ผู้เขียน หัวข้อ: 🚗 กฟผ. ทดลองติดตั้งเครื่องยนต์ไฟฟ้า และสถานีเติมพลังงานสำเร็จ  (อ่าน 6469 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ค่ายรถยนต์ ได้เวลาปรับตัวแล้ว งานนี้การไฟฟ้า นำร่องเองเลย
EGAT กฟผ. ทดลองถอดเครื่องยนต์ออกจากรถยนต์แล้วนำชุดมอเตอร์และแบ็ตเตอรี่ใส่แทนเพื่อให้กลายเป็นรถยนต์ไฟฟ้า รถต้นแบบ ได้ออกทดลองวิ่งจริงแล้ว ปรากฎว่าทำความเร็วได้ดี ประหยัดค่าใช้จ่ายมาก
ในสามปีข้างหน้า EGAT จะนำแบบออกขายเพื่อให้ประชาชนนำไปดัดแปลงรถยนต์เก่าของตนเองให้เป็นรถยนต์ไฟฟ้าได้เลย อีกทั้งยังจะสร้างสถานีเติมไฟแบ็ตให้ทั่วประเทศอีกด้วย

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
เจ๋งอ่ะ แต่สองแสนนี่อยู่ได้กี่ปีจะต้องเปลี่ยนแบตอีกรอบอ่ะ  :'(
ปล. อย่างน้อยมีรถเก่าก็ไม่ต้องขายละ ยิ่งรถเล็กๆไว้ใช้ในเมือง จอดง่าย ประหยัดด้วย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
น่าสนใจครับ
แต่อนาคตข้างหน้า เมื่อมีการใช้ที่มากขึ้น พลังงานไฟฟ้าจะมีเพียงพอต่อความต้องการหรือไม่
เพราะเท่าที่ทราบๆมา พลังงานสะอาดจากลมหรือแสงแดด ก็คงไม่เพียงพอเท่าไหร่
ครั้นจะสร้างเขื่อนก็ถูกต่อต้านอยู่ตลอด พลังงานนิวเคลียร์ก็ต่อต้านเช่นกัน
ทุกวันนี้ไฟฟ้าบางที่ยังซื้อจากเขื่อนน้ำงึมประเทศลาวก็มี

ค่าไฟฟ้าจะถูกกว่าน้ำมันซักแค่ไหนกัน
อยากเห็นคนใช้ไวๆแล้วสิ.. :-\

แล้วเรื่องเอารถเก่ามาดัดแปลง เราต้องจดทะเบียนยังไงหรอครับ
เสียภาษีแบบไหน ใครทราบพอเล่าให้ฟังซักหน่อยได้มั้ย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
เดี๋ยวจะลองซื้อพิมพ์เขียวมาสักชุด555 เผื่อเครื่องคุณปู่พังจะได้ไปต่อได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เห็นข่าวนี้แล้วไม่ขาย Jazz กระป๋องของตัวเองทิ้งละ เก็บไว้เป็นหนูทดลองในอนาคตดีกว่า :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kan.kom

ถึงตอนนั้นน้ำมันถูกลงอีก คำนวณไปๆมาๆ พอๆกันมั้ง
แต่ดีครับ มีทางเลือกมากขึ้น นั้นก็เป็นเหตุให้ราคาน้ำมันลง
สรุป คือ win-win สำหรับผู้บริโภค

ปล. PTT ไม่กล้าลุยเอง EGAT เลยต้องนำร่อง #ทีม egat

การไฟฟ้าลงมาเล่นเอง ไม่น่าห่วงเรื่องไฟฟ้าจะไม่พอใช้นะ
นำเข้าไฟฟ้าก็คงไม่ต่างกับนำเข้าน้ำมันหรอกมั้ง

ออฟไลน์ ps000000

ไม่ใช่เติมทีนอน 1ตื่นนะครับ ::)

ออฟไลน์ Nouiii1

น่าสนใจครับ
แต่อนาคตข้างหน้า เมื่อมีการใช้ที่มากขึ้น พลังงานไฟฟ้าจะมีเพียงพอต่อความต้องการหรือไม่
เพราะเท่าที่ทราบๆมา พลังงานสะอาดจากลมหรือแสงแดด ก็คงไม่เพียงพอเท่าไหร่
ครั้นจะสร้างเขื่อนก็ถูกต่อต้านอยู่ตลอด พลังงานนิวเคลียร์ก็ต่อต้านเช่นกัน
ทุกวันนี้ไฟฟ้าบางที่ยังซื้อจากเขื่อนน้ำงึมประเทศลาวก็มี

