ผู้เขียน หัวข้อ: Honda BR-V ตรงคันเกียร์ ไม่มีไฟแสดงสถานะ  (อ่าน 10639 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Honda BR-V ตรงคันเกียร์ ไม่มีไฟแสดงสถานะ
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:13:03 »
เพื่อนรุ่นพี่ที่ทำงาน ถอย BR-V ตัวท็อป เห็นว่าราคา แปดแสนกว่า
แต่แกบอกว่าขับตอนกลางคืน ที่คันเกียร์ไม่มีไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ ต้องมองหน้าปัดอย่างเดียว แกบอกไม่ค่อยชิน ตอนกลางคืนบริเวณเกียร์มืดมาก

ผมว่ารถราคาขนาดนี้น่าจะมีให้นะ   หรือว่าเป็นดีเฟคเฉพาะคัน
วานผู้รู้บอกทีครับ  จะได้บอกแกต่ออีกที

***เย็นนี้ไปสำรวจภายในมาแล้ว ครับ
ก็อยู่ในระดับใช้งานทั่วไปครับ  มีทั้งควรติและชม (แต่ไม่พูดดูอย่างเดียว)
อีกจุดสังเกตหนึ่ง คือแอร์แถว 2 มีแต่พัดลม ดูดลมจากด้านหน้า เป่าต่อ อย่างเดียว  คือทำหน้าที่ฟอร์เวิร์ดลมแอร์ด้านหน้าไปด้านหลังอย่างเดียว
ไม่มีท่อแอร์เย็นเดินมาจากด้านหน้าแน่ๆ  เท่าที่พยายามส่องนะ  แต่ก็ไม่กล้าฟันธง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 23:51:22 โดย SLuang »

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
Re: Honda BR-V ตรงคันเกียร์ ไม่มีไฟแสดงสถานะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:17:19 »
ไม่มีนะครับ จากที่ผมดูในclipของพี่จิมมี่ ใช่ครับรถราคาเท่านี้ควรมีให้และอีกหลายอย่างด้วยทั้งเข็มขัดปรับสูงต่ำ เบาะคนขับ

ออฟไลน์ -Brian

Re: Honda BR-V ตรงคันเกียร์ ไม่มีไฟแสดงสถานะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:17:44 »
ไม่มีจริงๆครับ ในคลิปล่าสุดของ BR-V คุณแพนก็บอกว่าไม่มี

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:19:01 »
ไม่มีครับ นาที 4:40
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:26:48 »
โอ้ พระเจ้าช่วย
ไม่ไปบอกพี่เขาแล้ว  ปล่อยเขาใช้ไปจนชินคงดีกว่า

แล้วอีกเรื่อง แกบอกว่า พอเร่งความเร็วเกิน 100 ขึ้นไป เพลงฟังแทบไม่รู้เรื่อง ต้องเร่งความดังขึ้นให้มากๆ 
อันนี้มันก็เกินไปหรือเปล่า หรือเป็นปัญหาเฉพาะคันอีก

ออฟไลน์ chanphoto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:32:10 »
ไม่มีแต่ผมใส่เองเรียบร้อย ลงทุนซื้อหลอดไฟกับสาย 200 จบๆกันไป

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:33:22 »
โอ้ พระเจ้าช่วย
ไม่ไปบอกพี่เขาแล้ว  ปล่อยเขาใช้ไปจนชินคงดีกว่า

แล้วอีกเรื่อง แกบอกว่า พอเร่งความเร็วเกิน 100 ขึ้นไป เพลงฟังแทบไม่รู้เรื่อง ต้องเร่งความดังขึ้นให้มากๆ 
อันนี้มันก็เกินไปหรือเปล่า หรือเป็นปัญหาเฉพาะคันอีก

เรื่องนั้น มันอาจจะดังเฉพาะตอนเร่งก็ได้ครับ อาการปกติของ CVT เขาอาจจะไม่เคยขับ

เอ หรือเสียงลมใต้ท้อง+ปะทะตัวรถ+ประตู ?
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:38:37 »
เพื่อนรุ่นพี่ที่ทำงาน ถอย BR-V ตัวท็อป เห็นว่าราคา แปดแสนกว่า
แต่แกบอกว่าขับตอนกลางคืน ที่คันเกียร์ไม่มีไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ ต้องมองหน้าปัดอย่างเดียว แกบอกไม่ค่อยชิน ตอนกลางคืนบริเวณเกียร์มืดมาก

ผมว่ารถราคาขนาดนี้น่าจะมีให้นะ   หรือว่าเป็นดีเฟคเฉพาะคัน
วานผู้รู้บอกทีครับ  จะได้บอกแกต่ออีกที

กรองแอร์ก็ไม่มีนะ บอกให้รุ่นพี่หามาใส่ได้เลย ลดต้นทุนหลายจุดเลย เฮ้อ...

