ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Suzuki SWIFT / อ่านดีๆ คราวนี้ มีรางวัลมาแจกด้วย!  (อ่าน 32824 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไม่อาจบอกได้ครับ ว่าจะเป็นแบบนี้ได้อีกมากน้อยแค่ไหนหรืออย่างไร
แต่ละครั้ง แต่ละรุ่น แต่ละรีวิว มีข้อจำกัดที่แตกต่างออกไปครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สำหรับส่วนตัวผมเองที่ตอนแรกไม่ได้มองเจ้านี่เลยด้วญซ้ำ
แต่พอมาลองนั่งรถคันจริงในมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ผมชักสนใจเจ้า swift ขึ้นมาตงิดๆ โดยเฉพาะภายในที่ผมค่อนข้างชอบมันเลยละ มันดูเรียบๆแต่ดูดีเลยละ
รวมถึงราคาที่น่าสนใจอยู่ไม่น้อยซะด้วยสิ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ราคาทำให้น่าใช้มากอะครับ

ภายในห้องเครื่องกับฝากระโปรงหน้ามาแนว มาร์ช อะ
เป็นสีออกขาว ๆ ซะงั้น

เสียดายที่ศูนย์น้อยไปหน่อย
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Fergie

• Newbie
  • *
สวยดี...ว่าจะซื้ออยู่     ;D

ออฟไลน์ once

• Newbie
  • *
ได้อ่านแล้ว จุใจดีค่ะ  ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
น่าจะให้ส่ง PM คำตอบไปถึงพี่ Jim  8) เลยดีกว่า แบบนี้อาจมีการก๊อปปี้คำตอบกันได้ เพียงแต่เปลี่ยนข้อความเล็กน้อย อิอิ

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Suzuki SWIFT / อ่านดีๆ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 11:19:23 »
ขอบคุณ สำหรับคลิบวีดีโอรีวิวที่แปลกใหม่ไม่เคยเห็นที่ไหน ดิบ+สด ยอดเยี่ยมครับ... ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 11:21:11 โดย arpore »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่ตอบๆกันมาหนะ ทุกคน ผิดกันคนละ "a few" ทั้งนั้น ครับ บางคนตอบผิดในข้อที่คนอื่นตอบถูก
บางข้อ ดันตอบถูกในข้อที่ชาวบ้านเขาตอบผิด

อิอิอิ

สงสัยต้องเปลี่ยนแผน ใครผิดน้อยที่สุด เรียงลำดับ ก่อนหลัง ได้รางวัลดีไหมเนี่ย

เอ่อ คลิป นี่เราก็ทำแบบนี้กันมานานแล้วนะฮะ

ออฟไลน์ Lookkaew

^
^
เห็นด้วยครับ แต่ละคนตั้งใจตอบกันมากเลยอะ

ส่วนผมสละสิทธิ์ละกัน  ;D

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...

เอ่อ คลิป นี่เราก็ทำแบบนี้กันมานานแล้วนะฮะ

คือว่าผมพึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกที่นี่อ่ะครับ...แต่ก็ติดตามผลงานของ"คุณจิมมี่"มานานแล้ว (เป็นแฟนเก่า :P)  

-ตั้งแต่หนังสือ "Thai Driver"ผมว่าเป็นหนังสือรถยนต์ที่ดีที่สุดในเมืองไทย (เสียแต่ว่าออกช้าไปหน่อย ;D)

-รายการวิทยุของ"อาธเนศ" แต่ 2-3 ปีหลัง ผมย้ายมาอยู่โคราช ก็เลยไม่ได้เล่นNetทำให้ไม่ได้ฟังรายการวิทยุเลย

-ตอนนี้ที่บ้านโทรศัพท์พึ่งเข้าถึงก็เลยได้มี Internet ใช้กับเค้าสักที (บ้านน๊อก บ้านนอก  :D)

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ได้ยินมาว่า Swift โฉมนี้ ใกล้จะตกรุ่นเต็มแก่แล้ว

จริงๆ ผมคิดว่า Suzuki ไม่จำเป็นต้องหยุดผลิตโฉมนี้ แล้วไปผลิตโฉมใหม่เลยนะ

ผลิตรุ่นนี้ไปเรื่อยๆ ก็ยังน่าจะได้ เพราะผมว่า ในอนาคต มันจะเป็นรถเล็กที่คลาสสิครุ่นนึง

เป็นแนวๆ รถสะสม อะไรประมาณนี้ (รถสะสมแบบรถตลาดๆ ไม่แพง)

