ผู้เขียน หัวข้อ: ..ทางลาวสั่งรถจากอเมริกาขึ้นท่าเรือบ้านเราเสียภาษีแบบไหนครับ?  (อ่าน 4998 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
อย่างเพิ่งเห็นข่าวมีคนทางประเทศลาวสั่งซื้อรถ super full size truck อย่าง Ford F650 นี่มาขึ้นท่าเรือบ้านเรา แล้วจะผ่านศุลกากร เสียภาษีแบบไหนครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
แค่ Transit ไม่ต้องเสียภาษีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

แค่ Transit ไม่ต้องเสียภาษีครับ

ตามนี้ครับ  แต่คงมีค่าธรรมเนียมบ้างในด้านงานเอกสารและปล่อยของครับ

ออฟไลน์ SM.

เคยเห็นแต่ 450 คันนี่ล่อไป 650 เลยหรอ  :-X :-X :-X :-X ใหญ่โตมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Tedjung84

โหดแท้ๆคันนี้
ถ้าวิ่งบนถนนคงแน่นเต็มเลนสุดๆ

MacH1

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ delete

ตามนี้ครับ  แต่คงมีค่าธรรมเนียมบ้างในด้านงานเอกสารและปล่อยของครับ

เสริมว่า ลาวใช้สิทธิตามสนธิสัญญาlandlock ครับ
ต้องผ่านแดนภายในเวลาที่กำหนดด้วยนะ ถ้าจำไม่ผิดสามสิบวัน

ออฟไลน์ ps000000

ประเทศไม่ติดทะเล

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
นอกเรื่องนิดผมว่าเครื่องใหญ่ไม่จำเป็นต้องกินน้ำมันเยอะาเสมอไปนะ อย่างรถหกล้อขนดินที่บ้าน(6HH1)วิ่งวันละเกือบสามร้อยโลขึ้นบ่อลุยหล่มเติมน้ำมันแค่วันละพัน พอกันกับนาวาร่า D40 ของผมเลย

ออฟไลน์ H3T

เสริมว่า ลาวใช้สิทธิตามสนธิสัญญาlandlock ครับ
ต้องผ่านแดนภายในเวลาที่กำหนดด้วยนะ ถ้าจำไม่ผิดสามสิบวัน

ถ้าเกิดต้องรอจริงๆ จะใช้วิธีฝากจอดในเขตฟรีโซน อยู่ ได้ 1 ปีครับ
 การส่งไปลาวแบบ transit มีหลายแบบ
 - ใส่ตู้มาก็จะขนไปทั้งตู้ ฝ่ายประเทศผ่านทางแบบไทย เจ้าหน้าที่ไม่มีสิทธิก้าวก่ายใดๆ
 - ขนาดใหญ่ ใส่ตู้ไม่ได้ ก็จะวิ่งไป หรือ ใส่เทรลเลอร์วิ่งไปส่ง ที่ด่านชายแดน ซึ่งน้ำหนักรถต้องไม่เกินกฎหมายทางหลวงกำหนดไว้ ( กรณีรถจักรกลหนัก วิ่งไม่ได้ )
 - รีบจัด หรือรถราคาแพง ก็ใส่เครื่องมาลงที่สุวรรณภูมิ แล้วขึ้นสไลด์ขนไป

ออฟไลน์ tubtup

ความกว้างเต็มขอบรถพ่วง น่าจะประมาณ 2.3 เมตรนิดๆ จะกว้างไปไหน

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
เห็นขนาดแล้วมันจะวิ่งได้ไหมเนี่ยประเทศไทย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จะปีนขึ้นยังไงเนี่ย แล้วที่เปิดประตูไม่ทำล่างๆหน่อยละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

วิ่งได้ครับ แต่ยากหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย