ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำใจคนไทยไม่มีวันเหือดแห้ง แม้จะในเรื่องเล็กน้อย  (อ่าน 4925 ครั้ง)

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
วันนี้ที่ท๊อปสุขาฯ3 ประมาณ4โมงกว่าๆครับ ผมเรียนเสร็จพอดีแล้วก็เดินไปที่รถผม เพื่อที่จะได้กลับบ้าน
ผมก็ขึ้นรถปุ๊บ เก็บที่บังแดด สตาทรถ เปิดแอร์ และเตรียมตัวที่จะถอยรถ แต่หารู้ไม่ว่า มีคนเอารถเข็นของซุปเปอร์มาเก็ตมาจอดไว้หลังรถผม
และผมก็ไม่ทันได้มอง+มองไม่เห็นซะด้วยสิ เพราะว่าแฮนด์จับรถเข็น มันอยู่ต่ำกว่าฝากระโปรงท้ายน่ะสิ!!

ทันใดนั้นเองขณะที่ผมเข้าเกียร์Rเรียบร้อยแล้ว มีเสียงคนเคาะกระจกฝั่งคนนั่ง ก๊อกๆๆ และมีเสียงน้าใจดีที่ขับCamryมาจอดข้างๆผมพูดขึ้นว่า "น้องครับ อย่าเพิ่งถอยรถนะ ข้างหลังมีรถเข็น ไปเอาออกก่อนดีกว่า"

ผมรีบผลักเกียร์กลับไปP แล้วก็ลงไปยกมือไหว้น้าใจดีคนนั้นงามๆ1ที เพราะกับเอารถเข็นเจ้าปัญหาไปไว้ในที่ๆมันควรจะอยู่

ถ้าหากว่าวันนี้ไม่มีน้าใจดีคนนั้น....
ถ้าหากว่าผมรีบร้อนมากกว่านี้....
ถ้าหากคนที่จอดรถข้างๆผมไม่ใช่น้าคนนั้น....

ผมว่า ผมคงเสียเวลา เสียอารมณ์ และรถคงต้องไปนอนที่อู่สีอีกหลายวันแน่ๆ

ซึ้งจริงๆครับกับน้ำใจคนไทย แม้จะในเรื่องที่เล็กน้อยขนาดนี้

ปล.เรื่องนี้ก็สอนให้รู้ว่าก่อนจะออกรถ ควรเช็ครอบๆข้างรถหน่อยว่ามีสิ่งผิดปกติใดๆหรือไม่
ต่อไปนี้ต้องเช็คทุกรอบแล้ว เพราะผมเองอาจจะไม่โชคดีแบบนี้ทุกครั้งไป

ปล.2 มีความสุขกับวันหยุดสุดสัปดาห์ครับทุกๆท่าน  ;)
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
ชอบฟังครับ เรื่องดีๆแบบนี้ แม้จะเล็กๆน้อยๆแต่ก็ทำให้สังคมน่าอยู่ขึ้น  :)

ออฟไลน์ 6th car

• Newbie
  • *
ขอปรบมือให้เลยครับ  :)

ออฟไลน์ Nuttie

เฮ้อ ในสถานะการณ์บ้านเมืองแบบนี้ ฟังแต่เรื่องน่าหนักใจ

มีเรื่องน่าดีใจแบบนี้เกิดขึ้นก็อดภูมิใจอยู่ลึกๆไม่ได้ว่า "นี่แหละ คนไทย"

แต่น่าเสียดายมาก เพราะผมว่ามันหาได้ยากขึ้นเรื่อยๆ ในสังคมยุคใหม่

ปล.พูดเหมือนคนแก่เลย เรา 55^^"

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
นี่แหละครับคนไทยแท้จริง ;D

ว่าแต่เซ็นเซอร์ถอยหลังหาไม่เจอหรอครับ รถผมเจอที่ตักขยะเตี้ยๆมันยังเตือนเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Preceda2

นี่แหละครับคนไทยแท้จริง ;D

ว่าแต่เซ็นเซอร์ถอยหลังหาไม่เจอหรอครับ รถผมเจอที่ตักขยะเตี้ยๆมันยังเตือนเลย
ผมกดปิดอ่ะดิ เพราะของผมเวลาเซ็นเซอร์ทำงาน เพลงมันจะหยุดเล่นอ่ะครับ

ทีหลังไม่เอาแล้ว ยอมรำคาญดีกว่าเกิดเหตุ อิอิ  ;D
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
บ้านอยู่แถวสุขา3เหรอครับ วันนี้ผมก็ไปมาอ่ะบ่าย3กว่าๆแล้วเรียนอะไรที่ท๊อปเหรอครับ

