ผู้เขียน หัวข้อ: ออก MAZDA 2 Sky-active 1.5 diesel ได้ 10 วัน รถมีปัญหาแล้ว เซ็งงงงง  (อ่าน 20961 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: ออก MAZDA 2 Sky-active 1.5 diesel ได้ 10 วัน รถมีปัญหาแล้ว เซ็งงงงง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 18:02:22 »
ขอให้แก้ปัญหาได้น่ะครับ
ผมใช้ตัวล่างดีเซลอยู่ มีปัญหาอย่างเดียวคือ ไอสต๊อป บ้าบอคอแตกแ.ดกแบตมั่วมาก ผมปล่อยให้มันพังมาเกือบเดือนแล้ว รถยังขับได้ปกติ กับเวลาหมุนพวงมาลัยเกือบสุดดังกึกๆ คาดว่าจารบีเน่าแบบตัวที่แล้วอีกตามเคย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ออก MAZDA 2 Sky-active 1.5 diesel ได้ 10 วัน รถมีปัญหาแล้ว เซ็งงงงง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 18:05:08 »
โอกาสคืนรถ หรือเปลี่ยน แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ
ถ้าตั้งใจแก้ปัญหา ทำจบ ผมว่าก็ดีมากๆแล้ว

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 19:09:44 »
ขอให้แก้ไขจบและเจอสาเหตุไวๆนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 19:39:35 »
-เรื่องมีอยู่ว่า พี่สาวผม ไปออก MAZDA 2 Sky-Active 1.5 Diesel 5 ประตู รุ่น Top สุด สีแดง ราคา 8แสนกว่า
เราออกรถมา วันจันทร์ที่ 20 มิถุนายน 2559
-หลังจากรับรถ เราก็ได้ใช้ ไปเที่ยวตลาดน้ำคลองลัดมะยม ไปส่งเด็กที่โรงเรียน ไปตลาดคลองถม ฯลฯ
-จนมาถึงวันที่ 29 มิถุนายน 2559 เวลาบ่ายสาม ได้เดินทางออกจาก กทม. มุ่งหน้า นครสวรรค์
แต่ขับออกมาก่อนถึงอยุธยาซิตี้พาร์คแค่นิดเดียว รถก็มีอาการเกียร์กระตุก กระชากจนหัวทิ้ม เร่งไม่ขึ้น พร้อมกับมีไฟ รูป A/T , VSC , Engine สีส้ม ขึ้นพร้อมกัน ซึ่งตอนนั้นเลขไมล์ แค่ระยะ 3 ร้อยกิโลเมตรเอง
-ตัดสินใจเข้าศูนย์มาสด้าที่ไกล้ที่สุดช่วงเวลาเกือบเย็น แต่ปรากฏว่า เราบอกกับพนักงานรับรถว่ารถเป็นอะไรไม่รู้ (อาการตามที่เล่าด้านบน) เราจะต้องเดินทางไกล พนักงานรับรถบอกว่ายังไม่ทำ ไม่มีเวลาดูให้ (จำไอ้คนพูดได้ขึ้นใจเลย) แต่สุดท้ายก็มีคนมาดูให้แล้วไฟก็ดับลง เราถามว่าจะขับต่อไปได้อีกไหม ต้องไปไกล  พนักงานบอกว่า ขับได้ ไปถึงแล้ว ว่างๆค่อยไปตรวจสอบแบบละเอียดอีกครั้งนึง
-ตัดสินใจขับต่อไป ปรากฏว่า ไฟ Engine โชว์ขึ้นมาอีก ขณะอยู่ถนนสายเอเชีย เขต อ.บางปะหัน อาการเร่งไม่ออก เกียร์มีอาการกระตุก จึงจัดสินใจเข้าปั๊มน้ำมัน เพื่อจอดโทรหาคอลเซ็นเตอร์(นานมาก)เพื่อขอความช่วยเหลือ จนติดต่อได้รถสไลด์มาขึ้นรถ ตอนนั้นฝนตกแรงมาก และเจ้าของรถก็ผู้หญิงกับลูก 4 ขวบ เท่านั้น เขาบอกว่า บริการช่วยเหลือฉุกเฉินจะฟรีก็ต่อเมื่อไปศูนย์ที่ไกล้ที่สุด คือ อ่างทอง แต่เรายอมจ่ายเพิ่ม เพื่อมาที่ศูนย์เดิม ที่เข้าครั้งแรก ตอนนั้นเวลาก็ เกือบ 2 ทุ่มแล้ว

