ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับแอร์ของ E60 523i (N52) ครับ  (อ่าน 6791 ครั้ง)

ออฟไลน์ babooloo

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับแอร์ของ E60 523i (N52) ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 16:58:41 »
ลักษณะอาการที่พบ คือ

- สตาร์ตรถ เปิดแอร์ก็เย็นปกติ (แต่เย็นช้าหน่อย 1-2 นาที) พอวิ่งๆไปบางครั้งน้ำยาแอร์ไม่ออก (ความเย็นหาย ออกแต่ลม) ซักพักนึงก็กลับมาเย็นเป็นปกติ พูดง่ายๆก็คือเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง แต่ช่วงที่เย็นจะเย็นนาน ช่วงที่ไม่เย็นจะประมาณแค่ 5-10 นาที

- เคยให้ช่างเอาคอมมาจับดู ก็ไม่มีการฟ้องความผิดปกติอะไรเกี่ยวกับระบบแอร์ (อ้อ แต่ความผิดปกติฟ้องเรื่องปั้มน้ำหล่อเย็นไฟฟ้า การเบี่ยงเบนของระดับความเร็ว ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า)

ตรงนี้เลยสอบถามท่านผู้รู้ที่เคยเจออาการดังกล่าว ผมเองไม่แน่ใจว่า นอกจากคอมเพรสเซอร์แล้ว มีอุปกรณ์อะไรบ้างที่จะทำให้เกิดอาการดังกล่าวได้อีก เพราะกลัวว่าเปลี่ยนคอมฯแล้วไม่หาย จะกลายเป็นแก้ไม่ถูกจุด จริงๆช่างเขาก็แนะนำให้เปลี่ยนคอมฯไปเลย

รบกวนด้วยนะครับ // ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม
- อาการของผมออกเฉพาะลมอุณหภูมิปกติครับ ไม่ใช่ลมร้อน อาการเหมือนมีน้ำยาแอร์ติดออกมานิดๆ จเอามือแตะๆตรงช่องแอร์ เหมือนจะมีสภาพชื้นหน่อยๆ (เหนียวนิดๆ) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 13:01:13 โดย babooloo »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเกี่ยวกับแอร์ของ E60 523i (N52) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 18:47:50 »
อยู่กับช่างแล้วยังไม่สามารถชี้สาเหตได้คงต้องหาช่่างใหม่ครับ

ถ้าให้เดาคงมั่วและสับสนเปล่าๆ ระบบแอร์รถเกี่ยวกับเซนเซอร์อีก14ตัว เสียตัวเดัยวก็อาจจะวิเคราะห์ผิดแล้วครับ นับกล่องควบคุมและระบบน้ำร้อนไฟฟ้าอีกเยอะมาก

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับแอร์ของ E60 523i (N52) ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 19:42:32 »

ส่วนใหญ่ คลัช คอมแอร์  อาจจะเสียนะ  อาการแบบนี้ 

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 20:15:40 »
ผมเคยเป็นคับ ตัวเครื่อง M54 นะคับ คอมแอร์เสียคับ จอดติดไฟแดงไม่เย็น พอวิ่งเย็นเจี๊ยบเลย

โดนไปเกือบๆสองหมื่น เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่เลย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 03:40:57 »
แนะนำให้เอาไปเช็คที่ร้านหัวหมากแอร์ อยู่หลังเดอะมอลล์รามคำแหงครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 06:00:37 »
E60จุดอ่อนที่ช่างและเซลล์BMWรู้กันทุกคนคือคอมแอร์ครับ ไปถามได้ทุก0เลยครับว่าเสียแทบจะทุกคัน
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 07:08:53 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับผม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 07:29:01 »
  ถ้าเดาไม่ผิด  เป็นคอมแอร์  ชนิด  ออโต้  คลัชคอมจะจับ  ตั้งแต่เริ่มเปิดแอร์  จน  ดับเครื่องหรือปิดแอร์....