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:40:03 »

ไม่มีไฟตรงฐานเกียร์ครับ เหมือนพวก Brio นั่นแหละ ส่วนเรื่องเสียงดังนี่ไม่แน่ใจนะ แต่ขับ Brio มันก็แอบดังหน่อยๆแต่ไม่ถึงกับฟังเพลงไม่รู้เรื่อง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 15:43:48 »
CRV gen 3 ยังไม่มีเลยครับ กลางคืนมืดสนิท ดูจากหน้าปัทม์อย่างเดียว

ออฟไลน์ NWK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 16:10:10 »
หลายๆรุ่นในยี่ห้ออื่นก็ไม่มีครับ คิดว่าเป็นเหตุผลด้านความปลอดภัย ไม่ให้ผู้ขับก้มมองฐานเกียร์บ่อยๆ ให้มองที่หน้าปัดอย่างเดียว

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 16:25:40 »
ลดต้นทุนล้วนๆครับ แต่เรื่องเสียงดัง Civic FB ผมก็เสียงดังนะ เสียงจากยางกับลมดังมาก ผมไปปรับที่วิทยุให้เพิ่มความดังอัตโนมัติเวลาขับรถเร็ว
ช่วงนี้ฝนตกแถมเสียงฝนกระทบหลังคาเพิ่มมาอีก ดังสนั่นครับ รถเกือบล้านก็ได้แค่นี้แล

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 16:27:44 »
หลายๆรุ่นในยี่ห้ออื่นก็ไม่มีครับ คิดว่าเป็นเหตุผลด้านความปลอดภัย ไม่ให้ผู้ขับก้มมองฐานเกียร์บ่อยๆ ให้มองที่หน้าปัดอย่างเดียว

ลดต้นทุนก็คือลดต้นทุนแหละครับ ไม่มีเหตุผลอื่นใด

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 16:52:45 »

ลดต้นทุนก็คือลดต้นทุนแหละครับ ไม่มีเหตุผลอื่นใด
เห็นด้วยครับ รถผมในบ้านทุกคัน ก็มีไฟบอกต่ำแหน่งหมด

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 17:03:44 »

เห็นด้วยครับ รถผมในบ้านทุกคัน ก็มีไฟบอกต่ำแหน่งหมด

เห็นด้วยตามนี้ครับ แสงไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ไม่ได้รบกวนสายตาเลยแม้แต่น้อย จอ+หน้าปัดแบบแพรวพราว รบกวนสายตามากกว่าอีก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 17:04:46 »
Freed ก็ไม่มีเหมือนกันครับ รุ่นบุกเบิกแรกแพง ๆ เข็มขัดกับเบาะคนขับก็ปรับสูงต่ำไม่ได้ :'( พอ minor change เท่านั้นแหละ คุณจะได้เกือบทุกอย่างที่ต้องการ :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2016, 17:07:42 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 17:09:46 »
Freed ก็ไม่มีเหมือนกันครับ รุ่นบุกเบิกแรกแพง ๆ เข็มขัดกับเบาะคนขับก็ปรับสูงต่ำไม่ได้ :'( พอ minor change เท่านั้นแหละ คุณจะได้เกือบทุกอย่างที่ต้องการ :(

ของผมตัว minor ก็ไม่มีคับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 18:03:26 »
นี่ขนาดที่มองเห็น ยังลดต้นทุนกันขนาดนี้ แล้วที่มองไม่เห็น จะลดต้นทุนขนาดไหน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 18:13:58 »
City SV รุ่นที่แล้วที่ใช้พวงมาลัยแบบนี้
ยังมีไฟที่ปุ่มบนพวงมาลัยเลยครับ
ลดต้นทุนได้ใจจริงๆ สำหรับผมมันเกือบน่าใช้อยู่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 23:43:25 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 19:56:24 »

ใช่ครับ ไฟไม่มีเหมือนเดิม แต่นอกนั้นมาหมด ที่วางแขนคนนั่งด้านหน้า เศร้าใจ ยิ่งรุ่นหลัง ๆ ได้แอร์หลัง พวงมาลัยมัลติ จอ 3 จอ ยิ่งน่าใช้ จะว่าไปราคา br-v sv มันเท่ากับราคา freed se ก่อนไมเนอร์เชนจ์ ที่ทำให้ผม shocked สมัยนั้นเลยนี่นา ฮ่า ๆๆๆๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 20:33:41 »
ถ้ากลัวไฟจะสว่างรบกวนสายตา ก็เอาแค่ไฟหรี่ ให้พอมองเห็นก็ได้นะ Honda

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 20:50:42 »
ตอบจากประสบการ์ณ ที่ผมใช้ Mobi นะครับ

