ผู้เขียน หัวข้อ: Review Mitsubishi Pajero Sport 2WD GT 2016 น้องอุ้ยตะลุยเมือง = v =  (อ่าน 97476 ครั้ง)

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
Re: Review Mitsubishi Pajero Sport 2WD GT 2016 น้องอุ้ยตะลุยเมือง = v =
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 15:57:01 »
รีวิวดีมากคับ ภาพสวย กระชับ ได้ใจความดี

สรุปได้ดี ไม่อวย ไม่ด่า ว่าตามเนื้อผ้า

ทำดีชม ไม่ดีก็ติ ตรงดีอ่า

ทำอีกเยอะๆ นะ

รออ่าน และรอชมคับ :-* :-* :-*
ถ้ามีเวลาและรถ ก็อาจจะมาใหม่ อิๆ

สอบถามคุณ mairuna ครับว่าทำไมถึงเลือก pajero ครับ

ทำไมไม่เป็น fortuner , everest หรือ mu x ครับ อ้อลืม trialblazer อีกตัว

เพราะตอนนี้ผมกำลัง จะซื้อรถ ppv ครับ กำลังเปรียบเทียบอยู่

ขอบคุณสำหรับ review และความคิดเห็นครับ
ขอบคุณมากครับที่ตามอ่าน  ::)
ก็ลองขับมาหลายรุ่นใน suv หลายคัน จริงๆไม่ชอบ ppv เท่าไร แต่ด้วยส่วนหนึ่งอยากได้เครื่องดีเซล และโครงสร้างทนๆหน่อย
แต่อารมณ์การขับขี่นี่ ผมว่าผมชอบแบบตัวเล็กกว่านี้มากกว่า ppv นี่ไม่ได้ใจเลยจริงๆ
แต่ก็นะ ดูมาเยอะเหมือนกัน ไปดูเล่นเอาเหนื่อยเลยจริงๆ เสาร์-อาทิตย์ นี่เรียกว่าออนทัวร์ตามศูนย์กันเลย
สรุปสำหรับ ppv ทั้ง 5 คัน ในความเห็นผมว่าเลือกไม่เลือกเพราะอะไร สั้นๆประมาณนี้ครับ

TB     สนใจตัวแรกเลย ด้วยส่วนลดเยอะมาก ได้รถเลย(ตอนนั้นน่าจะเหลือล้านเดียวเอง LTZ)
         พลาสติกดูไม่ดีเท่า MUX แถมเบาะแถว2พับก็ดูไม่แข็งแรง และต้องออกแรงเยอะ เบาะหลังสุดก็แยกเบาะ
         แต่พอมาลองขับเท่านั้น ผมตัดออกไปเลย เนี่ยจากผมไม่ได้ขับคนเดียว แฟนบ่นแน่ เพราะระยะคันเร่งเบรคมันอยู่ห่างกันมาก พวงมาลัยแข็ง ช่วงล่างนึกว่าขับกระบะ
         สรุปขับดีเอามันเลย เครื่องแรงดี แต่ไม่เหมาะกับผู้หญิงเท่าไร เลยตัดใจ(ถ้าผมขับเองคนเดียวก็ไม่แน่)
         ที่เด็ดกว่านั้นคือ ตอนจะขอลองรถอยู่ศูนย์นั้นที่ได้ส่วนลดเยอะๆโทรไปถามว่ารถมายัง จะไปลอง
         โดนสวนกลับมาว่า "รถไม่ได้มีเอาไว้ให้ลองเล่นๆนะคะ!" เท่านั้นหล่ะ ผมลืมศูนย์นั้นไปจากชีวิตเลย

EV     ไปลองมา ชอบสุดเลยในอารมณ์ตอนขับ(2.2นะ) แม้จะรู้สึกว่าไม่ทันใจจริงๆตอนออกตัว
         เบะาหลังไม่ค่อยชอบตรงเข้าออกลำบากไปหน่อย แต่ก็ไม่เคยลองตัวท๊อปนะว่าเป็นยังงัยบ้าง
         ชอบช่วงล่างนุ่มสบายดี ขับเร็วๆ ก็ดูมั่นใจ แต่ติดที่ว่า ราคาและดอกค่อนข้างสูง ถ้าราคาไม่เด้งแบบก่อนขึ้นภาษี ก็น่าจะลงเอย

FT     เป็นตัวเดียวที่ไม่ได้ลองขับ ตัดออกไปด้วยราคาและออฟชั่นที่จ่ายเงินไปคิดว่าไม่ค่อยคุ้ม ถ้าเอาที่พอใจก็แพงเกินเป้าไป
         แต่โดยรวมจากที่สำรวจรถญาติมา ก็ถือว่าโอเคนะสำหรับภายใน แต่ก็นะ จัดงบให้ได้แค่นั้น เลยไม่ติดโพย