ออฟไลน์ nu2006HD

• Newbie
  • *
ขอบคุณคุณ jimmy และทีมงานมากครับ ที่สละเวลาทำข้อมูลตรงนี้มาให้พวกเราชม/รบทราบกัน

และขอชื่นชมในรูปแบบการนำเสนอ ที่ีนำเสนอได้น่าติดตามและเป็นภาษาที่เข้าใจง่าย(ชอบข้อนี้มากสุด)มาก

และขอเป็นกำลังใจในทุกงานที่ตั้งใจจะทำ ขอให้ทำให้ได้สำเร็จตามที่ตั้งใจไว้

ขอบคุณมากจริงๆครับ

ปล. รอดูรีวิว March เฉกเช่นท่านอื่นเหมือนกัน  ผมอยากรู้ว่าช่วงล่างเค้าดียังไง ยึดเกาะถนนดีมั้ย ดีพอๆกับรุ่นพี่ Tida มั้ยหรือเปล่า ขอแค่ 80%ของ Tida ก็พอแล้ว

ออฟไลน์ aRti$

• Newbie
  • *
คำถามมีดังนี้

1. รถยนต์ 4 ล้อ ยี่ห้อ Suzuki แบบแรกในโลก คือ รถรุ่นใด และเปิดตัวเมื่อปีใด

ans SuzuLight Type SS  เปิดตัวเมื่อ ตุลาคม 1955

เดือนตุลาคม 1955 SuzuLight Type SS รถยนต์สี่้ ล้อคันแรกในประวัติศาสตร์ของ Suzuki
ก็เริ่มออกวางจำหน่าย รถคันนี้ นอกจากจะเป็นรถคันแรกของแบรนด์แล้ว ยังเป็นรถยนต์ญี่ปุ่น
แบบ แรกในประวัติศาสตร์ ที่ใช้ระบบขับเคลื่อนล้อหน้า (FF : Front Engine Front Wheel Drive)

--------------------------------

2. รถยนต์ Suzuki ที่คนไทยรู้จักกันดีคือ Suzuki Fronte ซึ่งมีขายมานานแล้ว
และ หายสาบสูญไปจากตลาดนานแล้ว แต่ Fronte รุ่นที่ได้รับความนิยมในเมืองไทย
มาก ที่สุด ก็คือ Suzuki Fronte รุ่นปี 1980 - 1984

อยากถามว่า Fronte ที่มีการสั่งเข้ามาขายในบ้านเรานั้น
ใช้เครื่องยนต์ ที่มีความจุกระบอกสูบ กี่ ซีซี?

ans 800 cc.

--------------------------------

3. Suzuki Caribbean รถที่คนไทยคุ้นเคยกันดีนั้น
เป็นรถที่ดัดแปลงมาจาก รถ Suzuki รุ่นใด?

ans Suzuki Jimny

มองไปทางซ้าย จะเจอ Suzuki Jimny เจเนอเรชันที่ 2
รหัสรุ่น SJ30 เปิดตัวครั้งแรก ในปี 1981 วางเครื่องยนต์
LJ50 เหมือนรถรุ่นก่อน และตัวเลขสมรรถนะ ก็เหมือนกัน
กับรถรุ่นก่อนหน้านั้น เลยทีเดียว เพียงแต่ตัวถังมีขนาดใหญ่ขึ้น
ยาว 3,195 มิลลิเมตร กว้าง 1,395 มิลลิเมตร สูง 1,690 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ 2,030 มิลลิเมตร เป็นรถรุ่นต้นกำเนิดตระกูล Caribean
ในบ้านเรานั่นเอง

4. Suzuki ก็เคยทำรถเปิดประทุนกับเขาด้วย และเริ่มต้นศึกษา มาตั้งแต่แรก เมื่อ
ปี 1959 กับรถต้นแบบ รหัสโครงการ SX306 ซึ่งใช้ รถยนต์ ในคำตอบของคำถามข้อ 1
เป็น พื้นฐาน จากนั้น ก็ทำรถเปิดประทุนต้นแบบ จัดแสดงในงาน Tokyo Motor Show
มา เรื่อยๆ ไม่ถี่ ไม่บ่อย แต่ไม่ค่อยจะหายไป

แต่รถเปิดประทุนของ Suzuki รุ่นแรก ที่ผลิตออกขายจริง (ไม่นับรถจี๊ป)
มีชื่อว่าอะไร และออกขายครั้งแรก เมื่อ ปีใด?

ans

Suzuki Cappuccino (รหัสรุ่น EA11R)

