ผู้เขียน หัวข้อ: Civic dimension มือสองยังน่าใช้อยู่หรือเปล่า  (อ่าน 6896 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Civic dimension มือสองยังน่าใช้อยู่หรือเปล่า
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 19:57:41 »
  พี่สาวตัวคนเดียวครับ(ลูกโตหมดล่ะ) ต้องการหารถมือสองสักคัน  ก็เลยมาปรึกษา  ต้องการรถเพื่อขับใกล้ๆออกต่างอำเภอบ้าง  หรือแค่จังหวัดใกล้เคียง  ขับไม่เร็ว
และคงขับคนเดียว  งบไม่เกิน 2 แสน
   ซึ่งผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถมือสองมากนัก  เลยแนะนำเป็น toyota vios รุ่นแรกที่ได้ยินมาบ้างว่าไม่จุกจิก
แรกๆเขาก็สนนะ  แต่พอไปเจอ civic รุ่นนี้  แกชอบมาก
เลย  จะเอาให้ได้  แกบอกสวยชอบมานานแล้ว
  จึงรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆใน Headlightmag ครับว่า
รุ่นนี้ต้องดูอะไรเป็นพิเศษ  อะไหล่หายากไหม
ปัญหาเฉพาะรุ่นมีอะไรบ้างครับ
  (ไม่ติดแก๊สนะครับ  กลัวเขาดูแลลำบาก)

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Re: Civic dimension มือสองยังน่าใช้อยู่หรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 20:08:50 »
ที่บ้านใช้อยู่คับ หารถที่ไม่ติดเเก๊สเเล้วไม่โทรมก็โอเคคับรุ่นนี้ ก่อนซื้อลองขับด้วยว่าเกียร์ยังเปลี่ยนนุ่มนวลมั้ยกระตุกหรือป่าว ซื้อมาก๋เตรียมเงินไว้สักสองถึงสามหมื่น เปลี่ยนของเหลวเก็บช่วงล่างสายพานต่างไรพวกนี้ก็จบคับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: Civic dimension มือสองยังน่าใช้อยู่หรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 00:26:09 »
รุ่นนี้แนะนำเป็นโฉมหลังปี03เป็นต้นมานะครับ ยิ่งเป็นตัวตาเหยี่ยวยิ่งดีครับ จะแก้ปัญหาเรื่องเกียร์แล้ว แนะนำให้หาเป็นตัวVTiเครื่องVtecนะครับ ตัวExiหาอะไหล่ได้ยากกว่านิดหน่อย แรงน้อยกว่า แต่กินน้ำมันมากกว่า ให้ดีเลย หาตัว2.0 i-Vtecครับ แรง จุกจิกน้อยที่สุด หาอะไหล่โคตรง่าย แถมไม่ต้องกลัวปัญหาเรื่องเกียร์และเรื่องปั๊มพาวเวอร์ด้วยเพราะเป็นพวงมาลัยไฟฟ้ามาแล้ว

ปัญหาเฉพาะรุ่นก็ ตอนไปดูรถ แนะนำให้ทดลองขับดู ลองสังเกตเกียร์ดูครับ ถ้ามีอาการกระตุกชัดก็ควรเลี่ยง เสียหลักหมื่นแน่นอน
ลองฟังเสี่ยงคอมแอร์ว่ามีเสียงดังแปลกๆมั้ย ตอนจอดนิ่งอยู่กับที่แอร์ยังเย็นปกติมั้ย ถ้าไม่เย็นก็น่าจะต้องเปลี่ยนคลัชท์คอมแอร์อีกประมาณเกือบๆ5พัน
แล้วก็สังเกตตัวปั้มพาวเวอร์ว่ามีรั่วมีซึมมั้ย ลองหักพวงมาลัยดูว่ามีเสียงก๊อกๆๆแปลกๆมั้ย ถ้ามีเตรียมเงินแปลงเป็นแร็คไฟฟ้าประมาณ8พันถึง1หมื่น แต่แปลงแล้วจบเลย ใช้อีกยาวๆ นอกนั้นไม่มีอะไรจุกจิกครับ

อะไหล่ต่างๆโดยรวมหาง่ายไปจนถึงง่ายมากๆครับ อู่ซ่อมฮอนด้าซ่อมสบายมากๆไม่ต้องห่วงเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 07:49:36 »
เห็นว่าคล้าย ๆ กันครับ เผื่อได้คำตอบมากขึ้น  ;)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50818.msg873667#msg873667

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:33:36 »
สำหรับผมถ้าชอบก็เล่นได้ครับ รถมีเสน่ห์ดี
ผมเคยเจอคนรู้จักขายตัว Modulo แท้จากดรงงานตัวสุดท้าย รถ1ปี เลขกิโล 1หมื่นราคา 8 แสนถ้วน
แต่ตอนนั้นเงินเดือนน้อยเลยคว้าไว้ไม่ได้

