ผู้เขียน หัวข้อ: อาจจะต้องหารถใหม่เพิ่มอีกคันแทน Wish รบกวนดูตัวเลือกหน่อยครับ  (อ่าน 3217 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านเพิ่งออก Jazz GK V+ เมื่อต้นปี แต่มีเหตุให้ต้องหารถใหม่เพิ่ม
เพราะ Wish เริ่มไม่มีอะไหล่ มี 3 ตัวเลือก แนะนำตัวไหนดีครับ
1.Toyota Sienta ที่จะเปิดตัวเดือนหน้า (แต่คงรอล็อต 2)
2.Mazda 2 เบนซิน ป้ายแดง
3.Camry ACV41 2.0G / Teana J32 200XL มือสอง ปี 2011
การใช้งาน ให้คุณพ่อขับครับ ขับคนเดียวเป็นหลัก
เพราะคุณย่ามี Jazz GK ไว้นั่ง ส่วนคุณแม่ขับ Vios 2012 แล้ว ไม่ต้องห่วง ครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
จากตัวเลือกของ จขกท. ดูจะขัดแย้งกันทั้ง 3 คันเลยนะครับ
Toyota Sienta : รถรูปร่างประโยชน์ใช้สอยคล้ายวิช แต่เครื่องเล็กกว่า (แต่จขกท.บอกคุณพ่อขับคนเดียว)
Mazda 2 เบนซิน : ประหยัดน้ำมัน คันเล็กแคบแต่คล่องตัว แลดูวัยรุ่น (แต่จขกท.ให้คุณพ่อขับ)
Camry ACV41 2.0G / Teana J32 200XL มือสอง : ได้รถกว้างขึ้น ขับนิ่งนั่งสบาย แลกด้วยกินน้ำมันกับต้องมีซ่อมบำรุง (คันนนี้เหมาะกับคุณพ่อ)
           สรุปก็ต้องดูว่าพฤติกรรมการใช้รถของคุณพ่ออ่ะครับ ว่าเน้นใช้งานแบบไหนครับ

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
จากตัวเลือกของ จขกท. ดูจะขัดแย้งกันทั้ง 3 คันเลยนะครับ
Toyota Sienta : รถรูปร่างประโยชน์ใช้สอยคล้ายวิช แต่เครื่องเล็กกว่า (แต่จขกท.บอกคุณพ่อขับคนเดียว)
Mazda 2 เบนซิน : ประหยัดน้ำมัน คันเล็กแคบแต่คล่องตัว แลดูวัยรุ่น (แต่จขกท.ให้คุณพ่อขับ)
Camry ACV41 2.0G / Teana J32 200XL มือสอง : ได้รถกว้างขึ้น ขับนิ่งนั่งสบาย แลกด้วยกินน้ำมันกับต้องมีซ่อมบำรุง (คันนนี้เหมาะกับคุณพ่อ)
           สรุปก็ต้องดูว่าพฤติกรรมการใช้รถของคุณพ่ออ่ะครับ ว่าเน้นใช้งานแบบไหนครับ

ขับใน กทม เป็นหลัก ตจว มี Camry AHV40 Hybrid อีกคัน
ข้อแรก เผื่อนั่งหลายคน ขนของ
ข้อสอง ประหยัดงบที่สุด และขับดีกว่าสองตลาด
ข้อสาม ได้รถใหญ่ขับนิ่งสุด และเห็นราคาร่วงจนน่ากลัว เลยสนใจครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเลือก Toyota Sienta ครับ

ส่วน mazda 2 บ้านคุณก็มี jazz อยู่แล้ว
และ มี camry hybrid แล้วจะซื้อ d segment เพิ่มทำไม

่จะได้มีหลายแบบ เผื่อสลับกันขับได้ครับ  8)

ออฟไลน์ ps000000

จัด MZ2 ก็ไม่เสียหลาย เรื่องขนของก็ลืมๆไปซะ อิๆ  8)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Camry ACV41 2.0G ใช้แทน Wish ได้เลย กินน้ำมันพอกัน แต่ขนของกับขนคนได้ไม่เท่ากัน
หาคันสภาพดีๆ แล้วจับเปลี่ยนช็อคใหม่ก็แจ่มแล้วครับ นิ่งนุ่มสบายกว่า Sienta และ 2 แน่ๆ
แต่.....เช็คคอนโซลดูดีๆ นะครับว่าเจ้าของเดิมเอาไปเปลี่ยนใหม่หรือยัง ไม่งั้นโดนแดดแล้วเยิ้ม~
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ golf8023