เปิดตัวครั้งแรก เมื่อเดือนตุลาคม 1991

5. ในโลกนี้ มีรถยนต์รุ่นหนึ่ง ที่ออกแบบมา จนดูแล้ว ช่างคล้ายคลึงกับ Suzuki SWIFT มาก
รถรุ่นนั้น เพิ่งถูกเปิดตัวในไทย ไปไม่นานมานี้ และไม่ค่อยเป็นข่าวเท่าใดนัก

รถคันนั้น ชื่อ Skoda FABIA เป็นรถเล็กที่มีมานานแล้ว ของสโกดา

คำถามมีอยู่ว่า SWIFT กับ FABIA โฉมปัจจุบันของทั้งคู่ ใครเปิดตัวก่อนกัน

ans SWIFT เปิดตัวก่อน

อ้างอิง

ความคิดเห็นที่ 2

สวยเลยนะ

แต่ สวิฟต์ ออกมาก่อน

สรุปว่า งานนี้ เชคฯ ลอกญี่ปุ่น!?

จากคุณ : JIMMY - [ 11 ธ.ค. 49 20:50:17 ]

6. Suzuki เพิ่งเฉลิมฉลอง ครบรอบยอดผลิต นับตั้งแต่เปิดบริษัท ทำรถยนต์มา
ครั้ง มโหฬาร ไปเมื่อ เดือนมกราคม กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา
อยากทราบว่า ตั้งแต่เริ่มผลิตรถยนต์ครั้งแรก รุ่นแรก (อันเป็นคำตอบของคำถามในข้อ 1 หนะ)
Suzuki ผลิตรถยนต์ 4 ล้อ ไปแล้วทั้งหมด รวมกี่คัน?

ans 20 ล้านคัน

อ้างอิง
จนถึงวันที่บทความชิ้นนี้ ถูกเผยแพร่ออกไป Suzuki ประกาศยอดผลิตรถยนต์
4 ล้อ ทุกรุ่น ทั่วโลก เมื่อเดือนมกราคม 2010 ที่ผ่านมาว่า ได้ผ่านหลัก 20 ล้านคัน
เรียบร้อยแล้ว..!!

7. Swift รุ่นนี้ มีรหัสรุ่น ว่าอะไร?

ans RS415

อ้างอิง
เมื่อการพัฒนาเสร็จสิ้นลง Swift รุ่นใหม่ รหัสรุ่น RS415 ก็เปิดม่านออกโรงเป็นครั้งแรก
ณ งาน Paris Auto Salon เดือนกันยายน 2004 ก่อนที่จะเริ่มเปิดตัวสู่ตลาดญี่ปุ่นเมื่อ
1 พฤศจิกายน 2004 และ เริ่ม ออกสู่ตลาดยุโรปอย่างเป็นทางการ วันที่ 1 มีนาคม 2005

8. ประเทศ ที่นักออกแบบ ไปอาศัยพำนักอยู่ เพื่อสร้างแรงบันดาลใจ คือประเทศอะไร

ans  Italy

อ้างอิง

"Designer ผู้ออกแบบ Swift รุ่นนี้ ต้องใช้เวลาอยู่ในยุโรป โดยเฉพาะใน
Italy นานถึง 4 เดือนในการค้นหาแรงบันดาลใจ เพื่อออกแบบ Swift รุ่นนี้ ให้ถูกตาต้องใจลูกค้า
ทั้งในยุโรป และทั่วโลก คนออกแบบ Swift นั้น เป็นชาวญี่ปุ่น แะเป็นทีมงานของ Suzuki เอง
ไม่ได้มีความร่วมมือใดๆ กับสำนักออกแบบรถยนต์ต่างๆ (Coach Builder & Designer) ใน Italy เลย
กระนั้น ก็มีคน Italian ร่วมให้ข้อมูล กับทาง Chief Engineer มีสิ่งใด ประเด็นใด ที่ไม่เข้าใจ ก็
นั่งเครื่องบินบินไปดูกันที่นั่น บินไป บินมา อยู่พักใหญ่"

9. Suzuki ทำรถขายในญี่ปุ่น รวมทั้งหมด ณ เวลานี้ กี่รุ่น?

ans  31 รุ่น

อ้างอิง
http://www.globalsuzuki.com/globalnews/2010/0121.html

นับเอาแบบมั่วๆ

10. Suzuki รุ่นที่สร้างปรากฎการณ์ทั้งความนิยม และยอดขาย
ในตลาดรถยนต์ขนาด เล็ก ยุค 1990 คือ รถรุ่นใด  (มีอยู่รุ่นเดียวนั่นแหละ)

ans Suzuki Wagon R

อ้างอิง

ถัดมาอีกหน่อย เป็นพื้นที่จัดแสดง รถยนต์ยอดนิยมที่สุดของ Suzuki
ใน ทศวรรษที่ 1990 นั่นคือ Suzuki Wagon R

