ผู้เขียน หัวข้อ: ขับไปภูเก็ตช่วงนี้ถนนเป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 3613 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
มีแผนขับรถลงภูเก็ตครับ

ได้ข่าวว่าแถวชุมพรมีซ่อมถนน ปิดเหลือเลนเดียว

อยากสอบถามว่า แล้วมีบริเวณไหนที่ต้องระวังเป็นพิเศษอีกบ้างไหมครับ

เพราะตอนนี้ยังวางแผนไม่ถูกว่าจะรวดเดียว หรือว่าจะพักที่ชุมพรครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขับไปภูเก็ตช่วงนี้ถนนเป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 16:37:40 »
ออกจากกรุงเทพตี 3 ครับ แล้วรวดเดียวเลย

แนะนำว่าช่วงไหนทำเวลาได้ก็ทำ ตอนแรกไปถึงวังมะนาวก็พักที่ ปตท ที่มีแมคโดนัล หาอะไรกินก็ดี แล้วยาวไปพักที่ ปตท เมืองประจวบอีกที

จากนั้นยาวไปถึงบางสะพานน้อยก็เติมน้ำมันครั้งแรก จากนั้นก็ยาวไปจนถึงสุราษฐฯเลยครับ หาปั๊มแถวๆ CO-OP พักอีกครั้ง แล้วทีนี้ยาวไปถึงภูเก็ต ทางบ้านตาขุน ผ่านหน้าเขื่อนเชี่ยวหลาน รู้สึกเหลือขยายถนนตรงนั้นอีกจุดนึง จากนั้นก็ออกมาเข้าสาย 4 ที่พังงาแล้วไม่ไกลแล้วครับ

แต่ระวังฝนช่วงนี้ ถ้าไม่ไหวก็แวะนอนเมืองสุราษฐฯซักคืน โรงแรมไม่ค่อยแพง หรือกลางทางแถวๆชุมพร แก่งเพกา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Newhang

Re: ขับไปภูเก็ตช่วงนี้ถนนเป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 17:56:31 »
ยิงยาวเลยครับ เผื่อเวลาเยอะๆหน่อย และใจเย็นๆ ช่วงไหนทำความเร็วได้ก็ทำ แต่ถ้าทำความเร็วไม่ได้ก็ขับตามๆกันครับ ไม่ต้องคิดแซง และระวังหลับในไว้หน่อยครับพักผ่อนเยอะๆ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 18:06:11 »
ล่าสุดขับกลับเดือนที่แล้ว ทางช่วง ประจวบมีซ่อมแซมถนนบางส่วนบังคับให้วิ่งถนนขาเดียวกันครับ
ผมออกจาก กทม. เที่ยงคืน ถึงภูเก็ตก็ประมาณ 11 โมง เสียดายอย่างเดียวระหว่างทางหาปั๊ม SHELL ยากนิดนึงโดยส่วนตัวเติมแต่น้ำมันหอยตลอดเลย
ปล.ผมแทบจะไม่แวะเลยอาศัยซื้อหนมปังเซเว่นตุนไว้หิวก็แกะออกมากิน ขับเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 18:19:22 »
ระวังช่วงเค้าทำถนน วิ่งตามหลังรถบรรทุกก็ระวัง มันจะมีพวกรถบรรทุกไม้ยาง พวกนี้จะคลุมผ้าไม่ดีหล่นตลอด
อย่าวิ่งคล่อม หลบไปหลบ เพราะเราไม่รู้ว่ายางข้างไหนจะเฉี่ยวเศษไม้ มันแหลมนะ ระวังยางแตกหรือกระแทกท้องรถ
ขาไปไม่ทรมานเท่าไหร่ เพราะความเร็วโดนจำกัดช่วงโซนเค้าทำถนน ขากลับกรุงเทพ ยังกับอุกกาบาตตกใส่ถนน
ปั้มน้ำมัน อย่าหวังน้ำบ่อหน้า ถึงช่วงเติมก็เติม อย่าเลือกปั้มเยอะ ปตท บางจาก คาร์เทค มีก็เข้าๆไป เดี่ยวงานเข้าน้ำมันหมดกลางทาง
ถ้ารถมันจะพังเพราะน้ำมันปตท มันพังนานละ ผมวิ่งมาเป็นสิบๆปีละเส้นใต้ เติม ปตท ประจำ หวังน้ำบ่อหน้ามันลุ้นเยอะ ว่าจะหมดก่อนไหม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:29:48 »
ประจวบ ชุมพร สุราษฯ นครศรีฯ ไปกี่ทีก็มีทำถนน หรือไม่ก็ทางไม่ดีตลอด ค่อยๆไปครับ อย่าไปปาดหน้าใคร คนใต้ดุครับ

