ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเจอแบบนี้ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 5109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ถ้าเจอแบบนี้ทำอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:11:07 »
อาทิตที่ผ่านมา ผมเอารถเข้าไปเช็คล้อสั่นที่ Cokpit แห่งหนึ่ง ที่นี้ช่างแจ้งว่าไม่สามารถถอดล้อได้เนื่องจาก น็อต ขันไม่ออกอาจจะต้อง อาจจะต้องขันให้น็อตขาดและจะต้องเปลี่ยนน็อต 3 ตัว โอเคเปลี่ยนก็เปลี่ยน ผมก็ไปยืนดูช่างซ่อม สรุปเปลี่ยนน็อตเรียบร้อย ช่างก็เอาไปขับทดสอบ พอช่างเอากลับมา วิ่งหน้าตืนกลับมา แจ้งผมว่าไฟ ABS กับ ESC โชว์ครับ นั่นไงงานเข้าแล้ว ตอนนั่นเย็นมากแล้ว ผมก็เลยบอกว่าเดี๋ยวผมจะลองเอารถเข้า 0 proton ดูก่อน แล้ววันรุ่งขึ้นผมจะมาใหม่

วันรุ่งขึ้นผมไป 0 ช่างที่ 0 แจ้งว่า ABS Sensor เสีย และช่างที่ Proton แจ้งผมว่า ถ้าต้องทำอะไรที่เกี่ยวกับล้อ ที่นอกเหนือจากการถอดล้อปรกติ จะต้องถอด ABS Sensor ออกก่อน ผมก็เลยให้ทาง 0 ทำใบเสนอราคาให้ และผมก็ไปที่ Cokpit
ช่างที่ Cokpit เขาบอกว่าเขาทำตามขั้นตอนที่ถูกต้องทุกอย่าง เขาไม่ยอมรับว่าเขาทำผิด และอ้างว่ามีปัญหาที่ตัวรถ

ผจก(เจ้าของ).Cokpit บอกว่าถ้าพิสูจได้ว่าเขาทำผิดจริง เขาจะเปลี่ยนให้ แต่ต้องพิสูจให้ได้ก่อน และเขาพยามว่ารถผมว่ารถผมไม่ดีเอง สุดท้ายผมเรียก ช่าง 0 proton มาอธิบาย

ผจก(เจ้าของ).cokpit ก็พยามบอกว่ามันเป็นปัญหาที่ตัวรถ ไม่งั้นช่างเขาถอดทุกคันก็พังทุกคันสิ!!! ทำอาชีพนี้มา 30-40 ไม่เคยมีคันใหนเปลี่ยน น็อตล้อแล้ว ABS Sensor พัง!!!

ผจก(เจ้าของ).cokpit ก็เลย บอกช่าง Proton งั้นทำเคลมให้ลูกค้าหน่อยนะ เห็นว่ารถยังมีประกัน

ช่าง PROTON บอกว่าไม่รู้จะทำให่ได้ไหม ต้องลองดูก่อน เพราะเขาไม่ได้ทำเสีย!!! แต่ช่าง proton รับปากว่าจะเคลมให้

ผจก(เจ้าของ).cokpit บอกผมว่าเคลมได้หรือไม่ได้ ให้มาแจ้งด้วย จะได้หาทางออกร่วมกัน เดี๋ยวจะช่ววออกค่าอะไหล่คนละครึ่ง

ถ้าเจอเหตุการแบบนี้ เพื่อนๆจะยอมจ่ายค่าออะไหล่เองไหมครับ? บอกตรงๆว่าผมไปคนเดียว เหมือนโดนรุมจากช่างและเจ้าของร้าน ผมสู้เขาไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 21:32:07 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: ถ้าเจอแบบนี้ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:29:41 »
ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ.. ขอเอาใจช่วยคุณ จขกท.

ถ้าเป็นผม สถานการณ์แบบนี้ คงต้องขอจดหมายชี้แจงจากโปรตอน ถึงสาเหตุ/ความเป็นไปได้ ที่ไฟ Abs Esc โชว์ จากนั้น นำหนังสือไปแจ้งที่ Cockpit สาขาที่คุณใช้บริการ หรือ สนง.ใหญ่ (ถ้ามี)

พยายามอธิบาย และหาทางออกร่วมกัน ซึ่งคุณอาจต้องรับค่าใช้จ่ายบางส่วน เช่น โปรตอนลดราคา อะไหล่ให้ ส่วนคุณ และ Cockpit สาขานั้น แชร์ค่าใช้จ่ายที่เหลือ

เอาใจช่วย และรอฟังผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 21:31:22 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ถ้าเจอแบบนี้ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:32:44 »
จริงๆ ต้องเอาเซนเซอร์มาดูว่า มันเสีย / ชำรุด ตรงไหน เพราะอะไร

คือ ถ้าอยู่ดีๆ มันเสีย ไม่มีบุบสลาย อันนี้จะไปโทษ cockpit ก็ไม่ถูกใช่ไหมครับ แต่ถ้า สายไฟขาด เซนเซอร์มีรอยกระแทก อันนี้ก็ต้อง cockpit เพราะมีส่วนเกี่ยวข้อง ตอนถอดน้อตล้อ

ว่าแต่ ใช้น้อตล้ออะไร แล้วให้ใครไขครับ ทำไมถึงเอาไม่ออก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:39:39 »
ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ.. ขอเอาใจช่วยคุณ จขกท.

