ผู้เขียน หัวข้อ: PPV ขับสอง PJS กับ Mu - x และ อื่นๆ  (อ่าน 4783 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
PPV ขับสอง PJS กับ Mu - x และ อื่นๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 08:45:56 »
คือ มีแผน จะเปลี่ยน เป็น PPV ครับ
แต่อยากได้ ขับสอง ครับ
มี PJS ตัว 1.2 ล. กับ Mu x 3.0 1.3 ล.
ซึ่ง กรองออกมาแล้ว เหลือสองตัวนี้ เพราะ ชอบ ความนุ่ม ครับ
ปกติ ขับรถไม่เร็ว ไม่เกิน 120 ครับ นั่ง 5-6 คน เน้น ประหยัด
ไม่ทราบว่า PJS เค้าแก้ไขปัญหาอะไรกันหมดหรือยังครับ ถ้าซื้อ เรื่องศูนย์ น่าห่วงไหม
Mu-x ทางพ่อผม ชอบ Isuzu ครับ ส่วนตัวผมว่า มันก้อ นุ่มแบบ ย้วย นิดหน่อย
อยากทราบความเห็นพี่ๆ ที่ซื้อสองตัวนี้ไป ครับ ว่า เป็นอย่างไร
ส่วนตัวผมแอบ เอนไป PJS นะครับ แต่ ข่าวดีเฟ็ก เหมือนจะหนาหู .. แต่ถ้าแก้ไขแล้ว ก้อโอเคคับ

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
Re: PPV ขับสอง PJS กับ Mu - x และ อื่นๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 08:56:36 »
ชอบ Mu-X ก็จัดไปเลยครับ ยิ่งบอกว่าต้องการประหยัดน้ำมัน ตัว1.9ประหยัดน้ำมันสุดแล้วครับ ตอนนี้
PJS สำหรับผมแล้วสวยมากครับ แต่มาตกม้าตาย ตรงช่วงคอนโซล+เกียร์ มันดันขาซ้ายมาก และรู้สึกเหมือนนั่งเฉียงๆเวลาขับ
สำหรับตอนนี้ถ้าให้ผมเลือก PPVสักคัน และเงื่อนไข ตามที่ท่าน จขกท. ตั้งไว้ เลือก MU-X1.9 ครับ สบายใจเรื่องบริการหลังการขายหน่อย
แถมตอนขายต่อ ราคาไม่น่าเกลียด ซึ่งทางPJS ไม่แน่ไม่นอนครับ สักวันส่วนลดเยอะๆมา เหมือนPJSตัวเก่า ทำคนซื้อก่อนหน้าวุ่นวายใจได้เหมือนกัน

ปล.ถ้ารู้สึกมันนิ่มย้วนเกิน ก็ลองเอาโช๊คไปอัดน้ำมันใหม่ดูก่อนครับ ผมอยู่ที่บอร์ดMU-X สมาชิกหลายท่านเอาไปอัดน้ำมันใหม่แล้วแฮปปี้ขึ้นมากครับ
หรือ ถ้ามีงบก็จัดชุดช่วงล่างใหม่ก็ได้ครับ เดี่ยวนี้ไมไ่ด้แพงเวอร์แบบเมื่อก่อนแล้ว มีตั้งแต่หลักพัน ยัน หลักแสนละครับ ลองเข้าบอร์ดMU-X CLUB
ศึกษารายละเอียดต่างๆ เก็บตก และ ดูปัญหาหลายๆอย่างที่พบไปก่อนครับ เหมือนกับเราทำการบ้านไปก่อนน่ะครับ

ออฟไลน์ fuhrer

• Jr. Member
  • **
Re: PPV ขับสอง PJS กับ Mu - x และ อื่นๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:52:25 »
งบ1.3เชียร์pjs ตัวgtคับ มีทอนด้วย
เรื่องศูนย์กลางๆคับไม่ดีมากแต่ก้ได้ได้แย่จนต้องด่ารองๆเจ้าตลาดหน่อย

