศูนย์ล้อด้วย

บนนี้ผมขับ 90 ตลอดทางไปลงชลบุรีถึงช้ากว่าเพื่อนขับ 120 แค่ 15นาทีเองครับ ดูวิวเพลินๆ ทำอัตราสิ้นเปลืองสวยๆ บนมาตรวัด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 13:06:33 »
ซ่อมได้ครับ แต่คงไม่มีทางกลับมา 100%
ภาพรวมได้สัก 90% ขึ้นไปและขับได้เหมือนเดิม
หากไม่ค่อยจับผิดหรือคิดมากเรื่องรายละเอียดเล็กน้อย ก็ใช้ต่อได้สบาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^