ถ้าเป็นผม สถานการณ์แบบนี้ คงต้องขอจดหมายชี้แจงจากโปรตอน ถึงสาเหตุ/ความเป็นไปได้ ที่ไฟ Abs Esc โชว์ จากนั้น นำหนังสือไปแจ้งที่ Cockpit สาขาที่คุณใช้บริการ หรือ สนง.ใหญ่ (ถ้ามี)

พยายามอธิบาย และหาทางออกร่วมกัน ซึ่งคุณอาจต้องรับค่าใช้จ่ายบางส่วน เช่น โปรตอนลดราคา อะไหล่ให้ ส่วนคุณ และ Cockpit สาขานั้น แชร์ค่าใช้จ่ายที่เหลือ

เอาใจช่วย และรอฟังผลครับ
ขอบคุณครับ
จริงๆ ต้องเอาเซนเซอร์มาดูว่า มันเสีย / ชำรุด ตรงไหน เพราะอะไร

คือ ถ้าอยู่ดีๆ มันเสีย ไม่มีบุบสลาย อันนี้จะไปโทษ cockpit ก็ไม่ถูกใช่ไหมครับ แต่ถ้า สายไฟขาด เซนเซอร์มีรอยกระแทก อันนี้ก็ต้อง cockpit เพราะมีส่วนเกี่ยวข้อง ตอนถอดน้อตล้อ

ว่าแต่ ใช้น้อตล้ออะไร แล้วให้ใครไขครับ ทำไมถึงเอาไม่ออก
แสดงว่า แรงกระแทกจากการเปลี่ยนน็อต โดยปรกติ ไม่สามารถทำให้ ABS Sensor เสียได้ใช่ไหมครับ
ช่างที่ 0 Proton บอกผมว่าถ้าต้องทำอะไรที่เกี่ยวกับล้อ ที่นอกเหนือจากการถอดล้อปรกติ จะต้องถอด ABS Sensor ออกก่อน ส่วนน็อตเป็นน็อตที่ติดมากับรถครับ ช่างแจ้งว่ามันติด

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 21:50:35 »
cockpit  ผมไม่ค่อยประทับใจเลยไม่ว่าที่ไหนเข้ามาเมื่อไหรรถไม่เหมือนเดิมซักที(แย่ลง) ส่วน Sensor มันก็ไม่น่าจะไปเกี่ยวอะไรกับน๊อตล้อได้ เพราะตำแหน่งที่ตั้งเค้าก็ทำไว้เพื่อป้องกันอะไรต่อมีอะไรอยู่แล้ว แต่ในกรณีนี้ คือ ก่อนทำไม่เป็นพอช่างทำแล้วเกิดปัญหา มันก็ชัดเจนอยู่แล้วว่า ร้านเป็นคนผิดครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2016, 22:14:00 »
อาจจะคนยี่ห้อก็ได้

รถผมมีระบบ esc, trc, abs

รถผม ผมขันน้อตขาดคาประแจรถ ล้อหน้า 4 ตัว แต่คนละครั้ง

ไปเปลี่ยนน้อตล้อที่ขาด ช่างอู่บ้านๆ

ก็ไม่ได้ถอดเซนเซอร์ abs,esc ออก ก็ไม่ได้ทำให้ไฟขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 00:00:45 »
แค่ถอดล้อทำไมถึงมีไฟโชว์ อันนี้ไม่ทราบระบบของโปรตอนนะครับ แต่ตอนโทรก็อาจเป็นไปได้ที่มือ แขน หรือเครื่องมือไปโดนเซ็นเซอร์จนเสียหาย หรือมันเสื่อมตามอายุขัยแล้วจะงหวะพอดีตอนถอดล้อไปกระตุ้น ขอให้จบด้วยดี ไม่เสียตังค์เพิ่มเองนะครับ เป็นผมก็คง ยืนงงเช่นกัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 02:11:11 »
ร้านพวกนี้นอกจากเติมลมยางเพราะขี้เกียจมือเปื้อนกับแทงหนอนอย่างอื่นอย่าหวังจะได้กินเงิน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 03:38:02 »
ไม่เคยเข้าเลย cockpit

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 06:13:22 »
ผมเคยเข้าไปครั้งนึง จะไปปะยาง เด็กในร้านถอดยางใช้เหล็กงัดซะแม็กเป็นรอย ตอนงัดผมยืนดูอยู่บอกให้หาผ้าหรือกระดาษรองระหว่างล้อกับเหล็กงัดซะหน่อยก็ไม่ยอม มันบอกก็เค้าทำกันแบบนี้ จบข่าว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 06:59:03 »
ตกลงเกิดจากค็อกพิท?