MU X  ไปลองมา ไม่ชอบฟิวตอนขับเร็วเท่าไร อีกทั้งเครื่อง1.9แฟนกลัวว่าจะอืดกินน้ำมัน(แต่ผมว่าก็พอใช้งานนะ)
          แต่แปลกที่อารมณ์ต่างจาก TB เลย รู้สึกว่าผู้หญิงน่าจะขับสบายกว่ากัน ระยะคันเร่ง เบรค พวงมาลัย ทั้งที่เป็นแฝดกัน
          จอใหญ่ มีช่องไฟ ช่องHDMI (ไม่รู้ว่ามันใช้งานอะไรได้ แต่สนใจ)
          แต่เบาะหลังก็อารมณ์เดียวกับ TB แต่รู้สึกว่าวัสดุดีกว่า(คิดไปเองป่าวไม่รู้) พับดูแข็งแรงกว่า แต่ต้องออกแรงอยู่ดี
          จองแล้วด้วยซ้ำ แต่ชั่งใจนาทีสุดท้าย ว่าเอาอะไรดี จบด้วย เงินที่ต้องจ่ายทั้งหมดในการซื้อรถ
          (แต่ผมติดใจเซลล์เจ้านี้ไปแล้ว ได้ใจผมไปเยอะจริงๆ ครั้งหน้าไม่แน่นะอาจจะออก)

PJS    เป็นตัวสุดท้ายในที่ดูเลยหลังจากเคยดูแล้วรู้สึกว่าแพง
         ไปลองขับก็โอเคในระดับหนึ่งไม่ถึงกับดีมาก แต่ที่ชอบคือเบาะกลางพับง่าย แต่ก็ดูแข็งแรงดี
         อุปกรณ์ครบครันในรุ่นกลาง ที่มองแล้วดูคุ้มกับราคาที่ตั้งใจไว้
         ปัจจัยหลักที่เลือกเลย 1.ราคา 2.เบาะแถว2 3.การขับขี่ 4.อุปกรณ์ มันทำคะแนนรวมในความเห็นผมของผมผ่านเกณฑ์

เคยอ่านจากรีวิวของคุณจิมมี่บอกไว้ เลยทำตาม ว่า ให้ลากคนที่จะไปด้วยกันไปลองรถด้วยครับ ตอนผมไป ก็ไปประมาณ 4-5คน
ลองนู่นนี่นั้น นั่งกันเต็ม ขับไปลอง ใครว่ายังงัยก็ลองพิจารณากันดูจริงๆ สรุปก็เป็นความเห็นที่ดีในการตัดสินใจสำหรับคนที่จะนั่งไปด้วย
แต่ถ้าคิดว่า วันๆจะไม่ได้แบกใครไปไหนมาไหน ผมว่าก็ไม่ต้องก็ได้ เอาที่เราชอบ
ผมมีข้อจำกัดเรื่องงบประมาณ เป็นตัวตัดสินใจใหญ่เลย รองมาคือความคุ้มค่ากับสิ่งที่ได้มา
ยังงัยก็ค่อยๆตัดสินใจ เลือกสิ่งที่ใช่ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 16:03:33 โดย mairuna »
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
Re: Review Mitsubishi Pajero Sport 2WD GT 2016 น้องอุ้ยตะลุยเมือง = v =
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 01:36:25 »
ขอบคุณมากครับ

FT     เป็นตัวเดียวที่ไม่ได้ลองขับ ตัดออกไปด้วยราคาและออฟชั่นที่จ่ายเงินไปคิดว่าไม่ค่อยคุ้ม ถ้าเอาที่พอใจก็แพงเกินเป้าไป
         แต่โดยรวมจากที่สำรวจรถญาติมา ก็ถือว่าโอเคนะสำหรับภายใน แต่ก็นะ จัดงบให้ได้แค่นั้น เลยไม่ติดโพย

+1 ผมเห็นด้วยเลยครับ เครื่อง2.4 ดูตารางการทดสอบของคุณจิมมี่ อืดกว่า MU-X1.9เสียอีกครับ เหมือนไม่สมราคาสักเท่าไร

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 02:26:52 »
คุณ Mairuna ขายเฟียต้าไปรึยังครับ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 10:28:32 »

