ผู้เขียน หัวข้อ: สภาพนี้ซ่อมกลับมา จะเหมือนเดิมไหมครับ :(  (อ่าน 16414 ครั้ง)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: สภาพนี้ซ่อมกลับมา จะเหมือนเดิมไหมครับ :(
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 13:26:38 »
รถชน รถคว่ำ ที่โดนถึงโครงสร้างทำให้กลับมาเหมือนเดิมยากครับ ซ่อมเสร็จคงต้องขับแบบสำรวมๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: สภาพนี้ซ่อมกลับมา จะเหมือนเดิมไหมครับ :(
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 14:11:53 »
เหมือนไม่เหมือนผมตอบไม่ได้
แต่คุณไม่เป็นอะไรมากก็ดีแล้วครับ
ส่วนสุขุมวิท AT service ผมเข้าบ่อยนะ ส่วนตัวผมว่างานดีมากเลยที่นี่ แต่ถ้าซ่อมหนักมากแบบในเคสนี้ผมยังไม่เคยครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 14:25:27 »
โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมากครับ ผมว่าอัลติสเขาอาจจะกำลังตัดสินใจอยู่จะเข้าช่องไหนดีเพราะมันจะถึงด่านเก็บเงินอีกรอบแล้ว มีทั้งลงบางนา ไปชลบุรี แล้วยัง Easy Pass อีก

คุณตามหลังมาบีบแตรยาวเตือนไปเลยครับ เขาจะได้ตัดสินใจถูกกว่าจะไปทางไหน

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 15:25:29 »
ถึงซ่อมกลับมาได้เหมือนเดิม แต่เราจะคิดว่ามันไม่เหมือนเดิม เพราะเราจะเริ่มจับผิดรถและชอบคิดว่าตอนแรกมันไม่เป็นแบบนี้นี้หว่า พวงมาลัยสั่นขึ้นรึเปล่าว่ะ อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 15:48:57 »
เรื่องเหมือนเดิม ตอบเลยว่าไม่มีทางเหมือนเดิม 100% เพราะเหล็กเสียรูปไปแล้ว
แต่อย่าเพิ่งตกใจ ถ้าซ่อมศูนย์ที่มีมาตรฐานดีๆ ซ่อมมาแล้วแทบไม่รู้สึก
ไม่เอาเครื่องไปวัด(มองด้วยตาไม่รู้หรอก) ขับเข้าโค้งแรงๆก็ ต่างนิดเดียว แบบตัองตั้งใจจับผิด ถึงจะรู้สึก (ชีวิตประจำวันเราไม่ได้ ขับรถอัดแบบนั้นตลอด)

ตามที่เคยซ่อมมานะครับ คือ

1. ลื้อส่วนที่เกี่ยวข้องออกหมด ทั้งนอกและใน
2. โครงสร้างรอง เลาะตะเข็บออกหมด (คานหน้า แก้มข้าง ประตู ฯลฯ)
3. โครงสร้างหลักของตัวรถ ขึ้นเครื่องดึงตัวถัง วัดระยะ รูน๊อต ตามสเป็คโรงงานของ โครงสร้างรุ่นนั้นๆ
4. สั่งอะไหล่มาข้อ 2 มา แล้วเชื่อม spot (รอนานตรงนี้แหละ ของฟอร์ด ไม่ยอมสั่งมาทีเดียว มาเป็นชิ้นๆ พื้นไม่มา แก้มมาประกอบไม่ได้ต้องรอแผ่นพื้น  ;))
5. ประกอบพวกของจุกจิกกลับ (แผงประตู พรม ฯลฯ)

ปล. ถ้าอู่ซ่อมสี ธรรมดา แบบเอาโซ่ดึงๆแล้วเคาะๆ กระทุ้ง อย่าไปซ่อม
อันนั้นแหละที่ซ่อมมาแล้ว มองด้วยตาก็รู้ว่ามันชนมาแรง เพราะระยะน๊อตเพี้ยนหมด

อุบัติเหตุเกิดไปแล้ว คงย้อนอะไรไม่ได้ครับ หวังว่าจะทำให้สบายใจขึ้น

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 16:55:41 »
เรื่องเหมือนเดิม ตอบเลยว่าไม่มีทางเหมือนเดิม 100% เพราะเหล็กเสียรูปไปแล้ว
แต่อย่าเพิ่งตกใจ ถ้าซ่อมศูนย์ที่มีมาตรฐานดีๆ ซ่อมมาแล้วแทบไม่รู้สึก
ไม่เอาเครื่องไปวัด(มองด้วยตาไม่รู้หรอก) ขับเข้าโค้งแรงๆก็ ต่างนิดเดียว แบบตัองตั้งใจจับผิด ถึงจะรู้สึก (ชีวิตประจำวันเราไม่ได้ ขับรถอัดแบบนั้นตลอด)

