ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศขออภัยที่ใช้ถ้อยคำรุนแรงในกระทู้นะครับ  (อ่าน 4479 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สืบเนื่องจากกระทู้

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=5192.msg71097#msg71097

ที่ผมได้ใช้ถ้อยคำที่รุนแรงในกระทู้นั้น ผมกราบขออภัยที่ใช้ถ้อยคำรุนแรงนั้น และ ผมได้แก้ไขข้อความในกระทู้นั้นแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
มีอะไรไม่พอใจก็ค่อยพูดค่อยจากันครับ เชื่อว่าคนที่นี่อธิบายเหตุผลดีๆก็รู้เรื่องกันแล้ว  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ๋อ จริงด้วยแหะ คำว่า เจ๊กจีนแดง มันแรงไปจริงๆครับ

ขอบคุณครับ ที่ช่วยกันรักษาความสงบเรียบร้อย ให้กับบอร์ดของเราครับผม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่ใช่แค่นี้ อยากบอกว่าที่ผ่านมามันก็มีหลายคำ (ที่เขียนโดยท่านอื่น) แต่ไม่ได้พูดด้วยถ้อยคำที่เป็นเชิงดูถูกชัดเจนนัก

เชื้อชาติ, ชนชาติ, ศาสนา, การเมือง, เพศ นี่คือ 5 ดาบคมที่เวลาใช้ ..ต้องใช้อย่างระมัดระวังไม่งั้นจะทำให้คนอื่นขุ่นเคืองโดยไม่จำเป็นครับ สะใจปากเรา แต่สร้างศัตรู บางทีมันก็ไม่คุ้มกันหรอกครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
จริงๆ คุณพ่อผมก็เป็นคนจีน เกิดที่จีน แต่มาเปิดกิจการในไทย

ผมก็มีเชื้อสายจีน

แต่พอเวลาได้ยินคำว่า "เจ็ก" หรืออะไรประมาณนี้ กลับรู้สึกเฉยๆ ไม่ได้โกรธหรือไม่ชอบอะไรในคนที่กล่าวคำๆนี้ขึ้นมา

แต่ถึงอย่างไรก็อย่างที่หลายๆท่านได้บอกไป ชนชาติใคร ก็ไม่อยากให้โดนดูถูก หรือนำเอาคำอื่นมาใช้เป็นคำเรียกคนของประเทศเขา

แต่เมื่อทำมันลงไปแล้ว แล้วโพสกระทู้ขอโทษแบบนี้ มันก็เป็นการยอมรับผิด และรับผิดชอบในการกระทำ อย่างน่าเชิดชู มากๆ ^^

ผมว่านะ ในสังคมบอร์ด หาคนแบบนี้ยากขึ้นเรื่อยๆ บางคนผิดเต็มประตู แต่จะพูดให้ตายยังไงก็ไม่ยอมรับผิด

ถ้ามองในแง่ดี ผมว่าน่าดีใจนะ ที่เรื่องนี้มันเกิดขึ้น เพราะอย่างน้อยก็ทำให้ได้รู้ว่า บอร์ดนี้เป็นอีกหนึ่งบอร์ดที่น่าอยู่น่าอาศัยมากๆ ^^

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
คำพูด หรือ ตัวอักษร ที่ผ่านหูผ่านตาใครซักคน แล้วมันจี๊ด สิ่งเหล่านี้ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ส่วนบุคคลของแต่ละคน
ถ้าคุณเป็นคนที่เรียกได้ว่าเคยเป็นมนุยษ์ระดับที่สองที่สามของสังคม มาก่อนจะเข้าใจเลยว่า คำคำเดียวมันจี๊ดเข้าถึงทรวงได้
ขนาดไหน  ไม่ใช่แค่เชื้อชาติเท่านั้น การศึกษา ฐานะทางเศรษฐกิจ  รสนิยม  มันเป็นสิ่งที่ธรรมดามากๆกับคนๆหนึ่ง แต่มันอาจร้ายแรงกับอีกคนหนึง เมื่อเราอยู่ในโลกแห่งการสื่อสารออนไลน์ นั้นมันทำให้เรานั้นเสมอภาคกันที่สุด ไม่ว่าท่านจะเป็นเช่นไร ชอบอะไร ทำอะไร มันถูกทิ้งไว้เบื้องหลังคีย์บอร์ด เข้ามาในเว็บทุกคนเท่ากัน เพราะฉนั้นขอให้เป็นแบบนั้นต่อไป

เสนอนิดส์ .....ต่อไปไม่อยากให้เว็บนี้เป็นเว็บที่มีเจ้าพ่อเจ้าแม่ เหมือนบางเว็บ แม้ว่าจะเป็นบุคคลที่เป็นที่นิยมในเว็บก็ตาม
ทำไม่ถูกต้องก็ต้องเด็ดขาด เราต้องสร้างวัฒนธรรมเฉพาะเว็บที่เป็นสิ่งที่มีคุณค่า 

