ผู้เขียน หัวข้อ: X5 โฉมปัจจุบันน่าใช้มั๊ยครับ  (อ่าน 3398 ครั้ง)

ออฟไลน์ natchaphon

• Jr. Member
  • **
X5 โฉมปัจจุบันน่าใช้มั๊ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 17:41:29 »
กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนรถ เห็น X5 ตัว 25d มีตัวฉลอง 100 ปี เพิ่มออปชั่นอีกนิดหน่อย
ลองคุยแล้วเห็นเซลเสนอส่วนลดค่อนข้างน่าสนใจ  ในรุ่นนี้มีปัญหาอะไรเฉพาะเจาะจงให้ต้องปวดหัวมั๊ยครับ

ปัจจุบันใช้ XC60 อยู่ นอนที่ศูนย์มาเดือนกว่าแล้ว คงไม่เอาแล้วครับค่ายนี้ เสียดาย xc90 ใหม่เหมือนกัน แต่รู้สึกกลัว

เปรียบเทียบคู่แข่ง gle ตัวไหนใช้งานได้ดีกว่าครับ หรือจะไป glc ใหม่สด แต่ราคาเอาเรื่อง เติมอีกนิดก็ได้ x5 แล้ว

ยังคิดไม่ตกเลยครับ

ปล. ผมอยู่ต่างจังหวัด ยังไม่ได้ไปลองทั้งสามรุ่น จะหาเวลาไปลองทีเดียวเลย  :) :)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: X5 โฉมปัจจุบันน่าใช้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2016, 18:51:20 »
อย่างแรกคือมาแล้วลองขับให้ครบๆนะครับ x5 รุ่นนี้ถ้าเอาเรื่องสมรรถนะก้ถือว่าดีครับเหมือนขับf10 ที่สูงกว่า

ผมเคยขับแต่ตัว 30d นะครับ แต่เชื่อว่า 25d ก้แรวพอไหวอยุ่แหละครับ สมรรถนะรถไม่ต้องห่วงเยี่ยมครับ

ถ้าโอเคกับทรงมันที่แปลกๆสำหรับผมอะนะ ก้จัดเลยครับคุ้มอยู่ แต่ถ้าเป็นผมๆเอา glc เพราะทรงล้วนๆครับ

สวยกว่าใหม่กว่ารถดูทรงทันสมัยกว่าอยุ่หลายปี สมรรถนะก้ไม่ได้รองเท่าไหร่ ลองดูละกันครับ ส่วนgle ผม

ไม่พูดถึงไม่เคยไปสนรุ่นนี้ครับ เคยแต่ลองนั่งไม่เคยขับครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Re: X5 โฉมปัจจุบันน่าใช้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 08:35:29 »
x5 100ปี ได้ส่วนลดมาเท่าไหร่ครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 09:11:34 »
น่าใช้ครับ  เพิ่งออกมาไม่นาน เพิ่งส่งถึงมือลูกค้าคนไทยมาช่วงต้นปีนี้เอง
ถือว่าใหม่ ล้ำ และเป็นฟิลลิ่ง BMW ยุคใหม่ ที่ขับง่าย แรง หลังติดเบาะ และมีความนุ่มพอสมควร

ถ้าสงสัยอะไร ควรไปลองขับด้วยครับ  หรือให้ดี ไปดู GLE ด้วย

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 10:10:09 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรถจะตกรุ่นในอีกไม่กี่ปีนี้ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 10:29:58 »
xc 60 เป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:24:43 »
อยู่ ตจว อาจจะต้องดูเรื่องความสะดวกของศูนย์บริการด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 16:14:33 »
อีกไม่นานก็ตกรุ่นแต่ก็ยังสวยแต่น่าใช้ครับ ถ้าไม่รีบก็รอก่อนก็ได้
ถ้าไม่แคร์ก็จัดไป

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 21:52:21 »
x5 100ปี ได้ส่วนลดมาเท่าไหร่ครับ

