ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม บีเอ็ม และเบนซ์ (รถศูนย์) ยังไม่มีอ๊อฟชั่นระเบรคอัตโนมัติมาให้สักที  (อ่าน 5965 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ผมแค่สงสัยอะครับ  ในต่างประเทศ พวกรถยุโรป มีอ๊อฟชั่นพวกนี้มานานแล้ว
และตอนนี้ในไทย รถราคาหลักแสน ยังมีระบบพวกนี้ มาให้ 
ไม่ต้องเอาความหรู พูดถึงความหรู ความพรีเมี่ยม และการขับขี่มาเทียบนะครับ เพราะผมสงสัยอ๊อฟชั่นอ่ะครับ ..

เท่าที่ผมอ่านข่าว พวกเบนซ์ บีเอ็ม ในไทยมีอ๊อฟชั่นพวกนี้ยังไม่ได้ เพราะติดอ๊อฟชั่นทางทหาร 
แต่เมื่อ ปีสองปีที่ผ่านมาเห็นว่า  ทั้งสองค่ายขออนุญาต ได้แล้วนิครับ   
ผมคิดว่าคนที่ซื้อรถราคาเหล่านี้ ก็คงอยากได้อ๊อฟชั่นพวกนี้อยู่ อย่างน้อยมีไว้ดีกว่าไม่มี
ยิ่งรถราคาหลักหลายล้านด้วย ผมว่ายิ่งควรจะมี

ผมก็เลยอดสงสัยว่า  รถราคาตั้งหลายล้าน ทำไม อ๊อฟชั่นเบรค อัตโนมัติ เตือนออกนอกเลน  เตือนชนคน เตือนชนรถ   
เขาติดปัญหาอะไรหรอครับ.....ใครพอจะทราบคลายความสงสัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2016, 17:25:30 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ rojsak2021

สงสัยเหมือนกัน volvo ก็มีมาตั้งนานแล้ว

ออนไลน์ HLRx

ไม่มีก็ยังขายได้ แล้วจะเพิ่มให้ ขาดทุนกำไรทำไม
หรือไม่ เค้าก็ วิจัยมาแล้วว่า คนไทย ไม่สนใจเรื่องความปลอดภัย ขอให้ติดตรา ใบพัด หรือ ตราดาวก็ขายได้แล้ว

ออฟไลน์ O_o"

มันคงไม่เหมาะกับสภาพการจารจรในถนนในประเทศไทย ไหนจะรถติด ไหนจะน้ำท่วม

การขับขี่รถ ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องระเบียบวินัย ติดอันดับต้นๆของโลก ระบบมันไม่พร้อมกับสภาพการใช้งานแบบในไทย

ขนาดแค่ระบบ ปิดเปิดเครื่องยนต์อัตโนมัติ หลายๆคนยังไม่ชอบเลยครับ ต้องค่อยมาปิดมันทุดครั้งที่ใช้รถ

แต่ Honda Accord Hybrid จัดมาให้แล้ว  ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2016, 10:11:50 โดย O_o" »

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็สงสัยเหมือนกัน (แต่ก่อนไม่รู้จักออปชั่นเหล่านี้ด้วยซ้ำ) พอรถบ้านๆ ล้านกว่า เริ่มมี ถึงรู้จัก :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
นั้นซิครับ แปลกใจอยู่เหมือนกัน อย่าง adaptive cruise control ใน volvo ผมก็ใช้อยู่ประจำนะ ในเมืองก็ยังโออยู่ ยิ่งขับต่างจังหวัดนี่ยิ่งชอบมากเลย

ออฟไลน์ Stp

ผมอยากได้แค่ Adaptive Cruise กับ Blind Spot เอาแค่สองอย่างนี้พอ พวก Land Keeping นี่บอกตรงๆ ว่าไม่มั่นใจสภาพถนนไทย

