ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามพี่ Jimmy ค่ะ  (อ่าน 4691 ครั้ง)

ออฟไลน์ noopraew

• Newbie
  • *
ขอสอบถามพี่ Jimmy ค่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 13:50:15 »
ได้ยินคนพูดกันหลายคนแล้วอ่าค่ะ เกี่ยวกับAltis mc เรื่องมีดังนี้ค่ะ
ที่เจอกับรถตัวเอง ขับมา5 เดือน
1. เบาะหนัง ด้านหลัง ย่นยังกับนั่งมาแล้วเป็นปี เห็นวันรับรถแล้วทำอะไรไม่ได้
2. สีรถเป็นคราบสีเทา ดวงๆ รอบคัน
3. แอร์เหม็นเปรี้ยวมาก
ไม่รู้ว่าขับต่อไปจะเจออะไรอีก
เรื่องนี้จริงมากน้อยแค่ไหนคะ ขอความกรุณาพี่ Jimmy ไขข้อข้องใจหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: ขอสอบถามพี่ Jimmy ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 14:18:42 »
  ไม่ใช่คุณจิมมี่ แต่ขอตอบข้อ1 ละกันคับ
 ปกติถ้าเบาะบริเวณนั้นมีการใช้งานอยู่เรื่อยๆ มันจะย่นๆก็ไม่แปลกครับ ผมสังเกตรถในงานมอเตอร์โชว์หลายคันที่กาบเบาะคนขับหนังแตกย่นอย่างเห็นได้ชัดทั้งๆที่รถเพิ่งโชว์ได้ 3-4วันเองครับ
  ส่วนถ้าเห็นตั้งแต่วันรับรถผมว่าน่าจะท้วงหรือสอบถาม พนง.ส่งมอบตั้งแต่ตอนนั้นน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 14:25:24 โดย panerai »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 14:27:14 »
ข้อสองลองไปหาร้านขัดสีดีๆแล้วขัดออกกให้เนียนครับ
ข้อสาม วิธีแก้ที่เบื้องต้นที่สุดก็ปิดคอมเพรสเซอร์แอร์ก่อนถึงบ้าน/ที่หมายสักหนึ่งถึงสองนาที ให้มันคลายความเย็นออกมาให้หมด แล้วก็ล้างรถเสร็จออกไปตากแดดครับ อาจจะแก้ปัญหากลิ้นไปได้บ้าง

ทั้งนี้รอผู้ที่เชี่ยวชาญกว่ามาช่วยต่อครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:07:54 »
ข้อแรกน่าจะบอกเซลตั้งแต่วันรับรถครับ  จุดนี้คงทำอะไรไม่ได้นอกจากเอาไปหุ้มใหม่เฉพาะตรงนั้น (ถ้าซีเรียสมาก)

ข้อสอง รถสีอะไรครับ? ถ้าสีขาว แล้วเจอแดด ฝุ่น ฝน ก็เป็นปกติ เอาไปล้าง ขัด เคลือบ ครับ  สถานที่จอดรถก็สำคัญสำหรับรถสีขาวนะครับ ถ้าตากแดดมากๆ ก็เหลือง เจอน้ำกับฝุ่นก็เป็นคราบ มากมาย

แอร์เหม็น รถยังใหม่เข้าศูนย์บอกช่างครับ  ถ้ารถเก่าจะแนะนำให้ไปล้างแบบถอดตู้ (แต่ก็นะ รถเพิ่งใช้ห้าเดือนเอง? เหม็นเร็วไปมั้ย)  แล้ววิธีถนอมแอร์ก็ตาม คห. บนครับ  ปิดตัวทำความเย็นก่อนถึงบ้านซักพัก

ปล. คราวหลังช่วยตั้งหัวข้อกระทู้ให้มีเนื้อหาเกี่ยวกับเนื้อความในกระทู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ noopraew

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 15:17:38 »
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ @ขอโทษเรื่องการตั้งหัวข้อกระทู้ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ Bigboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 17:48:46 »
ข้อสาม - การติดน้ำหอมปรับอากาศที่บริเวณช่องแอร์ก็มีส่วนนะครับบางทีน้ำหอมมันหกหรือไหลเยิ้มเข้าไปในช่องแอร์แล้วเกิดการหมักหมม ก็จะทำให้เกิดกลิ่นเปรี้ยวได้ครับ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 20:31:50 »
ตอบข้อ2-3 นะครับ