ค่าไฟฟ้าจะถูกกว่าน้ำมันซักแค่ไหนกัน
อยากเห็นคนใช้ไวๆแล้วสิ.. :-\

เอาน้ำมัน ก๊าซ มาปั่นไฟไว้เติมอีกไงครับ แบบถ้าบริมาณการใช้มากเกินก็ต้องปั่นเสริม แบบโรงผิตกระแสไฟฟ้าทั่วไป แต่ราคาต่อหน่วยน่าจะถูกลง

แล้วเรื่องเอารถเก่ามาดัดแปลง เราต้องจดทะเบียนยังไงหรอครับ
เสียภาษีแบบไหน ใครทราบพอเล่าให้ฟังซักหน่อยได้มั้ย..

ออฟไลน์ tvm

เล่นง่ายไปไหม? เอาแค่วิ่งได้ หรือใช้งานได้จริง ต้องดูยาวๆ

JONNY

เรื่องมลพิษ กำหนดกฎเกณฑ์ ภาษีไงครับ ยังไงก็ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ขอจอง 1 ชุดเลยครับ จะใส่ในโฟล์คเต่าปี 1962 ฮะ :-X

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
8) 8) 8)....ขอจอง 1 ชุดเลยครับ จะใส่ในโฟล์คเต่าปี 1962 ฮะ :-X

ผมอยากหา Mini เลยเหมือนกันครับ อิอิ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
งบสองแสนนี่ ฝันไปมั้งครับ ท่าน.กฟผ.

เฉพาะแบต LifePo4 10kw ก็เกือบ สองแสนแล้ว (วิ่งได้ประมาณ 80กม เท่านั้น)

คิดทำโครงการแบบนี้ ก็ดีนะครับ แต่ไม่ควรออกมาแนวโฆษณาชวนเชื่อ บิดเบือนข้อมูล

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ที่ผมหนักใจคือจะเอาไฟไหนมา ถ้าใช้กันจริงๆ

เห็นพวก NGO เติมเงิน พาคนค้ายไปหมด โณงไฟฟ้าอะไรก็ค้าน

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ก็ไม่เอา

โรงไฟฟ้าถ่านหินดีๆก็ไม่เอา (จริงๆเทคโนโลยีมันไปไกลแล้วนะ  ขนาดถ่านหินกากๆอย่างที่แม่เมาะ ที่นั้นก็อากาศยังจะดีกว่ากรุงเทพเลยมั๊ง เตาสมัยเก่าๆเค้าก็ปิดแล้วสร้างเคาใหม่)

ไรงไฟฟ้าความร้อนขยะก็ไม่เอา อันเคสนี้แถวบ้านผมเลย แถวบ้านผมมีภูเขาขยะ เค้าจะทำเตาเผา+โรงไฟฟ้า ไม่เอาครับ จะให้ฝังกลบ

ขนาดบางที่โรงไฟฟ้าที่เป็นพลังงานหมุนเวียน แม่งยังให้ข้อมูลมั่วๆ อย่างที่เคยเป็นข่าวว่า จะสร้างสร้างโซล่าฟาร์ม ชาวบ้านออกมาค้าน

แล้วจะให้สร้างโณงไฟฟ้าอะไร?

หรือซื้อเค้าเอาแบบทุกวันนี้มันจะพอหรอ  ;D ;D ;D ;D ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

พวกค้านนี่แหละ ที่บ้านเปิดแอร์เปิดไฟ มีตู้เย็น เครื่องทำน้ำอุ่น ทีวี เครื่องใช้ไฟฟ้าสาระพัด ไหนจะออกลูกออกหลานมาเต็มบ้านเต็มเมืองช่วยกันใช้ไฟฟ้าทั้งนั้น แต่พอจะสร้างโรงไฟฟ้า แmmค้านตลอด สงสัยต้องให้ไปอยู่ในป่าละมั้ง นอนชมจันทร์กับใช้แสงตะวันแทน

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
งบสองแสนนี่ ฝันไปมั้งครับ ท่าน.กฟผ.