แนะนำอย่างนี้

เข้าร้านแอร์  ดูว่าน้ำยาแอร์พร่องหรือเปล่า  เป็นอันดับแรก  ถ้าดูง่าย ๆ แรงดันต่ำจะวิ่งอยู่ 30-40 ปอนด์  แรงดันสูง วิ่งอยู่ที่ 200-250 ปอนด์  เข็มต้องแกว่ง....ถ้าพร่อง  เติมให้อยู่ระยะที่กำหนด

-ถ้าเข็มนิ่งสนิทอยู่กับที่  ให้ระบายน้ำยาแอร์ออก  ถอดชุดออโต้ ออกมาทำความสะอาดกรอง(มีแหวนเกือกม้าล็อคตัวเดียว)  แล้วลองเติมน้ำยาแอร์ใหม่  ทดลองอีกครั้ง 

คือผมเชื่อว่ากรองชุดออโต้ตัน  สำหรับแอร์ระบบนี้  (ผมถอดของผมดู  ซึ่งระบบเดียวกัน  ถ้าหาภาพเจอ  จะลงให้ดูว่า คอมแอร์แบบนี้ทำงานยังไง)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 08:19:20 »
พอดีค้นเจอ  แอร์แบบนี้เสียยาก  ผมเปลี่ยนตอนปรับสภาพรถ  อาการไม่ค่อยเย็น  ของมือสอง  แค่เจ็ดพัน....
ตัวชุดปรับออโต้คือตัวนี้ครับ  ด้านบนคือตะแกรงกรองที่จะตัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 08:22:33 »
ส่วนอื่น ๆ เสียยากมาก  ลูกสูบ  เคลื่อนที่แค่ ไม่เกิน 10มม.  ผมถอดออกดูทุกลูก  สมบูรณ์ดี  ไดอะแฟรม  ก็ล้ายาก  มีตัวเดียวที่มีปัญหา  คือขี้ผุ่นเกาะกรองชุดออโต้ หนาเตอะ เท่านั้นเอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 12:10:35 »
  ถ้าเดาไม่ผิด  เป็นคอมแอร์  ชนิด  ออโต้  คลัชคอมจะจับ  ตั้งแต่เริ่มเปิดแอร์  จน  ดับเครื่องหรือปิดแอร์....

เข้าร้านแอร์  ดูว่าน้ำยาแอร์พร่องหรือเปล่า  เป็นอันดับแรก  ถ้าดูง่าย ๆ แรงดันต่ำจะวิ่งอยู่ 30-40 ปอนด์  แรงดันสูง วิ่งอยู่ที่ 200-250 ปอนด์  เข็มต้องแกว่ง....ถ้าพร่อง  เติมให้อยู่ระยะที่กำหนด

-ถ้าเข็มนิ่งสนิทอยู่กับที่  ให้ระบายน้ำยาแอร์ออก  ถอดชุดออโต้ ออกมาทำความสะอาดกรอง(มีแหวนเกือกม้าล็อคตัวเดียว)  แล้วลองเติมน้ำยาแอร์ใหม่  ทดลองอีกครั้ง 

คือผมเชื่อว่ากรองชุดออโต้ตัน  สำหรับแอร์ระบบนี้  (ผมถอดของผมดู  ซึ่งระบบเดียวกัน  ถ้าหาภาพเจอ  จะลงให้ดูว่า คอมแอร์แบบนี้ทำงานยังไง)

แนะนำร้านด้วยครับ หรือท่านรับทำไหมครับผม

ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 17:01:05 »

แนะนำร้านด้วยครับ หรือท่านรับทำไหมครับผม

.....ผมไม่ได้รับซ่อมครับ  แต่ผมเปลี่ยน  ของ saab 95  ซึ่งเป็นระบบเดียวกัน         คอมฯตัวที่เขาคืนมา  ผมถอดเพื่อศึกษาปัญหา  ถึงได้รู้ว่ามันเสียยาก.... 

