ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเลือก SUV สักคันครับ..คิดหนักเลยครับ  (อ่าน 6407 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thai-lamer

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับระหว่าง subaru forseter 2.0i ตัวเริ่มต้น 1.2ล้าน  กับ x-trail 2.0E 1.25ล้าน ไปลองมาแล้วทั้ง2รุ่นแต่ยังคิดไม่ตกครับ.. ที่มอง2ตัวนี้เนื่องจากพ่อแม่อายุมาก เลยตัด CX5 ออกไปครับ ส่วนCRV 2.0 เครื่องเก่าและเกียร์เก่าจะไป2.5งบไม่ถึงครับ
ใช้รถทุกวัน จันทร์-ศุกร์ ขับจากลาดกระบังไปจุฬา หรืออาจมีออกต่างจังหวัดบ้างเช่น ชลบุรี ลพบุรี ครับ
เสาร์-อาทิตย์ ขับจากลาดกระบังไปฉะเชิงเทรา
ข้อความเห็นด้วยครับว่าควรจะไปตัวไหนดีครับ.

ป.ล. เมือไรคุณJ!MMY จะทำ clip check check out ของ forseter MY16 ครับ
ขอบคุณครับ..-/\-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 22:56:05 โดย Thai-lamer »

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: กำลังจะเลือก SUV สักคันครับ..คิดหนักเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 22:55:28 »
อยู่แถวลาดกระบังก็ใกล้ศูนย์ซูบารุเลยนะครั
แบบนี้เลือก forester ไปเลยครับ

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
Re: กำลังจะเลือก SUV สักคันครับ..คิดหนักเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 23:06:10 »
จขกท. คิดหนัก ผมคิดมาครึ่งปีละครับยังเลือกไม่ถูกเลยครับ

คนขับอยากได้CX-5

คนนั่งอยากได้ x-trail

จะทะเลาะกันจนไม่ซื้อสักคันละกัน  ::)

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 23:20:46 »
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับระหว่าง subaru forseter 2.0i ตัวเริ่มต้น 1.2ล้าน  กับ x-trail 2.0E 1.25ล้าน ไปลองมาแล้วทั้ง2รุ่นแต่ยังคิดไม่ตกครับ.. ที่มอง2ตัวนี้เนื่องจากพ่อแม่อายุมาก เลยตัด CX5 ออกไปครับ ส่วนCRV 2.0 เครื่องเก่าและเกียร์เก่าจะไป2.5งบไม่ถึงครับ
ใช้รถทุกวัน จันทร์-ศุกร์ ขับจากลาดกระบังไปจุฬา หรืออาจมีออกต่างจังหวัดบ้างเช่น ชลบุรี ลพบุรี ครับ
เสาร์-อาทิตย์ ขับจากลาดกระบังไปฉะเชิงเทรา
ข้อความเห็นด้วยครับว่าควรจะไปตัวไหนดีครับ.

ป.ล. เมือไรคุณJ!MMY จะทำ clip check check out ของ forseter MY16 ครับ
ขอบคุณครับ..-/\-
ถ้าคนนั่งคือภรรยา ผมพนันฝ่ายคนนั่งครับ :-X :-X :-X

ส่วน จขกท. เลือกคันไหนได้ทั้งคู่ผมว่าไม่ผิดหวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 23:23:30 โดย tierak »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 23:24:11 »
ถ้าคู่นี้ ไป Forester ครับ
เพราะ อย่างน้อยๆ รถยกสูงก็ได้ระบบขับ 4 ครับ รวมถึง จุดเด่นของ xtrail ข้อนึงคือ ระบบขับ4 ที่ปรับเป็นขับ2 ได้ lock 4ล้อได้ และ ตัวเริ่มต้น xtrail ไม่ได้ ฝาท้ายไฟฟ้า
มองแล้ว option ที่เหนือกว่า forester แบบชัดๆ ไม่ดึงดูดเท่าไหร่ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 23:29:43 »
ในความรู้สึกผม forester ช่วงล่างดีกว่าเยอะเลยนะครับ
คิดว่าผู้ใหญ่ๆ หน่อยน่าจะชอบ

ใจผมก็ไปทาง forester มากกว่าแต่ประกันแค่ 3 ปี 60,000 กม. ก็ทำให้ลังเลอยู่
เพราะ 60,000 กม. นี่ผมวิ่งแค่ 2 ปีก็เกินแล้วครับ
และส่วนตัวคิดว่าตัว 2.0i-p มันอืดไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 23:34:46 »
CRV มองข้ามได้ไง.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 23:57:10 »
ผมไม่ทราบว่า foresterตัวล่างสุดoptionเป็นยังไงนะคับ แต่สองตัวนี้ถ้าไม่แคร์ว่า X-trail มีถุงลมแค่คู่หน้า เป็นผมผมเลือก x trail เพราะ ผมรู้สึกว่ารูปลักษณ์ภายนอก x trail สวยกว่า และ x trail มีแอร์ผู้โดยสารตอนหลัง(แถว2) กินน้ำมันน่าจะพอๆกันอยู่นะครับ2คันนี้

