ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับตามมาด้านหลังบอกหินกระเด็นใส่  (อ่าน 5722 ครั้ง)

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
รถขับตามมาด้านหลังบอกหินกระเด็นใส่
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 16:48:47 »
ถามความเห็นเพื่อนๆ นะครับ

คนขับที่บ้าน (รถใหญ่) แจ้งว่า รถขับตามมาด้านหลังบอกหินกระเด็นใส่ทำให้กระตกกระเทาะ ให้เรียกประกัน

มีความเห็นว่ายังไงครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: รถขับตามมาด้านหลังบอกหินกระเด็นใส่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 17:01:05 »
คันหน้าที่เหยียบหินไม่ผิดครับ

ถ้าเคลียร์กันไม่ได้ก็ให้ประกันของทั้งสองฝ่ายคุยกันเอง

ผมเองก็เคยกระจกแตกเพราะหินดีดใส่

เคลมได้สบาย ถือเป็นคราวเคราะห์ ไม่ได้โทษสิบล้อคันหน้าเลย

แต่กรณีสิบล้อที่ติดแผ่นบังโคลนใหญ่ ๆ ลากพื้นถนน อันนั้นต้องโดนด่า

ออฟไลน์ mamaman

Re: รถขับตามมาด้านหลังบอกหินกระเด็นใส่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 17:02:30 »

ผมเจอจนแตกประจำ หลายบาน
แต่ก็ไม่ติดใจ เพราะ เค้าไม่ได้ประมาท แต่เพราะถนน มันห่วย
อีกอย่าง รถใหญ๋ ๆ เค้าไม่ได้ขับไวมาก

แต่ ทางที่ดี ช่วย ทำบังโคลน ต่ำๆ แทบติดพื้นเลย และ ขับช้าๆ ครับ จะไม่เดือดร้อนเพื่อนร่วมทาง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 17:03:10 »
คันหน้าที่เหยียบหินไม่ผิดครับ

ถ้าเคลียร์กันไม่ได้ก็ให้ประกันของทั้งสองฝ่ายคุยกันเอง

ผมเองก็เคยกระจกแตกเพราะหินดีดใส่

เคลมได้สบาย ถือเป็นคราวเคราะห์ ไม่ได้โทษสิบล้อคันหน้าเลย

แต่กรณีสิบล้อที่ติดแผ่นบังโคลนใหญ่ ๆ ลากพื้นถนน อันนั้นต้องโดนด่า

ถ้าเค้าไม่ติด จะมี รถกระจกแตกอีกมายมายครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 17:08:42 »
คุณ mamaman เข้าใจผิดไปนิดนึงครับ

ผมหมายถึงที่เป็นแผ่นใหญ่ ๆ ลากพื้นน่ะครับ

ไม่รู้เค้าติดกันทำไม หินดีดกันชิบหายวายป่วง

บางทีผมก็คิดนะครับ ว่าเค้าติดกันไม่ให้ใครมาจี้ท้าย

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 18:04:02 »
MU7 ของผม  6ปีแตกไปแล้ว 3 ครั้ง ปัจจุบันร้าวแล้ว แต่ยังไม่เปลี่ยน รอเปลี่ยนแล้วจะขายเลยไม่ไหวแตกบ่อยเกิน
อยากบอกว่าทุกครั้งที่โดน ไม่เกี่ยวกับรถบรรทุก กระบะ เก๋งดีดหมด แต่เป็นจังหวะแซงครับหินจะกระเด็นออกด้านข้าง
ผมไม่เข้าใจอย่างเดียว ev ก็โดนแต่ไม่เห็นเป็นไร งงกับ mu7 จริงๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 18:12:58 »
รถอะไรก็ดีด ส่วนเรื่องคดีผมไม่ทราบจริงๆ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 18:21:05 »
หินที่ติดมากับล้อรถแล้วมันร่วงบนถนนเยอะระวังกันไม่ทันหรอกครับ วันไหนโดนก็ซวยไป ผมเคยเจอครั้วนึงร่วงจากรถกระบะมาโดนกระจกร้าวก็เลยได้เคลมไป แต่ก็เจออยู่บ่อยๆแต่โดนส่วนอื่นของรถมากกว่า