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 07:48:56 »
ผมเคยเข้าไปครั้งนึง จะไปปะยาง เด็กในร้านถอดยางใช้เหล็กงัดซะแม็กเป็นรอย ตอนงัดผมยืนดูอยู่บอกให้หาผ้าหรือกระดาษรองระหว่างล้อกับเหล็กงัดซะหน่อยก็ไม่ยอม มันบอกก็เค้าทำกันแบบนี้ จบข่าว

จริงครับ แค่ถอดล้อเป็นรอย ผมเจอกับตัวมา2คัน ไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามาตรฐานไหน
ผมเดอนไปดู s class ของเจ้าของ มันก็เป็นรอยงัด ผมก็ได้แต่เจริญพร  ไปร้านอื่นดีกว่า

ผมว่าผมไม่ได้คิดมากไปนะ บางคนเปลี่ยนแม็กมาหลายพัน บางวงเป็นหมื่น มาถึงเจองัด คือจบเลย

ผมก็คิดว่าจะฝากความวางใจอย่างอื่นคงไม่มีแล้ว
คิดว่าน่าจะเพราะ ที่ร้านจริงๆ ไม่งั้นยากที่จะเสนอจ่ายให้ครึ่งนึงแน่ถ้ามั่นใจว่าไม่ได้ทำ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:12:45 »
รถเจ้านายผมเข้า บีควิก เปลี่ยนยาง
ช่างทำเกลียวหวานครับ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:27:16 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ถ้ายังไงจะมาแจ้งความคืบหน้านะครับ

อีกเรื่องที่เจอคือ ถอดล้อจนเป็นรอย 3 วงก็จาก  cokpit นี้แหละครับ แต่ยังไม่เข็ด ตอนนั่นออกมาแล้วเลยได้แต่เซ็ง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 10:38:32 »
ผมอยากฟังคำอธิบายของโปรทอนมากๆเลย
อยากให้เค้าบอกว่ามันเสียได้อย่างไร

อยากให้โปรทอนอธิบายว่า โอกาสที่มันเสียเกิดจากการถอดล้อผิดขั้นตอนอย่างไรมากกว่า

ผมไม่คิดว่าค๊อกพิทจะผิดซะทีเดียว จนกว่าโปรทอนสามารถ ทำแบบนั้นกับรถ 8 คันจากสิบคัน แล้วเซ็นเซอร์เสียหมดทั้งแปดคัน แบบนี้ถือว่าค๊อกพิทผิดจริง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 11:40:27 »
อืมๆ ผมว่าช่างที่ค๊อกพิทน่าจะเหมือนกันทุกสาขาแฮะ เรื่องถอดล้อนี่ ผมเอารถไปเปลี่ยนยางสี่เส้นที่ค๊อกพิทสาขาแพร่ พอออกร้านมา รู้สึกว่ามีรอยงัดจริงๆอย่างที่รีบนๆหลายๆท่านว่า และอีกอย่างที่ผมหงุดหงิดคือ เด็กช่างตั้งศูนย์เสร็จพอมาขับ กลายเป็นว่ารถเอียงยังไงำม่รู้ ก็เลยไปเช็คที่สาขาอีกกแห่งหนึ่ง พอดีไปต่างจังหวัดด้วย ปรากฏว่าศูนย์มันเพี้ยนนิดๆ แสดงว่าเด็กช่างไม่ค่อยได้เรื่องเท่าใดนักผมว่านะ ตอนนี้มันเลยระยะเวลาในการเข้าสลับยางที่ร้าน ผมยังไม่อยากเข้าไปเลยเนี่ยะฮะ กลัวมันจะทำศูนย์เพี้ยนอีก  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 13:39:09 »
ยังดีนะคับ ที่ช่างหน้าตื่นมาบอกคุณ  ถ้าเป็นคุณหน้าตื่นไปบอกช่างจะยิ่งน่ากลัวกว่านี้อ่ะคับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 14:01:18 »
งานนี้ อาจจะมีแพะ นะครับ

ปกติ ถ้ากระแทกไม่ได้แรงมากก็ไม่ได้เสียง่ายๆครับ นึกถึง ตกหลุม ตกบ่อ ดูสิครับ

อาจจะเป็นจังหวะที่มันจะพังพอดี เลยมีแพะมารับแทนศูนย์ครับ

::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2016, 21:39:20 »
ไม่น่าจะขาดๆง่ายนะครับไม่งั้นชิ้นส่วนคงห่วยมากกกก
ติดอยู่กับช่วงล่าง ถ้าขับกระแทกๆ คงขาดทุกวันแล้วครับ
นอกจากช่างถอดแล้วประแจ ไปกระแทกโดนทำให้ขาด ก็เคลม Cokpit
แต่ถ้าสายยังสภาพดีอยู่ ก็เคลม protron

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 07:15:43 »
ตอนนี้ทาง 0 แจ้งมาแล้วครับว่า เคลมได้ และอะไหล่มาแล้ว
ผมเองจะได้รู้เป็นข้อมูลด้วย ว่าปรกติ ABS Sensor  มันไม่ได้เปราะบางขนานนั่น
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 02:47:31 »
งงกับการตัดสินใจของคุณนะ ที่ช่างเตือนว่าน้อตจะขาดก็ยอม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22