ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง petronas ตัวใหม่ (syntium cooltech) ดีจริงไหมครับ  (อ่าน 18224 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
นมค. ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ ดีจริง ระบายความร้อนดีจริง ตามโฆษณารึเปล่าครับ
.
.
ส่วนตัวยังไม่มั่นใจยี่ห้อนี้ แต่อ่านโบร์ชัวแล้วน่าสนใจมากๆ เลยอยากลองดูสักครั้ง แต่ไม่อยากเสียเที่ยวแบบ 5,000 โลแล้วเครื่องดัง อืด เหมือนบางยี่ห้อน่ะครับ 555  :-X

ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่อง petronas ตัวใหม่ (syntium cooltech) ดีจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 21:44:44 »
น้ำมันเครื่อง Petronas อยู่ในเกณฑ์ดีและเชื่อถือได้แน่นอนครับ

Petronas เป็ฯบริษัทขนาดใหญ่  ใหญ่กว่า PTT หลายเท่า  นอกจากนั้น Petronas ยังส่งออกจากมาเลเซียไปขายต่างประเทศ  ต่างกับ PTT ที่ผลิตในไทยและใช้ในไทย  และอาจจะมีส่งออกไปใช้ตามลาว, พม่า, เขมร บ้าง

Petronas สำหรับผม  ถ้าราคาถูกกว่า Shell, Mobil  ผมใช้ Petronas แน่ๆ แบบไม่กังวล 

แต่สำหรับ PTT ผมไม่มองเลยครับกับรถส่วนตัว  นอกจากจะเป็นรถบริษัท ผมจะไป PTT ทันทีเลยเพราะมันถูก มีของแถมบ้าง  แต่จริงๆ คงมองบางจากก่อนปตต

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันเครื่อง petronas ตัวใหม่ (syntium cooltech) ดีจริงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 22:07:37 »
น้ำมันเครื่อง Petronas อยู่ในเกณฑ์ดีและเชื่อถือได้แน่นอนครับ

Petronas เป็ฯบริษัทขนาดใหญ่  ใหญ่กว่า PTT หลายเท่า  นอกจากนั้น Petronas ยังส่งออกจากมาเลเซียไปขายต่างประเทศ  ต่างกับ PTT ที่ผลิตในไทยและใช้ในไทย  และอาจจะมีส่งออกไปใช้ตามลาว, พม่า, เขมร บ้าง

Petronas สำหรับผม  ถ้าราคาถูกกว่า Shell, Mobil  ผมใช้ Petronas แน่ๆ แบบไม่กังวล 

แต่สำหรับ PTT ผมไม่มองเลยครับกับรถส่วนตัว  นอกจากจะเป็นรถบริษัท ผมจะไป PTT ทันทีเลยเพราะมันถูก มีของแถมบ้าง  แต่จริงๆ คงมองบางจากก่อนปตต

หมายถึง บางจากดีกว่าปตท รึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ แสดงว่าตอนนี้บางจากไม่ได้เอาน้ำมันเครื่องจากไทยลู้บเบสแล้ว?
หรือผมเข้าใจผิด รบกวนชี้แนะด้วย

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 09:22:50 »
ผมว่า R&D เค้าไม่ธรรมดานะครับ เอาแค่ส่วนที่พัฒนาสำหรับ F1 ก็พอแล้วครับ ผลงานในสนามที่ผ่านมา 2 ปีหลัง จนถึงปัจจุบัน ส่วนตัวผมว่าไม่หนี mobil หรือ shell แล้วครับ

ออฟไลน์ kaho300691

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 09:31:33 »
ขอบคุณมากครับ ต้องลองจัดสักหน่อยแล้ว

:) :) :)

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 09:40:52 »
ไม่เคยใช้ตัวที่ จขกท ถามถึงนะคับ แต่เคยใช้petronas กับรถอีกคันของคุณพ่อซึ่งก็ใช้อย่หลายปี น่าจะใช้ไปเป็น10แกลลอนกับระยะทางหลายหมื่นกิโลนะ ไม่มีความรู้สึกว่าเสียงเครื่องดัง เร่งไม่ขึ้น รวมๆก็ประทับใจครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 17:11:00 »
หมายถึง บางจากดีกว่าปตท รึเปล่าครับ?

ถ้าใช่ แสดงว่าตอนนี้บางจากไม่ได้เอาน้ำมันเครื่องจากไทยลู้บเบสแล้ว?
หรือผมเข้าใจผิด รบกวนชี้แนะด้วย

คนที่โรงงานบอกว่ายังส่งให้บางจากอยู่ครับ (เดียวกลับบ้านไปถามให้อีกรอบครับถ้าไม่ลืม)

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 20:53:25 »
บ ของมาเลหนิครับ ส่วนดีไม่ดีนี่ไม่รู้แฮะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 21:17:25 »

คนที่โรงงานบอกว่ายังส่งให้บางจากอยู่ครับ (เดียวกลับบ้านไปถามให้อีกรอบครับถ้าไม่ลืม)

ขอบคุณครับ
ผมได้รับคำตอบแล้วครับแต่จะรอคำตอบจากคุณseamonkeyด้วยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 08:14:58 »
ปั๊มเค้าเจ๊งไปแล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ น่าลองเหมือนกัน
น่าจะเหมาะกับอากาศบ้านเรา