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 18:31:17 »
นอกจากกระจก กันชน กระโปรงหน้า ก็เป็นรอยเหมือนดาวกระจายเลยครับ

ต้องทำใจอย่างเดียว ยิ่งเส้นทางไหนทำถนนนี่ยิ่งโดนหนัก
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 18:58:20 »

ก็ตอบไปกลางๆครับ ว่าพร้อมจะรับผิดชอบถ้ามีหลักฐานว่าก้อนหินกระเด็นมาจากล้อรถของเรา
เพราะ ก้อนหินอาจดีดมาจากรถคันอื่นๆที่วิ่งอยู่ใกล้เคียงก็ได้ หรือแม้กระทั่งมาจากเหตูอื่นที่ไม่ได้อยู่ในถนนก็ได้

ในความเป็นจริงคงหาหลักฐานมายืนยันไม่ได้หรอกครับ ก็คงต้องจบไป

แต่เคยมีกรณีล้อรถหลุดไปกระแทกรถคันอื่น แบบนี้ก็มีหลักฐานชัดแจ้งต้องรับผิดชอบไป

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 19:09:40 »
ปกติมันพิสูจน์กันได้ด้วยเหรอครับ ว่าหินกระเด็นมาจากรถเรา....ยกเว้นว่าจะติดกล้องบันทึกภาพไว้ได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 21:48:55 »
มันคือความซวยล้วนๆเลยครับ

เคยเจอยิ่งกว่าหินอีก เป็นท่อนไม้ หัก แล้วตกลงมาใส่รถตอนวิ่ง ท่อนไม้เสียบคากระจกลงมาเลย แต่กระจกไม่แตกนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 22:13:04 »
เคยได้ยินว่าเป็นพวกรีดไถ่นะ
จ้องจะเอาเงินเราอย่างเดียว

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 23:30:18 »
ใครให้มันจี้ตูดหละ  งี้น้ำกระเด็นใส่  ควันดำพ่นใส่ทำให้เครื่องหลวม  $ล$  ก็โทษชาวบ้านมันหมดสิครับ

ผมว่าเพ้อละ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 12:09:58 »
......แต่กรณีสิบล้อที่ติดแผ่นบังโคลนใหญ่ ๆ ลากพื้นถนน อันนั้นต้องโดนด่า

เขาติด เพราะเขารับผิดชอบครับ
วัตถุประสงค์ คือ ป้องการก้อนกรวด หรืออื่นใด กระเด็นใส่รถคันหลังครับ

ไม่ติดสิ สมควรโดนด่า

ออฟไลน์ jakkajee55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 16:05:23 »
......แต่กรณีสิบล้อที่ติดแผ่นบังโคลนใหญ่ ๆ ลากพื้นถนน อันนั้นต้องโดนด่า

เขาติด เพราะเขารับผิดชอบครับ
วัตถุประสงค์ คือ ป้องการก้อนกรวด หรืออื่นใด กระเด็นใส่รถคันหลังครับ

ไม่ติดสิ สมควรโดนด่า
ผมก็เข้าใจอย่างท่านนะครับ ว่าเค้าติดเพื่อรับผิดชอบต่อสังคมกันหินกระเด็นจากล้อรถ
ก็เลยงงว่าแผ่นนี่ติดแล้วมันดีดขึ้นมายังไง ขับตามรถแบบนี้สบายใจกว่าเยอะ

ส่วนของเจ้าของกระทู้ผมว่า ถ้าเจอแบบนี้ขับไปตรงป้อมตำรวจหรือตรงสว่างๆที่รถคันอื่นจอด
แล้วค่อยลงมาเจรจาดีกว่า ให้เค้าพิสูจย์ ถ้าเค้ามีหลักฐานพิสูจน์ได้ครับว่าเป็นหินจากรถเรา