เฉพาะแบต LifePo4 10kw ก็เกือบ สองแสนแล้ว (วิ่งได้ประมาณ 80กม เท่านั้น)

คิดทำโครงการแบบนี้ ก็ดีนะครับ แต่ไม่ควรออกมาแนวโฆษณาชวนเชื่อ บิดเบือนข้อมูล

เท่าที่ทราบ มี ปตท. กฟภ. เขาก็พัฒนาระบบพวกการประจุไฟเพื่อเตรียมรอสนับสนุนไว้ด้วย

ผมค่อนข้างเชื่อมั่นนะ ระดับ สวทช. คงไม่ได้มาทำเล่นๆแน่นอน เชื่อว่าก่อนใช้จริงอีก 3-5 ปี ต้องมีการพัฒนาให้มันดีกว่านี้

ราคาแบตพวกอุปกรณ์ส่วนต่อก็น่าจะราคาลงอีก ถึงเวลานั้นฝันก็อาจจะเป็นจริงก็ได้นะครับ

สำคัญที่การเริ่มเนี่ยแหละครับ ผมชื่นชมตรงนี้มากกว่า

ออฟไลน์ mamaman

เท่าที่ทราบ มี ปตท. กฟภ. เขาก็พัฒนาระบบพวกการประจุไฟเพื่อเตรียมรอสนับสนุนไว้ด้วย

ผมค่อนข้างเชื่อมั่นนะ ระดับ สวทช. คงไม่ได้มาทำเล่นๆแน่นอน เชื่อว่าก่อนใช้จริงอีก 3-5 ปี ต้องมีการพัฒนาให้มันดีกว่านี้

ราคาแบตพวกอุปกรณ์ส่วนต่อก็น่าจะราคาลงอีก ถึงเวลานั้นฝันก็อาจจะเป็นจริงก็ได้นะครับ

สำคัญที่การเริ่มเนี่ยแหละครับ ผมชื่นชมตรงนี้มากกว่า

สวทช ขอผลงานเด่น ๆ ดัง ๆ สักทีครับ

ออฟไลน์ SM.

โรงไฟฟ้าในลาว ลองไปดูดีๆครับ ของคนไทยเยอะนะครับ หนีไปสร้างที่ประเทศเพื่อนบ้านกันหมด ไม่มีใครอยากยุ่งกับคนไทยกันเอง หลักๆก็ NGO นี่แหละครับ ทำเป็นประท้วงๆ แต่ก็คือเรียกร้องเงินกันก็เยอะ โรงไฟฟ้าบางโรงในรัศมีการทำ hearing ไม่มีประชาชนต่อต้านเลย เค้าดูแลอย่างดี แต่ที่อยู่นอกวงไปนี่สิ ที่อยากได้บ้าง

คิดว่าถ่านหิน เป็นอะไรที่เหมาะกับบ้านเราที่สุด เพราะถูก มลพิษไม่มีอะไรน่ากลัวหรอกครับ เค้ามีการป้องกัน ตั้งแต่ลานกองถ่านหิน จนถึงตอนเผาถ่านหิน

อีกอย่างที่อยากให้เกิดก็คือ นิวเคลีย เพราะให้ค่าพลังงานไฟฟ้าเยอะมาก ทำแล้วคุ้ม แต่คงเกิดยาก

พวก ลม แดด อย่าไปหวังอะไรมากครับ ได้น้อยเหลือเกิน ขยะยังน่าทำกว่าเลย ถือโอกาสกำจัดขยะไปในตัวด้วยเลย

Nonlamer

เยี่ยมเลยครับ เป็นกำลังใจให้

ออฟไลน์ Puitam

ที่ผมหนักใจคือจะเอาไฟไหนมา ถ้าใช้กันจริงๆ

เห็นพวก NGO เติมเงิน พาคนค้ายไปหมด โณงไฟฟ้าอะไรก็ค้าน

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ก็ไม่เอา

โรงไฟฟ้าถ่านหินดีๆก็ไม่เอา (จริงๆเทคโนโลยีมันไปไกลแล้วนะ  ขนาดถ่านหินกากๆอย่างที่แม่เมาะ ที่นั้นก็อากาศยังจะดีกว่ากรุงเทพเลยมั๊ง เตาสมัยเก่าๆเค้าก็ปิดแล้วสร้างเคาใหม่)

ไรงไฟฟ้าความร้อนขยะก็ไม่เอา อันเคสนี้แถวบ้านผมเลย แถวบ้านผมมีภูเขาขยะ เค้าจะทำเตาเผา+โรงไฟฟ้า ไม่เอาครับ จะให้ฝังกลบ

ขนาดบางที่โรงไฟฟ้าที่เป็นพลังงานหมุนเวียน แม่งยังให้ข้อมูลมั่วๆ อย่างที่เคยเป็นข่าวว่า จะสร้างสร้างโซล่าฟาร์ม ชาวบ้านออกมาค้าน

แล้วจะให้สร้างโณงไฟฟ้าอะไร?