แต่ลองมองอีกมุมหนึ่ง ปกติอะไหล่ยี่ห้อพวกนี้ก็แพงโหดอยู่แล้ว ตอนนี้รถญี่ปุ่นที่ติดตั้งกันมายังแทบไม่มีใครเจอปัญหา ดังนั้นทุกคนรวมถึงผมด้วยก็เรียกร้องด้วยความอยากได้สุดๆ

แต่ถ้าผ่านไปสัก 3-5 ปีเกิดมีเคสหนักๆ ซ่อมกันจนเบื่อ คราวนี้แหละคงหาแพะกันให้วุ่น บ้านเราผู้ใหญ่ๆ ยังมีความเชื่อในการซื้อรุ่นต่ำๆ อยู่เลย ขนาดไฟหน้า LED หลายคนยังบอกว่าไม่จำเป็น ใส่มาทำไมแพงก็แพง ดังนั้นแทบไม่ต้องคิดถึงพวกเซ็นเซอร์หรือเรดาร์กันเลย

ผมก็เคยเห็นในบอร์ด Benz ที่สั่งเกรย์ติด Distronic มาแล้วซ่อมไม่จบ ศูนย์ไทยก็ไม่ซ่อมให้เพราะไม่มีชิ้นส่วน ไม่เคยซ่อม ก็ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่พัฒนาชิ้นส่วนไปเพียงใด ผมก็อยากได้ครับแต่ถ้าต้องมาป่วนทีหลัง ยอมก็ได้ เห้อ...
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ JP

• **
ผมคิดว่าระบบ Blind Spot Monitoring และพวกเบรคช่วยหยุดรถกระทันหัน  ควรจะมีมาได้แล้วนะครับ Lane Keeping Assist ดูไม่ค่อยเหมาะกับถนนบ้านเราเท่าไหร่ครับ เส้นจราจรหลายเส้นทาง ไม่ชัดเจนนะครับ สงสัยอยู่เหมือนกันว่า ทำไม Volvo และค่ายรถญี่ปุ่นมีตั้งแต่รถขนาดกลางแล้ว แต่ของ Mercedes Benz/ BMW ไม่มีเลย เซ็งมากเลย เวลาตัดสินใจซื้อ เพราะที่บ้านให้เลือกได้แค่ 2 ยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
ถ้า Benz ยังไม่มีระบบนี้มาให้ ผมก็จะไม่ซื้อเลยครับ ถึงแม้โดยรวมรถจะทำราคาได้ดีแต่สิ่งนี้ไม่มีก็จบกัน

ออฟไลน์ kenny523

w205 ของผม อยากได้ในสิ่งที่เขาไม่มี แต่เขาดันมีในสิ่งที่ผมไม่อยากได้ เช่น ระบบช่วยจอดนี่ยังไม่เคยใช้เลย เสียวงัยไม่รู้และจอดเองได้ไม่พึ่งรถ NAVI นี่ก็เหมือนกันไม่ใช้เพราะมันใช้ยากหรือผมโง่เกินก้ไม่รู้ใช้สมาร์ทโฟนง่ายกว่าเยอะ ระบบแอร์ที่เปิดให้เราก่อนจะเข้ารถอันนี้ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่มีระบบเติมน้ำหอมให้ด้วยนะ555  แต่ที่ผมอยากได้  เช่น เบรคอัตโนมัติ , blind และที่สำคัญผมยังต้องกดรีโมทเพื่อเข้ารถอยู่เลย55 แล้วซื้อทำแพะอะไร ."เมีย"

ออฟไลน์ demo2

ในคู่มือของรุ่น series 3 มีทุกระบบที่ว่ามา แต่ไม่มีใน version ไทยครับ อ่านคู่มือแล้วเศร้านิดๆ

ออฟไลน์ Tan Int

มันจะแพงไปกันใหญ่มั้งครับ ค่าสต็อกอะไหล่ ค่าอบรมช่างอีก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ oatekung