+1 ผมเห็นด้วยเลยครับ เครื่อง2.4 ดูตารางการทดสอบของคุณจิมมี่ อืดกว่า MU-X1.9เสียอีกครับ เหมือนไม่สมราคาสักเท่าไร
เห็นส่วนใหญ่ออกรุ่น2.8กัน ไม่ก็ท๊อป หรือ sportivo กันเลย แต่ก็นะครับ ผมว่าถ้างบไม่ใช่ประเด็น ก็น่าสนใจอยู่

คุณ Mairuna ขายเฟียต้าไปรึยังครับ  ;) ;) ;)
ขายไปเพื่อซื้อคันนี้หล่ะครับ เนื่องด้วยต้องการเปลี่ยนรถใหญ่ขึ้น เอามาขนของด้วย คนด้วย ไปไหนหลายคนคันเดียวอยู่
จริงๆ รถผมก็ยังดีอยู่ แค่ล่าสุดไปเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ โช็คมันตาย ยังไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์ เครื่อง ระบบไฟ (เคยโช็คแตกไปข้างหนึ่ง)
อายุมันก็จะ 7ปีแล้วนะครับ แต่ทุกอย่างโดยรวมยังปกติดีอยู่เลย เสียดายอยู่เหมือนกัน ตอนเคลมกล่องเกียร์แล้ว วิ่งดีกว่าตอนป้ายแดงอีก  ;D ;D ;D
ยังเสียดายอยู่เหมือนกัน ทุกวันนี้เห็นเฟียสต้าแล้วคิดถึง  :'( :'( :'(
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 11:33:06 »

เห็นส่วนใหญ่ออกรุ่น2.8กัน ไม่ก็ท๊อป หรือ sportivo กันเลย แต่ก็นะครับ ผมว่าถ้างบไม่ใช่ประเด็น ก็น่าสนใจอยู่

ขายไปเพื่อซื้อคันนี้หล่ะครับ เนื่องด้วยต้องการเปลี่ยนรถใหญ่ขึ้น เอามาขนของด้วย คนด้วย ไปไหนหลายคนคันเดียวอยู่
จริงๆ รถผมก็ยังดีอยู่ แค่ล่าสุดไปเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ โช็คมันตาย ยังไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์ เครื่อง ระบบไฟ (เคยโช็คแตกไปข้างหนึ่ง)
อายุมันก็จะ 7ปีแล้วนะครับ แต่ทุกอย่างโดยรวมยังปกติดีอยู่เลย เสียดายอยู่เหมือนกัน ตอนเคลมกล่องเกียร์แล้ว วิ่งดีกว่าตอนป้ายแดงอีก  ;D ;D ;D
ยังเสียดายอยู่เหมือนกัน ทุกวันนี้เห็นเฟียสต้าแล้วคิดถึง  :'( :'( :'(
คิดถึงความหนึบ เกาะถนนของมันสินะครับ ขับรถแล้วรู้สึกมั่นใจ ไม่เหมือนขับPPV บางจังหวะผมว่ามันเหวอๆนะ ยิ่งขับเร็วๆต้องกะระยะเบรคใหม่เลย

• **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 12:07:27 »
คิดถึงความหนึบ เกาะถนนของมันสินะครับ ขับรถแล้วรู้สึกมั่นใจ ไม่เหมือนขับPPV บางจังหวะผมว่ามันเหวอๆนะ ยิ่งขับเร็วๆต้องกะระยะเบรคใหม่เลย
อย่างว่าละครับ มันรถเก๋ง แต่ผมชอบสไตล์มัน ออกตัวไม่พุ่งมาก ปลายไหลได้นิดหน่อย
แรงจะมา มันก็มี ไม่ได้แต่งอะไร ก็เหมือนแต่งได้ 5555 คลิกดาวน์ที เสียงยังกะรถแต่ง เรื่องหนึบมันหนึบช่วยผมไว้เยอะจริงๆ
ตอนนี้เปลี่ยนรถ เหมือนเปลี่ยนบุคลิกเลย คันใหญ่กว่า หนักกว่า ระยะเยอะกว่า แต่ชินแล้ว ก็รู้จักจังหวะ(เหมือนทุกคันที่พยายามเข้าใจสิ่งที่มันเป็น)
เอาเป็นว่าจากหนุ่มสปอร์ต กลายเป็นพ่อบ้านจ่ายตลาดกันเลยทีเดียว  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 14:09:49 »