ตามที่เคยซ่อมมานะครับ คือ

1. ลื้อส่วนที่เกี่ยวข้องออกหมด ทั้งนอกและใน
2. โครงสร้างรอง เลาะตะเข็บออกหมด (คานหน้า แก้มข้าง ประตู ฯลฯ)
3. โครงสร้างหลักของตัวรถ ขึ้นเครื่องดึงตัวถัง วัดระยะ รูน๊อต ตามสเป็คโรงงานของ โครงสร้างรุ่นนั้นๆ
4. สั่งอะไหล่มาข้อ 2 มา แล้วเชื่อม spot (รอนานตรงนี้แหละ ของฟอร์ด ไม่ยอมสั่งมาทีเดียว มาเป็นชิ้นๆ พื้นไม่มา แก้มมาประกอบไม่ได้ต้องรอแผ่นพื้น  ;))
5. ประกอบพวกของจุกจิกกลับ (แผงประตู พรม ฯลฯ)

ปล. ถ้าอู่ซ่อมสี ธรรมดา แบบเอาโซ่ดึงๆแล้วเคาะๆ กระทุ้ง อย่าไปซ่อม
อันนั้นแหละที่ซ่อมมาแล้ว มองด้วยตาก็รู้ว่ามันชนมาแรง เพราะระยะน๊อตเพี้ยนหมด

อุบัติเหตุเกิดไปแล้ว คงย้อนอะไรไม่ได้ครับ หวังว่าจะทำให้สบายใจขึ้น

Accord ในคลิบ ดูแล้วชนไม่เยอะ แต่ทำจริงเยอะจนน่าตกใจ
ถ้าบ้านเราส่วนใหญ่เคาะๆ เอา ก็ประกอบกลับแล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 23:48:21 »
น่าจะซ่อมนานครับ รับรถอีกทีปีใหม่โน่นแหละ

เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 08:49:59 »
ถ้ามีป.1 ก็ต้องซ่อมก่อนหล่ะครับ จบไม่จบต้องลองขับดูครับ ผมเคยโดนชนเข้าที่ลำลูกกาแล้วไม่ค่อยเวิร์คนะครับ
ลองดูศูนย์อื่นนะครับ ลองดู กัลปพฤกษ์ กับพระราม4 นะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 09:15:23 »
น่าสงสารจริงๆ เจอคนขับรถจ๊าดง่าวแบบนี้ทำผมหน้ามืดมาหลายทีละ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 09:25:27 »
ยังไง ก็ไม่เหมือนเดิม  โชคดี เจอศูนย์ที่ซ่อมดีๆ อาจขับไม่รู้ แต่ ดูรู้แน่อนอน

ออฟไลน์ FoNgG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 10:16:35 »
ถ้ามีป.1 ก็ต้องซ่อมก่อนหล่ะครับ จบไม่จบต้องลองขับดูครับ ผมเคยโดนชนเข้าที่ลำลูกกาแล้วไม่ค่อยเวิร์คนะครับ
ลองดูศูนย์อื่นนะครับ ลองดู กัลปพฤกษ์ กับพระราม4 นะครับ

เข้าอู่ at หลังเซนทรัลบางนาครับ เพราะ ศูนย์พระราม 4 ไม่มีรับซ่อม ทำสีคับ ไม่งั้นผมเข้าที่นี้แน่ๆ เพราะ พระราม 4 งานจบแถม บริการดีสุดเท่าที่ไปมาละคับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 11:38:46 »

เข้าอู่ at หลังเซนทรัลบางนาครับ เพราะ ศูนย์พระราม 4 ไม่มีรับซ่อม ทำสีคับ ไม่งั้นผมเข้าที่นี้แน่ๆ เพราะ พระราม 4 งานจบแถม บริการดีสุดเท่าที่ไปมาละคับ
มีแล้วนะครับ แต่ศูนย์ซ่อมอยู่ที่พระราม3 ผมซ่อมคันแรกๆเลย