เรื่องคราบสีเทา ผมเดาว่ารถคุณสีเข้มรึเปล่าครับ
ถ้ารถสีดำหรือน้ำเงิน มักจะเจอปัญหานี้เวลาล้างรถน่ะครับ มันเป็นเพราะนำ้ยาล้างบางชนิดน่ะครับ
แต่ถ้าเป็นปัญหาซีเรียสกว่านั้น ก็เพราะเคลือบสีไม่เสมอครับ ซึ่งกับtoyota ไม่น่าเป็นไปได้นะ

เรื่องกลิ่นแอร์ อาจจะเกิดจากความชื้นครับ
ลองดูก่อนขับถึงบ้านสัก10 นาที ให้ปิดสวิต ac เปิดพัดลมสักเบอร์ 3-4 ไล่ความชื้น หรือ
จะเอาไปจอดกลางแดด ลดกระจก แล้วก็วิ่งเปิดเฉพาะพัดลมสักรอบ สองรอบ
ความชื้นในรถน่าจะหายครับ :)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 23:14:27 »
ได้ยินคนพูดกันหลายคนแล้วอ่าค่ะ เกี่ยวกับAltis mc เรื่องมีดังนี้ค่ะ
ที่เจอกับรถตัวเอง ขับมา5 เดือน
1. เบาะหนัง ด้านหลัง ย่นยังกับนั่งมาแล้วเป็นปี เห็นวันรับรถแล้วทำอะไรไม่ได้
- เป็นรุ่นที่มีเบาะหนังเป็นมาตรฐานหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ก็ต้องไปบี้กับเซลล์

2. สีรถเป็นคราบสีเทา ดวงๆ รอบคัน
- อาจเป็นคราบน้ำ ควรลองนำไปขัดปรับสภาพสีรอบคันอีกครั้งเพื่อความแน่ใจ

3. แอร์เหม็นเปรี้ยวมาก
- ไม่รู้ว่า Altis จะต้องแก้อย่างไร  แต่ Civic FD ของผม เปลี่ยนกรองแอร์แล้วหายครับ

ไม่รู้ว่าขับต่อไปจะเจออะไรอีก
- กันชนหน้าเด้งออกมาไม่เข้า lock ครับ เห็นเป็นกันค่อนข้างเยอะ  รถเพื่อนผมก็เป็น

เรื่องนี้จริงมากน้อยแค่ไหนคะ ขอความกรุณาพี่ Jimmy ไขข้อข้องใจหน่อยค่ะ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 08:04:43 »
ข้อสองลองไปหาร้านขัดสีดีๆแล้วขัดออกกให้เนียนครับ
ข้อสาม วิธีแก้ที่เบื้องต้นที่สุดก็ปิดคอมเพรสเซอร์แอร์ก่อนถึงบ้าน/ที่หมายสักหนึ่งถึงสองนาที ให้มันคลายความเย็นออกมาให้หมด แล้วก็ล้างรถเสร็จออกไปตากแดดครับ อาจจะแก้ปัญหากลิ้นไปได้บ้าง

ทั้งนี้รอผู้ที่เชี่ยวชาญกว่ามาช่วยต่อครับ
ตามนี้เลยครับ ส่วนเรื่องสีถ้าเป็นไปได้ก็ลงดินน้ำมันก่อนด้วยก็จะดีครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 16:21:00 »
ตอบข้อ 3 กรณีที่รถใช้พวกน้ำหอม ที่ติดกับช่องแอร์ เวลารถจอดกลางแดดร้อนๆๆๆสารจะระเหยไปติดที่ตู้แอร์กลายเป็นเมือกทำให้เกิดกลิ่นเหม็นเปรี้ยวได้ครับ ลองล้างตู้แอร์ดูครับ จะเห็นเมือกเต็มเลยครับ

ตั้งแต่ออกรถใหม่มา ผมไม่ใช้น้ำหอมเลย ใช้แต่สเปร์ฉีดเท่านั้นเอง แล้วก็เปิดกระจกแง้มนิดๆๆเพื่อระบายอากาศครับ(ผมติดกันสาดข้าง)