ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ ที่ออกรถกระบะค่ายรองๆ ทำไมถึงเลือก แล้วทำไมถึงไม่เลือก Toyota หรือ Isuzu  (อ่าน 9858 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ออฟชั่นล้วนๆเลยครับคุ้มค่าเมื่อเทียบกับเม็ดเงินที่เสียไป

ถัดมาเรื่องการขับขี่อันนี้ต้องวัดเป็นรุ่นๆไป
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ส่วนมากคนที่เริ่มรู้เริ่มศึกษาเรื่องรถเขาก็ไม่ค่อยสนใจแล้วว่าต้องเป็นจ้าวตลาดเพราะส่วนมากจ้าวตลาดจะทำรถมากลางๆขับขี่ไม่โดดเด่น พอไปลองขับเจ้ารองส่วนมากขับดีกว่า ออฟชั่นดีกว่า ราคาถูกกว่า ซื้อถูกกว่าก็ขายได้ถูกกว่าตอนนี้ราคารถมือสองก็ไม่ต่างกันมากถ้าไม่รีบขายไม่งั้นลองไปขับดูก่อนจะเห็นภาพตอนนี้มีเน็ตอะไหล่หรืออู่ก็หาไม่ยากสังคมช่วยเหลือเยอะแยะ ราคาอะไหล่ถ้าแท้กับแท้ไม่หนีกันมากหรอกครับ แต่โตกับอีสุ มีอะไหล่เทียบเยอะเลยถูกกว่า แต่ถ้าซื้อมาหาเงินยังไงก็ต้องเจ้าตลาดเพราะอู่นอกเยอะศูนย์เยอะอะไหล่เยอะรถเสียเท่ากับเสียรายได้

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ออปชั่นเยอะกว่าครับ ในราคาพอๆกัน  :D :D :D

รูปร่างหน้าตา สเปคต่างๆ

ออฟไลน์ ttt3

• Newbie
  • *
เคยออก วิโก้ ขี่ได้ 5 เดือน โดนโจรลักรถเอาไป  ตั้งแต่นั้น toyota  isuzu ผมไม่ได้เข้าไปเลยครับ ตอนนี้เล่นford อย่างดียวเลยครับ(สงสัยโจรไม่ไม่นิยม) แต่ranger ก็ใช้ดีเลยน่ะ ไม่จุกจิกเลยครับ   

ออฟไลน์ rojsak2021

มีตังค์ซ่อม โดนใจมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

ทำไมต้องเลือก 2 รุ่นนั้นล่ะครับ ในเมื่อมีอะไรที่ดีกว่า 2 รุ่นนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mike

ถ้าถามผมว่าทำไมถึงออก all new triton

ผมคงตอบสั้นๆว่า  คิดผิด

มันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ แชร์ให้ฟังหน่อย
ใช่ตัว ขับ4 SuperSelect ll ไหม
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ archian

1.เมียเลือก

2.ชอบตามเมีย

3.เมียสู้ราคารถได้

ออฟไลน์ sengausa

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆ ครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆ ที่เลือกกระบะค่ายรอง เป็นรถคันเดียวของบ้านหรือเปล่า
ถ้าเป็นคันเดียวของบ้าน ไม่กลัวถูกหวยซ่อมยาวเหรอครับ หรือมั่นใจในระดับนึงอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ the kit

ดู ณ ช่วงเวลานั้น อะไรที่มันคุ้มค่าเงินมากที่สุด มีส่วนลดให้มาก การขับขี่ดี ทำให้เงินของเรามี ปสภ. และคุณค่ามากที่สุด ซื้ออันนั้นครับ

เช่น Mitsu Triton 4Drs. 4AT Plus ผมซื้อช่วงน้ำมันแพงมาก รถขายไม่ออกกันเลย
ราคารถตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด 760000  ได้ส่วนลดมา 1 แสน
จ่ายไป 660000 ใช้ไป แสนนิดๆ 4 ปี ขายไป 580000 ขาดทุนไป 80000 คุ้มยิ่งกว่าเช่า!!

ตอนใช้มานั้นมี ปห.ครั้งเดียว คือ ตัว SCV Sensor เสีย ตอนเกือบ 3 ปี ก็เคลมฟรี นอกนั้นก็ดีตลอดไม่มีอะไรเลยนะ

ยี่ห้อตลาด ถ้ามันมีอะไรดี เข้าเงื่อนไขคุ้มค่าเงินมากที่สุด มีส่วนลดให้มาก การขับขี่ดี ทำให้เงินของเรามี ปสภ. และคุณค่ามากที่สุด ผมก็ซื้ออันนั้นครับ

ราคาขายต่อ บางคนบอกว่ายี่ห้อรอง ขายต่อตกมากกว่า แต่ผมว่า ปัจจุบันนี้แทบไม่แตกต่าง ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อหลุดโลกจริงๆ
เอาราคาซื้อ+หักส่วนลด+ด/บ ที่เราได้ในตอนซื้อ คิดเป็น% แล้ว  ยี่ห้อหลักก็ไม่ได้เหนือกว่าเลย

แต่ในบางครั้ง อาจมีความรู้สึกว่า ความชอบ อยู่เหนือเหตุผล อันนี้คงต้องถามครอบครัวคุณด้วยว่า เขาไปทิศทางเดียวกับคุณไหมนะ

การซื้อรถ ปรึกษาคนในครอบครัว เอาที่ชอบและเห็นด้วยดีกว่า
ความรู้ ความเห็นในเน็ต ศึกษาได้ รู้ได้ แต่อย่า เอามาเป็นความจริง 100%
เพราะ บางคน หรือนักทดสอบรถบางท่าน ก็อคติ กับบางยี่ห้อ หรือชื่นชม หรืออาจมีผลประโยชน์กับบางยี่ห้อเป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว

ในบางครั้งก็มีพวก "ปากหมา" พูดพร่อยๆ อันนี้แม่งยังงั้น มันไม่ดียังงี้ มันต้องอันนี้ ถึงจะดีเลิศเลอ discreditยี่ห้อที่ตัวเองไม่ชอบ
เออ อยากรู้จริงๆ มึงขับรถอะไร?  ซื้อเอง? เป็นเจ้าของ? หรืออ่านมาเล่า จำเขามาบอก ถึงได้พูดยังงั้นออกมาว่ะ

เงินคุณเอง อะไรที่ดี และคุ้มค่า สำหรับครอบครัว ก็ต้องปรึกษาครอบครัวซิครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถกระบะผมดูที่อะไหล่หาง่าย  ดูแลง่าย สุดท้ายจบที่อีซูซุกับโตโยต้า มันไม่ได้ทนทานกว่าMitsu Nissan เท่าไหร่เลยแต่เวลาซ่อมอะไหล่หาง่ายกว่าแค่นั้นครับ เดินไปร้านไหนมันก็มี ถ่ายน้ำมันเครื่อง ถอดกรองเครื่องก็สะดวกกว่สTrition Navara.

ตอนนี้มีแค่ Vigi, Dmax com.เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ V221

ผมซื้อมันทั้งVigo DMax Triton Navara เลยครับ วัตถุประสงค์ก็ต่างกันไป Vigoเอาไว้บรรทุกของมากๆ DMaxไว้วิ่งงานบริการเพราะประหยัดน้ำมันดี Tritonไว้ให้ลูกน้องไปกันหลายคนเพราะนั่งสบายที่สุดและช่วงล่างใกล้เคียงรถเก๋งมากที่สุด Navaraไว้ใส่ของหนักๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SLuang

เมื่อ 4 ที่แล้ว กับเงินที่จ่ายไป  ผมตัดสินใจด้วยเหตุผลแล้ว  กับกระบะคันแรก (ใช้เก๋งมือเก่ามา 2 คัน)  เทียบราคา ณ ตอนนั้นแล้วไม่มีคันไหนค้มเท่าอีกแล้วครับ    7.99 แสน  DBL AT 6 speed ได้ถุงลมคู่ abs  ไฟหน้าออโต้  ปัดน้ำฝนออโต้ รถหล่อแมน  (จริงๆ  จอง wt แต่รอแบบไม่มีกำหนดจึงลดมาตัวนี้)
จึงเป็นที่มาของ RANGER Hirider 2.2 DBL AT  XLT ผ่านไป 4 ปี ทุกอย่างก็ยัง OK ที่สำคัญ มันยังไม่ตกยุค แทรกอยู่ในกลุ่มแล้วก็ยังดูดี 

เอาตามที่หัวใจตนเองเรียกร้อง โดยไม่สนว่าเจ้าตลาดหรือไม่  เช่นเดียวกัน หากเจ้าตลาดทำได้คุ้มในราคาเดียวกัน อย่างที่ว่ามา ผมก็เอาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tapanan

มันบรรทุก 2 ตันได้สบาย และตอนนั้น มีแค่ Triton กับ Dmax ที่มี 4×4"หัวเดียว...

ออฟไลน์ mamaman

Ranger ก็มีครับ 4X4 ช่วงสั้น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มันบรรทุก 2 ตันได้สบาย และตอนนั้น มีแค่ Triton กับ Dmax ที่มี 4×4"หัวเดียว...
เสริมแหนบมันได้ทุกรุ่นแระ ทาทายังได้เลย

ออฟไลน์ Newhang

เสริมแหนบมันได้ทุกรุ่นแระ ทาทายังได้เลย

all new triton หัวเดียว 4x4 ห่วยแตก บรรทุกแล้วดับ
คอนเฟริมว่า ไม่เหมือน toyota isuzu

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆ ครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆ ที่เลือกกระบะค่ายรอง เป็นรถคันเดียวของบ้านหรือเปล่า
ถ้าเป็นคันเดียวของบ้าน ไม่กลัวถูกหวยซ่อมยาวเหรอครับ หรือมั่นใจในระดับนึงอยู่แล้วครับ

บ้านผมมีรถมาก็หลายคัน นับได้ 2 ยี่ห้อ Toyota Vigo Toyota Fortuner Isuzu D-max Isuzu All new D-max และอีก 2 วันก็จะไปรับ Isuzu D-max 1.9 blue แล้ว แต่ไอ้คันที่ถูกหวยเนี่ย ซวยยันชาติหน้าเลยครับ นี่เป็นครั้งแรกที่ตัดสินใจไปเล่นค่ายรอง แต่โดนหักออกแบบไม่ใยดีเลยครับ ไม่ใช่กระบะน่ะ แต่เป็นเก๋งเล็กพลังดีเซลเทอร์โบค่ายหนึ่ง ออกมาได้ไม่ถึง 10 วัน วิ่ง 300 กม. ระบบขับเคลื่อนพัง ระบบรวนครับ
บอกได้คำเดียว ค่ายรองไม่ได้ตระกูลผมเป็นลูกค้าอีกต่อไป

ออฟไลน์ Tapanan

ความจริง ที่บ้านก็ใช้กันเรื่อยเปลือยครับ ผมใช้ Lancer Ex ภรรยา ใช้ 2 ตัวเก่า ส่วน Dmax คันแดงพ่อใช้ คันขาวเข้าไร่ คันสีเทาผมใช้...