ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมจนถึงทุกวันนี้ BMW ก็ยังไม่เป็นที่ยอมรับใน ตจว. ครับ  (อ่าน 17790 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ขับเรโว่ มีคนทักว่าออกรถใหม่อีกแล้วเหรอ

เมื่อวานไปลองเทสท์ E220 AMG Dynamic  ข้างบ้านชะโงกหน้ามาถาม "อ้าวลาออกไปขับรถให้ใครล่ะ"

ตอบไม่ตรงคำถามขออภัย
อืมม. 5555 เดี๋ยวผมไปโยงไห้ตรงในใจเอาเอง

ผมก็โดน. เอารถป๊ามรุงมาขับรึ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เคยดูในหนังเรื่องThe Killing Fields
ในหนังกล่าวไว้ว่า "Mercedes Number 1"
เหตุการณ์ในเรื่องน่าจะร่วม40กว่าปีที่แล้ว น่าจะปลูกฝังกันมานานมากๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ซัพพลายเออผมรุ่นใหม่ๆ เชียงใหม่ ขอนแก่น สุราษ ก็ใช้ BMW กับ MINI กันหมดนะครับ

แต่เคยไปเยี่ยมแล้ว ยังไงๆก็ต้องมี Benz ติดบ้านทุกคน ถามเค้า เค้าบอกของปู่หรือของพ่อครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้ามีโอกาสผมก็อยากลองใช้ดูมั่งสักครั้งนะ Benz จะได้เทียบกับ BMW ถูก
ข้อแรกคือ ผมว่า บีเอมมันจืด คือ หน้าเดียว ศัลยกรรมมาหน้าเดียว แนวเดียวจริงๆ มันไม่สุด
มันน่าขับไหม น่าขับนะ มันเด่นไหม มันเหมือน บีเอมรุ่นเดียวกันหมด ทั้งๆที่ราคามันต่างกันเยอะ
แต่เวลาขับไปไหนมาไหน มันเหมือนรถคันราคาเดียวกัน เท่าที่ผมสัมพัสมานะ
แต่กับ Benz มันต่างนะ แม้จะมีรูปดาวตรงกลาง แต่มันมีเสนห์ในแบบของมัน
ยิ่งรุ่นต่างๆที่แยกย่อยออกไป มันเหมือนมันเป็นตัวของตัวเอง ใครชอบแบบไหน เจาะตลาดตรงกลุ่มชัดเจน
ภูมิฐาน สปอต วัยรุ่น วัยทำงาน กลางคน อยากลุย ครอบครัว  ในมุมมองของผมนะ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
Benz ยังไงก็คือ Benz จริงๆครับ ฟีลมันเหมือนเวลาเราขับ BMW เราถูกเอาใจด้วยพริตตี้สาวสวยเฉี่ยว ส่งเสียงเชียร์ยุเราข้างๆหู "เร่งอีกค่ะพี่ๆ"

แต่พอขับ Benz มันเหมือนเราถูกห้อมล้อมด้วยสาวแต่งตัวสวยๆแบบสวยหรู นึกภาพใหม่ดาวิกาหรือคนอื่น เราก็แค่ขับไปยิ้มให้เธอไป ไม่ต้องเร่ง ลงจากรถก็มีคนมองว่าแฟนเราสวยอะไรเงี้ย

คหสต. แต่ยังไง BMW ก็ขับสนุกกว่าจริงๆนะ แต่ถ้าให้เลือกรุ่นปัจจุบันขอเป็น Benz ละกันครับ

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
ผมมองว่า เกิดจากอายุ และ ยุคของแต่ล้ะคนครับ อย่างผมอายุ 25 ขับ bmw series 5  ถ้าถามความคิดเห็นญาติที่มีอายุ 40+ เค้าจะบอกว่าพวกเคาชอบเบนซ์ มากกว่า แต่ถ้าถามเพื่อนๆ พี่ๆ เค้าบอก วัยรุ่น ต้องบีเอมซิ จะไปขับเบนซ์ให้ดูมีอายุทำไม แต่ในความคิดของผม เพื่อนอายุเท่ากัน ถ้าเปนผู้ชายขับ บีเอมแล้วดูหล่อ เท่ห์ แต่ถ้าเปนผู้หญิง ดูเปรี้ยว สาวมั่น ส่่วนถ้าผู้หญิงขับเบนซ์ดูสมาร์ท ดูไฮๆ แต่ผู้ชายดูนุ่มนวม ( ในวัยเดียวกะผมนะ )