ส่วนตัวผมว่าหาตัวท้ายๆปีน้อยๆน่าจะดีกว่าครับ
ปัญหาน่าจะแก้ได้หมดแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 09:38:45 »
ใช้อยู่เลยครับแต่เป็นปี 02 ถ้าให้ดีเอาตัวตาเหยี่ยว 04-05 ก็ดีนะครับเค้าแก้ปัญหาหลายๆอย่างแล้ว ถ้าปี 02 อย่างผมก็ต้องขยับเปลี่ยนกรองเกียร์กับน้ำมันเกียร์บ่อยๆก็ไม่มีปัญหาอะไรนะกรองเกียร์มันเล็กเลยตันง่าย ปัญหาจุกจิกอะไรก็ไม่ค่อยมีซ่อมบำรุงตามปกติ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:19:03 »
ใช้ดีนะครับ แต่เอาตัว MC ดีกว่าครับ ตาเหยี่ยว สวยเลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 11:24:47 »
บ้านผมเคยใช้ 2 คัน
โฉมแรก Exclusive หน้าตัวแรก ไฟท้ายธรรมดา พวงมาลัยสีเบจ VTi
โฉมท้าย 1.7VTEC ไฟหน้าเหยี่ยว ไฟท้ายโดนัท เครื่องเสียงเป็น MP3 แล้ว หน้าปัดเรืองแสง

มันจะมีรุ่นกลาง คือโฉม Excite ไฟหน้าเหมือนโฉมแรก กันชนหน้าใหม่ ไฟท้ายโดนัท เครื่องเสียงจอดำตัวเลขขาว
Excite ขายอยู่ช่วงสั้นๆในปี 2003

รถเครื่อง 1.7 ล็อตแรกมีปัญหาเรื่องเซ็นเซอร์แครงค์ ตอนหลังก็เปลี่ยน รถหลังปี 2002 ไปไม่ค่อยเจอปัญหาแล้ว
เรื่องเกียร์ ถ้าตีนหนักพังเร็ว แต่ตีนเบา ขยันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใช้ได้นาน ผมเคยเจอรถ EXi ปี 2002 ที่วิ่งมา 300,000 โล
โดยใช้เกียร์เดิมไม่เคยโอเวอร์ฮอล แค่เจ้าของขับไม่ตีนหนัก และขยันถ่ายน้ำมันเกียร์ มันใช้ได้ยาว

ช่วงล่าง เป็นจุดอ่อนของรถรุ่นนี้ เพราะช่วงล่างเดิม หน้าโอเคแต่ท้ายดีดเด้ง รุ่นตาเหยี่ยวปรับโช้คนุ่มขึ้นแต่กลายเป็นวิ่ง
เร็วๆแล้วไม่ค่อยมั่นใจเท่ารถรุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ ครั้นเอาไปทำรถซิ่งช่วงล่างหน้าก็ปรับอะไรไม่ค่อยได้ จุดหมุนแร็คอยู่
ใกล้เบ้าโช้ค สะท้านง่าย จับม้าลงพื้นไม่ค่อยได้ รู้สึกไม่มั่นใจเท่ารถรุ่นเก่าๆที่เป็นปีกนกคู่

ภายใน ขับง่าย ใช้ง่ายเข้าใจง่าย หน้าปัดอ่านค่าได้ง่ายชัดเจน มีมาตรวัดที่จำเป็นครบ

สำหรับการให้ผู้หญิงขับใช้งาน รุ่น 1.7 พวงมาลัยจะค่อนข้างหนักถ้าเทียบกับรถพวงมาลัยไฟฟ้าสมัยนี้ ให้ไปลองหมุนๆดูก่อน
ช่วงล่างหลังจะเด้ง ถ้าที่บ้านมีคนแก่ควรให้นั่งเบาะหน้าจะไม่อ้วก ส่วนเรื่องพวงมาลัยถ้าอยากทำให้เบาสามารถแปลงเป็น
เพาเวอร์ไฟฟ้าของสเป็คญี่ปุ่นได้ แต่ขับทางไกลจะต้องคัดซ้ายคัดขวาอยู่ตลอด คล้าย Vios ตัวใหม่

รุ่น 2.0 ขับสนุกขึ้น แรงขึ้น มีติจุดเดียวคือพวงมาลัยไฟฟ้าของมัน เวลาวิ่งไกลๆเร็วๆรู้สึกเหมือนต้องคอยป้อนพวงมาลัยซ้ายทีขวาทีตลอด
มันไม่ดีเท่าพวงมาลัยไฟฟ้าของ Civic FD 2.0

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 17:56:07 »
ราคากำลังดีเลยนะครับ  :-*