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
คุณจิมกับคุณแพน บวมกล้องโคตรๆ ถ่ายเข้ามานี่หน้าล้นเฟรมซะงั้น 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ bztour

• Newbie
  • *
รีวิว ได้จุใจและครบถ้วนจริงๆครับ รถรุ่นนี้ผมหลงรักมันตั้งแต่คันละล้านกว่าแล้ว จำได้ว่าเดินผ่านแล้วเห็นคันสีแดงจอดอยู่ในศูนย์อนุสาวรีย์ ผมเดินไปเดินมามองอยู่หลายที สะดุดตามากๆ ผมเชื่อว่ามีหลายคนที่เป็นเหมือนผมนะ

ออฟไลน์ Sman

สะดุดตากับคันนี้เหมือนกัน

รถดูสวยคลาสสิคมาก ไม่แนว เกินไป แบบยี่ห้ออื่นๆ

เลยตัดสินใจสอยมาแล้วล่ะ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
รถสวย น่าใช่ มากครับ ขอบคุณอย่างสูงครับสำหรับรีวิว น่าสนใจมากตรงพวงมาลัยดูจากคลิปแล้วนิ่งมา

ออฟไลน์ tommyr28

• **
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับรีวิวดีๆ วันนี้แวะไปมอเตอร์โชว์มา ทดลองขับมาแล้ว น่าสนใจอยู่ไม่น้อย อาจจะต้องเปลี่ยนใจจากน้องมีนา เป็น Swift ก็เป็นได้ (เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)  :D :D :D
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออฟไลน์ nu2006HD

• Newbie
  • *
มีข้อมูลอะไรไใหม่ๆ อย่าลืมอัพเดทให้ทราบกันบ้างน่ะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ไม่ตอบคำถามนะ เพราะตอบไม่ได้ 5 5 5
แต่จะเข้ามาบอกว่า Swift เป็นรถเล็กที่มีเสน่ห์ที่สุด ในราคาที่ผู้คนทั่วไปสามารถจับต้องได้
ก็ยังคิดแบบนี้ ตั้งแต่วันแรกที่เห็นกระทู้ First กับคันขาว จนมากระทู้ Full กับคันฟ้า
ทำไมตอนซื้อ Jazz GE ไม่มีให้เลือกเยอะอย่างงี้หว่า
วัยรุ่นอารมณ์เสีย
รถแต่ละคัน จะมีเสน่ห์อยู่ในตัว อย่าไปอารมณ์เสียเลยครับ....

สวิฟท์เป็นรถที่ดี และมีขับบนท้องถนนน้อย เวลาขับผ่านเลยดูมีค่ามากกว่า
บอดี้ภายนอกดูคล้ายๆMINI ที่เป็นฝันของคนตังส์น้อยอย่างเราๆ....
(แต่ภายในไม่ยอมออกมาคลาสสิคเหมือนMINIซะงั้น...ไม่งั้นคุณคงอารมณ์เสียแน่นอน)
GE ที่คุณใช้ลองตกแต่งให้ดูคลาสสิคแบบแนวVIP ผมว่าความสวยไม่แพ้กัน...
เพราะความแพรวพราวในห้องโดยสารGE ดีเยี่ยมอยู่แล้วครับ......

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
ได้ยินมาว่า Swift โฉมนี้ ใกล้จะตกรุ่นเต็มแก่แล้ว
จริงๆ ผมคิดว่า Suzuki ไม่จำเป็นต้องหยุดผลิตโฉมนี้ แล้วไปผลิตโฉมใหม่เลยนะ
ผลิตรุ่นนี้ไปเรื่อยๆ ก็ยังน่าจะได้ เพราะผมว่า ในอนาคต มันจะเป็นรถเล็กที่คลาสสิครุ่นนึง
เป็นแนวๆ รถสะสม อะไรประมาณนี้ (รถสะสมแบบรถตลาดๆ ไม่แพง)
หวัดดีครับ จำล๊อกอินพี่ได้ในไทยฟรีด ดูในอวาต้าร์ เป็นรูปอินโนว่า
ใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ ว่างๆกลับไปเยี่ยมไทยฟรีดบ้างครับ...
เพื่อนๆกันทั้งนั้น.....ฝากเชิญน้องMyeด้วยครับ...