เซลไม่ยอมบอกหมดครับ ยังกั๊กไว้สำหรับวันจองจริง ๆ อยู่ แต่ที่คิดในใจน่าจะมีเลข 3xx,xxx ครับ เพราะแค่คุยก็ได้มา แสนกว่าแล้วครับ
เลยน่าสนใจขึ้นมาเลย

พอจะมีส่วนลดแนะนำมั๊ยครับ เอาไว้เป็นบรรทัดฐาน

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 21:58:22 »
xc 60 เป็นอะไรครับ

อาการตอนแรก 14 รายการ ครับ เป็น ๆ หาย ๆ 4 รายการ ซ่อมไป 6 เหลืออีก 4 ครับ
1. ระบบไมค์บลูทูธใช้ไม่ได้ อันนี้เป็นตั้งแต่ออกรถได้เดือนเดียว ตอนนี้ 3 ปีแล้วยังแก้ไม่ได้เลยครับ
2. มีรอยน้ำมันเครื่องซึม คาดว่าจะเป็นที่วาวล์ไอดี อันนี้เป็นมาปีกว่า แก้มาสองครั้งก็ยังเป็นอยู่
3. น้ำร้่วบริเวณเสา a ฝั่งคนขับ ซ่อมครั้งแรก ต้องรอดูครับว่าหายมั๊ย
4. เสียงก๊อกๆแก๊กๆ ที่หลังคา ส่งซ่อมครั้งแรก ต้องดูว่าหายมั๊ย

คือตัวรถดีมากนะครับ ออปชั่นความปลอดภัยหารถเทียบได้ยาก แต่ปัญหาคือเวลามันเป็นอะไรศูนย์ซ่อมแล้วมันไม่หาย
มันลากยาวมาเรื่อย ๆ ผมเองก็อยู่ไกล จะเทียวไปแก้ทุกเดือน ๆ ก็ไม่ไหว ทำได้ก็เซอร์วิสตามระยะเท่านั้น

ปล. น้ำมันเครื่องหายเป็นอาการปกติครับ ไม่นับว่าเป็นปัญหา  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2016, 10:11:00 »
เคยลองนั่ง (เพื่อนขับ) X5 3.0D .... มันจะแรงไปไหน  แรงจริงๆ
แต่ตัว 2.5D ก็น่าจะแรงมากๆ แล้ว เพียงแต่มันเป็นแค่ 2WD นะครับ

ส่วนการขับขี่ของ BMW แน่นอนครับ ดีกว่าคู่แข่งในรุ่นเดียวกันทุกยี่ห้อ
ส่วน Mercedez มีดีแค่ตราดาวที่คนไทยชอบ  แต่การขับขี่ เครื่องยนต์
ช่วงล่าง ยังห่างชั้นกับ BMW ในรุ่นที่เทียบเท่ากัน

อีกอย่าง BWM ได้ BSI 5 ปี Warranty 100,000 Km. บางรุ่น
อาจได้ Unlimited Miles ด้วย

ปัญหาใหญ่ๆ ของรถสมัยใหม่ ก็คือระบบไฟฟ้าและชิปควบคุมต่างๆ รวมถึง
ซอฟท์แวร์ด้วย   

รถที่จ้างเค้าประกอบในรุ่นใหม่ๆ ไม่มีโรงงานของตัวเอง มักมีปัญหามากๆ
เพราะว่า โรงงานอุปกรณ์เครื่องมือต่างๆ รวมถึงพนักงาน มักไม่ถึงขั้น
สร้างปัญหามากมายแต่ คนที่ซื้อไป มักไม่โวยวายอะไร (แบรนด์มันดัง)
ส่วนมากแอบขายไปเงียบๆ หรือไม่ก็ทนใช้ไปเรื่อยๆ

รถยุโรปส่วนมากในแถบนี้ มักจากคนอื่นๆ ประกอบให้  ยกเว้น บีเอ็ม ที่ลงทุน
สร้างโรงงานเอง  เพราะเข็คแล้วกับการจ้างเค้าประกอบ ควบคุมคุณภาพได้ยาก