ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้และผู้ใช้ VOLVO ครับ  (อ่าน 9726 ครั้ง)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
สอบถามผู้รู้และผู้ใช้ VOLVO ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 17:21:12 »
ผมกำลังเริ่มชอบแบนรด์นี้สะแล้วหละครับ
คำถามของผมมีดังนี้ครับ Volvo V40 D4
ผมอยากทราบว่า ค่าบำรุงรักษาและอะไหล่นี่จุกจิกไหมครับ และค่าใช้จ่ายเยอะ(แพงมาก)ไหมครับ เพราะเท่าที่ทราบมาแบตลูกนึงเปลี่ยนทีก็เกือบๆหมื่น(ผมไม่ทราบของดาวแฉกกับใบพัดเหมือนกันว่าเท่าไหร่)
ถ้าหากว่าอะไหล่บางชิ้นผมเสีย อู่ข้างนอกมีซ่อมหรือสั่งไหมครับ หรือผมต้องหิ้วเข้าศูนย์อย่างเดียวครับ และที่สำคัญการบริการของศูนย์เป็นอย่างไรบ้างครับ
ผมไปเจอคนนนึงครับใช้ V60 เกียร์มีปัญหา ศูนย์ก็ไม่ค่อยแยแสเท่าไหร่ ทาง Volvocars Thailand ก็ไม่ค่อยจะแลดูเช่นกัน
จริงๆแล้วผมยังมองๆค่ายใบพัดไว้อยู่บ้างแต่ก็ยังคงตัดสินใจอยู่ครับ เพราะเหตุผลว่าVolvoรถมันดูสวยและขับไปไม่ค่อยซ้ำใครเท่าไหร่ ดังนี้พี่ๆจะเชียร์ค่ายไหนครับระหว่างสองค่ายนี้ และมีอะไรบ้างที่Volvo ได้เปรียบครับ
และข้อเสียที่สำคัญๆของVolvo มีอะไรบ้างครับ
อ้อแล้วมีอะไรที่เป็นปัญหาหลักๆบ้างไหมครับ

ถ้าซื้อมาใช้ก็คงใช้ยาวๆไปซัก5ปีครับ
ท่านใดมีความเห็นนอกเหนือจากนี้แชร์ได้เลยนะครับ

ขอขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ :D

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
Re: สอบถามผู้รู้และผู้ใช้ VOLVO ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 17:44:29 »
ถ้าใช้5ปี ก็หมดBSIพอดี ไม่ต้องกัลวลเรื่องอะหลั่ยเลยครับ  ในช่วง5ปี เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องฟรี ตามระยะ
(ปกติBSIจะ3ปี ไม่แน่ใจอีก2ปี คือเซลล์แถม หรือซื้อเพิ่มนะครับ แต่มีไว้คุ้มมากสุดๆแล้ว) ผมก็ชอบนะครับV40 เคยไปเทสแล้วดีมาก
แต่การเงินยังไม่พร้อมสำหรับตอนนี้ครับ ขอให้ได้รถที่เราชอบ ที่เราถูกใจนะครับ (ข้อเสียคือรถยุโรป ราคาตกมากหลังหมดBSIครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 17:48:08 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ mhc2007

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามผู้รู้และผู้ใช้ VOLVO ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 17:46:56 »
ผมใช้XC60 D3 2012 อยู่ เปลี่ยนแบตเตอรี่ประมาณหกพันกว่าบาท อายุประมาณ2ปีเปลี่ยนไป2ลูกแล้ว
ส่วนค่าบำรุงรักษาฟรี5ปี/100000กม. รับประกันอะไหล่3ปี
ผมใช้มาจะ5ปีจ่ายเองค่าคอมแอร์เสียตอน3ปีกว่า (จริงๆยังใช้ได้แต่ต้องกดเปิด/ปิดสักครั้งสองครั้ง) สามหมื่นกว่า
นอกนั้นเคลมฟรีมีหม้อน้ำซึม จ่ายค่าน้ำยาหม้อน้ำสอง-สามพัน/ท่อยางไอดีแตกฟรี/ท่อยางหายใจน้ำมันเครื่องผมเรียกไม่ถูกซึม ฟรี
หลายๆคนกลัวค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุงนี้มากครับ ผมเคยใช้ Volvo 760 ช่วงนั้นเช็คระยะหมื่นโล ควักเงินร่วมสองหมื่นได้อะไหล่เก่า/ท่อยางบานเลย ผมยังเรียกว่าเป็นช่างเปลี่ยนไม่ใช่ช่างซ่อม
ลองเข้าไปดูครับส่วนตัวมองว่าแคบไปสำหรับผมเพราะตัวใหญ่เท่านั้นเองครับ อ้อต้องใช้ยาวๆๆ...ดูแลดีๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2016, 17:51:43 โดย mhc2007 »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 20:16:46 »
 8) 8) 8)....หัวใจ Volvo อยู่ที่มีวินัยในการถ่ายเปลี่ยนของเหลวมันทุกปี อย่าไปตระหนี่หรือ delay ยืดเวลาคอยบำรุงรักษาตามตารางเมืองหนาว พังทุกรายไป หารด้วย 2 หรือ 3 ไปเลยครับ จะได้เห็นว่า Volvo ไม่ใจเสาะดังที่กลัวๆกันอยู่ในหมู่ของคน ที่ไม่เคยใช้ Volvo ซื้อเลยครับสวยและคบได้ อย่าไปสนราคาขายต่อ เราซื้อมาเพื่อใช้แล้วตัวเราปลอดภัยมากขึ้น :-X

ออนไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 20:58:29 »
ที่บ้านใช้ XC60 D4 เครื่องเดียวกันอยู่ครับ เพิ่งซื้อมา 5 เดือนวิ่งไป 10,000 กิโล (จัดว่าเยอะสำหรับบ้านผม)
มีปัญหา 1 ครั้งคือสวิทช์ไฟเบรกเอ๋อๆ ตั้งแต่ออกใหม่ กลับเข้าไปแก้แล้วหายดี นอกนั้นปกติดีทั้งหมดครับ

กำลังชั่งใจว่าจะพาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 10,000 กิโลก่อนดีมั้ย ตามกำหนดบอกให้เปลี่ยนที่ 20,000 หรือ 1 ปี
กลัวจะนานไปสำหรับสภาพการใช้งานประเทศไทย เพราะบ้านผมใช้รถนาน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 22:09:12 »
ที่บอกว่าเริ่มชอบ Volvo ชอบเพาะอะไร ส่วยมากคนใช้ volvo จะเน้นที่ระบบความปลอดภัยเป็นหลัก รถยุโรปอะไหล่แพงอยู่แล้ว หลังหมดประกันเข้าอู่นอกมีหลายที่ อะไหล่ช่วงแรกๆตามร้านยังไม่ค่อยมี จะสั่งมาจากนอกก็ได้ มือสองยังไม่ค่อยมีมาเท่าไหร่
ศูนย์ดีๆเครมง่ายๆก็มี
ผมใช้ 855 พ่อตาใช้ 850 ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ V60 ซื้อรถ DEMO ของศูนย์ ก็ OK ดี ขับต่างจังหวัดใช้ ACC สบายดี รอดจากการชนมาสามครั้งเพราะระบบความปลอดภัยของเขาไม่งั้นคงชนไปละ
ปัญหาคงมีทุกยี่ห้อหละครับ ถ้าคิดว่าคุ้มก็จัดไป บางทีช่วงปลายปีมีโปรรับประกันเพิ่มเป็น 5 ปี ราคาขายคิดเป็น % ก็ไม่น่าต่างกันมาก ผมใช้รถนานไม่สนใจราคาขายต่อเท่าไหร่ ได้ระบบความปลอดภัยมาก็คุ้มละ 
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 08:01:07 »
ห้าปีแรก/แสนโลมี maintenance inclusive สบายใจไปจ่ายตังค์แค่ยาง แบ๊ต ใบปัดน้ำฝน
ต่อรองเอาextended warranty จาก3--> 5ปี แต่บอกไว้ก่อนน่ะครับไม่เหมือนBSI ซะทีเดียว
Extended Warranty ของVolvo คล้ายๆซื้อประกัน 2ปีหลังนี้จะเปลี่ยนจะซ่อมต้องรอบริษัทประกันอนุมัติ

เรื่อง 0 ดีๆก็มีเยอะ ผมใช้ๆอยู่ก็รามอินทรา ลุมพินี พระราม3 ก็โอน่ะ สนใจใยดีลูกค้าอยู่
ห่วยๆยังไม่เคยเจอกับตัวเอง แต่เคยได้ยินมา1เจ้า แต่ในกทม. มีอู่ซ่อมสีที่เป็นอู่ห้างอยู่เจ้าเดียว คิวยาวอยู่

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 08:40:24 »
ใช้ V40 2014 ครับ ใช้ดีขายอิมไปแล้วมาใช้ตัวนี้ อาจไม่แรงเท่า แต่ก็รับได้
3 ปี แสนไปแล้ว BSI หมดแล้ว เข้า Service ครั้งต่อไป แสนสอง Estimate cost ปประมาณ 27000 บาทครับ ผมService ตามระยะครับ ทุก20000โลเชื่อVolvo ครับ
ผ่านมา เปลี่ยน Batt ไปลูกนึง 7พันกว่าๆ ใบปัด 1ชุด พันปลายๆ
มีเครม Keyless 1ครั้ง
นอกนั้นปรกติครับ

เทียบกะ Bm ตอนนี้ มีตัว 320ตัวล่าง 5ปีไม่จำกัดระยะทาง ถ้าวิ่งเยอะ น่าสนครับ เพราะ 5ปีไม่มีเซอร์ไพรซ์แน่ๆ เทียบกะ V40 จ่ายเพิ่มอีก 2แสนกว่าๆ ลองชั่งใจดู แต่เครื่องไม่แรงนะ เค้าว่าประหยัดระดับ 20โลลิตรลองคำนวนดูรับ

