ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกรถสักคันแพ้เพศหญิงเสมอ  (อ่าน 6164 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
Re: การเลือกรถสักคันแพ้เพศหญิงเสมอ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 22:34:36 »
ว่าจะไม่ตอบละ ชวนคนก่อกบฏเมียไม่สำเร็จ 😂
เทคนิคคือ ซื้อของที่เธออยากได้มากๆให้เธอสักชิ้น
แล้วอ้อนวอนในสิ่งที่เราอยากได้ มันต้องมีเทคนิค คำพูด น้ำเสียง สายตา
รถคันนี้ ผมชอบจริงๆ ผมยากได้  สาธยายข้อดีของรุ่นที่เราอยากได้ไป
ผู้หญิงเค้ารู้เรื่องรถนะ  แค่เค้าอยากรู้จริงๆส่วนนึง ว่าตกลงเธอชอบคันนี้จริงๆใช่ไหม
ถึงกล้าขัดใจเค้า อ้อนหน่อย ๆ เดี๋ยวก็ได้ อย่าลืมนะ ของชักจูงใจเธอ สู้ๆ
ผมหน่วย ปฏิวัติเมีย ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
Re: การเลือกรถสักคันแพ้เพศหญิงเสมอ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 23:28:40 »
ว่าจะไม่ตอบละ ชวนคนก่อกบฏเมียไม่สำเร็จ 😂
เทคนิคคือ ซื้อของที่เธออยากได้มากๆให้เธอสักชิ้น
แล้วอ้อนวอนในสิ่งที่เราอยากได้ มันต้องมีเทคนิค คำพูด น้ำเสียง สายตา
รถคันนี้ ผมชอบจริงๆ ผมยากได้  สาธยายข้อดีของรุ่นที่เราอยากได้ไป
ผู้หญิงเค้ารู้เรื่องรถนะ  แค่เค้าอยากรู้จริงๆส่วนนึง ว่าตกลงเธอชอบคันนี้จริงๆใช่ไหม
ถึงกล้าขัดใจเค้า อ้อนหน่อย ๆ เดี๋ยวก็ได้ อย่าลืมนะ ของชักจูงใจเธอ สู้ๆ

เห็นบ่นๆว่า เสื้อไม่ค่อยมี กระเป๋ามันดูเก่าๆลง

ในใจก็ไม่รู้จะเอาแบรนด์อะไร 5555555

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 00:18:49 »
ถ้าเป็นพ่อแม่ ก็คงไม่อยากขัดซักเท่าไหร่ครับ โชคดีที่แม่ตามใจผมซะมากกว่าในเรื่องของการตัดสินใจต่างๆเลยไม่เป็นปัญหา

ส่วนกับแฟน เงินใครเงินมัน ต่างคนต่างหา ต่างคนต่างใช้ ต่างคนต่างจ่าย ไม่เคยเอามากองรวมกัน ไม่ก้าวก่ายกัน ฉะนั้นเค้าจะซื้ออะไรก็เรื่องของเค้า ผมจะซื้ออะไรก็เรื่องของผม เลยไม่ค่อยมีปัญหากันซักเท่าไหร่ครับ

แต่ถ้าผมเจอแฟนเหมือนกับที่คนส่วนใหญ่ในนี้เจอนี่ คงอยู่กันไม่ยืดแน่ๆ5555 ;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 02:19:27 »
ซื้อมันสองคันเลยมั้ยครับ เวลาคุณแม่กับคุณแฟนนั่งก็ขับ X-Trail พอไปคนเดียวหรือไปกับคุณพ่อก็ CX-5 ....  ว่าแต่คันนี้มีโจทย์ในการใช้งานแบบไหนล่ะครับ ถ้ามีรถนั่งสบายให้คุณแม่กับคุณแฟนอยู่แล้วก็มีเหตุผลที่จะไปออก CX-5 นี่