-อยากถามว่า อาการแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ แล้วเป็นกันมากหรือปล่าว สำหรับรุ่นนี้
-โอกาศที่เราจะขอเปลี่ยนรถ หรือคืนรถทั้งคน จะเป็นไปได้ไหม
-บอกตามตรง เสียความรู้สึกมาก เพราะ นี่คือ มาสด้า คันแรกในตระกูล และนี่คือเงินก้อนที่เก็บมาก้อนแรก ดาวส์ไป 400,000
-รถออกมาได้ 10 วัน เลขไมล์ เกิดเหตุครั้งแรก302 Km. ครั้งที่สอง 339 Km.

ไม่ได้แก้ต่างอะไรนะ

ครั้งแรกที่เข้าไปเกือบเย็นตามที่ จขกท.บอก ผมเดานะว่า อาจจะใกล้จะ 5 โมงเย็น ซึ่ง 5โมงเย็น ศูนย์ตจว. ช่างกลับบ้านกันหมดแล้วครับ  เพราะพวกช่างอยู่เกิน 5 โมงไม่มีโอที ต้องทิ้งรถไว้อย่างเดียว

ปล.ที่ทำงานเก่าผมนะนั้น
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 19:54:55 »
น่าเศร้าจริงๆ ขอให้แก้ไขได้โดยไวครับ  :(

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 20:06:05 »
เห็นใจครับ แต่ว่าเปลี่ยนคันคงยาก ทั้งๆที่น่าจะเป็นปัญหาจากตัวรถ แต่ถ้าเปลี่ยนได้รบกวนแจ้งข่าวด้วย Mazda ได้ใจไปเต็มๆ

ไม่เปลี่ยน. เสียลูกค้า คนเดียวหรือครอบครัวเดียว
ให้เปลี่ยน อาจกระทบลูกค้าอีกมาก. (ด้านบวก-ด้านลบ ยังไม่รู้ )

ออฟไลน์ Peungi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 20:30:43 »
เปลี่ยนได้ครับ!!! ขอผมก็มีปัญหา แต่คนละแบบกับ จขกท. ผมวิ่งไปไม่ถึง500โล
แนะนำว่าโทรไปที่ mazdaspeed แล้วโวยวายดังๆ อย่ายอมให้ซ่อมเด็ดขาด เปลี่ยนหรือคืนเงินเท่านั้น!!
ของผมได้รถใช้สำรองระหว่างรอคันใหม่ด้วยครับ ลองดูครับเอาใจช่วย^^

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 20:52:58 »
เปลี่ยนได้และซื้อคืนได้ทุกยี่ห้อครับ แต่นานนะ เป็นเดือนกว่าเรื่องจะจบ

ส่วนเปลี่ยนยากมั้ย ถ้าเคสเสียงก็อกแกก รถประกอบแย่ หรืออะไรแบบนี้ไม่ได้เปลี่ยนง่ายๆ ครับ โอกาสแทบจะเป็น 0

แต่ถ้ารถเสีย วิ่งไม่ได้ ตั้งแต่ขับไม่กี่โล

มาสด้าเปลี่ยนให้หลายคันแล้วครับ แต่ดอกเบี้ยอาจจะเสียทิ้งนะ อยู่ที่การต่อรอง

ออฟไลน์ Thanawat Ton

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 21:36:09 »
รายงานความคืบหน้าครับ
   วันนี้ 30/06/59 ช่างเทคนิคของศูนย์ ได้ทำการตรวจสอบและพยามแก้ไข และทดลองขับ ปรากฏว่า ก็ยังพบอาการเช่นเดิม และไฟเตือนยังขึ้นเหมือนเดิม ช่างก็พูดบอกว่า บังหาสาเหตุไม่เจอ ก็เลยติดต่อบริษัทแม่ เพื่อขอช่างใหญ่มาตรวจสอบ ในวันจันทร์อีกครั้งหนึ่ง