ออฟไลน์ pongsakorn11

ระบบอื่นผมไม่ค่อนซีเรียสนะเเต่ Adaptive Cruise Control นี่ควรจะมีอย่างยิ่งเลยกับรถระดับนี้

ออฟไลน์ aun

อย่างอื่นไม่เท่าไหร่ ส่วนตัวผมว่า blind Spot นี่ควรจะมีมากๆ (จริงๆอนาคตอยากให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับรถทุกรุ่นเลยด้วยซ้ำนะครับ)

ออฟไลน์ Micjty

ไม่มีก็ยังขายได้ แล้วจะเพิ่มให้ ขาดทุนกำไรทำไม
หรือไม่ เค้าก็ วิจัยมาแล้วว่า คนไทย ไม่สนใจเรื่องความปลอดภัย ขอให้ติดตรา ใบพัด หรือ ตราดาวก็ขายได้แล้ว

harrier lexus มีไหมคับ

harrier  ตัวใหม่  เกรย์หลายเจ้า นำเข้ามา มีอ๊อฟชั่น  ครบทุกอย่างครับ เตือนชนด้านหน้า เบรคอัตโนมัติ  ระบบรักษาระยะห่าง เตือนออกนอกเลน เตือนรถในมุมอับสายแต่  กล้องรอบคัน    เกรย์นำมาหลายแบบขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกซื้อคันที่มีหรือไม่มีก็ได้ ครับ

lexus  เท่าที่ทราบ Nx300H มีอ๊อฟชั่น blind Spot  มาให้นะครับ

ส่วน RX เฉพาะรุ่น 350 และ 450h จะมีอ๊อฟชั่น

– ระบบเตรียมพร้อมก่อนการชน PCS (Pre-Crash Safety System) ด้วยสัญญาณเรดาร์และกล้อง
โดยจะส่งสัญญาณเตือนผู้ขับขี่ หากตรวจพบความเป็นไปได้ที่จะเกิดการชนด้านหน้า รวมทั้งสั่งการทำงาน
ของระบบเบรก (Pre-Crash Brake + Pre-Crash Brake Assist) (เฉพาะ 350 และ 450h)

– ระบบช่วยรักษาช่องทางวิ่ง พร้อมสัญญาณเตือน (Lane Keeping Assist : LKA) ส่งสัญญานเตือน
หากพบการขับออกนอกเลนโดยไม่ตั้งใจ พร้อมสั่นเตือนที่พวงมาลัย (เฉพาะ 350 และ 450h)

– ระบบเรดาร์รักษาความเร็วอัตโนมัติ (Dynamic Radar Cruise Control) ระบบควบคุมความเร็วรถให้คงที่
และสัญญาณเรดาร์จะตรวจหาและรักษาระยะห่างจากรถยนต์ที่วิ่งอยู่ด้านหน้า (เฉพาะ 350 และ 450h)

– ระบบปรับองศาของไฟส่องสว่างอัจฉริยะ AHS (Adaptive High-Beam System) ปรับไฟและกระจายแสง
อัตโนมัติด้วยไฟ LED 11 ตัว เพื่อวิสัยทัศน์ที่ดีที่สุด (เฉพาะ 350และ 450h)

ออฟไลน์ namliab

• **
ผมว่าเบรกอัตโนมัตินี้ค่อนข้างจำเป็นแล้วนะครับ มันช่วยชีวิตผมมาหลายครั้งแล้ว ตามหลังรถไฟเบรกไม่ติดมันก็เบรกให้ ออกรถจากซอยคันหน้าเบรกไม่ยอมไปมันก็เบรกให้ มีมอไซค์ตัดหน้ามันก็เบรกให้ ที่ปลื้มปริ่มสุดคือเข้า Easy Pass บนทางด่วน แล้วไม้กั้นมันไม่เปิดให้ พี่แกก็เบรคให้ ไม่งั้นเกิดอุบัติเหตุไปหลายรอบแล้วล่ะครับ  :(