ออฟไลน์ Stp

ผมยังรอเห็นวันที่ BMW ปรับกระจังหน้าและการตกแต่งให้ดูโดดเด่นกว่านี้ คือจะรุ่นธรรมดาหรือจะ M ก็เหมือนกันไปหมด ภายในก็แทบไม่ได้สร้างความแตกต่างเลย

ลองไปดูโฆษณาใน YouTube ของทั้งสองบริษัท เห็นชัดเลยกว่า Benz โฆษณาตามบุคลิกของรถรุ่นนั้น หรือถ้ามีเทคโนโลยีอะไรโดดเด่นที่ทำใหม่ก็จะสร้างโฆษณาไปในแนวนั้น ส่วน BMW นะเหรอ ภาพคือขับสนุกแทบจะทุกรุ่น ตั้งแต่รุ่นปกติยันรุ่น M

การยึดติดเกินไปย่อมส่งผลกับแบรนด์ ซึ่งเป็นปัญหาของสินค้าทุกประเภท ต่อให้เข้าใจว่ามีแฟนๆ อยู่ก็ตาม แล้วคุณไม่คิดจะเปิดมุมมองให้กว้างขึ้นเลยเหรอ ขนาด Audi, Volvo ยังลองเปิดมุมมองใหม่ๆ แล้ว BMW หละ ?
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ PunTam

เรื่องภาพลักษณ์ส่วนนึง และศูนย์บริการของ BMW ตามต่างจังหวัดเองในบางแห่ง ก็ยังไม่ดีเท่าที่ควรครับ เท่าที่ได้ยินมานะครับ แต่เป็นผม ถ้ายังเน้นรถที่ขับสนุก ก็ยังเลือก BMW ครับ ดูไม่แก่ด้วย

ออฟไลน์ flybigbear

ผมมองเรื่องการซ่อมบำรุงรักษายามรถเกิน 5 ปีขึ้นไปแล้วมากกว่า เพราะผมใช้รถทีประมาณ 10 ปี แล้วค่อยปล่อยออก (อย่าไปพูดถึงราคาปล่อยออกเลย น้ำตาจิไหล :'( :'( :'()

แต่ถ้าใครคิดจะเล่นรถไม่เกิน 5 ปีแล้วปล่อย จัดค่ายใบพัดเลยครับ ก่อนครบ BSI ก็ปล่อยออกแล้วจัดใหม่

ออฟไลน์ Carrera

ถ้ามีโอกาสผมก็อยากลองใช้ดูมั่งสักครั้งนะ Benz จะได้เทียบกับ BMW ถูก
ข้อแรกคือ ผมว่า บีเอมมันจืด คือ หน้าเดียว ศัลยกรรมมาหน้าเดียว แนวเดียวจริงๆ มันไม่สุด
มันน่าขับไหม น่าขับนะ มันเด่นไหม มันเหมือน บีเอมรุ่นเดียวกันหมด ทั้งๆที่ราคามันต่างกันเยอะ
แต่เวลาขับไปไหนมาไหน มันเหมือนรถคันราคาเดียวกัน เท่าที่ผมสัมพัสมานะ
แต่กับ Benz มันต่างนะ แม้จะมีรูปดาวตรงกลาง แต่มันมีเสนห์ในแบบของมัน
ยิ่งรุ่นต่างๆที่แยกย่อยออกไป มันเหมือนมันเป็นตัวของตัวเอง ใครชอบแบบไหน เจาะตลาดตรงกลุ่มชัดเจน
ภูมิฐาน สปอต วัยรุ่น วัยทำงาน กลางคน อยากลุย ครอบครัว  ในมุมมองของผมนะ

+1 ครับ  อยากสปอร์ต Benz มันก็มี  อยากดูดีดูแก่  Benz ก็ได้  ผมชอบตรงที่เค้ามีคาแร๊คเตอร์ มี Soul ในรถแต่ละรุ่น ขณะที่ BMW นี่ จะ 3 หรือ 5 ก็ DNA เดียวกัน  7 อาจจะดูภูมิฐานอยู่แล้วเพราะหน้าตารถและขนาดรถมัน

ผมว่าคนขับเบนซ์ Coupe แต่ง AMG มันดูเท่ดูมีอะไร ดูไม่แก่  (ดูมีรสนิยม)  BMW มันดูรถซิ่งเกินไปหน่อย ในซีรีย์ M ซึ่งก็ตามกลุ่มลูกค้าเค้านเมืองนอกก็เป็นคนแนวๆนั้นอยู่แล้ว