เปลี่ยนบุคลิคกันมากเลยทีเดียวครับแบบนี้  ของผมยังดีที่เอเวอเรสมันคล้ายเฟียสต้ามาก ยกเว้นขนาดตัวรถ ทำให้ซ่าน้อยลงเวลาขับคันใหญ่
แต่ก็นั่นแหละเนอะ เฟียสต้ามันเริ่มเก่าแล้ว เสียงดังมากขึ้นมันก็รู้สึกต่างเหมือนกันเวลาสลับกันใช้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 12:57:49 »
รีวิวได้ดีมากๆครับ ขาดแค่อัตราสิ้นเปลืองหรือเปล่า  ;D

อย่างว่าละครับ มันรถเก๋ง แต่ผมชอบสไตล์มัน ออกตัวไม่พุ่งมาก ปลายไหลได้นิดหน่อย
แรงจะมา มันก็มี ไม่ได้แต่งอะไร ก็เหมือนแต่งได้ 5555 คลิกดาวน์ที เสียงยังกะรถแต่ง เรื่องหนึบมันหนึบช่วยผมไว้เยอะจริงๆ
ตอนนี้เปลี่ยนรถ เหมือนเปลี่ยนบุคลิกเลย คันใหญ่กว่า หนักกว่า ระยะเยอะกว่า แต่ชินแล้ว ก็รู้จักจังหวะ(เหมือนทุกคันที่พยายามเข้าใจสิ่งที่มันเป็น)
เอาเป็นว่าจากหนุ่มสปอร์ต กลายเป็นพ่อบ้านจ่ายตลาดกันเลยทีเดียว  ;D ;D ;D ;D ;D
ผมขับสลับไปมาระหว่างเฟียสต้ากับฟอร์จูนเนอร์ ปรับตัวบ่อยจนชินไปเลย
จ-ศ เดินทางไกลผมใช้เฟียสต้า แต่ ส-อา. ขับในเมืองและชานเมืองผมใช้ฟอร์จูนเนอร์
พื้นฐานรถดีมากๆสำหรับเฟียสต้า ของผม 3 ปี 10 เดือนวิ่งมา 150,000 กม. ยังไม่มีปัญหาอะไรเลย
(ฟอร์จูนเนอร์ออกมาก่อน วิ่งไป 120,000 กม.เอง)
ไม่เคยเครมเกียร์ เครื่อง ยอย พัดลม โช๊ค ทุกอย่างยังปกติดี และยังขับดี
ผมชอบมันมากๆสำหรับเฟียสต้า แต่ผมคงเป็นส่วนน้อยครับ
และศูนย์ที่บ้านผมบริการดีมาก ช่างเก่งด้วย เป็นกันเอง..

ตอนนี้เฟียสต้าเริ่มไม่พอกับความต้องการของครอบครัวผมแล้ว (มีลูกน้อย และกำลังจะทำเพิ่ม)
อยากได้ PPV เพิ่มอีกซักคัน แต่ก็ไม่กล้าขายเฟียสต้า เห็นราคาแล้วปวดใจสุดๆ 55+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 16:31:58 »
เปลี่ยนบุคลิคกันมากเลยทีเดียวครับแบบนี้  ของผมยังดีที่เอเวอเรสมันคล้ายเฟียสต้ามาก ยกเว้นขนาดตัวรถ ทำให้ซ่าน้อยลงเวลาขับคันใหญ่
แต่ก็นั่นแหละเนอะ เฟียสต้ามันเริ่มเก่าแล้ว เสียงดังมากขึ้นมันก็รู้สึกต่างเหมือนกันเวลาสลับกันใช้
อยากได้เหมือนกัน EV แต่ราคาขึ้นเยอะ แอบเสียใจ :'(

รีวิวได้ดีมากๆครับ ขาดแค่อัตราสิ้นเปลืองหรือเปล่า  ;D
ขอบคุณครับ ลงไว้แล้วในความเห็นที่ 44 นะครับผม ถ้าหาไม่เจอ :-X :-X :-X
ก็ราวๆ 11กิโลลิตร ต้นถึงปลาย ไม่ถึง 12กิโลลิตร เลย อันนี้วิ่งวันละ 60-70โล ศาลายาเข้าพญาไท และวิ่งนอกเมืองบ้าง
แต่รวมๆแล้ว ก็ตก กิโละ 2บาท สำหรับราคาน้ำมันตอนนี้  8)
ผมว่าอัตราสิ้นเปลือง ยังงัยสะ ก็ขึ้นอยู่กับคนขับอยู่ดี ผมขับเฟียสต้า ทางเดียวกับแฟน ผมขับได้ 13-14 แฟนขับได้ 12ก็เต็มที่ อะไรแบบนั้น ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vacuum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 12:24:27 »
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับรีวิว ละเอียดดี กำลังมองๆ PJS อยู่เช่นกันครับ