ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 18 มิถุนายน 2016 //  (อ่าน 4292 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สลับมาเป็นพี่ PAN จัดรายการคู่กับพี่เมธี แทนบ้างในสัปดาห์นี้
อัพเดตข่าวสารวงการรถยนต์ทั้งในประเทศ และต่างประเทศกันเช่นเคย
ใครมีคำถามด้านโมดิฟาย หรือ เชิงเทคนิคทางด้านการแต่งรถ ก็ปรึกษา
หรือส่งคำถามกันเข้ามาได้ครับ

DR!VE and Talk ในสัปดาห์นี้ มี 2 คัน ต่างสไตล์ ต่างขนาดอย่างแท้จริง
Hyundai H-1 / Grand Starex Minorchange และ Honda Brio
Minorchange

พร้อมเพิ่มช่องทางใหม่ในการรับชม บน Fanpage Facebook L!VE
https://www.facebook.com/headlightmag/

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้
(ไม่รับคำถามทาง comment L!VE นะครับ)

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าผมเอา Subaru XV ไปเปลี่ยนขนาดยางจาก 225/55 r17 เป็น 205/50 r17 ซึ่งเป็นสเป็คของ Impreza จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
อยากประหยัดน้ำมัน+นุ่มควรใช้ล้อและยางขนาดเท่าไหร่ครับปกติขับไม่เกิน120มีเร่งแซงบ้างแต่ไม่เกิน140

ออฟไลน์ Alcatraz

เกียร์ cvt ของ altis esport กับ civic rs ใครทำงานได้ดีกว่ากันและใครรับแรงบิดได้มากกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2016, 15:38:29 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ใช้นิวแลนเซอร์ 1.6  ถ้าอยากให้รถสูงขึ้นอีกสัก 1 นิ้ว ทำยังไงได้บ้าง
ตอนนี้ใส่ยางใหญ่กว่าสเปคแล้ว รถสูงขึ้นมาอีกนิด แต่อยากให้สูงกว่านี้อีก
ประมาณรถแข่งแรลลี่สมัยก่อน
(ไม่เกี่ยวกับอาการท้ายห้อยเพราะแก๊สนะครับ แค่อยากแต่งแนวรถเก๋งใต้ท้องสูง ใส่ยางกันโคลนแผ่นใหญ่)

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
s class w222 c class w205 bmw 5 series f10 ตอนนี้น่ายังเล่นอยู่ไหมครับ หรือรอ 5 series g30 s class w222 mc c class w205 mc ไปเลยครับ

ออฟไลน์ เค้าอยากรู้

• Newbie
  • *
รู้สึกว่า Accord G9 ช่วงล่างแย่ลงจาก G8
แต่เห็น review Civic ตัวใหม่ ทุกที่บอกเป็นเสียงเดียวกันว่าช่วงล่างดีขึ้นกว่าเดิมพอสมควร
ถ้าให้เทียบช่วงล่าง 2 ตัวนี้ อยากถามว่าตัวไหนน่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
เห็นเพื่อนล้างรถยนต์ด้วย น้ำยาล้างจานพวก ซันไล เลยอยากสอบถามพี่แพนครับ ว่าใช้แทนพวกแชมพูล้างรถได้ด้วยรึครับ เพื่อนผมเขายืนยันว่าไปอ่านบทความแล้วเจอมาว่าใช้แทนกันได้

ออฟไลน์ u4604307

• Newbie
  • *
ผมเก็บน้ำมันดีเซลไว้ในกระติกน้ำมันขนาด 5 ลิตร นาน  3 เดือน คุณภาพน้ำมันจะเสี่อมลงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Pongpat

• Newbie
  • *
ซื้อรถตัว MC ดีหรือไม่ หรือซื้อรถก่อนตัว MC เผื่อเอาส่วนลด ดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Byrdd

• Newbie
  • *
รถมาสด้า CX-5 2.0 S กับ 2.2 XD ราคาต่างกัน 2 แสน สิ่งที่ได้มาในตัวดีเซลคือ เครื่องยนต์ดีเซล กับล้อ 19 นิ้ว อยากทราบว่า ระยะยาว เครื่องดีเซลของมาสด้าตัวนี้ ความทนทาน ความยากง่ายในการซ่อมแซม ค่าใช้จ่ายในการดูแลเครื่องยนต์มากหรือน้อยกว่าตัวเบนซิน

ออฟไลน์ SM.

