ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีดูแลพลาสติกขอบๆสีดำรอบตัวรถกันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 8163 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
รบกวนสอบถามท่านสมาชิกหน่อยครับ
1.มีวิธีดูแลพลาสติกขอบๆสีดำรอบตัวรถกันอย่างไรบ้างครับ ให้ดำสนิท ไม่เป็นคราบขาวๆ มีน้ำยาตัวไหนที่ใช้แล้วดีบ้างครับ ติดทนนาน แนะนำหน่อยครับ
2.ในกรณีเป็นรอยขูดไม่ลึกมาก มีวิธีการจัดการอย่างไงบ้างครับ มีน้ำยาตัวไหนปกปิดรอยได้บ้าง ผมว่าส่วนของพลาสติกเป็นรอยได้ง่ายมากๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
อย่าให้น้ำยาเคลือบสีรถ โดนพลาสติกดำๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ผมใช้ตัวนี้Ultimate Protectant Dash & trim Restore ของMg ก็ดีนะคับดูดำเข้มเหมือนใหม่เลย

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
ขอบ คิ้วประตูดำเงา ผมใช้ auto finese dressle ครับ
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าโดนน้ำยาขัดสี เป็นคราขาว ผมใช้ CG Green Clean ครับ เอี่ยมเลย

เคลือบเงา ผมใช้ CG Blue Guard ครับ ติดทนใช้ได้ ไม่เหนียว

ออฟไลน์ jimsrsa

ถูกๆเลยครับพวกน้ำยาเคลือบหนังต่าง ที่ขึ้นต้นหรือลงท้ายด้วย Wax

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
น้ำยาข้างบนได้แนะนำไปแล้ว

แต่ถ้าต้องการแบบเดี๋ยวนี้ ตอนนี้

ก็เอาสเตคลีนทาไปก่อนครับ

ดำ ๆ มัน ๆ

พลาสติกดำขอบ trim ต่าง ๆ ในรถทุกวันนี้มันเสื่อมง่ายมากครับ

ถ้าต้องจอดตากแดด ก็แนะนำว่าจำเป็นต้องทาน้ำยาทุกอาทิตย์หลังล้างรถเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

ถามเป็นความรู้ พวกลบริ้วรอยนี้ใช้กับคอนโซลที่เป็นกึ่งพลาสติกบุนิ่ม แบบใน HR-V, Camry อะไรพวกนี้ได้ไหมครับ  :-\

ของผมรอยตรงแถวหัวเข่าเป็นแถบเลย เหวี่ยงขาไปโดนขูดในบ้างจังหวะ บางทีเข้าศูนย์แล้วลืมดูก่อนว่าโดนปรับเบาะนั่งซะชิดเชียว ขูดเห็นเป็นเส้นเลย  :'( เอาแบบรอยจางลงหน่อยก็ยังดีครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผมใช้ตัวนี้กับ พลาสติกดำ แต่งขอบประตู รอบรถ CR V ครับ

ข้อดี คือ เคลือบแล้วเงางาม เหมือนใหม่

ข้อเสีย คือ ไม่กันน้ำ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมใช้ตัวเดียวกับที่เคลือบคอนโซลรถครับ กันUV

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าอยากดำนานๆ แนะนำ black wow ครับ
ส่วนผมใช้ cg blue guard

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อย่าให้น้ำยาเคลือบสีรถ โดนพลาสติกดำๆ ครับ

ถ้ายังไม่เป็นคราบขาวๆ ตามนี้เลยครับ

หรือ ถ้ารู้ว่าน้ำยาเคลือบโดนตรงไหน พยายามเช็ดออกทันที

แต่ถ้าเป็นคราบขาวๆไปแล้ว ก็ตามหลายๆความเห็นเลยครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?