Benz แก่จริงๆผมว่าเฉพาะพวก C E เดิมๆมากกว่า  พวก C Coupe E Coupe ไม่เคยมองว่ามันเป็นรถคนแก่เลย  รวมถึง C Sedan แต่ง AMG ด้วย  สวยจริงอะไรจริง

เรื่องการขับขี่ ผมว่า Benz จะเริ่มขี่ๆ ไล่บี้ BMW น่ะถ้านานๆไป  อย่างพวกไลน์ AMG แท้ๆนี่รถมันผ่านการปรับแต่งอะไรเยอะแยะจนขับขี่ได้มันส์ไม่แพ้ M เลยละ 

"เห็นหลายๆรีวิวก็ว่า C63 AMG Coupe นี่มัน Mini AMG GT เลย"

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันเป็นค่าของความรู้สึก ไม่เกี่ยวกับ สมรรถนะของรถนะครับ

แต่ก่อนผมขับ MB มือสอง // เพื่อนทัก โอ้โห ขับ MB เลยหรอ 555  :P

ไป ตจว. เขาก็ว่าดูดีกว่า Bmw แน่นอน ( แปลกดีเหมือนกัน )

แม้นตอนนี้ถ้าให้เลือกขับ bmw 3 series กับ c class
ผมเลือกขับ c class นะครับ

ออฟไลน์ demo2

ในจังหวัดผม BMW ขายดีกว่า MB มากครับ บังเอิญรู้จักเจ้าของทั้งสองศูนย์ เขาเล่าให้ฟัง แต่โดยรวมทั้งประเทศ MB น่าจะขายดีกว่า มันเป็นผลของคุณความดีที่เขาสะสมมาหลายปีครับ การรับรู้ของคนในประเทศส่วนใหญ่เลยคิดกันอย่างนั้น  ก็คงคล้ายๆกระบะอีซุสุบ้านเรา ขายดีมากๆๆ แต่ไปที่อื่นก็ไม่ได้ขายดีมากเหมือนบ้านเราครับ
ปล มีคนรู้จักอยู่อเมริกาบอกว่าถ้ารถยุโรป BMW ดูดีกว่า MB แต่ถ้าภาพรวมทั้งหมดของรถตลาดคนอเมริกันชอบรถญี่ปุ่นมากกว่า เพราะราคาถูกกว่า ดูแลง่าย ทนทาน ไม่จุกจิก รองลงมาก็รถยุโรป ส่วนอเมริกันคาร์ห่วย  เขาว่างั้น
ปล 2 ถ้ามีโอกาสก็อยากเป็นเจ้าของ MB ซักคันเหมือนกัน จะได้เปรียบเทียบกัน

ออฟไลน์ Yangyang

เห็นผู้รู้ในนี้เยอะ
ถามหน่อยครับ ค่าใช้จ่ายระหว่าง MB กับ BMW ในรถคลาสเดียวกัน ถ้าใช้ซัก 10 ปีจะต่างกันแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ laempiab

กรณีรุ่นเก่า แบบ W123 กับ E28
Parking Brake เป็นความแตกต่างกัน ในเชิงแนวคิดการออกแบบที่เห็นได้ชัดที่สุด

ออฟไลน์ neung23

ไม่แปลกหรอกคับ ผมเล่นบีเอ็ม(มือสอง)มาตลอดเวลาเอาคันใหม่ๆมาจอดหน้าบ้าน สมาคมคนแก่ในหมู่บ้านไม่มีไครสนใจ พอวันนึงผมเอา w211 w204 มาจอดโอ้โห สมาคมคนแก่เดินมาดูยังกับจะมาขูดหวย งงเลย

ผมเองไม่ได้ติดยึดว่าต้อง bmw เท่านั้น แต่ผมชอบรถขับสนุก อู่ประจำผมมี เข้าจนกินข้าว ไปเที่ยวกับช่างแล้วคับ -*- ภาพลักษณ์ผมยังไม่ค่อยสนเพราะผมอายุ 20ปลายๆด้วยมั้งคับ หวยมันเลยมาออกที่  bmw

ผมขับรุ่นต่อรุ่นแล้วผมว่ายังไง bmw ก็ยังขับดีกว่า benz นะคับ ล่าสุดเลย อยากนอกในไปขับเบ้น ไปลอง e280 3.0 w211 ขับแปปเดียวผมตัดใจยอมกลับไปหา e60 525i รถตัวเองดีกว่า ขับดีกว่าเยอะเลย คหสต ผมนะคับ แฟนเบ้นซ์อย่าต่อว่าผมนะคับ