-วันนี้ พนักงานทุกคนพูดจาดีทุกคน จึงทำให้บรรยากาศไม่ตึงเครียด ทำให้มั่นใจได้ในระดับนึงว่ามีความรับผิดชอบ
-เรายังไม่นำรถออกจากศูนย์ จนกว่าจะมีข้อสรุป และได้คำตอบที่ชัดเจน
-เรายังตั้งธงที่จะคืนรถคืนเงิน เพราะเสียความรู้สึก และความมั่นใจในแบรนด์ mazda แล้ว

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 23:25:40 »
   วันนี้ 30/06/59 ช่างเทคนิคของศูนย์ ได้ทำการตรวจสอบและพยามแก้ไข และทดลองขับ ปรากฏว่า ก็ยังพบอาการเช่นเดิม และไฟเตือนยังขึ้นเหมือนเดิม ช่างก็พูดบอกว่า บังหาสาเหตุไม่เจอ ก็เลยติดต่อบริษัทแม่ เพื่อขอช่างใหญ่มาตรวจสอบ ในวันจันทร์อีกครั้งหนึ่ง

-วันนี้ พนักงานทุกคนพูดจาดีทุกคน จึงทำให้บรรยากาศไม่ตึงเครียด ทำให้มั่นใจได้ในระดับนึงว่ามีความรับผิดชอบ
-เรายังไม่นำรถออกจากศูนย์ จนกว่าจะมีข้อสรุป และได้คำตอบที่ชัดเจน
-เรายังตั้งธงที่จะคืนรถคืนเงิน เพราะเสียความรู้สึก และความมั่นใจในแบรนด์ mazda แล้ว
สู้ๆครับ ผมก็ใช้อยู่ 1.5 ดีเซล รุ่นเดียวกัน รอติดตามครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 06:44:44 »
คืนรถ ยากครับ ยากมากๆ ไหนจะจัดไฟแนนซ์ไปแล้วอีก จะต้องไปปิดสัญญากับไฟแนนซ์ด้วย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 08:19:03 »

เงินไม่น่าได้คืนครับ
ถ้าเรื่องเข้าไปที่ตึกแล้ว ต้องรอข้อสรุป
ถ้าสุดๆจริงๆ คงได้คันใหม่
มีรถ mazda 3 ตัวปัจจุบัน ที่เป็น Deflect หนักๆ อยู่2-3คัน ที่ลูกค้าได้รับคันใหม่กลับไป ทางMST ซื้อรถคันที่เป็นปัญหากลับมา
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ anakkal

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 08:27:12 »
ข้อให้ปัญหาคลี่คลายในเร็ววันครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 08:35:34 »
พึ่งรู้ว่ามาสด้ามีซื้อรถกลับ/เปลี่ยนรถคันใหม่ด้วย ไม่ค่อยได้ยินข่าวเลยแฮะ เอาใจช่วยครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 09:43:02 »
คืนรถ ยากครับ ยากมากๆ ไหนจะจัดไฟแนนซ์ไปแล้วอีก จะต้องไปปิดสัญญากับไฟแนนซ์ด้วย

ใช่ครับ ก็เผื่อใจไว้ระดับนึง **ยังไม่ได้ผ่อนเลยสักงวดเดียว** ดาวส์มา 4 แสน
ถอนหายใจยาวๆ มันเสียความรู้สึก และความมั่นใจไปแล้ว

ก่อนจะซื้อ ก็โดนหลายคนติงมาบ้าง ว่า "เอาจริงหรอ"   "แน่ใจน่ะ" "ชอบมากเลยใช่ไหม"  "ก็ลองคิดดู"
เราก็ค่อนข้างมั่นใจว่า เห้ย..นี่รถ ไมเนอร์เชนแล้วน่ะ ไม่ใช่ตัวแรกสุด น่าจะปรับปรุงแล้วมั้ง รถ defect ก็คงมีเหมือนทุกยี่ห้อ ไม่รู้มากป่าว คงไม่โดนเราหรอกมั้ง
แหมะ...โดนจนได้ เห้อ...