อีกคันเป็นคันที่ขับคนเดียวครับ ส่วนคันนี้เหมือนจะไว้ไปเที่ยวด้วยกันครับ

ถ้าเป็นคันที่ใช้สำหรับไปทั้งครอบครัวเสมอๆ ส่วนตัวแล้วผมจะตามใจคนนั่งครับเพราะถ้านั่งไม่สบายคนขับเองก็ไม่มีความสุขที่ต้องโดนบ่นตลอดทางหรอกครับยิ่งเป็นครอบครัวเดียวกันผมยิ่งอยากให้นั่งสบายๆผ่อนคลายในการเดินทางมากกว่า ในทางกลับกันถ้าคนนั่งมีความสุขคนขับก็สบายใจ ส่วนรถที่ใช้ขับไปไหนมาไหนคนเดียวค่อยตามใจตัวเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2016, 02:21:10 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 04:59:50 »
ผมซื้อรถ 4 คัน ผมได้เลือกเองคันเดียว คิดดูละกัน
ทำไงได้ ตังอยู่ในบัญชีมัน  :'(
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 05:46:22 »
เคยช่วยเพื่อนเลือกรถกลุ่มนี้และกลุ่มใกล้เคียง สุดท้ายไปจบที่ Honda HRV ตัว Top ครับ 1,099,000 บาท ตอนนั้นกำหนดงบไม่เกิน 1.7 ล้าน
Honda CRV โดยรวมลงตัวแทบทุกด้าน แต่เพื่อนทดลองขับแล้วไม่ชอบ ทดลองขับแล้วชอบ HRV มากกว่า
Honda HRV ช่วงล่างนุ่มเกินไป ขับเกิน120นี่ออกย้วยเป็นเรือ แต่แก้ไขได้เปลี่ยนโช้คชุดเดียวจบ
Nissan Xtrail 2.0 hybrid อัตราเร่งดีที่สุดในกลุ่ม เกือบได้ซื้อแล้วล่ะ แต่ตกม้าตายที่ เบาะหลังจะชันไปไหน แทบจะตั้ง 90 องศาอยู่แล้ว นั่งไม่สบายเลย ปรับเอนไม่ได้เพราะติดแบต hybrid
Nissan Xtrail 2.0 อัตราเร่งอืด ซดน้ำมันหนักมาก / 2.5 อัตราเร่งดี เบาะแถว2ปรับเอนหลังได้ นั่งได้สบายสุดในทุกตัวเลือก มีร้านรับทำเบาะหลังให้ปรับเอนได้มากกว่าเดิมอีกด้วย http://www.xtrailthailandclub.com/index.php/topic,1211.0.html 
Mazda CX5 ภายในห้องโดยสารแคบ รู้สึกอึดอัด ศูนย์บริการน้อย ราคาขายต่อไม่ดี
Subaru XV ศูนย์บริการมีน้อย อัตราเร่งอืด ราคาอะไหล่แพง ราคาขายต่อไม่ดี
Toyota Fortuner พื้นฐานช่วงล่างกะบะ เคสรถ accident หลายเคส ลองตามข่าวดูนะครับ เลยไม่อยากเสี่ยง

ตัดช้อยจนเหลือ 2 ตัวเลือก สุดท้ายเลือก HRV
Nissan Xtrail 2.5 ที่ไม่เลือกเพราะในเมืองซดน้ำมันหนักมาก 7-9 โลลิตร
Honda HRV

หัวข้อที่คุณเน้น
-ประหยัดน้ำมัน  Honda HRV 15.76 กิโลเมตรต่อลิตร / ถ้าเน้นประหยัดสุดก็ต้อง Xtrail hybrid แต่ตกม้าตายที่เบาะแถว2 ครับ
-นั่ง5คน  HRV ผู้โดยสารไซส์ปกติ นั่งได้สบายๆ / แต่หัวข้อนี้ Xtrail 2.5 นั่งสบายกว่าครับ เบาะแถว2ปรับเอนได้ด้วย 
-การขับขี่ Honda HRV ดีครบเกือบทุกด้าน ยกเว้นที่ความเร็วเกิน 120ขึ้นไป ช่วงล่างค่อนข้างนุ่มเกิน แต่เรื่องนี้แก้ได้ เปลี่ยนโช้คสตรัทปรับเกลียว H-Drive ราคาประมาณ 3 หมื่นกว่า จบครับ ปรับสูงต่ำแข็งอ่อนได้ตามใจชอบเลย / มี option ตัวปรับโช้คไฟฟ้าจากในตัวรถด้วย ไม่ต้องไปขันหัวโช้คให้เหนื่อย / หัวข้อนี้ถ้าเอาเดิมๆไม่ปรับแต่ง Xtrail 2.5 win ครับ
-เกียร์AT เพราะ cvt ที่บ้านมีอีกคันอยากได้แบบปรู๊ดปร๊าด / ลองใช้ CVT ของ HRV ไม่ผิดหวังแน่ครับ อัตราเร่งไหลลื่นต่อเนื่องดีครับ
-ความปลอดภัย+นั่งสบายหน่อย HRV อาจไม่ได้นั่งสบายที่สุด แต่โดยรวมลงตัวสุดครับ / ถ้านั่งสบายสุด Xtrail 2.5 win ครับ