ปล. รู้สึกว่าตอน hybrid มา X trail จะยกเลิกรุ่น 2.0E ไปนี่ครับ ถ้ายังมีรถอยู่น่าจะเป็นรถค้างสต็อก ลองต่อลองดูอาจจะได้ส่วนลดเพิ่มอีกก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 01:04:46 »
ดูแล้วไม่ได้ใช้งานหนักอะไร ผมว่าได้ทั้งคู่ครับ เลือกเอาตามความชอบได้เลย...

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 06:37:56 »
for ดีกว่าทุกอย่าง ยกเว้นศูนย์

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 06:44:01 »
พาคนนั่งไปลองนังดูครับ
บางทีเค้านั่งแล้วไม่ชอบ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 06:44:45 »
เชียร์  forester   รถเท่ไม่ค่อยเหมือนใคร

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 07:00:06 »
forester ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 07:42:07 »
ชอยส์เดียวกับผมเลย ตอนนี้กำลังเตรียมขาย cr-v gen3 เพื่อเตรียมออกรถใหม่
ตัวเลือกเข้ารอบสุดท้ายตอนนี้คือ forester กับ x-trail นี่ล่ะครับ
ส่วนตัวตอนนี้ หากผมไม่มี xv ผมคงไป forester แบบไม่ลังเล เพราะขับ 4 ของ subaru ใช้แล้วชอบมากๆ
แต่ด้วยความที่ผมมี xv อยู่แล้ว และเวลาไปลองนั่งใน forester รู้สึกกลิ่นอายมันเหมือน xv ซะ 80%
ผมเลยลังเลมา x-trail นี่ละครับ เพราะได้ความแตกต่างกัน แต่เรื่องขับขี่ยังไม่ได้ไปลองทั้งคู่ไว้ขายรถเก่าให้ได้ก่อน
แต่เชื่อว่า forester น่าจะขับดีกว่า แต่ x-trail คงนั่งสบายกว่า ไว้ต้องไปลองคันจริงเพื่อดูว่ามันต่างกันแค่ไหนครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:08:54 »
ท่านเจ้าของกระทู้นี่เลือกคล้ายๆผมเลยคับ
เลือกยากมากสำหรีบผม foresterกับxtail
แถมยังมีช้อยppvบางตัวมาขั้นในเรื่องความทนทานกับพื้นที่ใช้สอยอีก
แต่โจย์เจ้าของกระทูิผมเชียร์foresterคับ รุ่นล่างสุดforesterตัวi
เหลือๆประหยัดเงินคุ้มค่าสุดล่ะยังไม่นับรวมคาคาพิเศษหลังไมค์ของค่ายนี้อีก แต่ถ้าเพิ่มออฟชั่นขึ้นมากลางๆถีงท้อปxtrail hybird น่าเล่นกว่าคับ เพราะตัวipเพิ่มออฟชั่นจากต้วiมาไม่เยอะแต่เพิ่มตังส์ถึง2แสน
แนะนำถ้าเล่นตัวล่างสุดไปforesterตัวiคับ ถ้าเพิ่มเงินออฟชั่นไปxtrail hybirdดีกว่า

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:27:15 »
ตอนผมซื้อรถผมตัดนิสสันออกไปเพราะมันมักจะมีปัญหาอะไหล่เสื่อมสภาพแบบประหลาดๆที่ยี่ห้ออื่นเค้าไม่เป็นกัน บวกกับศูนย์นิสสันเคยทำรถของรุ่นพี่ตกจากฮอยส์ (!) รถพังซ่อมทั้งคัน เลยขอบาย

ถ้าเป็นผมเคสนี้ผมคงเลือก forestor เพราะเหตุผลด้านบนกับความอยากใช้รถขับ 4

ออฟไลน์ BimmerX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:42:41 »
พาพ่อแม่ไปลองนั่งเลยครับ
ความสูงของเบาะไม่เท่ากันเอาคันที่ขึ้นลงสะดวกครับโดยเฉพาะผู้ใหญ่
พ่อแม่ผมนี่พอดีกับ crv มากที่สุด ก็เอาที่เค้าสะดวกครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:47:07 »
New Best seller suv in the world is x trail ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 08:51:24 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ -/\-...
ผมไปลองก็เอาพ่อไปนั่งทุกครั้ง..forseter ยังไงก็เกาะถนนกว่า แน่นกว่า รถอินดี้เลยครับ..ความนิ่มผมว่าพอๆกัน..xtrail มีแอร์หลังบำรุงรักษาถูกครับ แต่ได้ขับไม่เยอะดูจากclip คุณJ!MMY ก็บอกว่าช่วงล่างกลางๆรับได้เลยสนใจนี้ล่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CX55