เรื่องนั้นไม่ต้องกังวลครับ คุณ Wildstock

ขนาด ผมเอง เจ้าของเว็บเอง ก็ยังมีรายการโดนน้องๆเตือนมาบ้างเลยครับ

ลองถ้าผมโพสต์เรื่องการเมือง เชื่อเถอะ ผู้การแพนจะขึ้นใบเตือนกับผมแน่นอน

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ผมก็เคยโดนเตือน (แบบสุภาพมาก ๆ)
ก็ต้องขอโทษด้วย บางทีอารมณ์มันพาไปครับ
แต่ก็จบด้วยดี

ออฟไลน์ traveller

ทุกคน ต้องปรับตัว ยอมรับข้อผิด แล้ว แก้ให้ถูก
เพื่อเป้าหมาย สังคมเวป ที่ เป็น ผู้ใหญ่ ครับ

เห็นต่างกันได้ อ่านแล้ว ได้มุมมองหลายมุม

ที่สำคัญ คือ เคารพ คำตัดสิน ของ คุณจิมมี่และทีมงาน
เหมือน เคารพ ศาล นั่นแหละครับ
ตัดสิน ถูกใจ เราหรือไม่ เราต้องทำใจ เพราะ ต้องมี คนตัดสิน ขั้นสุดท้าย
สังคม จึงจะอยู่ด้วยกันได้
ไม่งั้น เน่าเนื้อใน พังกันหมด

ประเทศ อเมริกา ผ่านสงครามกลางเมือง ที่ ฝ่ายเหนือฝ่ายใต้ ตายไปกว่า หกแสนคน
เพราะ ไม่เคารพศาล
ทุกวันนี้ อเมริกา เคารพกติกา และ ศาล
ผิวดำ จึง ขึ้นเป็น ผุ้นำประเทศได้

คนอเมริกัน มีความอดทนมาก เรื่อง ความเห็นต่างกัน
แต่ จะไม่อดทนเลย ถ้า มี ใคร หนี ภาษี
ไม่ว่า คนคนนั้น จะใหญ่ แค่ไหน ก็ตาม
เจ้าพ่อ มาเฟีย ก็ เดินเข้าคุก ตลอดชีวิต ด้วยข้อหา หนี ภาษี นี่แหละ ครับ

คนไทย อยากมี ประชาธิปไตย
ก็ ต้อง เลียนแบบ คนอเมริกัน ที่ เขา มี ประชาธิปไตย แบบ อดทนความเห็นต่าง แต่ ไม่อดทน ถ้า มีคนหนีภาษี ครับ
ไม่ว่า สีไหน ถ้า หนีภาษี ก็ ต้องตามจับมาติดคุก แบบ อเมริกา
ห้าม ยกเว้น ครับ

ออฟไลน์ AIMU

ยับยั้งชั่งใจบ้าง เดี๋ยวจะไปเรื่องการเมือง

ออฟไลน์ Satanic za'

ผมว่าคุณ traveller เหมือนๆจะโยงเข้าเรื่องบางเรื่องนะครับ

ผมว่าลบข้อความส่วนล่างออกดีกว่านะ เด๋วจะเป้นเรื่องการเมืองไป อิอิ

ออฟไลน์ hs7qbt

• Newbie
  • *
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายครับ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
traveller อย่าครับอย่า อย่าลากเข้าไปเรื่องพวกนั้นเลย จะตรงหรือ้อม ก็เถอะ
ก่อนเราไปว่าคนอื่นต้องทำตัวเองซะก่อนครับ กฏที่นี้ก็ว่าไว้แล้ว ว่าห้าม ถึงจะมาแนวๆ อ้อมโลกก็เถอะ
เดียวก็มีคนอีกพวกที่คิดไม่ตรงกับคุณออกมา อ้อมๆแบบเดียวกัน บลาๆ น่าเบื่อจะแย่ :-X
LIKE A BOSS!!

ของคุณ traveller นั้น มาถึงขีดเส้นแบ่ง ที่เราพอรับได้พอดีหนะครับ แต่ถ้าเกินกว่านี้ เห็นทีต้องขอลบนะครับ ^_^

ออฟไลน์ traveller

ขอโทษ ครับ
แตะ เส้น อีกแล้ว
แต่ ผม รู้สึก ห่วงใย สังคมไทย ด้วยความบริสุทธ์ใจจริงๆนะครับ

อ่านข่าว ผลสอบ โอเน็ต เอเน็ต แล้ว เบื่อที่สุด
ที่ ความมานะ บากบั่น อดทน ขยัน สู้ชีวิต ของ เด็กสมัยนี้
ถูก ละลาย ไปกับ ความ เลอะเทอะ ของ ผู้ใหญ่ ที่ดูแล การสอบทั้งระบบ

ผมเริ่มคิด เรื่องจะส่งลูก เรียนเมืองนอก เช่น เรียนที่ บอสตัน อเมริกา
เพราะ ที่นั่น โรงเรียน มัธยม ดีมาก
และ ยัง ต่อ Harvard MIT ได้ใกล้ๆอีกด้วย

คนพอมีกำลังเงินจ่าย อาจจะ หนี จากเมืองไทย ถ้า คนไทย ยังไม่เป็น สังคมปัญญา อย่างแท้จริง
เวป ของคุณจิมมี่และทีมงาน เป็น เวป สร้างปัญญา ใน วงการรถยนต์ อย่างแท้จริง
มีการ ควบคุม ตัวเอง อย่างเข้มงวด
ผม จะ เชื่อฟัง ครับ