MU-X MC จะมาเมื่อไหร่ครับ ปลายปีนี้ ต้นปีหน้า มีโอกาสมั๊ยครับ

ออฟไลน์ DarkDeSeRT

• Newbie
  • *
สนใจ 320D E90 กับ 520D E60 อยากถามว่าการขับขี่ต่างกันไหมครับ แล้วสองรุ่นนี้มีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษรึเปล่าครับ ค่าซ่อมถ้าโหดที่สุดตกประมาณเท่าไหร่ครับ
ปล.ขออภัยที่ให้เทียบรถคนละ Segment ครับ
Suzuki Ertiga 1.4 GL - Blue
Chevrolet Sonic 1.6 LTZ - Blue

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
สอบถามความคิดเห็นของ พี่แพนว่า
ในกรณีคลิป  รถทัวรแซงเข้าเลนของฟอรจูนเนอร แล้วไม่ยอมให้ทาง แต่กลับเร่งแซงเพื่อ
กั๊กทางไว้ พอเจอรถข้างหน้าแล้วหักหลบในลักษณะแบบนั้น จะมีแก้ไม่ให้รถเสียหลักพลิกคว่ำมั้ยครัช แล้วในทางกลับกัน ถ้าเป็นรถ suv ระดับ audi Q7  caryense หรือ bmw x5 หักแบบนั้น  รถคงจะไม่เสียหลักแบบ fortuner หรือเปล่าครัช

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
Chevrolet Colorado MC จะถูกนำมาทดสอบทำรีวิวไหมครับ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
1. ผมคิดไม่ตก ระหว่าง toyota camry 2.0g 2015 กับ honda accord 2.0 el 2016 (ไฟหน้าเกล็ดปลา) เรื่องออฟชั่นไปไหน ดี  ช่วงล่าง ทั้ง 2 คัน ปัญหาต่างๆ ที่จะตามมาทั้ง 2 คัน ต้องระวังเรื่องอะไร ช่วยแนะนำหน่อย 
2. แล้วผมไปอ่านข่าวมาจาก เวปนึง บอกว่า camry จะมีการปรับอีกเล็กน้อยหรอครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

CX-3 เบนซิลกับดีเซล ระหว่างอัตราเร่งกับความประหยัด คุ้มไหมครับที่จะเพิ่มเงิน ใช้ 5 ปีขึ้นไป
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
Lancer Ex 1.8 ติด LPG ไมล์ 120000 ครับ สอบถามใช้ น้ำมันเครื่องระหว่าง Fully เปลี่ยนทุก 10000 กม. กับ ใช้ Semi เปลี่ยนทุก 5000 กม. แบบไหนดีกว่ากันครับ...

ออฟไลน์ มันต้อง RedLine

• Newbie
  • *
อยากสอบนิดนึง
1. Accord 2013 วิ่งมา70,000 โล แล้วอยากเปลี่ยนยางใช้ตัวไหนดีคับ อยากได้แบบเงียบ เกาะถนน ช่วยแนะนำหน่อย
2. vios 2011 ไมล์เพี้ยนมากไม่คับ เพราะเทียบจาก GPS เพี้ยนเป็น10 แต่รถผมใส่ท่อมานะคับ
-------------------------------------------------------------------------------------------------------
 ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
isuzu vega หรือ camero เมื่อก่อน  ถือว่ามีขนาดเท่า crossover มั้ยครับ

ออฟไลน์ akewizard

เลย 5 โมงแล้ว ไม่รู้จะทันเปล่าะนะครับ

ที่บ้านมี Prius คนนึงแต่ใต้ท้องเตี้ยมาก อยากจะยกให้สูงขึ้นสัก 1" จะให้ช่วยแนะนำชุดสปริง+โช๊คสักชุดครับ  เอา Feeling การขับขี่คล้ายของเดิม

ขอบคุณครับ