มี Camry AHV40 Hybrid อีกคัน

เป็นผมตัดข้อ3ทิ้งเลยครับ มีคันใหญ่ๆ2ตัน เกินความจำเป็น ฟิลลิ่งและการใช้งานก็ไม่ได้ต่างกัน
จริงๆคุณพ่อขับMZ2ป้ายแดง อาจะชอบก็ได้นะครับ
แต่ถ้าเป็นผมจะไปมองCX-3หรือHR-V งบอาจจะเกินไปหน่อย แต่ได้ฟิลลิ่งSUVคันไม่ใหญ่มากมาวิ่งในเมือง ได้ความคล่องตัว Camryก็ไว้วิ่งตจว.

ออฟไลน์ Staples

รอนั่งเซียนต้าก่อน ก็ไม่สาย

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
Mobilio ก็ดีนะครับ ตอนนี้ตัวใหม่ก็มีความปลอดภัยพื้นฐานมาให้ครบแล้ว นั่งได้หลายคนดีครับ ไปไหนมาไหนจะได้ไปกันทั้งครอบครัวรถคันเดียว

ขับในเมือง หรือ ต่างจังหวัด ก็น่าจะโอเคอยู่ครับ เสียตรงเบาะ กับ เข็มขัด ปรับสูงต่ำไม่ได้ ข้างหลังก็นั่งสบายกว้างดีครับ ;D

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
Innova  2016 2.4 ดีเซล...(ไม่รู้จะเข้าไทยเมื่อไหร่) หรือจะเอารถยดสูง คล่องตัว ก็ juke ไม่ก็ xv   ใจผมคิดว่าน่าจะมีรถคันใหญ่ไว้สักคันนะ   เพราะสองคันแรกเป็นรถเล็กๆ ทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 19:29:10 โดย h0661036 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอดูToyota Sienta
ไม่ก็Camryมือสอง

ออฟไลน์ SM.

รถที่เลือกมา ไปคนละทิศละทางกันเลย

Toyota Sienta แล้วกัน ไหนๆก็จะแทน wish น่าจะใกล้เคียงสุดแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไม่ดู BR-V เหรอครับ หรือไม่ก็ X-Trail Hybrid
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ yourturle

ที่บ้านเพิ่งออก Jazz GK V+ เมื่อต้นปี แต่มีเหตุให้ต้องหารถใหม่เพิ่ม
เพราะ Wish เริ่มไม่มีอะไหล่ มี 3 ตัวเลือก แนะนำตัวไหนดีครับ
1.Toyota Sienta ที่จะเปิดตัวเดือนหน้า (แต่คงรอล็อต 2)
2.Mazda 2 เบนซิน ป้ายแดง
3.Camry ACV41 2.0G / Teana J32 200XL มือสอง ปี 2011
การใช้งาน ให้คุณพ่อขับครับ ขับคนเดียวเป็นหลัก
เพราะคุณย่ามี Jazz GK ไว้นั่ง ส่วนคุณแม่ขับ Vios 2012 แล้ว ไม่ต้องห่วง ครับ

จากโจทย น่าจะตั้งงบ อยู่ที่ 8-9แสน
แต่ยากให้ตั้งวัตถุประสงค ที่อยากได้ให้ชัดเจน คือ
1. รถเอนกประสง
2. รถเล็ก b seg
3. รถใหญ d seg

เลือกแค่ choice ใดในสามข้อ
ก็จะได้คำตอบ  ที่คุนต้องการ
One Day.

ออฟไลน์ P_191

• Newbie
  • *
ให้เจ้าตัวท่านเลือกเองเลยครับ ดีที่สุด

ออฟไลน์ kittiphat123

Mazda 2 เบนซิน ป้ายแดง +++ เลือกคันนี้ครับ แถมสีแดงด้วยนะครับ คุณพ่อผมก็เพิ่งไปสอยมา เชื่อได้เลยว่าคนแก่อยากเด็กมันยังมีอยู่จริงครับ
มันก็สวยดีนะครับ ยิ่งล้างรถเสร็จ ลงแว๊ก สีแดง มันก็โอเคเลยนะ คุณพ่อผมซื้อ 4ประตูซีดานครับ ผมว่ามันสวยกว่าตัวแฮทแบคครับ

ปล.ท่านขับรถ90-100ครับ แบบว่ามันประหยัดน้ำมันมากๆ เท่าๆหรือประหยัดกว่าอัลติสติดแก๊สด้วยซ้ำไปครับ (น้ำมันโซฮอล91มันถูกด้วยมั้ง)