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 10:20:13 »

ใช่ครับ ก็เผื่อใจไว้ระดับนึง **ยังไม่ได้ผ่อนเลยสักงวดเดียว** ดาวส์มา 4 แสน
ถอนหายใจยาวๆ มันเสียความรู้สึก และความมั่นใจไปแล้ว

ก่อนจะซื้อ ก็โดนหลายคนติงมาบ้าง ว่า "เอาจริงหรอ"   "แน่ใจน่ะ" "ชอบมากเลยใช่ไหม"  "ก็ลองคิดดู"
เราก็ค่อนข้างมั่นใจว่า เห้ย..นี่รถ ไมเนอร์เชนแล้วน่ะ ไม่ใช่ตัวแรกสุด น่าจะปรับปรุงแล้วมั้ง รถ defect ก็คงมีเหมือนทุกยี่ห้อ ไม่รู้มากป่าว คงไม่โดนเราหรอกมั้ง

ผมไม่ได้ใช้ยี่ห้อนี้นะครับ ไม่ได้แก้ต่างใดๆ แต่ผมว่าศูนย์ที่จัดการให้ เท่าที่อ่านดูก็ดีในระดับนึง

ใจเย็นๆรอดูการแก้ปัญหาของเค้าก่อน ส่วนตัวผมเชื่อว่าถ้าเค้าเต็มที่ในการจะแก้ปัญหา พยายามคุยภายในให้เยอะไว้ก่อน ถ้าเต็มที่แล้วจำเป็นต้องโวยหรือออกสื่อจริงๆ ค่อยคิดอีกที และถ้าจะทำก็ทีเดียวเลยดีกว่า

บริษัทพวกนี้เราต้องหาสมดุลย์ในการคุยให้ดี ผมเชื่อว่าถ้าเค้ารู้สึกว่าแก้ให้แล้วเค้าได้ด้วย ไม่เสีย เค้าจะไม่เเข็งกับเรามากครับ ไม่ได้ให้กลัวเค้านะครับแต่อยากให้มองว่าทำอย่างไรเราได้ประโยชน์มากที่สุดในตอนจบครับ

เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 10:26:25 »
ติดตามครับ มีหลานสนใจรุ่นนี้พอดี

เอาใจช่วยครับ ให้แก้ไขปัญหาผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ MealL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 13:49:16 »
ใช้ รุ่นนี้อยู่ ครับ มีปัญหา เสียงดังในห้องโดยสาร นิดหน่อย ที่เหลือไม่มีปัญหา 
ขอให้ปัญหา จบ ไปในทางที่ดีครับ

เอาใจช่วยครับ 

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 13:51:24 »
ครับ ทางบ้านก็พยามทำบรรยากาศให้ Happy ทั้ง 2 ฝ่าย แต่เราก็ยังต้องตั้งธงของเราไว้มากหน่อย เพราะความศรัทธาที่มีต่อตัวรถ มันไม่มีแล้ว คันนี้เป็นมาสด้าคันแรกด้วยที่ตัดสินใจซื้อเพราะเราชอบ เทคโนโลยีทุกๆด้าน ความรู้สึก "เหมือนโดนแฟนหักอก แล้วมาขอคืนดีพร้อมบอกว่าจะไม่หนีอีกแล้ว" มันก็กลับไปเป็นเหมือนเดิมไม่สนิทใจแล้ว  "ยิ่งหวังมาก ยิ่งเจ็บมาก" 555

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 13:59:16 »
ใช้ รุ่นนี้อยู่ ครับ มีปัญหา เสียงดังในห้องโดยสาร นิดหน่อย ที่เหลือไม่มีปัญหา 
ขอให้ปัญหา จบ ไปในทางที่ดีครับ

เอาใจช่วยครับ
ปัญหางานประกอบตัวถัง หรือ มี defect อื่นที่ไม่เกี่ยวกับระบบขับเคลื่อน ไม่ซีเรียสครับ ก็เคยใจในเจ้าตลาด อย่างออนิวดีแม็ก น้ำรั่วเข้าไฟเบครหลังคา อะไรแบบนี้