คันต่อไปยังไงผมก็ต้องขอให้มีระบบนี้ไว้ก่อน Benz BMW นี่เสียดายมากเลยครับ ถ้าจะเปลี่ยนตอนนี้มองได้แค่ Volvo เลย มีครบหมด

ออฟไลน์ imvile

harrier  ตัวใหม่  เกรย์หลายเจ้า นำเข้ามา มีอ๊อฟชั่น  ครบทุกอย่างครับ เตือนชนด้านหน้า เบรคอัตโนมัติ  ระบบรักษาระยะห่าง เตือนออกนอกเลน เตือนรถในมุมอับสายแต่  กล้องรอบคัน    เกรย์นำมาหลายแบบขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกซื้อคันที่มีหรือไม่มีก็ได้ ครับ

lexus  เท่าที่ทราบ Nx300H มีอ๊อฟชั่น blind Spot  มาให้นะครับ

ส่วน RX เฉพาะรุ่น 350 และ 450h จะมีอ๊อฟชั่น

– ระบบเตรียมพร้อมก่อนการชน PCS (Pre-Crash Safety System) ด้วยสัญญาณเรดาร์และกล้อง
โดยจะส่งสัญญาณเตือนผู้ขับขี่ หากตรวจพบความเป็นไปได้ที่จะเกิดการชนด้านหน้า รวมทั้งสั่งการทำงาน
ของระบบเบรก (Pre-Crash Brake + Pre-Crash Brake Assist) (เฉพาะ 350 และ 450h)

– ระบบช่วยรักษาช่องทางวิ่ง พร้อมสัญญาณเตือน (Lane Keeping Assist : LKA) ส่งสัญญานเตือน
หากพบการขับออกนอกเลนโดยไม่ตั้งใจ พร้อมสั่นเตือนที่พวงมาลัย (เฉพาะ 350 และ 450h)

– ระบบเรดาร์รักษาความเร็วอัตโนมัติ (Dynamic Radar Cruise Control) ระบบควบคุมความเร็วรถให้คงที่
และสัญญาณเรดาร์จะตรวจหาและรักษาระยะห่างจากรถยนต์ที่วิ่งอยู่ด้านหน้า (เฉพาะ 350 และ 450h)

– ระบบปรับองศาของไฟส่องสว่างอัจฉริยะ AHS (Adaptive High-Beam System) ปรับไฟและกระจายแสง
อัตโนมัติด้วยไฟ LED 11 ตัว เพื่อวิสัยทัศน์ที่ดีที่สุด (เฉพาะ 350และ 450h)

RX300/Harrier 300G ตัวท๊อปตัวเก่า gen 2 รถ 13 ปี ยังมีเลยครับ (รถปี 2003) แต่ฝนตกนิดหน่อย error ทันที
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ PAN

ผมว่าเบรกอัตโนมัตินี้ค่อนข้างจำเป็นแล้วนะครับ มันช่วยชีวิตผมมาหลายครั้งแล้ว ตามหลังรถไฟเบรกไม่ติดมันก็เบรกให้ ออกรถจากซอยคันหน้าเบรกไม่ยอมไปมันก็เบรกให้ มีมอไซค์ตัดหน้ามันก็เบรกให้ ที่ปลื้มปริ่มสุดคือเข้า Easy Pass บนทางด่วน แล้วไม้กั้นมันไม่เปิดให้ พี่แกก็เบรคให้ ไม่งั้นเกิดอุบัติเหตุไปหลายรอบแล้วล่ะครับ  :(

คันต่อไปยังไงผมก็ต้องขอให้มีระบบนี้ไว้ก่อน Benz BMW นี่เสียดายมากเลยครับ ถ้าจะเปลี่ยนตอนนี้มองได้แค่ Volvo เลย มีครบหมด

