ผู้เขียน หัวข้อ: * * * ปรึกษา ปัญหา เบรค CR-V ครับ * * *  (อ่าน 7196 ครั้ง)

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
* * * ปรึกษา ปัญหา เบรค CR-V ครับ * * *
« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 14:11:14 »
ท้าวความก่อน ...

HONDA CR-V G3 2.0S ปี 2011

ออกป้ายแดงมา ณ ตอนนั้น ก็จับใส่ EBC Yellow Stuff ทั้ง 4 ล้อ ครับ ก็ใช้งานได้ดีมา 5 หมื่นกม. แบบไม่เคย service brake เลยครับ พอผ้าเบรคหมด ทาง EBC ก็ไม่นำเข้า ผ้าหลัง Yellow Stuff มาขาย มีแต่ Green Stuff ซึ่งผมไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ กับ การใส่ผ้าต่างรุ่น เพราะมีผลต่อประสิทธิภาพการเบรค ยิ่งคนเท้าโหดอย่างผมด้วย

ก็เลยหันไปหา  ผ้าเบรค พร้อมจาน อีกยี่ห้อหนึ่ง

เริ่มแรก เปลี่ยนแค่จานหน้า ส่วนจานหลัง ยังเป็นจานติดรถ
ใช้ได้สักหมื่นกว่ากม. (ปีเศษ) ก็เปลี่ยนจานหลังตามไปด้วย

หลังเปลี่ยนจานได้ไม่นาน ก็พบว่า "รถเบรคติด"

ติดที่ล้อหลังซ้าย ... ติดเมื่อล้างรถ แล้วก็จอดเก็บ ไม่ได้ใช้งานเลย 1 อาทิตย์ หรือ จอดปกติ แต่ระหว่างนั้น โดนฝนสาด (ฝั่งซ้าย) ... รถผมใช้น้อยครับ ไว้วิ่งเข้ากทม. กับ ขับเที่ยว ส่วนไปทำงาน ผมขี่มอไซค์ครับ

ตอนนั้น ติดขนาดควันขึ้น แก้ที่ศูนย์ HONDA ปราจีนหลายรอบ ก็นั่งหัวเราะผม หาว่า ผมคิดมาก ไม่ติด จนเอามาทิ้งพระราม 7 ตอนนั้น มันไหม้จนผ้าเกลี้ยงเลย

ทางพระราม 7 วิเคราะห์ว่า น่าจะเกิดจากสปริง 3 ขาหลังผ้าเบรค มันเกี่ยวลูกสูบไม่อยู่ หลุดออกมา (ตอนที่จอดนาน แล้วมีสนิม) แล้วขา มันก็ไปค้ำผ้าเบรค ทำให้สีตลอด ... ณ ตอนนั้น ผมสั่งเปลี่ยนผ้าเบรคศูนย์ไป ระหว่างรอ ผ้าเบรคชุดใหม่ ที่สั่งมาจากต่างประเทศ (ผมวิเคราะห์ว่า ที่ สามขา มันล็อคไม่อยู่ เพราะตอนประกอบผ้าเบรคครั้งแรก ผมให้คนใส่ เค้าเอาแผ่นรองหลังผ้าเบรค ยัดเข้าไปด้วย ซึ่งต้องบีบ 3ขา นั่น อาจทำให้สปริงเสียค่า K ไป)

ก่อนใส่ผ้าเบรคศูนย์นั้น ผมให้ศูนย์ O/H เบรคหลังซ้ายขวาเลยครับ (ทั้งที่ศูนย์บอกว่า ไม่เกี่ยว)

ช่วงที่ใช้ผ้าเบรคศูนย์ ผมจงใจขนาดเอาน้ำราดล้อให้ชุ่ม แล้วทิ้งไว้อาทิตย์นึง สนิมมาเพียบ เบรคก็ไม่ติดครับ ... แต่ปัญหาของการใช้ผ้าหลังเป็นของศูนย์ก็คือ รถเบรคไหลครับ คือ กดครั้งแรก หน้าทิ่มอย่างแรง เหมือนจะจับไว แต่พอจับแล้ว รถไหล ตามด้วยอาการดึงซ้าย อย่างแรง คือ ถ้ากระทืบให้ ABS ทำงาน ไม่ดึงครับ เลียๆเบรคก็ไม่ดึง แต่เบรคค่อนข้างแรง รถดึง อันตรายมากๆ (ตอนนั้นก็เช็คเบรค / ศูนย์ล้อ ทุกอย่างปกติ)

ใช้สักพัก พอ ผ้าเบรค ที่สั่งไว้มา ก็เปลี่ยนคืน ... พอเปลี่ยนกลับ ... แน่นอนครับ รถที่รักของผมก็กลับมาอีกครั้ง เบรคแน่นๆ มั่นใจ อาการเบรคแล้วดึงหายสนิท !!! ก็นึกว่า จบแล้ว ...

