ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่ขายในไทย รุ่นไหนประหยัดน้ำมันมากที่สุดหรือประหยัดเป็นอันดับต้นๆเหรอครับ  (อ่าน 5365 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ตอนนี้รถที่ขายในไทย โดยตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ ไม่เอารถเกรย์นะครับ รุ่นไหนประหยัดน้ำมันที่สุด หรืออันดับต้นๆ นี้เป็นยี่ห้ออะไร รุ่นไหนเหรอครับ จะเป็นเครื่องธรรมดาหรือ hybrid ก็ได้ครับ

ที่ผมนึกออก
รถญี่ปุ่น อันดับการประหยัดต้นๆคงเป็น 1.prius 2. mazda 2 disel 3. accord hybrid 4. camry hybrid
รถยุโรป อันนี้ไม่รู้จริงๆ น่าจะเป็นพวก benz c350e plug in หรือ bmw 330e plug in หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าเทียบการใช้งานจริง
พวก prius ก็ไม่ได้ประหยัดมากครับ พอๆ กับ eco car ประหยัดสุดก็ Mazda 2 ดีเซล กับ Accord Hybrid
ส่วนยุโรปก็คงเป็นพวก plugin hybrid อย่างที่คุณว่าครับ เหลือแค่รอผลการทดสอบเป็นทางการ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member

ออฟไลน์ pjs6306

ออฟไลน์ Skyforce

Mazda 2 diesel  ถังนึงได้ประมาณ 700 กิโลเลยวิ่งดีๆ ผมว่ามี 800

Isuzu dmax 1.9 1000 กิโลถังนึงได้อยู่

พวกยุโรปเครื่องดีเซลทั้งหลาย bmw volvo benz
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
เอาเท่าที่วัดเองนะครับ prius ครับ

ประหยัดกว่า ECO car(น้องมีนา) 8)

ประหยัดกว่า camry hybrid มาก 8)

ผมคิดว่า มาจาก มันเกิดมาเพื่อประหยัดครับ ทุกส่วนของ PRIUS ส่งผมให้กินน้ำมันน้อย

ออฟไลน์ tsubasa

Tesla ประหยัดสุดรึเปล่า ^ ^

tesla มันเป็นรถเกรย์ครับ ยังไม่มีตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ

Tesla ไม่ใช้น้ำมันนะคับ
ใช่ครับ มันไม่ใช้น้ำมันด้วย

ออฟไลน์ Activehybrid

320dครับ ขับหลัง คันใหญ่ แต่ประหยัด เกือบ 21โล/ลิตร

ออฟไลน์ SLuang

ตอนนี้ เห็น volvo xc90 T8 เคลมไว้ที่ 45 กม. ต่อ ลิตร

ผมละอ้าปากค้างเลย

ออฟไลน์ carenaruk

ผมเคยดูในคลิปคุณจิมมี กล่าวไว้ว่า mazda2 เบนซินครับ ประหยัดสุด ประมาณ24กม./ลิตร

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าเอาตามที่คุณจิมมี่วัด
1.Mazda2 1.3 
2.Mazda2 Diesel 1.5
3.Toyota Prius
4.Accord Hybrid
5.BMW 320d

น่าจะประมาณนี้ อาจจะมีสลับตำแหน่ง4 กับ 5 ผมจำไม่ค่อยได้ครับ

ออฟไลน์ bobsan

ถ้าเอาตามที่คุณจิมมี่วัด prius ได้แค่ 18โล/ลิตร ครับ
ไม่น่าติด top 5 ครับ

ออฟไลน์ Tan Int

ก็คงตามที่คิดนั่นละครับ แต่ Prius ได้ประมาณ 18 หรือ 19 นะ ประหยัดแต่ยังไม่ที่สุด
ที่ประหยัดสุดเท่าที่ผมจำได้ก็ Mazda2 เบนซิน พี่ท่านล่อ 24 km/l บางทีก็สงสัยว่าเอาอะไรไปเผาแทนน้ำมันรึเปล่า  :D

ถ้าจะเอารถยุโรปน่าจะ BMW i3/i8 รายนั้นก็มาโดย BMW TH แถมเคลม i8 ไว้ที่ 50 km/l ด้วย ไม่รู้เอามาใช้จริงจะได้ขนาดไหน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ NoName__???

Prius ไม่น่าสู้ดีเซล Mz2ได้นะ อันนั้นประหยัดจริงทั้งค่าน้ำมันและค่าอะไหล่โดยเฉพาะแบต

ออฟไลน์ Stp

ถ้าจะวัดกันแบบสุดๆ ตอนนี้คงต้องยกให้กลุ่ม Plug-in Hybrid แถมยังเลือกวิ่งไฟฟ้าล้วนก็ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

Scenario ไหนที่จะใช้เป๋นมารตราฐานในการวัดล่ะ?
หากเอาตามhlm. ก็ตามพี่จิมมี่ทดสอบครับ  ตัวเลขมีให้ดูเพียบนะ

สำหรับผมเลือกใช้รถตามคงามเหมาะสม
หากใช้w212ขับรถติดๆ ในลาดพร้าวรามอินทราแบบเมื่อเช้าวานนี้ก็เปลือง

แต่ขับไปพัทยาตอนตี3 รถไม่มีเปิดครุซ เลี้ยงรอบดีๆ 4-5 ลิตรต่อ100โลก้อทำได้
แม้แต่โฟกัส2.0 4ต่อ100โลก้อทำได้. หากสภานการมันเอื้อ

หากใช้แบบหลากหลายสถานการก้อดุตามข้อมุลในเวบนี้เลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าจะวัดกันแบบสุดๆ ตอนนี้คงต้องยกให้กลุ่ม Plug-in Hybrid แถมยังเลือกวิ่งไฟฟ้าล้วนก็ได้

เห็นด้วยครับ ถ้ามองแค่อัตราการบริโภคเชื้อเพลิงอย่างเดียว เป็นพวก plug-in จะได้เปรียบที่สุด

โดยส่วนตัวเคยทำได้มากที่สุด 24 km/l กับ Honda Accord Hybrid ครับ ขับคนเดียว ค่อนข้างช้า ไปเรื่อยๆ รถโล่ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ J_Serie5

Prius ขับในเมือง 18-20 โลลิตร แต่ถ้าขับไกลๆแล้วเหยียบปล่อยๆ 25+ ก็ทำได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

พวกกระบะก็ประหยัดขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

พรีอุสบ้านผม 21-23 โลลิตร สยาม สีลม พระราม4

ถ้าเครื่องดีเซล ขับทางไกลยาวๆครับ ถึงประหยัดสู้พรีอุสได้

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
MB ตระกูล Bluetec hybrid ครับ ขับดีๆมี 20-24 โล/ลิตร
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
Mazda 2 ดีเซล 4 และ 5 ประตู
BMW ซีรี่ย์ 3 320d
@ngel gunman

ออฟไลน์ Impulse

ผมว่าพวกรถเสียบปลั๊ก S3 Plugin Hybrid ไม่ก็ C-Class Plugin Hybrid

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***