ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX-3  (อ่าน 13596 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
Re: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX-3
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:19:27 »
ผมก็ชอบดีไซน์ cx3 อย่างมาก สวยทั้งภายนอก ภายใน
เสียดายที่มัยไม่มี cruise control, เบาะไฟฟ้าคู่หน้า , ฝาท้ายไฟฟ้า , ซันรูฟ เป็นต้น เพราะราคาขายที่ตั้งมามันแพงมากๆ ควรมีอุปกรณ์ออฟชั่นที่ดีและมากกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
Re: ความรู้สึกหลังขับ Mazda CX-3
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 10:10:17 »
คุ้มครับคันนี้ถ้าโดยสารไม่เกิน 2 ท่าน ผมก็ซื้อตัวดีเซลมาแบบงงๆ คันนึงเหมือนกัน เมื่อปลายปีที่แล้วเคยถามเพื่อนสมาชิกเพื่อเปรียบเทียบระหว่าง HRV และก็คิดว่ารอตัวเลือกอื่นดีกว่า แต่ไปๆ มาๆ ลองซื้อมาขับดูดีกว่า
ผลคือ
ข้อดีคือ ประหยัดสะใจ ระบบ blind spot เตือนออกนอกเลน ใช้งานได้จริง ช่วงล่างโอเค เข้าโค้งมั่นใจ day light สวยดี ล้อ 18 ก็ใหญ่เหมาะกับรถดี

ข้อเสียคือ อืดไปนิส (2.0 น่าจะปรู๊ดปร๊าดกว่านี้ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยอัตราบริโภคน้ำมันที่เพิ่มขึ้น) กับไม่มีที่วางแขนตรงกลางให้, ไม่มีเบาะไฟฟ้า สุดท้าย ที่เก็บของด้านหลังแคบ

ปล. หลายๆ คนบอกว่ามันแพง รวมถึงผมด้วย ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะขนาดที่เล็ก และก็ไม่ใช่ยี่ห้อเจ้าตลาด แต่หลังจากซื้อมาใช้ ผมว่าคุ้มนะครับ

ท่านใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ศึกษาข้อมูลไว้เยอะๆครับ :)

ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ วิ่งได้แค่ 200 กว่ากิโลเองครับ
คุณซื้อรถปลายปีที่แล้ว แต่เพิ่งขับได้เพียง 200 โลเองเหรอคับ ผมอ่านแล้วก้งงๆ แสดงว่าจอดไว้เฉยๆเหรอคับ :-\

ออฟไลน์ NongEak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:51:19 »
คุ้มครับคันนี้ถ้าโดยสารไม่เกิน 2 ท่าน ผมก็ซื้อตัวดีเซลมาแบบงงๆ คันนึงเหมือนกัน เมื่อปลายปีที่แล้วเคยถามเพื่อนสมาชิกเพื่อเปรียบเทียบระหว่าง HRV และก็คิดว่ารอตัวเลือกอื่นดีกว่า แต่ไปๆ มาๆ ลองซื้อมาขับดูดีกว่า
ผลคือ
ข้อดีคือ ประหยัดสะใจ ระบบ blind spot เตือนออกนอกเลน ใช้งานได้จริง ช่วงล่างโอเค เข้าโค้งมั่นใจ day light สวยดี ล้อ 18 ก็ใหญ่เหมาะกับรถดี

ข้อเสียคือ อืดไปนิส (2.0 น่าจะปรู๊ดปร๊าดกว่านี้ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยอัตราบริโภคน้ำมันที่เพิ่มขึ้น) กับไม่มีที่วางแขนตรงกลางให้, ไม่มีเบาะไฟฟ้า สุดท้าย ที่เก็บของด้านหลังแคบ

ปล. หลายๆ คนบอกว่ามันแพง รวมถึงผมด้วย ส่วนหนึ่งอาจจะเพราะขนาดที่เล็ก และก็ไม่ใช่ยี่ห้อเจ้าตลาด แต่หลังจากซื้อมาใช้ ผมว่าคุ้มนะครับ

ท่านใช้แล้วมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ศึกษาข้อมูลไว้เยอะๆครับ :)

ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ วิ่งได้แค่ 200 กว่ากิโลเองครับ
คุณซื้อรถปลายปีที่แล้ว แต่เพิ่งขับได้เพียง 200 โลเองเหรอคับ ผมอ่านแล้วก้งงๆ แสดงว่าจอดไว้เฉยๆเหรอคับ :-\
กรอไมล์เตรียมขายทอดตลาด (ล่อเล่นนะครับ^^)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:27:51 »
ตัวเล็กก็จัด cx3 เลยครับ  8)

Mazda ที่ผมชอบมี 2 / bt50 4 ประตู กับ cx5

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 13:40:37 »
ถ้าเป็นคนตัวเล็ก ขับcx-3นี่เหมาะสมลงตัวที่สุดแล้วครับ ถ้าประโยชน์ใช้สอยครบที่ต้องการ ภายในถูกใจ ในเมือง ถ้ามาcivicผมว่ามันใหญ่โตเกินไปนะอาจดูไม่สมตัวและใช้ในเมืองเข้าออกห้าง หาที่จอด จราจรที่ติดขัด เข้าออกซอยแคบๆ ไปทางลัดต่างๆ ซีวิคมีเหนื่อยแน่ครับ อีกอย่างที่สำคัญ น้ำท่วมกรุงเทพครับผมว่าcx-3นี่คงเหมาะสมละ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 15:22:44 »
ผลคือ

กรอไมล์เตรียมขายทอดตลาด (ล่อเล่นนะครับ^^)

ประเด็นแรกผมเพิ่งซื้อรถมา
ประเด็นที่ 2 ปลายที่แล้ว ผมเคยตั้งกระทู้เพื่อเปรียบเทียบระหว่าง cx3 และ hrv

ไม่มีประโยคไหนที่บอกว่าผมซื้อรถปลายปีที่แล้วเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2016, 18:29:49 โดย DriveOnly »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2016, 02:34:02 »
ผมยังชอบเลย CX-3 เล็กจิ๋วแซ่บ พอลุยน้ำได้เล็กน้อยมากกว่าเก๋ง