.....................

อาทิตย์ที่แล้ว ผมล้างรถครับ ล้างแล้วก็เอาไปวิ่งนะ ก็ร่วม 10 กม. แล้วก็จอดเก็บ ซึ่งระหว่างสัปดาห์ก็มีฝนตก แล้วฝนก็สาดใส่ฝั่งซ้ายของรถ เหมือนเดิม

เมื่อสักครู่ ....

เอารถไปทานข้าว วิ่งวอร์มรถ หลังจอดมา 1 อาทิตย์เต็ม ออกจากหมู่บ้านมา รถเร่งไม่ขึ้น อืดชัดเจน พอดีขับมาทานข้าวใกล้ๆ พอถึงแล้ว ก็เดินมาดมล้อ ก็ตามคาดครับ "เบรคหลังซ้าย ติดอีกแล้ว" !!! มีกลิ่นไหม้ออกมา (พอดี คิดว่า ติด เลยขับไม่เร็ว คลานมา)

ทานเสร็จ เลยแวะเข้า Cockpit ใกล้ๆ

แน่นอนครับ ช่างหัวเราะผม เหมือนเดิม บอกว่า ติดได้ไง รู้ได้ไง ไม่ติดหรอก ... เลยบอกว่า ยกรถลอย หมุนล้อดู ... แค่นั้นแหละ เงียบกริบ ล้อหลังซ้ายฝืด หมุนยาก แต่หลังขวา ลื่นปกติ

ช่าง Cockpit ทำอะไรไม่ได้มาก นอกจาก

1. ถอดคาลิปเปอร์ออกมา สังเกตว่า ผ้าเบรคตัวใน มันหลุดจากลูกสูบอีกแล้ว !!!
2. ทดสอบลูกสูบเบรค ก็แจ้งว่า ปกติ ไม่ติดขัด
3. ลองไล่ลมเบรคดู เผื่อมีฟองอากาศ ก็ปกติ
4. หมุนๆ ตั้งๆ น้อตใต้ น้อตไล่ลมเบรค ช่างบอกว่า เป็นตัวตั้งลูกสูบเบรค (อันนี้ ผมไม่รู้ งง)

สุดท้าย ก็ประกอบคืน คิดค่าแรง 100 บาทครับ

แน่ล่ะ ขับออกมา มันไม่ติดหรอก แต่ประเด็นคือ เดี๋ยวจอดนาน ถ้าฝนตก ฝนสาด หรือ ผมไปล้างรถ มันก็ติดอีกแน่นอนครับ เหมือนรอบก่อน

.......................

คำถามคือ

1. คิดว่า น่าจะเกิดจากอะไรครับ ? .... ส่วนตัว ทีแรก ก็ไม่เชื่อว่า ผ้าเบรคจะมีปัญหา แต่สงสัยจะต้องเชื่อ เพราะเห็นกับตา ... เดาว่า ผ้าตัวนี้ friction สูง ส่วนผสมเยอะ รวมถึง ตัวจานเองด้วย มาเจอรถจอดนาน สนิมเลยแน่นเป็นพิเศษ เอาชนะแรงสปริง ทำให้ผ้าหลุดออกมา เป็นไปได้ไหมครับ ?

