ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเดาหน่อยครับ รถ2คันราคาเท่ากัน อีก5ข้างหน้าราคาขายต่อจะเหลือเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 4645 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ถามเล่นๆ แต่แอบจริงจังนิดนึงครับ
พอดีวันนี้ไปธุระมา ผ่านโชว์รูมก็เลยแวะไปคุยกับเซลล์เรื่อง 218i ที่เคยตั้งกระทู้ถามไว้ครับ (พอดีคุยกับเค้าไว้แล้วก็เลยแวะไปซักหน่อยครับจะได้ไม่เสียมารยาท)
แต่จริงๆ อยากไปดู 320d iconic ครับ เมื่อคืนนั่งหาข้อมูลแล้วก็ตัด 218i ออกจากตัวเลือกไป แต่มี 320iconic มาแทนครับ
แต่พอดีไปถึงแล้วที่โชว์รูมมีแต่ตัว luxury โชว์อยู่ครับ ก็เลยลองนั่งดูนิดหน่อยครับ รวมๆ แล้วคงไม่น่าต่างกันมาก

กลับมาบ้านก็เลยมาลองคิดเล่นๆ ว่า forester XT กับ 320d iconic ราคาเท่ากันเลย แล้วระหว่าง 2 คันนี้ ถ้าใช้ไปสักเกือบๆ 5 ปี (กะว่าขายตอน BSI ยังไม่หมดครับ)
แล้วขาย 2 คันนี้ราคาจะเหลือเท่าไหร่กันบ้างครับ ถามเล่นๆ เผื่อเอาไว้ประกอบการตัดสินใจครับ

จริงๆ ก็เข้าใจนะครับว่าสองคันนี้ลักษณะของรถต่างกันมากเลยครับ ถึงแม้ว่าผมเองจะชอบรถ 5 ประตูที่เราสามารถโยนของจากที่นั่งคนขับไปถึงท้ายรถได้ทันที
แต่ผมก็ไม่ปฎิเสธความสวยกับความประหยัดของ 320 คันนี้ครับ แต่ก็ต้องมองข้าม option บางอย่างที่โดนตัดไปนิดนึงครับ
(แล้วอีกอย่าง ทางเซลล์ก็เปิดส่วนลดมาแสนนึงด้วย ไม่แน่ใจว่าขอเพิ่มได้หรือเปล่า ผมก็คิดว่าน่าสนใจพอสมควรครับ)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
คู่นี้ 5 ปี ไม่แน่ใจครับ แต่ XT ปล่อยต่อยากกว่าแน่ ต้องหาเนื้อคู่พอสมควร

ถ้าเอาราคาดีผมว่า 218 ที่ท่านตัดออกไป น่าจะราคาขายต่อดีสุดตามประสารถประตูน้อย

ออฟไลน์ Micjty

คู่นี้ 5 ปี ไม่แน่ใจครับ แต่ XT ปล่อยต่อยากกว่าแน่ ต้องหาเนื้อคู่พอสมควร

ถ้าเอาราคาดีผมว่า 218 ที่ท่านตัดออกไป น่าจะราคาขายต่อดีสุดตามประสารถประตูน้อย

218i ของเจ้าของกระทู้คือรุ่น Active Tourer ครับ ไม่ใช่ตัว Coupe เพราะฉะนั้นผมคิดว่า5ปีผ่านไป 218i น่าจะราคาร่วงมากที่สุด

ส่วน 320i กับ Forester ผมว่า 320i ขายได้ราคาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PAN

Forester ตกกว่าแน่นอนครับ Subaruราคาตกมาก ยกเว้นตัวแรงๆพวก WRX STi มันจะร่วงหนักมากๆอยู่ช่วงปีแรกๆ พอตกหนักๆแล้วราคามันก็จะคงที่อยู่อย่างนั้น เป็นตัวเดียวของsubaruที่ราคาตกแล้วพอรับได้ครับ

//แต่คู่นี้ผมชอบ Forester XT มากกว่านะครับ ถึงมันจะสวยน้อยกว่าก็เถอะ คหสต. รถพ่อบ้านแอบซิ่งของแท้

ออฟไลน์ Smith686

Re: ช่วยเดาหน่อยครับ รถ2คันราคาเท่ากัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 00:53:06 »
    ใช้ไปเกือบ 5 ปี  320d iconic ราคาขายเองน่าจะเหลือประมาณ 1 - 1.2 ล้านบาท ขึ้นอยู่กับสภาพรถด้วย

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ใช้ 4 ปีอย่ามา Subaru เลย ตามกระแสเจ็บตัวเปล่าๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เท่าไหร่ผมตอบไม่ได้เลย แต่320dราคาแข็งกว่าแน่นอน ยิ่งยังไม่หมดBSIด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

320d Iconic ได้ลด 1 แสน
รบกวน
ขอลายแทงทางหลังไมค์ได้ไหมครับ
ผมได้แค่ 60,000 + ป1 + 3M crystaline ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ seeker