ออฟไลน์ pony

ดีครับ มีเรื่องดีๆแบบนี้ต้องชื่นชม^^ ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จริงๆแล้ว น้ำใจคนไทย มันยังมีอยู่ครับ

เพียงแต่ว่า คุณอาจจะได้เจอยากหน่อย แต่ไม่ต้องห่วงครับ มีอยู่แน่นอน

มันเริ่มจากตัวเราเองมีน้ำใจให้คนอื่น อย่างรู้เท่าทัน และระมัดระวังตัวด้วยหนะครับ

เหมือนพระคัมภีร์เคยสอนไว้ ผมชอบมากเลย

"จงรักเพื่อนบ้าน เหมือนรักตนเอง"

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เราทำได้แต่ "รักเมียเพื่อนบ้านเหมือนรักเมียตนเอง"
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BnN

เราทำได้แต่ "รักเมียเพื่อนบ้านเหมือนรักเมียตนเอง"

โดนเพื่อนบ้านยิงทิ้งแน่นอน

ออฟไลน์ Ruksadindan

เยี่ยมจริงๆครับลุงคนนั้น และคนไทยดีๆที่ยังมีอีกหลายคน
จุดบอดรถน่ากลัวอยู่นะครับ

ออฟไลน์ srattha

ยกนิ้วให้ลุงคนนั้น

ออฟไลน์ Nuttie

เยี่ยมไปเลยครับ 5555

ออฟไลน์ mcat231032

ดีใจที่มีคนเช่นนี้อยู่ แต่ก็ เหมือนคนไทย บ้างประเถท มีคนมาเตือน แล้วกับคิดในใจ ประมาณว่า มึ_มา.... ทำไหม

ตองตบมือ งามๆๆให้พี่คนนั้นไป

ออฟไลน์ Ohmmypp

เบื่อจริงๆ พวกไม่เก็บรถเข็น  ปกติผมจะเข็นรถเข็นไปไ้ว้แถวๆ หลังเสาเลยนะ ถึงจะไกลก็เหอะ - -
JC TU #54

ออฟไลน์ Ruksadindan

เบื่อจริงๆ พวกไม่เก็บรถเข็น  ปกติผมจะเข็นรถเข็นไปไ้ว้แถวๆ หลังเสาเลยนะ ถึงจะไกลก็เหอะ - -

ตอนญาติที่โตจากอเมริกามาเยี่ยมที่ไทยผมก็ไปโลตัสกับเขาครับ
แล้วเก็บรถเข็นไม่ดีนิดเดียวโดนด่าเป็นภาษาอังกฤษเลยทีเดียว
หลังจากนั้นก็ เออว่ะ การที่เราเก็บมันไม่ดีทำให้คนอื่นเดือดร้อนนะ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
เคยเจอเหตุกราณ์แบบนี้เหมือนกันครับ
เปิดเทอมวันแรก ม.5 ฝนตกหนัก
พ่อผมเลยได้มีโอกาศเป็นคุณพ่อที่ดี
ขับรถไปส่งโรงเรียน (ปกติไปมอไซ)
ปรากฏว่าฝนตกหนักทำให้น้ำท่วม รถติด
และช่วงนั้นก็ไม่มีรถลุยๆไว้ใช้ด้วย (คันดำๆข้างๆนี่แหละ ขายไปแล้วตอนนั้น)
ก็เอา เจ้า c-class นี่แหละไปลุยน้ำ สุดท้ายก้ไม่ไหว ครับ
พ่อ u-turn รถ ส่งผมกลับบ้านเลย (ดีใจเล็กน้อย อิอิ)
ทางกลับก็ต้องลุยน้ำท่วม สักพัก สวน กลับรถ น้ำแข็ง เขาก็โบกให้หยุด
และเขาก็ลงมาหยิบไม้หน้าสามขนาดฟาดหัวคนตายได้ที่ลอยมากับน้ำทิ้งไปริมทาง
ไม่ยังงั้น รถผมคงจะต้องมีอะไรข้างใต้พังแน่นอนถ้าไม่ได้ลุงคนนั้น

อยากเล่ามานานแล้วครับ เรื่องอย่างนี้ ที่จริงแล้วยังมีอีกหล่ายเรื่องครับที่เคยเจอ
น้ำใจคนไทยยังไงก็ไม่มีวันเหือดแห้งครับ ยืนยัน  ;D
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................