2. ทางแก้ ... คิดว่า วันอังคารนี้ จะเอารถไปเปลี่ยนผ้าเบรคหลัง คาดว่า จะข้ามยี่ห้อ ไปลอง EBC Green Stuff แทน เพราะเคยใช้ เหลืองแล้วไม่มีปัญหา / ราคาถูกกว่าศูนย์ แล้วก็ ค่าความฝืด สูงน่าจะพอๆกับ ผ้าเบรคล้อหน้า สูงกว่า Mu Spec จะได้ไม่มีปัญหาแบบผ้าศูนย์ คือ เบรคแล้วแถ เบรคแล้วไหล

3. มีคำแนะนำอื่นๆ อีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

ผ้าเบรค l 2 ชุด ก็หมื่นกว่าบาทแล้วอ่ะ EBC Green อีก น่าจะ 2 พันกว่า เฮ้ออออ เสียดายเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 19:20:38 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
Re: * * * ปรึกษา ปัญหา เบรค CR-V ครับ * * *
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 14:29:53 »
ตอบไม่ถูกเลย
- เป็นข้างซ้ายข้างเดียวเหมือนเดิม
- ตอนผ้าเบรคศูนย์ไม่เป็นไรเลย
- ลูกสูบโอเวอร์ฮอลหมดแล้ว
- เป็นเฉพาะตอนโดนน้ำ ทิ้งไว้แล้วติด

อาจเป็นที่ขนาดของผ้าเบรคหรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่เห็น แต่ละยี่ห้อ รูปร่างและขนาด เหลี่ยม มุม ยังมีความแตกต่างกัน จุดเล็กๆ นี้อาจเป็นสาเหตุก็ได้

Re: * * * ปรึกษา ปัญหา เบรค CR-V ครับ * * *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 14:40:16 »
ข้อสังเกต จากการไล่ประวัติรถคันนี้

1. ครั้งแรก เปลี่ยน จานหน้า  / ผ้าเบรค 4 ล้อ  ใช้งานมา 1.5 หมื่นกม. รถไม่มีปัญหาใดๆครับ

2. หลังจากเปลี่ยน จานหลัง  (เดิมจานหลังใช้ของติดรถ) วิ่งได้ 5 พันกม. ก็เจอปัญหาเบรคติด จนผ้าเบรคหมด ก็เปลี่ยนผ้าเบรคทิ้ง เป็น ผ้าเบรค รุ่นเดิมอีก

3. จากข้อ 2 วิ่งมาได้ 5 พันกม. เหมือนเดิม ก็ติดอีก

ชักสงสัยว่า ... ถ้าเคสนี้ ผมใช้ผ้าเบรค เหมือนเดิม แต่ เบิกจานติดรถใหม่ ล่ะ ? มันจะหายไหม ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 19:21:24 โดย Tien.W »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 14:43:53 »

จานหลังเคยได้ลองเจียร์บ้างหรือยังครับ ถ้าไม่หาย
ซื้อจานใหม่มาลองก็น่าสนใจ  เพราะจานหลังยังไม่แพงเท่าไร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 15:03:12 »

จานหลังเคยได้ลองเจียร์บ้างหรือยังครับ ถ้าไม่หาย
ซื้อจานใหม่มาลองก็น่าสนใจ  เพราะจานหลังยังไม่แพงเท่าไร

จานหลัง ที่ใส่อยู่ ตอนนี้  ยังไม่เคยเจียร์ครับ แต่ก็รอยหนักพอสมควร จากที่เบรคไหม้คราวก่อนครับ ประเด็นคือ หาคนเจียร์จานเซาะร่อง ยากมากครับ

จานนี่ เบิกใหม่ 7,200 บาทอ่ะ ของศูนย์ น่าจะ 3 พันกว่าบาทครับ

สองจิต สองใจ อยู่

เพราะถ้า จานเดิม ผ้าชุดนี้ ประสิทธิภาพเบรค มันโอเค ในระดับที่รับได้ครับ (ที่ใช้มาก่อน) แต่ถ้า จานชุดนี้ แต่ผ้า EBC กลัวมันคุยกันไม่รู้เรื่อง เพราะปกติ EBC มันจับช้า อ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 19:23:20 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 16:47:32 »
เดานะครับ เพราะไม่เห็นเบรค
ลูกสูบเบรคอาจติด
ยางลูกสูบเบรค ยางกันฝุ่น ตรวจสภาพ
ท่อน้ำมันเบรค ตรวจเช็ค มีบวมหรืออุดตันเปล่า
นึกออกเท่านี้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 19:35:06 »
เรื่องเบรคติดนี่ no idea เลยครับ

แต่ที่เคยใช้ ebc เขียวจับเร็วกว่าเหลืองพอสมควรครับ แต่ฝุ่นเยอะกว่าเช่นกัน ... แต่เทียบกับ dixcel ให้ไม่ได้ครับ ไม่เคยใช้  :-X