หรือซื้อเค้าเอาแบบทุกวันนี้มันจะพอหรอ  ;D ;D ;D ;D ;D

ถ้าถามผมนะครับว่าพวก NGO มันจะเอาอะไร  ผมจะตอบว่ามันจะเอาแต่ใจ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
EGET = กฟผ. การไฟฟ้าฝ่ายผลิตฯ
PEA   = กฟภ. การไฟฟ้าส่วนภูมิภาค
MEA  = กฟน. การไฟฟ้านครหลวง
ไม่มีอะไร แค่อยากเล่าให้ฟังเฉยๆว่า รัฐวิสาหกิจ3แห่งนี้
เขาคนละหน่วยงานกันครับ รับผิดชอบต่างงาน ต่างพื้นที่
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ mamaman

ประเทศ ที่มี บทเรียน กับ โรงไฟฟ้า นิวเคียร์ รั่ว แบบ ญี่ปุ่น
รัฐบาล พยายาม หาทางเลือกอื่นๆ ในการผลิต

ในขณะเดียวกัน
ประเทศ ไทย ทรัพยากร ทางเลืกมากมาย
กลับถามหา นิวเคียร์

JONNY

พลังงานทดแทนจากคลื่นทะเลไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 11:18:36 โดย Mark Wahlberg »

พลังคลื่นเต่าด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

ประเทศ ที่มี บทเรียน กับ โรงไฟฟ้า นิวเคียร์ รั่ว แบบ ญี่ปุ่น
รัฐบาล พยายาม หาทางเลือกอื่นๆ ในการผลิต

ในขณะเดียวกัน
ประเทศ ไทย ทรัพยากร ทางเลืกมากมาย
กลับถามหา นิวเคียร์

โรงไฟฟ้านิวเคลียร์จริงๆในบ้านเราถ้าตั้งในโซนนอกเขตรอยเลื่อน ก็พอวางใจได้ครับ ยกเว้น Human Error นี้หละ

ส่วนทางเลือกอื่นๆ อะไรแม่งก็ค้านหมดอยากได้ โรงไฟฟ้าสีเขียววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว

โซล่าร์ฟาร์ม ก็ต้นทุนแพง พื้นที่เยอะ
ลมหรอ ไม่ต้องพูดกันดีกว่า

ที่เหมาะสุดจริงๆคือโรงไฟฟ้าพลังงานความร้อน ทุกแบบ ยกเว้นแก๊ส

โดยเฉพาะ พลังงานความร้อนจากขยะ

แต่ตัวอย่างมีจากแถวบ้านผมหละ กองภูเขาขยะอยุธยา เคยมีโครงการจะสร้างเตาเผา+โรงไฟฟ้าขนาดเล็ก เพื่อกำจัดขยะ

ทำEIA ไม่ผ่านครับ NGO มาปลุกระดมความเข้าใจมั่วๆเพียบ

สรุปเจ้ากองขยะนี้หายครับ แต่หายไปเพราะโครงการฝังกลบ คนได้ประโยชน์ก็พวกคนมีอิทธิพลที่ครองที่ดินที่เวนคืนนั้นหละ

เหอๆๆๆ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ lacked

เริ่มทำเพื่อให้มีความรู้เป็นของตัวเอง เป็นสิ่งที่ดีครับ
จะคุ้มไม่คุ้มก็ไม่เป็นไรครับ ดีกว่าไม่เริ่ม ไม่ทดลองอะไรเลย

ออฟไลน์ mark2015

กลัวเหมือน ngv ต่อแถวทีเห็นละเพลีย
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

JONNY

ยังไงโลกเราทั้งโลกก็เปลี่ยนมาใช้พลังงานไฟฟ้า
ไม่เปลี่ยนวันนี้ ก็ต้องเปลี่ยนวันหน้า เพื่อโลกของเราจะได้มีอายุยาวนานขึ้น