กระบี่ ไม่แน่ใจยังทำถนนอยู่มั๊ยนะครับ

แนะนำว่าไปทางหลักจนถึง ทุ่งสง นะครับ แล้วค่อยแยก อย่าไปเสียเวลาขับทาง ระนอง ครับ ขับยาก โค้งเยอะ เหนื่อยครับ

ขอให้เดินทางปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 19:42:08 »
ทางช่วงประจวบ ชุมพร สุดทรีนมากครับ   ถ้าขับรถเก๋งโหลด  ช่วงล่างแข๊งๆแบบผมนี่บอกเลยว่า น้ำตาเล็ด ไม่เอาอีกแล้ว

ปล ทางลงว่าแย่แล้ว  ทางกลับกทม ยิ่งสุดทรีน x3

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 22:10:35 »
ขอบคุณเจ้าของโพส และสมาชิกทุกท่านครับ  :D

กำลังจะเดินทางลงใต้ ต้นเดือน สิงหาคม
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 23:27:00 »
- ตั้งแต่ประจวบไปจนถึงหลังสวน จะมีทำถนนเป็นช่วงๆ  เสร็จแค่ฝั่งเดียว
- มีให้เลี้ยวไปใช้ฝั่งตรงข้ามวิ่งสวนกัน สลับฝั่งซ้ายบ้างขวาบ้าง
- ต้องวิ่งตามรถบรรทุกทำความเร็วไม่ได้ แซงไม่ได้มีเสาแบ่งกลางถนนวางตลอดเส้น
- ถ้าวิ่งกลางคืน และฝนตกหนัก จะขับยากเพราะเส้นริมยังไม่ได้ตี ถนนดำสนิท ตาไม่ดี ไฟไม่ดี รับรองได้คลานตามท้ายบรรทุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2016, 23:32:46 โดย KAMILIA »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 01:08:58 »
- ตั้งแต่ประจวบไปจนถึงหลังสวน จะมีทำถนนเป็นช่วงๆ  เสร็จแค่ฝั่งเดียว
- มีให้เลี้ยวไปใช้ฝั่งตรงข้ามวิ่งสวนกัน สลับฝั่งซ้ายบ้างขวาบ้าง
- ต้องวิ่งตามรถบรรทุกทำความเร็วไม่ได้ แซงไม่ได้มีเสาแบ่งกลางถนนวางตลอดเส้น
- ถ้าวิ่งกลางคืน และฝนตกหนัก จะขับยากเพราะเส้นริมยังไม่ได้ตี ถนนดำสนิท ตาไม่ดี ไฟไม่ดี รับรองได้คลานตามท้ายบรรทุก

ตามนี้ครับ ผมขับไป-กลับตรังช่วงพฤษภา ใช้เวลานานกว่าปกติ 2 ชั่วโมง
เพราะฉะนั้นช่วงไหนทำความเร็วได้ใช้ให้คุ้มครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 03:25:48 »
ช่วงประจวบ ชุมพร ทั้งขาขึ้นและขาล่อง ใช้สติเต็ม100%นะคับ หลุมเยอะ ทำถนนเป็นช่วงๆ สลับฝั่งบ้าง ควรผ่านช่วงนี้ตอนมีแสงแดด

สุราษฯ บางช่วงจะไม่มีไฟถนน ถนนภาคใต้ไม่ได้มีไฟถนนตลอดเหมือนสายอีสานนะคับ ถ้ารถฟิลม์มืดหรือไฟหน้าไม่สว่าง ระวังเพิ่มหน่อยจะดีคับ