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 20:22:13 »
1. คิดว่า น่าจะเกิดจากอะไรครับ ? .... ส่วนตัว ทีแรก ก็ไม่เชื่อว่า ผ้าเบรคจะมีปัญหา แต่สงสัยจะต้องเชื่อ เพราะเห็นกับตา ... เดาว่า ผ้าตัวนี้ friction สูง ส่วนผสมเยอะ รวมถึง ตัวจานเองด้วย มาเจอรถจอดนาน สนิมเลยแน่นเป็นพิเศษ เอาชนะแรงสปริง ทำให้ผ้าหลุดออกมา เป็นไปได้ไหมครับ ?

เห็นด้วยกับข้อนี้  สังเกตจากรถที่ใช้ เบรกbrembo ถ้าจอดหลังจากลุยฝนมา หรือล้างรถเองแล้วไม่ได้เอาไปวิ่งไกลๆ ขยับเลื่อนหน้าหลังเป็นสิบรอบก็แล้ว เวลาจะขยับรถใหม่อีกที ต้องเร่งเครื่องและเสียงเบรกจะหลุดมาดังอยู่  รถทั่วไปจะมีดังบ้างแต่ไม่เคยเจอคันไหนดังแบบนี้ เคยใช้เบรกปั้มใหญ่+จานใหญ่มาเยอะ มีคันนี้ดูจะติดแน่นสุดครับ
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 20:58:26 »
เบรคติด แก้สลัก แก้ผ้าเบรคไม่หาย

สุดท้าย

ต้องเปลี่ยนตัวคาลิปเปอร์เบรคครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 07:25:34 »
เดานะครับ เพราะไม่เห็นเบรค
ลูกสูบเบรคอาจติด
ยางลูกสูบเบรค ยางกันฝุ่น ตรวจสภาพ
ท่อน้ำมันเบรค ตรวจเช็ค มีบวมหรืออุดตันเปล่า
นึกออกเท่านี้ก่อนครับ

สั่งศูนย์เปลี่ยนชุดซ่อมแม่ปั๊มเบรคหลัง ทั้งซ้ายขวา ไปตั้งแต่รอบก่อนแล้วครับ

เมื่อวาน ช่าง cockpit ก็ทดสอบดูว่า ลูกสูบเบรคไม่ติดครับ

ท่อยาง เช็คแล้วไม่บวม ไม่ตัน / น้ำมันเบรคไม่มีลมในระบบ ครับ

ทำเอาช่าง cockpit ส่ายหน้า ..."ศูนย์ไม่เจอ แล้วผมจะเจอเหรอ" 55+

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 07:27:53 »
เบรคติด แก้สลัก แก้ผ้าเบรคไม่หาย

สุดท้าย

ต้องเปลี่ยนตัวคาลิปเปอร์เบรคครับ

อันนี้หนทางสุดท้ายครับ

คุยกับ ผจก.ศูนย์ฮอนด้า อยู่ว่า ... เดี๋ยวผมเบิกจานศูนย์ใส่ / ผ้าหลัง EBC Green ถ้ามันติดอีก ผมยกทั้งคาลิปเปอร์หลัง เลยนะ ... ให้มันรู้ไปว่า จะไม่หาย แต่ให้กลับไปใช้ผ้าศูนย์ ผมไม่อาวววว ผมขายรถดีกว่า มันเบรคไม่อยู่อ่ะ อันตรายมากสำหรับผม

ออฟไลน์ vitavas

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 10:54:50 »
ข้อสังเกตุนะครับ
ใช้จาน SD ตั้งแต่แรก เป็นเวลาปีกว่าไม่เจอปัญหา  ทั้งที่การเจอฝนสาดเหมือนกัน
พอเปลี่ยนจานเบรคหลังจาก std เป็น type X ปัญหาเกิด

ผมคิดว่าวัสดุของจานเบรคคงจะต่างกันมาก

ลองไปปรึกษา dixcel อีกทางด้วยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 13:26:05 »
ข้อสังเกตุนะครับ
ใช้จาน SD ตั้งแต่แรก เป็นเวลาปีกว่าไม่เจอปัญหา  ทั้งที่การเจอฝนสาดเหมือนกัน
พอเปลี่ยนจานเบรคหลังจาก std เป็น X ปัญหาเกิด