แต่อันนี้มันระบบขับเคลื่อน จึงซีเรียสมาก  พี่สาวกับหลานผม ยังโชคดีที่เกิดบนถนน 4 เลน
เราลองคิดกันเล่นๆดูว่า หากเป็นอาการนี้ ช่วงบนถนนเลนสวน แล้วกำลังแซงรถสิบล้อพ่วง รถบัส แล้วเกิดอาการที่ว่าขึ้น ถอยกลับเข้าที่เดิมก็ยากเพราะรถหลังดันขึ้นมา แล้วถ้ามีรถสวนมาถึงพอดี เพราะเร่งไม่ขึ้นแล้ว จะเป็นอย่างไร   หรือขับขึ้นเนิน ขึ้นเขาชัน เกิดอาการแบบนี้ขึ้นมา  นั่นหมายถึงชีวิต และอุบัติเหตุที่ไม่ใช่เราคันเดียว แต่อาจมีคันอื่นซวยไปกับคันเราด้วยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 19:44:34 »
ค่อนข้างมั่นใจว่าเคสนี้น่าจะจบแบบไม่เปลี่ยนคันก็ซื้อคืนครับ ยิ่งซ่อมไม่ได้นี่ยิ่งไม่ต้องลุ้นมากเลยครับ

แต่จขกท. ต้องยืนกรานไม่รับรถท่าเดียวนะครับ ทำตัวเป็นมนุษย์ป้า มนุษย์ลุงหน่อย แต่อย่าหยาบคายนะ

อำนาจการตัดสินใจอยู่ที่ Mazda Thailand ครับ ศูนย์ไม่มีอำนาจ ดังนั้นพยายามทำดีกับศูนย์ไว้ครับ เพื่อที่ว่าเค้าจะได้ทำตัวดีกับคุณและช่วยสนับสนุนคุณให้ได้ผลลัพธ์ที่น่าพอใจครับ

Mazda รถดีครับ โอกาสเจอเคสดีเฟ็คแบบนี้มีน้อย ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 07:50:31 »
ลองคุยกับศูนย์ที่ออกดูครับว่าจะดำเนินการอย่างไร
1. ให้ซ่อมสักอาทิตย์ถ้าไม่หาย เปลี่ยนคันใหม่ (ระหว่างซ่อมมีรถให้ใช้ด้วยนะครับ)
2. ถ้าไม่เปลี่ยนคันใหม่ ซ่อมแล้วหาย ต้องเพิ่มประกันรถเป็น 5 ปี 150,000 Km ก็ว่าไป

เคสนี้เคยเกิดขึ้นกับผมเหมือนกัน สรุป Mazda ให้เลือกรถคันใหม่
ใจเย็นๆแล้วลองคุยกับศุนย์ที่ออกรถมานะครับ
Indy Garden

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2016, 11:03:28 »
 เราจะต้องเดินทางไกล พนักงานรับรถบอกว่ายังไม่ทำ ไม่มีเวลาดูให้ (จำไอ้คนพูดได้ขึ้นใจเลย) นี่ควรเป็นคำพูดของศูนย์บริการที่มีคุณภาพหรือเปล่า เข้าใจนะว่าช่างรีบกลับบ้าน ควรจะมีคำพูดที่ดีให้กำลังใจแม่ลูกที่เดินทางไกลแล้วรถตายกลางทาง จะดีกว่ามั๊ยที่จะพูดว่า0บริการจะปิดแล้ววันนี้คงทำอะไรไม่ได้หาที่พักแล้วค่อยมาเช็ควันพรุ่งนี้ อะไรก็ว่าไป ความรู้สึกลูกค้าคงจะดีกว่านี้ นี่คงเป็นสิ่งที่ค่ายเล็กๆไม่สมารถขึ้นไปครองใจคนส่วนใหญ่ได้ รถสวยออกแบบดี แต่0ยังอ่อนด้อย เดี่ยวปากต่อปาก แชร์โซเชี่ยลอีก คงไม่รอด

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 11:31:08 »
ให้กำลังใจ ถอยรถป้ายแดง แต่.... :'(
One Day.

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 12:20:21 »

นี่แหละที่เป็นข้อแตกต่างระหว่างใช้เจ้าตลาดกับค่ายรอง

รถมีปัญหาเหมือนกัน
ถ้าเป็นค่ายรอง จะมีคนมาทับถม ถากถางเสมอๆ

แต่ถ้าเป็นเจ้าตลาด จะบอกว่าเกิดได้กับรถทุกคัน คุณดวงซวยเอง เอาน่าเดี๋ยวเค้าก็ซ่อมให้หายเอง

จริงๆนะครับ