ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆแก้ปัญหาการซื้อรถที่ไม่มีศูนย์บริการใน จังหวัด ตัวเองยังไงครับ  (อ่าน 2677 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ส่วนตัวอยากได้รถแบรนด์นึง ที่ไม่มีศูนย์บริการในจังหวัด
ใกล้สุด ไป-กลับ ก็เกือบ 400 กม. ความฝันก็เลยดับวูบ
มาเอาแบรนด์ที่มีในจังหวัด แต่ก็ดันซื้อมาแล้วขับไม่ได้เรื่องซะงั้น
รู้สึกเสียดายชะมัดเลย แต่เคสหน้าถ้าซื้อก็ยังคงต้องเอาเรื่อง
ศูนย์บริการในจังหวัดมาคิดอยู่ดี เพราะเพื่อนผมซื้อรถยี่ห้อที่ผม
อยากจะได้นี่แหละกว่าจะได้คิวถ่ายน้ำมันเครื่องก็รอนาน ขนาดนัดล่วงหน้า
ทุกครั้งจะต้องไปนอนค้างคืนเพื่อรอคิวทำรถ (ผมไม่มีเวลาขนาดนั้น)

แล้วสำหรับทุกท่านทำยังไงครับ ดูจากแผนแล้วไม่มีท่าทีจะขยายศูนย์มาจังหวัดผมซะด้วยสิ :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ผมก็ 400 กว่าโลเลยนะครับไปกลับ ก็ไปที่จังหวัดที่มีศูนย์นั่นแหละครับ ไปเดินเล่นห้าง กินอะไรอร่อยๆระหว่างรอ แล้วก็ขับรถกลับ ผมทำแบบนี้ประจำนะ  ;D ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ scorpion

• Newbie
  • *
    • กล้องติดรถยนต์
คงใช้บริการ บีควิก หรือคอกพิคแทนอ่ะครับ แต่อย่างแรกเลย ต้องศึกษาข้อเสียของรถรุ่นนั้นๆก่อนครับ ว่าได้คุ้มเสียเหรอป่าว
เคสมือถือช่วยป้องกันรอยต่างๆ , power bank แนะนำ remax

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
ผมก็ 400 กว่าโล ไปกลับ ก็ใช้แบบควาเห็นที่สองนั้นละครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
หัวอกเดียวกันครับ คือถ้ามีเวลาว่างผมก็อยากใช้มันทำอย่างอื่นมากกว่าที่จะใช้ซ่อมบำรุงรถ ทางแก้ไขเคสนี้น่าจะลองทำรถที่คุณว่าขับไม่ได้เรื่อง ให้มันขับดีขึ้น ง่ายกว่ารอยี่ห้อนั้นมาเปิดศูนย์ในจังหวัดมั้ยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ zapdos191

มาเพิ่มให้อีกนิดนึงครับ คือถ้าเป็นยี่ห้อที่ไม่ได้ดูท่าทางจุกจิกมากนะครับ ก็ศึกษารถตัวเองไว้เยอะๆหน่อย อย่างผมก็ศึกษาไว้ และมี Service Manual แบบที่ช่างมีไว้กับตัวเองเลย ในนั้นบอกหมดว่าทุกส่วนของรถรื้อยังไง ประกอบคืนยังไง น๊อตตัวนี้ไขทอร์คเท่าไหร่ บลาๆๆๆ ที่ผมต้องไปศูนย์ไปกลับ 400 โล เพราะยังอยากเก็บประกันไว้อยู่ครับ ถามว่า ถ้าหมดประกันแล้วยังจะเข้าศูนย์อยู่ไหม ก็คงไม่ครับ หาช่างแถวบ้านที่พอจะคุยกันรู้เรื่อง นั่งเฝ้าได้ คุมได้ ดูได้ ทำเองดีกว่าครับ  8) 8)

แต่ถ้าเคสหนักๆ ใหญ่ๆ ยังไงก็ถึงมือศูนย์นะผมว่า
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ SM.

ผมก็คล้ายๆ จขกท แต่ระยะทาง ไม่ได้ไกลขนาดนั้น เล็งไว้คันนึง แต่ศูนย์ไม่มี ที่บ้านชอบเข้าศูนย์กันด้วย เลยไม่ได้ซื้อเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ไม่ได้ซื้อเหมือนกันครับ  :( :(
XV -> ซูเคยมีที่พัทยา แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว -> อด
H-1 -> ศูนย์ที่พัทยาเล็ก เจองานแก้ไขมักไม่จบ -> อด
V40 Cross -> ศูนย์อยู่ตัวเมืองชลบุรี (ส่วนตัวก็ว่าไกลแล้วครับ) -> อด

แต่ตอนนี้ BMW/Mini มาเปิดศูนย์ที่นาจอมเทียน/สัตหีบ -> กำลังเล็งขอ Approve อยู่ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ Tien.W

ของผมยังดี แค่ 170 กม.

จริงมีนะ แต่ มีก็เหมือนไม่มี เข้าไปทำอะไรก็ไม่ได้ แถมเผลอเป็นฟัน เลยเอาเข้ากทม. ตลอด ซึ่งปกติ ถ้าใช้งานทั่วไป วิ่งไม่หนัก ก็เข้าศูนย์ปีละ 2 ครั้งเองครับ และคอยสังเกตอาการมันนิด ก่อนมันจะงอแง มันก็จะเตือนเราตลอด ก็เอาเข้าศูนย์ก่อน ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ก่อนหน้านี้ เคยใช้รถประหลาด ประกอบนอก ไม่เคยเข้าศูนย์นอก กทม. เลยครับ ... เคยไปซื้อหลอดไฟ ขับเข้าไป มามุงรถกันใหญ่ว่า รถอะไร ไม่เคยเห็น เฮ้อออออ

ออฟไลน์ popo

ถ้าไม่ใช่คันหลักไม่แก้ครับคงเป็นช่วง "ลั้นลา" :- :-X

promt

• บุคคลทั่วไป
ใจรักจริง
สงสัยคงต้องตั้งอยู่เองเหมือนเมืองนอกครับ

ซื้ออุปกรณ์มาทำเองที่บ้าน ได้ความรู้ด้วย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ปีนึงใช้รถเยอะไหมครับ หากใช้ไม่เยอะ เข้าศูนย์ปีละ 2 ครั้ง หรือทุก 6 เดือน ก็น่าจะพอไหวอยู่นะถือซะว่าไปพักผ่อนด้วย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่