ทั้ง BM และ Benz แบตแพงกว่านี้ครับ แต่เห็นว่าอายุยืนกว่า

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 10:32:27 »
battery เปลี่ยนร้าน batt ข้างนอกได้ครับ ผมเปลี่ยนมาแล้ว 2 ลูก  ราคาถูกกว่า เยอะ

ออฟไลน์ mhc2007

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:02:26 »
battery เปลี่ยนร้าน batt ข้างนอกได้ครับ ผมเปลี่ยนมาแล้ว 2 ลูก  ราคาถูกกว่า เยอะ

อันนี้ต้องดูดีๆนะครับ ผู้ใช้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยคำนึงถึงแบตเตอรี่จะมีท่อระบายสำหรับระบายอากาศที่อาจจะมีน้ำละอองน้ำกรดออกมาด้วย โดยท่อจะต่อออกมาทิ้งนอกห้องเก็บ เคยเจอเบนซ์ของพ่อตาแบตไว้ท้ายรถเปลี่ยนเปิดออกมามีรอยโดนคราบน้ำกรดเต็ม

ออฟไลน์ Tuna

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 11:30:50 »
ใช้ V60 มาสามปีกว่าแล้วครับ
เคยเจอเรื่องหัวฉีดที่นึง (โรคประจำตัวเฉพาะ V/S60 เครื่องT4F) ศูนย์ก็จัดการให้เรียบร้อยดี สองวันได้รถคืน
เครื่องตัวนี้ไม่ค่อยเวิร์ค กินน้ำมันเครื่อง ศูนย์พยายามแก้แล้วก็ไม่หาย (เปลี่ยนปะเก็นกับซีล)
แต่หลังๆผมปลง ซื้อน้ำมันเครื่องติดไว้ที่บ้านเลย 6-7000 โล กินนมคซักไม่ถึงลิตร

มีเคลมจุกจิกสองสามอย่าง แต่ศูนย์ดูแลอย่างดีก็เลยโอเคกับประสบการณ์มากๆ
keyless
แตรเสียงเพี้ยน (อันนี้ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไร แต่ตอนเอาเข้าเช็คระยะเค้าบอกว่ามันเพี้ยนเลยทำเรื่องเคลมให้เลย)

พึ่งเปลี่ยนแบตที่ศูนย์ไป 4800 ราคานี้ผมก็โอนะ

รวมๆแล้วผมว่าคุ้มนะ option ต่างๆมันใช้ได้จริง ไม่ใช่เป็นแค่ลูกเล่น

เทียบกับ C300 ที่มีอีกคัน
C300 ผมยังรู้สึกว่ามันขาดๆเกินๆยังไงก็ไม่รู้ เทียบกับราคาก็รู้สึกเสียดาย
คือตอนจะซื้อก็ชอบมากเพราะมันสวย และเครื่องแรงดี
แต่พอใช้ไปซักพักความหวือหวามันหมดไป กลับชอบ design เรียบๆของโว่มากกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 12:43:02 »
ผมสังเกตุดูว่า ทำไมแบรนนี้ถึงมีปัญหาเรื่อง keyless กันบ่อยและเยอะจำนวนกันจังครับ ค่ายอื่นเป็นกันไหมครับ
คือจริงๆก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ เพราะมันก็เครมได้อยู่ดีแต่แค่สงสัยครับ

ออฟไลน์ Tuna

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 13:34:21 »
ผมสังเกตุดูว่า ทำไมแบรนนี้ถึงมีปัญหาเรื่อง keyless กันบ่อยและเยอะจำนวนกันจังครับ ค่ายอื่นเป็นกันไหมครับ
คือจริงๆก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ เพราะมันก็เครมได้อยู่ดีแต่แค่สงสัยครับ
เท่าที่เคยคุยกับศูนย์ตอนเคลม
เค้าบอกว่ามีปัญหาตอนประกอบระบบสายไฟจากโรงงานมาเลย์
V60 ของผมเค้าแค่รื้อออกมาประกอบแล้วจัดการสายใหม่ ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ใหม่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 16:41:25 »
ขอขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2016, 21:15:34 »
ของผม S60 T4F ใช้ไป แสนสามหมื่นกิโลแล้วครับ หลังหมดประกัน เข้าเซอร์วิสที่ศูนย์รอบ 110,000 กิโล มีเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามเรื่องตามราว โดนไป 3,500 บาท ครับ ส่วนรอบ 120,000 กิโล รอบใหญ่ รอบนี้มีเปลี่ยนสายพาน ฯลฯ โดนไปประมาณ 33,000 บาท ได้ครับ

รถใช้ดีครับ ปัญหาเท่าที่เจอมา ศูนย์แก้ให้จบทุกอย่างครับ ตอนนี้แฮปปี้ดีครับ ;D ;D ;D