ช่วงสามปีก่อนผมต้องขับรถไปกลับ  กทม-นครศรีฯ ทุกอาทิตย์ รถโทรมไวอย่างเหลือเชื่อ 3-4หมื่นกิโล ช่วงล่างพังหมดทุกชิ้น  :'( :'( :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 06:37:20 »
ช่วงประจวบชุมพรทางกำลังทำเป็นช่วงๆครับ ดังนั้นควรเดินทางกลางวันจะดีกว่า ออกจากบ้านซัก 8โมง ไปเรื่อยๆครับแวะทานข้าวเช้าที่ร้านแม่ล้วนเขาย้อย ถ้าเดินทางสบายๆไม่ทำเวลา จะถึงทับสะแกประมาณช่วงเที่ยงกว่า แวะกินอาหารอร่อยกับนั่งซิปกาแฟที่ร้านP2N ถึงชุมพรประมาณ 4-5 โมงเย็น ถ้าชอบเชลล์แวะเติมวีเพาเวอร์ให้เต็มถังในเมืองชุมพรเติมแล้วมั่นใจกว่าตามริมถนนไฮเวย์แล้วเลยไปพักที่ปากน้ำ โนโวเทลชุมพร ซักคืนครับ ตอนเย็นๆก็เดินเล่นหน้าโรงแรม กินอาหารทะเลรสชาติคนใต้ อร่อย ไม่แพง วันรุ่งขึ้นก็อาหารเช้าที่โรงแรมเลยครับ ออกจากชุมพรไปภูเก็ต ได้2ทาง ทางสุราษฎรกับระนอง ถ้าทางตรงยาวๆก็ไปทางสุราษฎรเลยครับถ้าชอบโค้งเยอะๆทางขึ้นๆลงๆก็ไปทางระนองผ่านเขาหลักเข้าภูเก็ต ทางดีตลอดสายครับรถน้อย ;D ;D

ออฟไลน์ jes191

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 11:01:37 »
ประจวบ- ชุมพร ทำถนนมานานมากแล้วครับ  วิ่งสลับซ้ายขวา ทำความเร็วไม่ได้ เค้าเอา เสาพลาสติกส้มแดงยึดไว้กับพื้นถนนเลย  ช่วงไหนเจอรถบรรทุก (ซึ่งเจอตลอด) ก็คลานตามกันไปเรื่อยๆ  พื้นถนนก็ไม่ดีครับ ยิ่งช่วงนี้ฝนตก หลุมอุกาบาตรชัดๆ
อีกอย่างระวังตอนแซงข้ามเลน อย่าไปทับ หัวน๊อตเข้านะครับ มีรถยางแตกมาแล้ว 

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 12:50:28 »
ที่ภูเก็ตเอง ก็ซ่อมถนน ทำอุโมงค์
ขับรถในตัวเกาะเอง ก็ต้องเผื่อเวลาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 13:49:34 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

วางแผนได้แล้วคือออก 15.00 แล้วไปพักชุมพรคืนนึงครับ ก็น่าจะถึงซักสามทุ่ม

เช้าถัดไปค่อยยิงยาวไปภูเก็ตครับ

เนื่องจากคนที่ไปด้วยไม่ยอมนั่งยาวครับ  ;D

โชคดีในการขับรถในเทศกาลหยุดที่จะมาถึงนี้นะครับทุกท่าน  :-*

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 14:44:59 »
ปกติไม่ค่อยแวะเติมน้ำมันกลางทาง กลัวน้ำมันไม่สะอาด เติมอีกทีตอนถึงที่หมายเลย ถ้าไปภูเก็ต ไปถึงน้ำมันน่าจะเหลืออีกสักร้อยกว่ากิโล
ขาลงไปเช้ามืด จะไปได้ไปถึงสายๆพอดีเห็นทางพังๆ รถก้ไม่เยอะมากด้วย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2016, 15:04:27 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

วางแผนได้แล้วคือออก 15.00 แล้วไปพักชุมพรคืนนึงครับ ก็น่าจะถึงซักสามทุ่ม

เช้าถัดไปค่อยยิงยาวไปภูเก็ตครับ

เนื่องจากคนที่ไปด้วยไม่ยอมนั่งยาวครับ  ;D

โชคดีในการขับรถในเทศกาลหยุดที่จะมาถึงนี้นะครับทุกท่าน  :-*

แอบเซ็งที่หยุดยาวนี้ไม่ได้กลับบ้าน ตจว จริงๆผมก็จะลงไปกระบี่ช่วงหยุดยาวครับ

เดินทางปลอดภัยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 15:08:54 »
ควรระวังกล้องจุดไหนบ้างครับ