แล้วชื่อเสียที่ bmw เคยทำไว้ก่อนช่วงสิบปีที่แล้วมันดังเหลือเกินในเรื่องจุกจิก ซ่อมแพง ในยุคยนตรกิจ ซึ่งพอผมใช้ e34 ก็เงินเดือนแทบจะหมดกับมันเหมือนกัน แต่พอมายุคหลังช่วง 2004-ปัจจุบัน ผมว่า bmw ทำรถมาทนทานและปัญหาน้อยกว่า benz มากๆ ซึ่ง จขกท น่าจะเห็นตรงกับผม  :-X ตรงกันข้ามกับเบ้นซ์ ผมก็แอบเข้าไปหาข้อมูลในกลุ่มเบ้นซ์มาบ้าง เห็นแต่ละปัญหาแล้วก็ปลงเหมือนกันคับ เยอะมาก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ laempiab

E28

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าไม่นะ ถ้าไม่ใช่เจเนเรชั่นแบบคนเก่าแก่ หรือบ้านนอกจริงๆ

เดี๋ยวนี้ไม่เห็นเป็นแบบนั้นเท่าไหร่ แถมคนตจว ยังว่าเบนซ์ดูแก่ด้วยซ้ำที่เจอๆมา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ swan

BMW ยุดก่อนจะเป็นอย่างไรผมไม่รู้ รู้แต่ว่าในยุค 2011 เป็นต้นมา รถ BMW มันทนมือทนเท้าดีมาก ตั้งแต่ออกป้ายแดงมามันไม่เคยงอแงเลย มีแค่ปุ่มเปิดฝาท้ายลอกแค่อันเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ toffyearn

ถามกลุ่มไหนก็ได้คำตอบไม่เหมือนกันซะทีเดียวหรอกคับ
สรุปมันก็คือสิ่งที่บริษัทรถสร้างมาสั่งสมมาจนทำให้เกิดภาพพจน์ กับ ภาพพจน์ที่คนในสังคมนั้นๆมองน่ะคับ ผมว่า

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
อำเภอผมก็ bmw น้อยครับ

แต่ผมออก Z4 สีส้มมาวันแรกก็รู้กันทั้งตลาดแล้วครับ
เค้านึกกันว่าคันละสิบล้าน 555

ออก Cayman  มา เค้าก็นึกกันว่า คันละสิบกว่าล้าน

ที่ผมรู้เพราะคนชอบเดินมาถามกันครับ

เป็นข้อดีอย่างนึงของการใช้รถสปอร์ตยี่ห้อไม่ฮิตใน ตจว.

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
ขออย่าให้เป็นกระทู้ เขี่ยติ่ง สองค่าย นะครับ สนุกแน่เลย

เอาว่า จขกท ซื้อในรถที่ชอบเถอะครับ รถระดับนี้ใครๆก็ว่ารวยทั้งนั้นละครับ ต่างกรรมต่างวาระ จะMB หรือ BM

เดี๋ยวนี้ยุคใหม่ละ ไอ้พวกไม่รู้จัก อยู่ตามป่าเขา อย่าไปฟังมาก รุ่นใหม่ รู้จักกันทั้งนั้นละครับ

ยอดขายก็ ที่1 ที่2 กันเอง

ส่วนตัวผมก็เจอ ทำไมไม่ซื้อ MB นู๋นี่นั้น BM ไม่ดีงั้นงี้ ก็อายุไม่เยอะ 40 เอง ยังไม่อยากแก่ 555 ไว้ 50 ค่อยขับเบนซ์ละกัน
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ ariazero

ผมว่าเขาไม่ค่อยเห็นกันมากกว่า ปรกติยอดขายน้อยกว่า คนขับน้อยกว่า ลดหลั่นกันไป เหมือนคนเห็น PPV ทุกคันเป็น Forturner หน่ะครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Darkart

ในสายตาคนต่างจังหวัด และ ความคิด รถ Mercedes-Benz  ยังไงก็ดูดี มีฐานะ ร่ำรวย
ขนาด พนักงานโบกรถ ตามห้างหรือโรงแรม ในกรุงเทพและต่างจังหวัด โบกรถอย่างดี หาที่จอดให้ด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ blade