ลองอ่าน review Honda HRV ของคุณ jimmy ดูนะครับ
http://www.headlightmag.com/fullreview-honda-hrv-18el-2015/
Honda HRV อัตราเร่ง 0-100 10.62 วินาที แรงเกือบเท่า Honda Accord 2.4 G9 ตัวล่าสุด 0-100 10.24 วินาที

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 07:09:39 »

เห็นบ่นๆว่า เสื้อไม่ค่อยมี กระเป๋ามันดูเก่าๆลง

ในใจก็ไม่รู้จะเอาแบรนด์อะไร 5555555

ครับ เสื้อผ้าเค้าจะไม่ค่อยมีใส่ด้วยใช่มั๊ยครับ (แล้วที่แน่นตู้ไปหมด เรียกว่าอะไร??? :-X :-X :-X)
กระเป๋าสวยๆ ไม่เคยมีถือแบบคนอื่นเค้า (แล้วที่แน่นตู้ไปหมด เรียกว่าอะไร??? :-X :-X :-X)

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 07:46:47 »
แฟนผมนี่ไม่รู้ไปชอบเจ้า xv สีส้ม เข้าตอนไหน พูดทุกวัน คันอื่นจากที่เคยชอบๆไม่ชอบเลย บอกถ้าจะเอาต้องอีคันนี้ สีส้มเท่านั้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 08:46:31 »

ครับ เสื้อผ้าเค้าจะไม่ค่อยมีใส่ด้วยใช่มั๊ยครับ (แล้วที่แน่นตู้ไปหมด เรียกว่าอะไร??? :-X :-X :-X)
กระเป๋าสวยๆ ไม่เคยมีถือแบบคนอื่นเค้า (แล้วที่แน่นตู้ไปหมด เรียกว่าอะไร??? :-X :-X :-X)

:-X :-X :-X ไม่เอา ไม่พูด 555

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 09:03:46 »
5555  ยิ่งถ้าเจอช่วง Sale 50 - 70% เนี่ยยิ่งซื้อใหญ่เลย โดยบอกเราว่า
นานๆ ลดที มีของที่ชอบ เราได้แต่มองว่าต้องซื้อตู้เพิ่มอีกแล้วนะสินะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 09:40:01 »
ถ้าผมเป็นผู้หญิงผมจะฉลาด+มารยา หน่อย
ผมจะรู้ว่าผู้ชายเขาชอบอะไร แล้วจะไม่ไปข่มผู้ชายเด็ดขาด บางทีมันก็ต้องมีจังหวะจะโคนบ้าง
ต้องแนะนำ หรือแสดงความเห็นที่ผู้ชายเขาไม่รู้สึกว่ากำลังโดนข่มอยู่
ให้เขาได้เล่นบทบาทเป็นผู้นำบ้าง และเรียนรู้ข้อดีข้อเสียเอง

เรื่องบางเรื่องถ้าตามใจผู้ชาย+มีจิตวิทยาหน่อยๆ เช่น เรื่องรถยนต์ ฟุตบอล กีฬา เครื่องเสียง ฯลฯ เขาก็จะรักไปจนวันตายเลยล่ะ

แต่ทุกวันนี้ผู้หญิงมักจะคิดอยู่อย่างเดียว คือทำยังไงจะคุมผู้ชายได้ ทำไงจะเอาผู้ชายให้อยู่หมัด