ส่วนมากแอร์ระบบนี้  ตัววาล์วออโต้จะเสีย  คอมฯไม่มีปัญหา  แก้ไขตัวนี้ ง่าย ไม่ใช้เวลา  แต่ช่างมักเปลี่ยนยกลูก.....

ที่ผมแนะนำคือ  ให้ไปร้านแอร์  แล้วให้เขาถอดชุดออโต้ออกดูก่อน ถ้ามันเป็นแบบของผม  จะได้ไม่เสียเงินเยอะ  (ถ้าใหม่  ลูกหนึ่งสามหมื่นได้หรือเปล่าก็ไม่รู้)....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2016, 20:32:59 »

.....ผมไม่ได้รับซ่อมครับ  แต่ผมเปลี่ยน  ของ saab 95  ซึ่งเป็นระบบเดียวกัน         คอมฯตัวที่เขาคืนมา  ผมถอดเพื่อศึกษาปัญหา  ถึงได้รู้ว่ามันเสียยาก.... 

ส่วนมากแอร์ระบบนี้  ตัววาล์วออโต้จะเสีย  คอมฯไม่มีปัญหา  แก้ไขตัวนี้ ง่าย ไม่ใช้เวลา  แต่ช่างมักเปลี่ยนยกลูก.....

ที่ผมแนะนำคือ  ให้ไปร้านแอร์  แล้วให้เขาถอดชุดออโต้ออกดูก่อน ถ้ามันเป็นแบบของผม  จะได้ไม่เสียเงินเยอะ  (ถ้าใหม่  ลูกหนึ่งสามหมื่นได้หรือเปล่าก็ไม่รู้)....

ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 10:14:46 »
พอดีค้นเจอ  แอร์แบบนี้เสียยาก  ผมเปลี่ยนตอนปรับสภาพรถ  อาการไม่ค่อยเย็น  ของมือสอง  แค่เจ็ดพัน....
ตัวชุดปรับออโต้คือตัวนี้ครับ  ด้านบนคือตะแกรงกรองที่จะตัน

แบบเดียวกันรึปล่าวนะ  อันนี้คอนโทรลวาล์วของaltisซึ่งเป็นคอมแบบไม่ตัดต่อเหมือนกันคือใช้วาล์วตัวนี้ปรับปริมาณน้ำยาแอร์เอา  พอมันสกปรกหรือตันแล้วคอมเริ่มเก่ากำลังอัดไม่พอน้ำยาแอร์เลยไม่สามารถวิ่งผ่านวาล์วออกไปได้  ของผมไม่เย็นแค่ตอนเช้านะพอเครื่องร้อนเย็นปกติดี  เพิ่งเปลี่ยนที่อมรแอร์รามคำแหง7000ซึ่งเป็นราคาที่มหาโหดมากสำหรับผม  ทำมาสองสามวันละแต่ยังนอนไม่ค่อยหลับเลย

จริงๆผมว่ารีบเปลี่ยนช่างตามที่คุณเจแกว่าก่อนเลยครับ  เพราะรถยุโรปเซนเซอร์เยอะพังตัวนึงอาจเป็นสาเหตุได้  อีกอย่างต้องจับรายละเอียดของอาการให้ได้มาก  คำว่าไม่เย็นคือลมธรรมดาหรือเป็นลมร้อนปนเข้ามาอันนี้สาเหตุหรือการวิเคราะห์ปัญหาก็คงต่างกันละ

อ่อลืมบอกว่ารีบทำนะครับ  ถ้าเป็นปัญหาจากคอนโทรลวาล์วจริงทิ้งนานคอมจะพังไปเลย เพราะน้ายาไม่มาน้ำมันหล่อลื่นก็ไม่มาด้วย  พังสถานเดียวครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 10:54:31 »

