ผู้เขียน หัวข้อ: ถ่ายน้ำมันเบรคจำเป็นต้องเข้าศูนย์มั้ย  (อ่าน 8314 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
รถ BMW f10 gray ครับ ไม่เคยเข้าศูนย์เลย ที่ผ่านมาถ่ายน้ำมันเครื่องก็เข้าอู่นอกตลอด (เป็นอู่สำหรับ BMW โดยเฉพาะ) คราวนี้ไฟ service น้ำมันเบรคขึ้นครับ เลยอยากรบกวนถามว่าการถ่ายน้ำมันเบรคมันทำง่ายๆเหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องมั้ยครับ ถ้าไม่ต้องใช้ฝีมืออะไรมากคงเข้าอู่ประจำครับ แต่ถ้าควรเน้นฝีมือช่างและการรับประกันก็จะไปศูนย์ครับ

ป.ล.1 ศูนย์คิดค่าแรกเข้าอีก 10,000 สำหรับรถ gray
ป.ล.2 อู่บอกว่าน้ำมันเบรคกระป๋องละ 300 ไปศูนย์คงได้กระป๋องละ 1,000 up

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
Re: ถ่ายน้ำมันเบรคจำเป็นต้องเข้าศูนย์มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:28:16 »
BMW ไม่รู้ครับ แต่ถ้ารถทั่วไปของผม ถ่ายที่ไหนก็ได้ แต่ร้านต้องมีความสามารถถ่ายทั้งระบบ เพราะน้ำเบรคห้ามผสมข้ามเกรด และต้องไล่ลมให้หมดด้วยมั้ง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ถ่ายน้ำมันเบรคจำเป็นต้องเข้าศูนย์มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 15:03:46 »
หาอู่ทีามีคอมสั่งเปิดวาวล์วในABS DSCปั๊มได้ครับ

ถ้าไล่แต่ล้อ กับแม่ปั๊ม น้ำมันเบรคเก่ายังมีค้างในระบบอยู่ตรงชุดปั๊มไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 22:44:25 »
ถ้าห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายตอนเข้าศูนย์ ลองเข้าอู่ Bosch ดูก็ได้ครับ (สนญ.อยู่ตรง เกษตร-นวมินทร์) เขามีคอมสำหรับ MB และ BM อยู่ แท๊กซี่สนามบินใช้บริการกันเยอะ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 11:53:56 »
มายืนยัน อู่ MMS-Bosch car service ด้วยคน

รถหมดประกัน ไปหาเขา เครื่องมือพร้อม ประสบการณ์พร้อม มาตรฐานถึง   แพงกว่าอู่บ้านๆ  แต่ถูกว่า 0 แน่นอน

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 12:47:57 »
เคยมีกรณี x3 or x5 นี่แระ ไฟไหม้ หลังจาก Service กับ MMS Bosch เกษตร นวมินทร์ นี่แระถ้าจำไม่ผิด สาเหตุไม่รู้ เพราะไม่ได้ตามข่าว อาจจะเป็นที่ตัวรถก็ได้ เคยฟัง Speed talk เจ้าของรถโทรเข้ามาปรึกษา
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 13:31:20 »
ถ้าห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายตอนเข้าศูนย์ ลองเข้าอู่ Bosch ดูก็ได้ครับ (สนญ.อยู่ตรง เกษตร-นวมินทร์) เขามีคอมสำหรับ MB และ BM อยู่ แท๊กซี่สนามบินใช้บริการกันเยอะ :)

ิbosch นี่ผมลาขาดครับ ตอนที่ถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรกเข้าไปที่นี่ ช่างแนะนำน้ำมันเครื่องที่ไม่ตรง spec แถมไม่รู้ว่าตัวกรองน้ำมันเครื่องอยู่ตรงไหนแล้วจะขอยกเครื่องครับ คือกลายเป็นช่างไม่มีประสบการณ์เลยทั้งๆที่เจ้าของน่าจะอยู่เครือเดียวกะ millennium auto ในร้านก็มีแต่รถญี่ปุ่นพวกรถตู้ taxi ไม่เห็นมีรถยุโรปตามที่โฆษณาเลยครับ

ป.ล. ไปที่ศรีนครินทร์ครับ ยังไม่เคยไปตรงเกษตร-นวมินทร์ แต่คิดว่าไม่น่าจะต่างกัน

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 14:44:39 »
ทำอู่นอกที่ทำเฉพาะ bmw ก็ได้คับ เค้าลบโค้ดได้หมด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 15:56:32 »

ิbosch นี่ผมลาขาดครับ ตอนที่ถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรกเข้าไปที่นี่ ช่างแนะนำน้ำมันเครื่องที่ไม่ตรง spec แถมไม่รู้ว่าตัวกรองน้ำมันเครื่องอยู่ตรงไหนแล้วจะขอยกเครื่องครับ คือกลายเป็นช่างไม่มีประสบการณ์เลยทั้งๆที่เจ้าของน่าจะอยู่เครือเดียวกะ millennium auto ในร้านก็มีแต่รถญี่ปุ่นพวกรถตู้ taxi ไม่เห็นมีรถยุโรปตามที่โฆษณาเลยครับ

ป.ล. ไปที่ศรีนครินทร์ครับ ยังไม่เคยไปตรงเกษตร-นวมินทร์ แต่คิดว่าไม่น่าจะต่างกัน

ลองไปดูที่ เกษตร-นวมินทร์ ดูก่อนครับ เพราะผมไปใช้บริการที่นั่นประจำจึงกล่าวได้อย่างเต็มปากฮะ ;)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 21:16:06 »
ระบบBMWผมไม่รู้นะ แต่ถ้าเปลี่ยนถ่ายของเหลวผมเข้าศูนย์ตลอดครับไม่เคยมีปัญหาเลย ปัญหาอย่างเดียวคือแพงไปหน่อยแต่สบายใจ
ถ้าเรื่องอะไหล่ถึงไว้ใจอู่นอกครับผม
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....