เห็นด้วยเกือบทุกๆความเห็นเลยครับ
ขนาดผมศึกษาเรื่องรถมาเยอะ และก็ซื้อมาใช้ ขายไปก็หลายรุ่น
ความคิดในหัวผมก็ยังมองว่าคนขับ เบนซ์มีตัง
คงด้วยเพราะเป็นเด็กบ้านนอก คนบ้านนอกจะมองว่า เบนซ์คือรถเจ้า!
ขนาดตอนผมออก C300 มาให้พ่อใช้ แรกๆแกขัดมากไม่อยากให้ออก บอกว่า กลัวบารมีไม่ถึง ;D
สำหรับผม ผมมองเป็นรุ่นๆไป คงเพราะรู้ราคารถด้วย
แต่ที่ต่างอย่างนึงคือ ขับรถสปอร์ต ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร จะถูกดูมองว่ารวย กว่ารถบ้านเสมอ(ตจว.)
ปล.ส่วนตัวผมชอบ MB มากกว่า BM ในทุกๆรุ่นๆ(เพราะสวยจบจากโรงงานเลย) ชอบ GLA CLA มากกว่า S5 S7 ด้วยซ้ำ แต่ยกเว้นชอบ Z4 มากกว่า SLK (แต่ชอบ SLK ตัวแรก มากกว่า E85)
ใช่เลยครับ..ผมก็อยู่แถวบ้านนอก
คนบ้านนอกจะมองว่า เบนซ์คือรถเจ้า
ไม่ต้องพูดถึงภาพลักษณ์เลย ถ้าเที่ยบกะ BMW
BMW ยังสู้ พวก PPV ของพวก กำนัน , นายก อบต , ผู้มีอิทธิพลท้องถิ่นไม่ได้เลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
ิbm

เสียบ่อย ซ่อมแพง คนยุคเก่าเลยกลัวกัน

ออฟไลน์ SM.

มันฝังหัวคนรุ่นก่อนๆไว้ครับ แล้วก็ถ่ายทอดมาให้คนรุ่นต่อมา

BMW รถไม่ดี รวน จุกจิก ซ่อมยาก ซ่อมแพง

บางทีก็อาจจะต้องโทษ BMW เองด้วย ที่แต่ก่อนอาจจะเป็นแบบนั้นจริงๆ

เพื่อนพ่อ ออก E34 มาใหม่ๆ 2ปี ทนไม่ไหว เสียบ่อย เค้าก็บ่นว่ารถยังไม่ทัน 3 ปีเลย ทำไมเป็นแบบนี้ สุดท้ายเปลี่ยนเป็น W210 บอกชีวิตดีขึ้นมาก รถไม่มีปัญหาเลยยยย

ออฟไลน์ MJunior

เรื่องจริงครับ ผมอยู่เมืองกาญจน์ อำเภอภูธรหน่อย
5ปีที่แล้วออก E250 CGI ลือกันทั้งหมู่บ้าน
ปีที่แล้วออก X5 30D มา เงียบเป็นเป่าสาก แถมขับไปหาพ่อตาที่อุตรติตถ์ พ่อตาบอกว่ารถนั่งดีนิ  ว่าแต่มันแพงกว่า Fortuner ไหม.... 5555

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
โชคดีที่ระยองไม่ ภูธร ขนาดที่คนไม่รู้จัก BMW ผมเลยหมดปัญหาข้อนี้ไป 55555

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
มี BM อยู่คันนึง. คันต่อไปยังไงๆก็ต้องขอไป Benz แน่ๆครับ
Benz ก็คือ Benz. ครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ mothsan

ผมชอบบรรยากาศการคุยกันแบบนี้จัง
ค่อยๆคุย ค่อยๆ ฟังความเห็นของอีกด้านนึง ไม่มีการพลาดพิงใดๆ ที่ก่อให้ทะเลาะกัน
อยากให้มีบรรยากาศแบบนี้ในทุกๆ กระทู้เลยครับ

ผมขับบีเอ็มเพราะชอบการขับชี่ แต่พอขับบีเอ็มแล้วก็อยากได้เบนซ์ ไม่อยากได้บีเอ็มล่ะ
ผมว่า GLA ก็สวยดีนะ กะ E coupe สองตัวนี้ ผมว่ามันสวยกว่า X1 และ Series 4 นะ

แต่ กับ C class ผมยังมองว่าท้ายมันไม่ค่อยสวย ไฟท้ายมันดูเล็กๆ แปลกๆ เหมือนรถญีปุ่นนะครับ แต่ด้านหน้า กับภายใน กินขาดบีเอ็ม series 3 นะผมว่า

แต่รถในฝันของผม ก็ยังเป็น M4 นะ  ถ้ามากกว่านั้น ก็ AMG GT 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 23:26:54 โดย mothsan »