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 09:30:53 »
ไปต่อรองดูตอนนี้ ผมว่าไป Forester แน่ อิอิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 13:08:06 »
subaru เลยครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 14:30:58 »
ถ้าตัด อัตราเร่งกับหน้าตาออก ไม่น่ามีอะไรที่ Forester แพ้ XT นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 14:33:28 โดย Impulse »

ออฟไลน์ yaoya

• จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 15:49:37 »
รอต้นปีหน้าดูครับ เผือ X-trail minorchange ครับ

เดาเอานะ ต่างประเทศวิ่งทดสอบอยุ่ครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2016, 22:07:02 »
น่าใช้ทั้งคู่ เลือกยากมาก เพราะราคาคานกันอยู่

ที่บ้านใช้รถ แบรนด อะไรบ้าง จะเป็นคำตอบที่บ้านพึงพอใจสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2016, 22:09:06 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ wisa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 03:51:54 »
เชียรซุบารุอีกเสียงนึงครับ ผมใช้ XV อยู่ มีความสุขทุกวันที่ได้ขับมันส์

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 04:29:43 »
ถ้าแค่ 2 ตัวนี้เลือกนี้ เลือกง่ายมากครับ nissan xtrail เบาะแถว2ปรับเอนได้ และมีร้านรับทำเบาะให้ปรับเอนได้มากกว่าเดิมอีกด้วยครับ ศูนย์บริการเยอะกว่า subaru แบบเทียบไม่ติด เรื่องการเกาะถนน การเบรค ทำเพิ่มได้สบายๆครับ อย่าไปยึดติดกับรถเดิมๆให้มากครับ มีเงินทำเพิ่มได้หมดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 10:04:25 »
-/\- ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆครับ..-/\-
สรุปพาพ่อแม่ไปลองทั้ง2ยี่ห้ออีกที่..สรุปจบที่ forester ครับผม..จองไปแล้วครับ
พอดีมีศูนย์N อยู่ใกล้ๆเลยขอลองแบบ forester เช่นปีนฟุตบาท วิ่งลงไหล่ทางที่80กม u-turn แรงๆ ได้คำตอบมาว่า "ลองแบบนี้ไม่ได้คะ เพราะรถเราไม่ใช่รถลุยกะบะคะ".. เลยไม่ได้ลองเทียบกันครับ แต่ได้เทียบเรื่อง เวลาjump คอสะพานแต่ได้แค่สะพานเดียว รถโดดมากจนแม่ผมหัวชนเพดาน..ซึ่งเซลล์มองหน้าเลยครับ..ประมาณว่าพี่จะขับอะไรขนาดนี้เบรกๆหน่อยก็ได้มั่ง..จบลงไปกับการtest เซลล์บอกว่าไม่เคยเจอคนtest รถแบบนี้..ถามแม่ แม่บอกชอบเลย
ตัดมามาลองforester อีกครั้ง แม่บอกรถยี่ห้ออะไรไม่ค่อยคุ้นหูเลย(แม่อายุ 62 แล้วครับ) ขอเซลล์test แบบเดิมทุกอย่างทั้งปืนฟุตบาท วิ่งลงไหล่ทาง u-turn แรงๆ วิ่งลงทางชันมากๆ x-mode แล้วมาจบที่jump สะพานแบบ xtrail..ตอนjumpสะพานนี้ล่ะ..มีอาการโดดนิดเดียวนิ่งเลย..แม่บอกเลย..จองคันนี้ล่ะ..ง่ายๆเลยครับ อีกอย่างโปรคีอยข้างดีครับ.

สรุปเลยจบที่forester ครับผม
ในความเห็นส่วนตัวนะครับจริงๆอยากให้รถทุกยี่ห้อtest drive ได้ยาวๆและลองหลายๆแบบ เพราะรถราคาก็ไม่ใช่ถูกนะครับ..ส่วนมากที่ดูก็ไห้ลองขับถนนใหญ่ 2 u-turn แล้ววนมาที่ศูนย์ครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 10:47:06 »
ยินดีด้วยครับ

คือเรื่องเทสรถ ถ้าเทสแบบโหด ๆ แล้วซื้อก็ว่าไปอย่างครับ  ตอนผมเทสแบบนี้กับ everest  ผมให้คนขับของ Ford เป็นคนขับเองแล้วผมนั่งหลังครับ 

ออฟไลน์ GRB0999

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 20:32:46 »
ไปรับ forester มาแล้วครับ
ตอนซื้อไม่ได้ลองขับ
จะมาบอกว่า ตัว ip วิทยุเล่นไฟล์ lossless  Flac ได้ครับ
แต่ยังหาวิธีจอดรถในเกียร N ไม่ได้