ผมคิดว่าวัสดุของจานเบรคคงจะต่างกันมาก

ลองไปปรึกษา คนขาย อีกทางด้วยครับ

Line คุยกับทาง คนขาย แล้วครับ ฝากเค้าคุยกับทางเทคนิคที่ญี่ปุุ่นด้วยอ่ะ ... เดี๋ยวรอเค้าแจ้งรายละเอียดอีกที

เพราะเพื่อนใช้รถรุ่นเดียวกัน จานเหมือนกัน แต่เบรคเป็น ES ไม่มีอาการนี้ครับ ... ประเด็นของผมคือ รถวิ่งน้อย จอดเยอะ โดนน้ำ โดนฝน น่ะครับ

....................

เมื่อเช้า คุยกับร้านเบรคละ EBC Green อยู่ที่ 3,250 บาท เดี๋ยวหิ้วไปให้ศูนย์เปลี่ยนครับ

โทร.คุยกับ ผจก.ศูนย์ จะให้สั่งจานเบรคหลังใหม่ ให้ ก็ไม่ยอมสั่ง ยืนยันว่า เป็นที่ผ้านั่นแหละ ค่อยๆลอง จะได้ไม่เสียเงินเยอะ ... เออก็ดี ประหยัดไปหลายพัน อิอิ (เหตุผลของศูนย์คือ ช่วงรอ ผ้าเบรคชุดสอง ใส่ผ้าศูนย์กับจาน ชุดนี้ มันก็ไม่ติดนะ ... อืมม ก็จริง)

....................

พยามรีบเคลียร์ เพราะใกล้เข้า ฤดูขับรถเที่ยวของผมแล้ว รถต้องพร้อมเต็ม 100 ก่อนออกเดินทางน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 19:24:47 โดย Tien.W »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 13:37:05 »
ผมอยากถามเหมือนกันครับ เบรค civic fd1.8 ของผมมันไม่ค่อยดีเลย กดเบา-ปานกลางแล้วไหล แต่ถ้ากดลึกๆ จะเบรคอยู่ ทำให้กะน้ำหนักลำบาก

ไม่เหมือน new lancer 1.6 ที่ผมใช้อยู่ ระยะเบรคดีมาก เหยียบเบาๆ ค่อยๆ ลด เหยียบปานกลางดึงมากขึ้น

รถทั้ง2 คันใช้ผ้าเบรค+จานเบรค TRW เหมือนกัน

ถ้าผมจะเปลี่ยนเบรค civic fd มาใช้จาน+ผ้าเบรคแบบ crv ของคุณ vitavas จะดีขึ้นมากไหม และควรเตรียมงบไว้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 14:04:30 »
อันนี้เป็นความเชื่อของผมเดา

...ผ้าปกติ   จาน ปกติ  คาลิปเปอร์ ก็ปกติ

สิ่งที่น่าจะผิดปกติน่าจะเป็น  ร่องใส่กระกับผ้าเบรคด้านใน  อาจจะมีอาการบิด คด ด้วยสาเหตุใดสาเหตุหนึ่ง  เมื่อลูกมันถอยออก  มันไม่ถอยออกตาม...

จริงอยู่  เวลาผ้าเบรคเปียก  มันจะจับแน่น  ขยับตัวเดินหน้าถอยหลังเล็กน้อย  เดี๋ยวมันก็หลุดดังปัง  แล้ววิ่งได้ปกติ  แต่ของคุณ  มันวิ่งได้  แต่ผ่าไปถอยออกตาม  ต้องหาเหตุว่าทำไม่ไม่ถอยออก (จริง ๆ มันขยับแค่ ครึ่ง ม.ม. เท่านั้นมั้ง)

ถ้าเป็นแบบนี้  เปลี่ยนผ้าเบรคอีกกี่ที  กี่แบรนด์ ก็ไม่หาย....