จริงครับช่วยมาหลายรอบแล้ว

ออฟไลน์ mothsan

จริงครับ ไหนๆ ราคาก็แพงกว่าแล้ว ก็ควรจะมีได้แล้ว
ไม่ใช้ถ้าอยากได้ ต้องไป S class หรือ Series 7 โน้น
ว่าแต่ S กะ 7 ให้มาหรือยังระบบนี้

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
เหมือนว่า radar ที่ค่ายรถเยอรมันใช้มันไปตรงกับ ความถี่ของทหาร หรืออะไรเกี่ยวกับการทหารนี่แหละครับ

เหมือนว่า radar ที่ค่ายรถเยอรมันใช้มันไปตรงกับ ความถี่ของทหาร หรืออะไรเกี่ยวกับการทหารนี่แหละครับ
  ตามข่าว  ได้ยินว่าเบนซ์ขออนุญาตผ่าน เมื่อสองปีที่แล้วครับ  ผ่านพร้อมกับโตโยต้าประเทศไทย   โตโยต้าได้นำมาใช้ในแคมรี่ตัวใหม่ในไทยละ
ส่วนเบนซ์เนี่ย ไม่รู้รออะไรอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ yourturle

คงรอเวลา กับดึงเวลาที่ product ไม่มีความสด+ขาดลูกเล่นที่จะสู้กับคู่แข่ง และดึงดูดลูกค้า ได้แล้วก็คงจะใส่
พ่วงกับไม่ต้องการให้ราคาขึ้นไปสูง ทุกวันนี้ พยายามทำราคาให้ดูว่าไม่แพงแล้วนะ จับต้องได้ ลองไหม หลายๆคนที่ไม่คิดจะใช้ ยุโรป
พอเจอราคาช่วงนี้ ป้ายแดง มาเลย
One Day.

ออฟไลน์ SM.

เอาพวก option fancy ฟรุ้งฟริ้ง มาดีกว่าครับ คนซื้อส่วนมากสนใจพวกนั้น พวกระบบความปลอดภัยคนไทยไม่ค่อยสน

เคยได้ยินคนมาดูรถบางคนยังบอกเลยว่า ถุงลม ไม่จำเป็น ขับช้า ใช้แค่ในเมือง ถึงรถจะชนกัน ก็ไม่หนักหนาอะไร

ออฟไลน์ propo

• Full Member
อ่านตอนแรกจะมาเถียงว่ามี presafe นะ พอไปดูรายละเอียดในเวป ไม่มีเลยpresafe break แม้แต่s พอดู adaptive cruise ก็ไม่มีอีก ยันsเลย อึ้งเลย ไม่คิดว่ายุคนี้ ออฟชั่นที่ดีและจำเป็นแบบนี้จะโดนตัดออกหมด จะหันไปหาเกร์ก็ไม่ค่อยมีเอาเบนซ์เข้ามาขายกันแล้ว
บีเอ็มก็ไม่รู้มีไม่มี เพราะในเวปหาออฟชั่นลิสไม่เจอ ผิดกับเวปตปท แต่เท่าที่ดูเหมือนจะไม่มีเหมือนกัน ถ้าฮอนด้ามีแล้ว ก็ควรจะมีกันได้แล้วนะ
อย่าจอดรถเองใช้อยู่ มันสบายจริงๆ เบรคเองยังไม่เคยลอง แค่cruiseเนี่ยใช้อยู่ยังไม่adaptiveก็สบาย กะจะทิ้งคันเก่าไปหาใหม่ดันเป็นcruiseธรรมดา ก็คงไม่รู้จะเปลี่ยนทำไมละ

ออฟไลน์ WASADM

ตามที่บอกเลยครับ harrier มีเหมือนที่ RX มีทุกอย่างครับ ยิ่งถ้าเปิดระบบทั้งหมดนี่เรียกได้ว่า ถ้ามันขับให้เราได้ มันคงขับให้เราไปแล้วหละครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นด้วยเลย ใส่มาทำไม ไม่ใส่ก้ขายได้ อิๆ