ตัวรถผมมองว่าให้ของมาค่อนข้างคุ้มกับราคาที่สุดคับ ตัวgt1.2mกว่า หลักๆมีเบรกอัตโนมัติมาให้ด้วย เกียร์ใหม่8สปีดอื่นๆอีกเพียบ ช่วงล่างpjsนิ่มกว่าเป็นรองแค่ford หน้าตาดูสวยกว่า muxยังไม่ได้ปรับโฉม
เครื่องแรงกว่าmu-xประหยัดน้ำมันน้อยกว่าmu-xหน่อยแต่ได้อัตตราเร่งมากกว่าเยอะ(แรงกว่า3.2 ของfordและ2.8fortunerอีกแต่ประหยัดน้ำมันกว่า ลองดูอัตราเร่งที่คุณj!mmyทำเทียบไว้ด้านบนกระทู้ปักหมุดคับ)

ปัญหามีเรื่องคอนโซลตรงกลางค้บต้องไปลองนั่งบางคนว่าแคบแต่ถ้านั่งได้พอดีก้ไม่น่ามีปัญหา

กับเรื่องพวงมาลัยแบบใหม่ที่ทำมาเวลาเจอหลุมมันจะสะเทือนมือ บางคันเป็นมากบางคันเป็นน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 09:54:11 โดย fuhrer »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 09:56:26 »
ผมชอบ MU-X นะ option ก็เยอะดี อีกอย่างถ้าเน้นประหยัด ไม่ได้ขับเร็ว ทำไมไม่มองตัว 1.9 ไว้ล่ะครับ ประหยัดกว่าตัว 3.0 แน่ๆ ภายในก็ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:13:33 »
NPJS เห็นมีบางคัน จุกจิก เรื่อง พวงมาลัย ผมเคยอ่านเจอ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 10:59:53 »
ผมไม่เคยใช้ ปา แต่ใช้ มิว อยู่ มันดี เสียคนละอย่าง ตามความรู้สึกของผม
ออฟชั่น กับราคา - ปา
ศูนย์บริการ - มิว
การตอบสนองของเครื่องยนต์ - ปา
ช่วงล่าง - หลายสำนักยกให้ปา แต่ผมขับมิว ก็พอใจกับช่วงล่างตัว 1.9 คุมอยู่ทุกสถานการณ์
ประหยัดน้ำมัน - ถ้าเป็นเครื่อง มิว 3.0 พอๆกัน
ดีเฟ็ก - มีทั้งคู่ เล็กๆ น้อยๆ ไม่ค่อยมีเรื่องใหญ่ แต่คาดว่าเมื่อใช้งานไปนานๆ ปา จะเยอะกว่า เพราะระบบไฟฟ้าอำนวยความสะดวกมีเยอะกว่า ย่อมมีเรื่องจุกจิกเยอะกว่าเป็นธรรมดา
ที่จริงตอนเลือก ก็มี 2 คัน ในใจเหมือนคุณ แต่ที่ตัดสินใจใช้มิว เพราะเมื่อลองเปรียบเทียบดูหลายๆด้านแล้ว รู้สึกว่ามิวมันตรงกับลักษณะการใช้งานของเรามากที่สุด ความชอบ และความต้องการแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ คันไหนก็ได้ถ้าตรงกับความต้องการของเรา

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 12:16:50 »
 ;D ;D ;D เคยอยู่จังหวะนี้เหมือนกัน ไปเทียบมาหมด ทั้ง PJS MuX Trailbezer ยกเว้น FTN เหๆ (ไปดู SUV ทุกตัวอีก)
ตอนแรกก็เอนไปทาง Mux ที่แน่ๆ ได้ใจเรื่อง0 เพราะบริการและพูดจาดีมาก ถึงแม้สุดท้ายจะไม่ซื้อเค้าก็ตาม
ถ้าครั้งต่อไป ก็จะเป็นตัวเลือกแรกๆเหมือนกัน ถ้าจะซื้อ PPV คันต่อไป