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 15:03:00 »
ผมอยากถามเหมือนกันครับ เบรค civic fd1.8 ของผมมันไม่ค่อยดีเลย กดเบา-ปานกลางแล้วไหล แต่ถ้ากดลึกๆ จะเบรคอยู่ ทำให้กะน้ำหนักลำบาก

ไม่เหมือน new lancer 1.6 ที่ผมใช้อยู่ ระยะเบรคดีมาก เหยียบเบาๆ ค่อยๆ ลด เหยียบปานกลางดึงมากขึ้น

รถทั้ง2 คันใช้ผ้าเบรค+จานเบรค TRW เหมือนกัน

ถ้าผมจะเปลี่ยนเบรค civic fd มาใช้จาน+ผ้าเบรคแบบ crv ของคุณ vitavas จะดีขึ้นมากไหม และควรเตรียมงบไว้เท่าไหร่ครับ

Civic FD มันมีเรื่องของหม้อลมเบรค กับ แม่ปั๊มบน ที่ค่อนข้างเล็ก ทำให้ต้องออกแรงกดเยอะ กดลึกครับ ทำให้ฟิลลิ่ง ไม่เหมือนกับใน Lancer ครับ

ถ้าขับรถธรรมดาทั่วไป หาผ้าเบรคเกรดสูงหน่อย ให้เหนือกว่า OEM มาใส่ ก็เบรคดีขึ้นเยอะแล้วครับ จับกับจานเดิมนั่นแหละ ไม่ต้องใส่จานแข่ง จานเทพอะไรหรอกครับ (ถ้าไม่ได้ขับ Hardcore)

Nsport Mu spec  (4 ล้อ 3 พันหน่อยๆ) ... นุ่มๆ ดูดๆ จับค่อนข้างไว ขับจี้ ขับในเมือง มั่นใจ แต่ พอเกิน 80 ยังมีไหลๆ

EBC Green Stuff (4 ล้อ 5 - 6 พัน) ... เคยใช้แต่เหลือง เบรคลึกสุดใจ จับช้ามาก ต้องวอร์มก่อนถึงอยู่ แต่พอทำงานแล้ว ยังไงก็อยู่ เร็วแค่ไหนก็อยู่ ระยะเบรคสั้นสุดๆ

Danblock (4 ล้อ 3 พัน) ... นุ่มๆ จับไม่ไว จี้ใครไม่ได้ แต่มาเร็วๆ ยังเอาอยู่ ดูดเท้าแบบเบรคยุโรป

ส่วนจะตัวไหนดี แล้วแต่ชอบเลยครับ ฟิลลิ่งมันต่างกันพอสมควรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 19:25:38 โดย Tien.W »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 15:07:40 »
อันนี้เป็นความเชื่อของผมเดา

...ผ้าปกติ   จาน ปกติ  คาลิปเปอร์ ก็ปกติ

สิ่งที่น่าจะผิดปกติน่าจะเป็น  ร่องใส่กระกับผ้าเบรคด้านใน  อาจจะมีอาการบิด คด ด้วยสาเหตุใดสาเหตุหนึ่ง  เมื่อลูกมันถอยออก  มันไม่ถอยออกตาม...

จริงอยู่  เวลาผ้าเบรคเปียก  มันจะจับแน่น  ขยับตัวเดินหน้าถอยหลังเล็กน้อย  เดี๋ยวมันก็หลุดดังปัง  แล้ววิ่งได้ปกติ  แต่ของคุณ  มันวิ่งได้  แต่ผ่าไปถอยออกตาม  ต้องหาเหตุว่าทำไม่ไม่ถอยออก (จริง ๆ มันขยับแค่ ครึ่ง ม.ม. เท่านั้นมั้ง)

ถ้าเป็นแบบนี้  เปลี่ยนผ้าเบรคอีกกี่ที  กี่แบรนด์ ก็ไม่หาย....

เป็นอีกหนึ่งข้อสงสัยครับ

เคยถามศูนย์ด้วยคำถามนี้ แต่เค้ายืนยันว่า ปกติ ... เค้าบอกว่า ปัญหาอยู่ที่ สามขาล็อคผ้าเบรคกับลุกสูบ มันไม่แน่นเท่าของศูนย์ ทำให้เลื่อนหลุดครับ

พรุ่งนี้ คงขอเข้าไปดูช่างทำรถด้วย จะไล่ตรงจุดนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 15:51:30 »

ผมใช้ Civic FB 1.8ES อยู่ เปลี่ยนผ้าเป็น EBC เหลืองแล้วเบรคดีขึ้นครับ 4 ล้อเจ็ดพันกว่า