แบบเดียวกันรึปล่าวนะ  อันนี้คอนโทรลวาล์วของaltisซึ่งเป็นคอมแบบไม่ตัดต่อเหมือนกันคือใช้วาล์วตัวนี้ปรับปริมาณน้ำยาแอร์เอา  พอมันสกปรกหรือตันแล้วคอมเริ่มเก่ากำลังอัดไม่พอน้ำยาแอร์เลยไม่สามารถวิ่งผ่านวาล์วออกไปได้  ของผมไม่เย็นแค่ตอนเช้านะพอเครื่องร้อนเย็นปกติดี  เพิ่งเปลี่ยนที่อมรแอร์รามคำแหง7000ซึ่งเป็นราคาที่มหาโหดมากสำหรับผม  ทำมาสองสามวันละแต่ยังนอนไม่ค่อยหลับเลย

จริงๆผมว่ารีบเปลี่ยนช่างตามที่คุณเจแกว่าก่อนเลยครับ  เพราะรถยุโรปเซนเซอร์เยอะพังตัวนึงอาจเป็นสาเหตุได้  อีกอย่างต้องจับรายละเอียดของอาการให้ได้มาก  คำว่าไม่เย็นคือลมธรรมดาหรือเป็นลมร้อนปนเข้ามาอันนี้สาเหตุหรือการวิเคราะห์ปัญหาก็คงต่างกันละ

อ่อลืมบอกว่ารีบทำนะครับ  ถ้าเป็นปัญหาจากคอนโทรลวาล์วจริงทิ้งนานคอมจะพังไปเลย เพราะน้ายาไม่มาน้ำมันหล่อลื่นก็ไม่มาด้วย  พังสถานเดียวครับ

....โอ้  ตามยุโรปมาติด ๆ นะครับ  ราคานี้นี่เฉพาะชุดปรับแรงดันตัวนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 12:19:30 »

....โอ้  ตามยุโรปมาติด ๆ นะครับ  ราคานี้นี่เฉพาะชุดปรับแรงดันตัวนี้หรือเปล่าครับ

ราคานี้เฉพาะคอนโทรลวาล์วตัวนี้ตัวเดียวครับ  จริงๆแล้วเห็นคนอื่นทำกันพันกว่าถึงสองพันกว่าเอง  ส่วนผมเปรี้ยวเองเพราะไม่แน่ใจร้านเล็กๆ  โตต้าเริ่มใช้คอมแบบนี้ตั้งแต่acv40ปี2007แล้วครับ อัลติสมาเริ่มหน้าแบนปี2009ตัวเครื่อง2.0พอmcก็ใช้แบบนี้ทั้ง2.0และ1.8  ส่วน1.6ไม่แน่ใจ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 12:59:21 »
ขอบพระคุณท่าน nuntapon.s ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เพิ่มเติม
- อาการของผมออกเฉพาะลมอุณหภูมิปกติครับ ไม่ใช่ลมร้อน อาการเหมือนมีน้ำยาแอร์ติดออกมานิดๆ จเอามือแตะๆตรงช่องแอร์ เหมือนจะมีสภาพชื้นๆ (เหนียวนิดๆ) ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 13:36:13 »
เปลี่ยนอคมแอร์เรียบร้อยครับ ให้ร้านแอร์เช็คให้พบว่า แรงดันผิดปกติ (ฝั่งต่ำขึ้นไปประมาณ 60 ปอนด์) เลยสงสัยว่าคอมแอร์เสีย

เบิกคอมแอร์ใหม่มา 15,000 บาท + ไอเออร์ 750 บาท + ค่าน้ำยา 800 + ค่าแรง 1500 รวมค่าเสียหาย 18,050 บาท

แอร์เย็นช่ำ

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

ป.ล. ตอนแรกจะให้ช่างถอดเปลี่ยนเฉพาะตัวโซลินอยด์ แต่กลัวว่าจะไม่จบ เลยยกลูกเลยครับ