แต่สรุปก็ไปออก PJS ด้วยออฟชั่นที่ให้มา เบาะแถว2พับง่าย และเอนได้ทั้ง 2แถวหลัง
และอารมณ์ที่ไปลองขับเทียบกัน PJS ให้ความรู้สึกที่ดีกว่า
แต่ปัญหาเรื่องระบบที่แถมมา ก็มีบ้าง อย่างโซน่ากันชน มันชอบร่วนๆอยู่บ่อยๆ  :( :( :(
เห็นข่าวปัญหาเรื่องโช็คบ้าง พวงมาลัยบ้าง เซ็นเซอร์บ้าง แต่ทั้งนี้ ยังไม่เจอกับตัว เลยยังไม่รู้  :'( :'( :'(

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น MuX ก็ไม่ได้ขี้เหร่
อยู่ที่ใจแล้วหล่ะ ว่าชอบอะไร และอยากจะเห็นอะไรในทุกวันที่ขับขี่ออกไป  ::) ::) ::)
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 14:07:12 »
เรื่องช่วงล่างผมว่าไม่ต่างกันมากผมชอบ pjs มากกว่านิดๆ ถ้าให้ผมเลือกขับ 2 ผมเอา pjs นะครับถ้านับแค่คู่นี้

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 18:32:39 »
ไปลองขับวันเดียวกันขับ 2 ทั้งคู่  ว่าชอบอันไหนมากกว่ากัน อัตรากินน้ำมันไม่หนีกันมาก รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อมีปัญหาหมดถ้าโชคร้าย ทั้งเจ้าตลาดและไม่ใช่เจ้าตลาด พาคนนั่งไปด้วยก็ดีหรือพาไป5-6 คนเลยแล้วให้พวกเขาบอกว่าเป็นไงบ้าง ราคาขายต่ออย่าคิดมากถ้าขายเองไม่หนีกันมากหรอกครับ ผมขายยี่ห้อที่ไม่ใช่เจ้าตลาดไปหลายคันแล้ว ไม่ได้ขายยาก ราคาก็ไม่ได้แย่ดีกว่าเจ้าตลาดด้วยซ้ำเพราะเราซื้อมาถูกกว่าในออฟชั่นเท่ากันหรือเหนือกว่า ถ้าขายเต้นก็อีกเรื่องนึง  ขับปาใหม่มา30000โลแล้วไม่มีอะไรต้องเครมเลย ล้อตแรกเซลล์บอกปาคันแรกที่ศูนย์ปล่อย ข้อดีมีเยอะกว่าข้อเสีย สิ่งที่ชอบ 1.เกียร์ 2.เครื่อง 3.เบรก 4.พวงมาลัย แอร์หนาวผิดวิสัยมิตซู เปิด26 ยังเย็นลมเบอร์1 ตลอด น้ำมัน 1 ถังได้650-700 โล ช่วงล่างนิ่มไปหน่อยแต่ขับเร็วๆก็เอาอยู่ถ้าไม่ซิกแซกมากไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 23:01:57 »
ถ้าชอบPJSจริงๆรอดูก่อนครับ
รถเพิ่งออกมาใหม่ไม่ได้นานมากมีดีเฟ็กเป็นเรื่องปกติ รอดูอีกสักพักครับอาการอาจจะดีขึ้น
ถ้ายอดขายลดลงเดี๋ยวก็เพิ่มแคมเปญ วินๆครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 11:01:31 »
คู่นี้ผมไป mu-x เพราะ

1. ภายนอก pjs ดูดีกว่าแค่ด้านหน้า นอกนั้นผมว่า mu-x ดูลงตัวกว่าในทุกมุมมอง
2. ภายใน mu-x ดูดีกว่ายกเว้นแค่ชุดคอลโทรลแอร์อันสุดเฉิ่ม แต่นอกนั้นโอเคกว่า pjs เบาะนิ่มนั่งดีกว่านิดๆแต่มาตายตรงคอนโซลกลางที่ไม่รู้จะมีปีกซ้ายขวามาเบียดขาเพื่ออะไร
3. การขับขี่สำหรับผมผมว่าไม่ได้ต่างกันมากสำหรับ2ตัวนี้
4. ความน่าไว้วางใจในตัวรถ mu-x ทิ้งห่างกันหลายขุม
5. หลังการขายและศูนย์บริการ mu-x ทิ้งห่างกันชนิดถ้าเป็นการวิ่งแข่งก็มีน๊อครอบ