ตอนแรกแอบไม่พอใจนิดๆ ที่ไฟแสดงตำแหน่งที่คันเกียร์ และ แผงควบคุมกระจก ข้างคนขับไม่มี

แต่พอใช้ไปนานๆ ยอมรับว่าชิน และไม่มีปัญหา เนื่องจากจำตำแหน่งปุ่มต่างๆ ได้ แบบว่าคลำได้คล่อง (:

คงต้องใช้เวลาปรับตัว จึงจะแฮปปี้ กับรถที่แต่ละคนได้เลือกครับ

ป.ล. ความเห็นส่วนตัว ไฟที่แผงควบคุม แนวปุ่มต่างๆ ใต้จอเครื่องเสียง ก็ไม่มีนะครับ .. ผมฝึกคลำอยู่สองสัปดาห์
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 21:29:22 »
ที่สวิตซ์ควบคุมเครื่องเสียงบนพวงมาลัยก็ไม่มีไฟครับ

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 22:18:36 »
อ้าวว เพิ่งรู้ว่า CR-V G3 ก็ไม่มี ...

ใช้มันมาตั้ง 5 ปีละ ... แต่จริงๆนะ พอใช้มันจนชิน ไม่เคยก้มลงไปมองเลยว่า มันอยู่เกียร์อะไร ใช้การมองหน้าปัทม์ตลอด (เลยไม่รู้ว่า มันไม่มีอ่ะ)

แต่ ... ไฟที่ปุ่มบนพวงมาลัย ตลอดจน ไฟที่สวิทช์กระจกไฟฟ้า อันนี้สมควรมี (ย้อนหลังไปเกือบ 30 ปีก่อน รถยุโรปอย่าง W124 มีมาให้ในสวิทช์กระจกไฟฟ้าทุกจุด แล้วพอใช้ญี่ปุ่น ก็ไม่เคยเจอมันอีกเลย เต็มที่ก็แค่ด้านคนขับ มาเจออีกที ใน CR-V G3 คันนี้แหละ ที่มีครบทุกจุด)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2016, 22:49:02 »

ใช่ครับ ไฟไม่มีเหมือนเดิม แต่นอกนั้นมาหมด ที่วางแขนคนนั่งด้านหน้า เศร้าใจ ยิ่งรุ่นหลัง ๆ ได้แอร์หลัง พวงมาลัยมัลติ จอ 3 จอ ยิ่งน่าใช้ จะว่าไปราคา br-v sv มันเท่ากับราคา freed se ก่อนไมเนอร์เชนจ์ ที่ทำให้ผม shocked สมัยนั้นเลยนี่นา ฮ่า ๆๆๆๆ

แต่ยุคนี้ผมคงซื้อ BR-V คับ คุ้มกว่าแน่นอน option จัดเต็มแถมยกสูงอีก

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 01:43:53 »
เอาจริงๆ นะ พออ่านกระทู้นี้ ผมยังนึกไม่ออกเลยว่า civic fd ที่ใช้อยู่ประจำ มีไฟที่ฐานเกียร์รึเปล่า  มองแต่หน้าปัทม์อย่างเดียวเลย

ใช้ไปสักพักเดี๋ยวก็ชินครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 08:13:28 »
Civic FB ที่เขาว่าลดต้นทุนวัสดุกันแต่ของจุกจิกเล็กน้อยที่พูดๆกันนี่มีมาให้หมดนะครับ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 01:05:52 »
ท่านที่ใช้ B-RV อย่าเสียใจไปเลยครับที่ไม่มีไฟฐานเกียร์
รถผม Jazz GE รุ่น V 2013 ทุกวันนี้ ไฟอ่านแผนที่กลางรถ ,ไฟฐานเกียร์ และไฟใต้คอนโซล มีอาการถ้าไม่กระทุ้งก็ไม่ติด ตอนแรกจะให้ช่างเช็ค แต่กลัวจะได้เสียงรบกวนอย่างอื่นจากการงัดแงะคอนโซล และหลังคามาแทน เลยช่างมัน ตราบใดที่เครื่อง เกียร์ยังใช้งานได้ปกติ ก็ Happy แล้วครับ
แต่จะว่าไป แค่หลอดไฟเล็กๆ กับสายไฟอีกซักหน่อย สำหรับไฟฐานเกียร์และปุ่มบนพวงมาลัย Honda จะขึ้เหนียวไปไหนหนอ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 03:42:14 »
เวร ไม่มีจริงดิ

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2016, 22:17:42 »
มีก็ไม่ได้ใช้ครับ

ใช้ความเคยชินเอา จังหวะเร็วๆ ตาไม่ทันได้มองหรอกครับ

2 กึก D

1 กึก R (จอภาพขึ้นเป็นกล้องหลัง)

ปล.Manual 5-6 speed ก็ไม่มีไฟบอกเกียร์นะรู้สึก เห็นขับกันได้ปกติ