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 13:03:56 »
ไม่ทราบเหมือนกันแต่ส่วนตัว ตั้งใจเลยว่าถ้าจะชนแล้ว จะไม่หักหลบ ชนมันไปตรงๆเนี่ยแหละ เสียหายน้อยที่สุด ขอให้รถกลับมาหายดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 15:53:05 »
ดูจากรูปที่สี่ดูเหมือนกรอบประตูหน้าซ้ายมันเผยอออกมารึเปล่าครับ??  ถ้าใช่และไม่ใช่ว่าเปิดประตูแง้มๆไว้ ผมว่าก็น่าห่วงนะเพราะแสดงว่าโครงสร้างรถบิดเสียรูปไปมากเหมือนกัน
ประตูหน้าฝั่งซ้าย เปนแบบนี้เลยครับ นี้คือภาพตอนที่ยังไม่ได้เปิดประตูฝั่งนี้ ส่วนภาพที่คุณ Spec C Wannabe เป็นภาพที่ผมเปิดประตูฝั่งนั้นแล้วปิดแล้วมันได้แค่นั้นครับ :(( แบบนี้จะหนักมากไหมครับ กังวลมากๆ
ขอให้เป็นที่ตัวประตูละครับ ถ้าเป็นที่โครงสร้างรถก็ต้องทำใจครับอาจจะไม่เหมือนเดิม

ผมดูจากภาพสุดท้ายเห็นรถคุณ FongG จอดอยู่อีกแค่ 200 เมตรหน้าด่านเก็บเงิน แสดงว่าจุดที่เกิดอุบัติเหตุน่าจะไม่เกิน 400 เมตรก่อนถึงด่านรึเปล่าครับ ซึ่งผมว่าถ้าเป็นลักษณะนี้คุณ FongG อาจจะมาเร็วไปครับ ประจวบกับเจอ Altis ที่อาจจะกะจังหวะไม่ดีพอเปิดไฟแล้วออกมานิดนึงแล้วชะงักเพราะเห็นคุณมาเร็วเลยทำอะไรไม่ถูกครับ หรือเค้าก็คิดว่าคุณ FongG ต้องเบรคครับส่วนเค้าก็ค่อยๆ เปลี่ยนเลนช้าๆ เพื่อจะเข้าช่อง Easy Pass ครับ

สุดท้ายขอให้รถซ่อมกลับใช้งานได้ดีเหมือนเดิมนะครับ

เป็นกิโลครับ ตั้งแต่ กม.5 ยังไม่ถึง 6 แน่ๆครับ เพราะตอนที่เกิดเหตุประมาณตรงป้ายที่แจ้งว่าอีก 1 กม. เก็บค่าทางด่วน แล้วรถผมไถข้างมาไกลพอสมควรครับ

ออฟไลน์ kaho300691

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 19:44:27 »
ตอบในฐานะที่ผมมี ปสก. ตรง เคยโดนชนล้อแบะแบบนี้เลยนะครับ แต่ของผมเสียหายกว่าตรงที่เสา A บิดไปด้วย

เคสผมเป็น vios 2006

ดูจากประตูแล้ว ตัวถังมีบิดเล็กน้อย ช่างจะซ่อมโดยเอารถขึ้นแท่นดึงตัวถัง (jig) ใช้ไฟลนจุดที่เสียหายให้เหล็กอ่อนแล้วดึงให้กลับคืนรูปครับ รถจะถูกดึงอยู่บนจิ๊กประมาณ 1 เดือนเพื่อให้เหล็กกลับเข้ารูปเดิม ที่ใช้เวลานานเพราะเหล็กตัวถังเป็นเหล็กสปริงครับ มีคุณสมบัติแข็งเหนียว ถ้าบิดไปแล้วจะคืนรูปยาก จึงต้องใช้ไฟลนและดึงร่วมๆเดือน

แต่พอดึงออกมาแล้ว "เป๊ะ" ครับ ประตูปิดดังกรึ๊บๆ เหมือนเดิมเลย

จุดที่ใช้ไฟลนช่างก็จะชุบน้ำยากันสนิมพร้อมพ่นสีใหม่ ถือว่าเนียนมาก

พอซ่อมออกมาแล้วภายนอกผมให้ > 95% เลยครับ แต่ภายใน ช่วงล่าง ต้องเก็บรายละเอียดอีกพอสมควร เพราะอู่เคาะพ่นสีไม่ใช่อู่ซ่อมช่วงล่างครับ ช่างจะไม่เก่งตรงนี้

ของผมพอขับออกมาจากอู่วิ่งมีเสียงดังโคล้งเคล้งจากช่วงล่างเยอะมาก จับต้นชนปลายไม่ถูก (คือไม่รู้จะเริ่มซ่อมช่วงล่างตรงไหนดี) ผมเลยจัดการเบิกอะไหล่ช่วงล่างใหม่หมดจากศูนย์ทุกชิ้น (เช่น ปีกนก ลูกหมาก เบ้าโช้ค บุชยางต่างๆ 9ล9) แล้วให้อู่นอกทำให้