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ ภรรยาผมไม่ค่อยขัดใจอะไรเพราะรู้ดีว่าผมทำอะไรส่วนใหญ่คือเพื่อครอบครัวเป็นหลักอยู่แล้ว อะไรที่ทำเพื่อตัวเองบ้างก็ไม่ได้ว่าอะไรสุดท้ายก็ไม่มีปัญหาอะไรเพราะผมอยู่ด้วยแล้วสบายใจไม่จำเป็นต้องไปแสวงหาข้างนอก ผมเองก็ไม่เคยข่มหรือทำอะไรให้ภรรยารู้สึกว่าตัวเองด้อยค่าคิดแต่ว่าเราทำคนละหน้าที่กันผมเป็นช้างเท้าหน้าคอยลุยหาเงินมาจุนเจือครอบครัว ภรรยาผมเป็นช้างเท้าหลังคอยดูแลหลังบ้านดูแลอบรมลูกๆ

หลายๆคนผมก็ได้แต่แปลกใจว่าทำไมฝ่ายหญิงต้องพยายามบงการหรืออยูให้เหนือกว่าพอมากๆเข้าผู้ชายเค้าก็ไปแสวงหาความสบายใจข้างนอก บ้างก็เพื่อความสาใจเพราะต้องแอบๆทำเป็นเรื่องเป็นราวขึ้นมาก็โทษกันแต่ฝ่ายชายเลวอย่างเดียวโดยไม่ได้มองว่าก็เพราะเค้าอยู่ด้วยแล้วเค้าร้อนเค้าจึงหาที่เย็นๆอยู่ผู้ชายก็เหมือนแมวชอบนอนในที่เย็นๆ ส่วนไอ้ที่เลวจริงๆก็ละไว้นะเอาเฉพาะพวกที่น่าจะไม่มีปัญหา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 10:08:48 »
ยอมไปก่อนครับ

แล้วก็ยอมไปเรื่อยๆ และตลอดไป
 :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ขำๆนะครับ ผมว่าเรื่องแบบนี้ มันมีเหตุผลในตัวมันเอง และมันก็มีทางเลือกที่ดีที่สุดอยู่แล้ว
เพียงแต่เราจะใช้เหตุผล + การชั่งน้ำหนัก มาตัดสินใจ

หรือใช้ ความต้องการ อารมณ์ หรือนักเล่นรถจะมีคำว่า passion

ถ้าทุกฝ่ายใช้เหตุผลเหมือนกัน ผมว่าคำตอบมันจะมาแนวทางเดียวกันหมดแหละครับ แล้วก็ไม่ต้องปวดหัว

ยกตัวอย่างของผมเอง อยากได้รถครอบครัว นั่ง 5-6 คนสบายๆ ผู้ใหญ่ขึ้นลงง่่าย
แรกๆก็สารพัดหล่ะครับ เอา SUV สิ PPV สิ

ก็โจทย์แรกมันคือผู้ใหญ่สูงอายุ เข่าไม่ดี ขึ้นลงรถก็ต้องไม่สูงถูกมั๊ยครับ แต่ตอนนั้นคนนึงก็ Fortuner สิคุ้มกว่านะ เผื่อลุยนะ

อีกคนก็ ชั้นขับไม่ได้นะ มันใหญ่มันสูง ต้อง CX...X ...

อีกฝ่ายก็นั่งไม่สบาย บลา บลา บลา  สุดท้าย เอาเรื่องสำคัญเป็นหลัก พาผู้ใหญ่ไปลอง สรุปรถตู้จบปัญหานี้แบบเบ็ดเสร็จ จบ.........

ที่เหลือไปจัดการกันเอง ใครจะขับ จะนั่งว่าไป

ผมว่าปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ปลูกอู่ตามใจคนนอน ดีสุดแล้วหล่ะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:08:21 »
มีอยู่ว่าเลือกรถเอาไว้ ใจผมกับคุณพ่อเลือก Cx-5 2.2AWD

แต่........ พอถึงเวลาทางคุณแม่และคุณแฟนบอกมันแคบไปนะ

X-trail 2.5 ดีกว่าไหม

แต่ผมกับคุณพ่อสลับกันขับ ส่วนคุณแม่และแฟนคนนั่ง

รู้สึกโดนข่มขู่ทางเพศ

รถที่ต้องการที่คิดไว้

-ประหยัดน้ำมัน
-นั่ง5คน
-การขับขี่
-เกียร์AT เพราะ cvt ที่บ้านมีอีกคันอยากได้แบบปรู๊ดปร๊าด
-ความปลอดภัย+นั่งสบายหน่อย