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 17:06:15 »
เคยใช้ทั้งเขียวทั้งเหลือง (แต่กับรถคนละคัน)

เขียวจับเร็ว ดูดดี แต่มาเร็วๆมีเสียวนิดหน่อยต้องเพิ่มนำ้หนักเท้าหน่อย

ถ้าเป็นเหลืองใน accord จะจับช้ากว่าหน่อยแต่ก็ไม่ได้ช้ามากจนรู้สึกได้ แต่มาเร็วๆนี่ดูดเท้านิ่มๆเลย แต่พอมาอยู่กับ legacy bp ช่วงเลียๆแอบมีลื่นนิดนึงครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 00:41:20 »
ขอบคุณ คุณ Tien.W และคุณ Polonium ครับ
ผมขับไม่เร็ว แต่ชอบเบรคที่จับเร็วและกำหนดน้ำหนักเหยียบได้ง่ายๆ ถ้าเปลี่ยนอีกที อาจจะต้องลองมิวก่อนซะแล้ว

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 10:09:09 »
ข้อติ ของ มิว ก็คือ มันคุมน้ำหนักยากหน่อย ในเมืองจับไว มาเร็วดันไหล ตอนใส่ Jazz ผมโดนพ่อบ่น เรื่องคุมน้ำหนักเท้ายากนี่แหละ

คุณพ่อ ดันชอบ si-tech ที่อยู่ใน optra มากกว่า บอกว่า คุมน้ำหนักเท้าดีกว่า

............

อัพเดท รถผมนะครับ

เช้านี้ วิ่งจากปราจีน มา พระโขนงผ้าเบรค มารับ ebc แล้วก็ชวนคุณจักร (เจ้าของร้าน) คุยหน่อย โดยหยิบผ้าชุดแรก ที่ไหม้ มาให้ดู

ดูปุ๊บ แก ก็แจ้งว่า สปริงหลังผ้านิ่มครับ ยังไงก็หลุดครับ

รับ EBC Green มาในราคา 3,250 บาท แล้ววิ่งไป ฮอนด้า พระราม 7 ช่างเค้าจับปัญหารถผมมาแต่แรกครับ ผจก เค้าดูเอง (เค้าก็แจ้งแบบ คุณจักรแหละ แต่ผมไม่เชื่อไง)

ขอลงไปดูพร้อมช่างครับ

ช่างถอดผ้าออกมา ก็บอกว่า มันหลุดง่ายครับ ง่ายกว่าศูนย์เยอะ เอามาบีบสปริง เทียบกับ ebc คนละเรื่องเลย

ผมไม่เชื่อ เอา ผ้าใส่คืน แล้วลองดึง อืมมม ง่ายจริงๆ ง่ายกว่า ebc เป็นเหมือนกันทั้งซ้ายและขวาเลยครับ

ช่างแจ้งว่า ebc สปริงแข็งเท่าศูนย์ครับ

.............

โอเค น่าจะจบ รู้ปัญหาละ

ผม feedback ให้ทาง คนขาย แล้วล่ะ รอทางญี่ปุ่นตอบกลับน่ะครับ

อาจจะเพราะ นิสัยการใช้รถผม ต่างจากคนอื่น เลยเจอแปลกประหลาดหน่อยครับ เพื่อนหลายคนที่ใช้ก็ไม่เจออะไรครับ

ยังยืนยันว่า ยังรัก ฟิลลิ่งผ้าเบรค นะครับ (ตอนนี้รถรถเสร็จ และ รอลุ้นว่า  มันจะคุยกันรู้เรื่องไหม อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2016, 19:26:29 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ E20

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 21:16:09 »
รถผมรุ่น 2.4 El 4WD ใช้ผ้า+จานเหมือนคุณ Tien.W ครับ  ( Type sd + Type x + น้ำมันเบรค  dixcel + สายถัก hel ใส่จานย้อนทิศทาง )
การใช้งานก็คล้ายๆกันคือ ล้างแล้วจอดเก็บ ยังไม่เคยมีอาการนี้ครับ แต่ผมกลับเจออาการนี้ตอนใช้ผ้าเดิม+จานเดิม แต่ไม่หนักเท่าคือออกตัวครั้งแรกติดต้องเร่งช่วย มีเสียงดังพอควรหลังจากนั้นก็ปกติครับ