ตีที่ 4 ปีแล้วขาย ผมให้ S3 ราคาดีกว่าแน่นอน

แต่ผมอยากให้ดูที่การขับขี่ ที่ตรงใจเราด้วย
1. คันไหนขับแล้วชอบกว่ากัน
2. ห่วงเรื่องภาพลักษณ์ไหม
3. ที่บ้านมีรถคันอื่นๆอีกไหม
4. กังวลกับค่าน้ำมันรึเปล่า
5. เสียงเครื่องดีเซลรับได้ไหม

ออฟไลน์ Turin

218i ของเจ้าของกระทู้คือรุ่น Active Tourer ครับ ไม่ใช่ตัว Coupe เพราะฉะนั้นผมคิดว่า5ปีผ่านไป 218i น่าจะราคาร่วงมากที่สุด

ส่วน 320i กับ Forester ผมว่า 320i ขายได้ราคาดีกว่าครับ
ก็ว่าอยู่ว่าดูรถสองประตู อยู่ดีๆทำไมขยับมาเป็นสี่ประตูกับ suv  ;D

ออฟไลน์ iamnobody

ขอบคุณมากเลยครับ สรุปว่า bmw คงราคาขายต่อดีกว่าแน่นอน
จริงๆ แล้วผมก็ไม่ได้คิดว่าจะขายครับ อย่างคันปัจจุบันตอนซื้อก็กะว่าพอครบ 5 ปีแล้วก็จะเก็บไว้ให้ที่บ้านใช้ขับไปใกล้ๆ
แต่ดันเลือกซื้อรถผิดไปหน่อยเลยเป็นเหตุให้ต้องรีบขายครับ
สำหรับคันใหม่ก็เลยอยากเอาราคาขายต่อมาพิจารณาด้วย เกิดมีเหตุจำเป็นให้ขายจะได้ไม่ช้ำใจมากครับ
แต่ยังไม่ได้ลองขับเลยเดี๋ยวคงไปลองขับดูก่อนครับ

ออฟไลน์ ps000000

ไม่ว่ากันครับ หลายคนในไทย เวลาซื้อ ก็คิดถึงราคาขายต่อ ก็
การให้ความสำคัญของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ  :-*

ออฟไลน์ demo2

320d Iconic ได้ลด 1 แสน
รบกวน
ขอลายแทงทางหลังไมค์ได้ไหมครับ
ผมได้แค่ 60,000 + ป1 + 3M crystaline ครับ
บางทีต้องหกลบกับดอกเบี้ยด้วยนะครับ บางเจ้าส่วนลดเงินสดเยอะ แต่ดอกแพง

ออฟไลน์ yourturle

ตอบแบบง่ายๆ ไม่ว่ารถอะไร ถ้า แบรนด ดี เป็นที่นิยม ราคาดีกว่า รถอินดี้ แน่นอน
ยกเว้น รถอินดี้ นั้นต้องมีอะไรพิเศษ คนเล่นน้อย จนหายากมากกกกก
แต่ตามประศาสตร รถยนต บ้านเรา น้อยมาก ที่ได้ราคาดี
One Day.

ออฟไลน์ prayut

• Jr. Member
  • **
มีข้อมูลให้ไม่ต้องเดาเลยครับ

BMW 320d  M sports อายุรถไม่ถึง 5 ปี
BSI ขาดแล้ว ไมล์เกือบ 2 แสนโล
ไม่มีชนหนัก เข้าศูนย์ตลอด

เช็คราคารับซื้อจาก เต็นท์ 5 แห่ง
ส่วนใหญ่ให้ที่ 5 แสน มีที่เดียวให้ 7 แสน
พอไหวปะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 12:39:27 โดย prayut »

ออฟไลน์ SM.

Forester ตกกว่าแน่นอนครับ Subaruราคาตกมาก ยกเว้นตัวแรงๆพวก WRX STi มันจะร่วงหนักมากๆอยู่ช่วงปีแรกๆ พอตกหนักๆแล้วราคามันก็จะคงที่อยู่อย่างนั้น เป็นตัวเดียวของsubaruที่ราคาตกแล้วพอรับได้ครับ

//แต่คู่นี้ผมชอบ Forester XT มากกว่านะครับ ถึงมันจะสวยน้อยกว่าก็เถอะ คหสต. รถพ่อบ้านแอบซิ่งของแท้

ออฟไลน์ Nikle_pk

มีข้อมูลให้ไม่ต้องเดาเลยครับ

BMW 320d  M sports อายุรถไม่ถึง 5 ปี
BSI ขาดแล้ว ไมล์เกือบ 2 แสนโล
ไม่มีชนหนัก เข้าศูนย์ตลอด

เช็คราคารับซื้อจาก เต็นท์ 5 แห่ง
ส่วนใหญ่ให้ที่ 5 แสน มีที่เดียวให้ 7 แสน
พอไหวปะครับ

อะไรจะตกขนาดนั้นครับ 2.8 ล้าน 5 ปีเหลือ 5 แสน  :'(
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0