:(
555555 อย่าไปยอมครับ ผมนี่แฟนไม่มีสิทธิเลือกเลย ส่วนนึงเค้าไม่สนใจอยู่แล้ว ดูจากสิ่งที่ต้องการนี่มีแค่ นั่งสบายหน่อยเท่านั้นที่

x trail จะชนะนิดๆ ชนะแค่ space นะครับเบาะผมว่าพอๆกัน เครื่อง 2.5 x trail ไม่เวิคอะครับไม่แรงเท่าที่ควร กินน้ำมันใช้ได้เลย safety

ก้cx 5 เอาไปครับของเยอะกว่า เปนผมๆเอา cx5 2.2 ครับแต่เปลี่ยนเปน 2wd ครับแรงดี ขับสนุกกว่าหน่อย ยังไงก้ขอให้ได้ cx5 นะครับ

เพราะทำไมผมรู้สึกว่า ผญ ชอบเอาเหตุผลเรื่องนั่งสบายกว่าใหญ่กว่ามาเปนข้ออ้างให้เอา x trail แต่ความเป็นจริงผมว่าทรง x trail มันเข้าทาง

ผญมากกว่าปะครับ แล้วก้มี drl อลังการและ auto lift gate ซึ่งมันเปน feature เข้าทาง ผญ 5555555

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:17:51 »
กระทู้เบื่อเมีย 5555555

จะพยายามบอกถ้าน้ำมันขึ้นบ่อยนะ ใจจริงก็ดีนะ x-trail 2.5 แต่กินน้ำมันมาก

ขนาดที่บ้านมี juke ทางคุณพ่อยืมไปใช้สักเดือน ยังบอกเลยทำไมกินน้ำมันจัง

เราต้องสู้ๆๆๆ ประตูหลังไฟฟ้านี่เห็นเขาเงียบ เขาสนใจเรื่องที่นั่ง

นครชัยแอร์สะเลยไหม

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:43:16 »
ผมก็เคยโดนแม่กับเมียค้านตอนจะถอย CX-5 2.5 ครับ แม่กับเมียบอก CRV น่าใช้กว่างั้นงี้ แต่ผมก็พยายามหาข้อดีเด่นๆมาอธิบายให้เค้ารับรู้ สุดท้ายเค้าก็ยอมนะครับ จนตอนนี้เมียผมได้ลองขับบ้าง ตอนรถเค้าเข้าอู่ เค้ายังติดใจเลย รถดี แรงดี ขับง่าย

ผมว่าถ้าเราขับ ก็เอาที่เราชอบดีกว่ามั้งครับ ค่อยหาเหตุผล ข้อดีต่างๆ พยายามย้ำให้เค้ารับรู้ครับ ทางที่ดี ก็ต้องเน้นข้อเสียของ Xtrail ครับ 555

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 11:49:32 »
ตามใจเมียครับ...  :P

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 14:20:34 »
แฟนผมนี่ไม่รู้ไปชอบเจ้า xv สีส้ม เข้าตอนไหน พูดทุกวัน คันอื่นจากที่เคยชอบๆไม่ชอบเลย บอกถ้าจะเอาต้องอีคันนี้ สีส้มเท่านั้น
รบกวนฝากรูปให้คุณแฟนด้วยครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 14:37:02 »
เดียวต้องไปทำสาลิกาลิ้นทอง 55555

ต้องเรียกมาปรับทัศนคติ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 18:55:13 »
แบบนี้ก็เสร็จ Honda น่ะสิครับ!!!
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 21:16:21 »
แบบนี้ก็เสร็จ Honda น่ะสิครับ!!!

Honda ตัดออกตอนแรกๆเลยครับ บ้านผมไม่ค่อยสนใจhondaเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 15:50:55 »
เกรงได้แต่อย่ากลัวครับ เอาเหตุผลมาใช้กัน
เลือก Xtrail 555+