หายครับ ทุกอย่างจบ ขับวิ่งเนียนๆเหมือนเดิม

ก่อน

หลัง

ของผมชนเมื่อกิโลเมตรประมาณ 110,000 ปัจจุบัน 250,000 โลแล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2016, 19:50:24 โดย kaho300691 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 23:08:22 »
ตอบในฐานะที่ผมมี ปสก. ตรง เคยโดนชนล้อแบะแบบนี้เลยนะครับ แต่ของผมเสียหายกว่าตรงที่เสา A บิดไปด้วย

เคสผมเป็น vios 2006

ดูจากประตูแล้ว ตัวถังมีบิดเล็กน้อย ช่างจะซ่อมโดยเอารถขึ้นแท่นดึงตัวถัง (jig) ใช้ไฟลนจุดที่เสียหายให้เหล็กอ่อนแล้วดึงให้กลับคืนรูปครับ รถจะถูกดึงอยู่บนจิ๊กประมาณ 1 เดือนเพื่อให้เหล็กกลับเข้ารูปเดิม ที่ใช้เวลานานเพราะเหล็กตัวถังเป็นเหล็กสปริงครับ มีคุณสมบัติแข็งเหนียว ถ้าบิดไปแล้วจะคืนรูปยาก จึงต้องใช้ไฟลนและดึงร่วมๆเดือน

แต่พอดึงออกมาแล้ว "เป๊ะ" ครับ ประตูปิดดังกรึ๊บๆ เหมือนเดิมเลย

จุดที่ใช้ไฟลนช่างก็จะชุบน้ำยากันสนิมพร้อมพ่นสีใหม่ ถือว่าเนียนมาก

พอซ่อมออกมาแล้วภายนอกผมให้ > 95% เลยครับ แต่ภายใน ช่วงล่าง ต้องเก็บรายละเอียดอีกพอสมควร เพราะอู่เคาะพ่นสีไม่ใช่อู่ซ่อมช่วงล่างครับ ช่างจะไม่เก่งตรงนี้

ของผมพอขับออกมาจากอู่วิ่งมีเสียงดังโคล้งเคล้งจากช่วงล่างเยอะมาก จับต้นชนปลายไม่ถูก (คือไม่รู้จะเริ่มซ่อมช่วงล่างตรงไหนดี) ผมเลยจัดการเบิกอะไหล่ช่วงล่างใหม่หมดจากศูนย์ทุกชิ้น (เช่น ปีกนก ลูกหมาก เบ้าโช้ค บุชยางต่างๆ 9ล9) แล้วให้อู่นอกทำให้

หายครับ ทุกอย่างจบ ขับวิ่งเนียนๆเหมือนเดิม

ก่อน

หลัง

ของผมชนเมื่อกิโลเมตรประมาณ 110,000 ปัจจุบัน 250,000 โลแล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Atomica

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:14:31 »
ซ่อมได้ครับ สำหรับผมถือว่าไม่ค่อยหนัก altis 2014 ของคุณพ่อผมโดน sylphy ชนท้ายแล้วไม่โดนคานกันกระแทกหลังกันชนพอดี ชนไม่แรง(วิ่งประมาณ 50) แต่เสาcยุบไปนิดนึง ประตูปิดยากหน่อย ส่วน sylphy แค่กันชนแตก แต่หม้อน้ำไม่แตกนะครับ พอไปซ่อมมก็เหมือนเดิมนะครับ มีแค่เสียงกร็อปแกร็บมากขึ้นหน่อย เสาc สองข้างเอามือลูบดู คนไม่เท่ากัน แต่การขับขี่เหมือนเดิม ผมให้ประมาณ 95% ตอนนี้วิ่งทุกวันวันละ 200 km จาก 30000 ตอนนี้ 110000 แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2016, 09:16:46 โดย super gramp »
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 18:22:44 »
ซ่อมได้ครับ สำหรับผมถือว่าไม่ค่อยหนัก altis 2014 ของคุณพ่อผมโดน sylphy ชนท้ายแล้วไม่โดนคานกันกระแทกหลังกันชนพอดี ชนไม่แรง(วิ่งประมาณ 50) แต่เสาcยุบไปนิดนึง ประตูปิดยากหน่อย ส่วน sylphy แค่กันชนแตก แต่หม้อน้ำไม่แตกนะครับ พอไปซ่อมมก็เหมือนเดิมนะครับ มีแค่เสียงกร็อปแกร็บมากขึ้นหน่อย เสาc สองข้างเอามือลูบดู คนไม่เท่ากัน แต่การขับขี่เหมือนเดิม ผมให้ประมาณ 95% ตอนนี้วิ่งทุกวันวันละ 200 km จาก 30000 ตอนนี้ 110000 แล้วครับ

ขอบคุณมากๆครับ