ผู้เขียน หัวข้อ: ความสบายในการขับขี่  (อ่าน 4427 ครั้ง)

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
ความสบายในการขับขี่
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 09:51:29 »
รบกวนขอความเห็นหน่อยครับว่า ระหว่างรถประเภท แคมรี่ หรือ แอคคอร์ด เทียบกับ ฟอร์จูนเนอร์หรือซีอาร์วี อย่างไหนขับขี่แล้วสบายกว่ากันหรือเหนื่อยน้อยที่สุด ผมอายุประมาณ 51 ปีแล้ว ต้องการขับรถที่ขับสบายที่สุด อีกอย่างผมขับรถทางไกลเยอะหน่อย ส่วนมากก็ขับคนเดียวครับ ผมขับทั้งฟอร์ และซีอาร์วี แต่ไม่เคยขับ ตระกูลแคมรี่หรือแอคคอร์ดเลยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ความสบายในการขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 09:56:27 »

camry accord  จะสบายกว่า ทั้งความใหญ่ ทั้งช่วงล่าง

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 10:02:31 »
ขอตอบในฐานะอายุรุ่นราวคราวเดียวกันนะครับ
สำหรับผม การขับรถประเภท suv จะสบายกว่ารถเก๋งครับ เพราะทัศนวิสัยจะดีกว่า
การขึ้นลงรถก็สบายกว่ารถเก๋งครับ แต่รถ suv ที่ผมใช้มันก็จะไม่สูงมากจนเกินไปนะ กำลังพอดี ๆ ไม่ต้องปีนขึ้นรถครับ
ถ้ารถสูงเกินไปก็จะไม่ค่อยสะดวกสบายเท่าไหร่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 10:39:05 »
ถ้าเคยใช้รถสูง น่า มอง พวก CRV CX5 ครับ  8)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 10:55:16 »
ขอตอบในฐานะอายุรุ่นราวคราวเดียวกันนะครับ
สำหรับผม การขับรถประเภท suv จะสบายกว่ารถเก๋งครับ เพราะทัศนวิสัยจะดีกว่า
การขึ้นลงรถก็สบายกว่ารถเก๋งครับ แต่รถ suv ที่ผมใช้มันก็จะไม่สูงมากจนเกินไปนะ กำลังพอดี ๆ ไม่ต้องปีนขึ้นรถครับ
ถ้ารถสูงเกินไปก็จะไม่ค่อยสะดวกสบายเท่าไหร่

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:03:54 »
ถ้าเทียบ Camry/Accord กับ Fortuner (รถประเภท PPV) แล้ว Camry/Accord ขับสบายทั้งนอกเมืองและในเมืองครับ แต่ค่าบำรุงรักษาจะมากกว่า

แต่ถ้าเอา Camry/Accord เทียบกับ CR-V (รถประเภท SUV) แล้วไม่ทราบครับ ผมไม่เคยได้ขับ SUV แท้ๆ เลย :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:32:38 »
พวกแคมรี่แอคคอร์ทเดี๋ยวนี้ขับทางไกลผมมองว่าไม่สะดวกสบายเหมือนสมัยก่อนแล้วครับ เมื่อก่อนรถฟิล์มใสยกสูงก็น้อยขับแคมรี่ก็มองทะลุยาวๆ ได้ แต่เดี๋ยวนี้ยุคสมัยเปลี่ยนไปแล้วครับรถยกสูงฟิล์มดำเยอะมากทำให้เวลาขับรถเก๋งจะมองเห็นแค่คันข้างหน้าต้องคอยเบี่ยงซ้ายขวาดูเอา แต่ถ้าถนนโล่งๆ รถพวกแคมรี่แอคคอร์ทก็ดูน่าจะนิ่งกว่า ส่วนตัวผมอยากให้ลองดู CX-5 ตัวขับ 2 ครับ รถยกสูงช่วงล่างดีอัตราเร่งดีแถมประหยัดน้ำมันพอตัว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:43:32 »
ขับ Camry โฉมก่อน สบายกว่า fortuner โฉม champ และสบายกว่า x3 โฉมปัจจุบัน รถสูงผมว่ามันจะมีอาการเกร็งๆอยู่บ้างเวลาเจอโค้ง แต่รถพวก D segment ยังให้ความมั่นใจมากกว่า ส่วนทางตรงนี่ D segment ผมก็ยังว่าดีกว่า การขับขี่สบายคือไม่เครียด ส่วนทัศนวิสัยที่สูงกว่าใน SUV มันลดความเครียดให้ปมได้ไม่มาก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:48:08 »
camry / accord ได้ช่วงล่างนิ่ม แต่เดินทางไกล เจอถนนไม่ดี เจอหลุม ต้องคอยเบรค คอยหลบ จะเพลียตรงนี้แหละ

cr-v / cx5 รถสูง หลังคาสูง ภายในโปร่ง ท่านั่งแบบนั่งโซฟา ไม่อึดอัด ช่วงล่างแข็งกว่าเก๋งบ้าง แต่ได้เปรียบตอนรูดหลุมครับ

ถามผม ผมเลือกรถสูงน่ะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 12:58:15 »
แอคคอคคัมรี่ครับ

ขับไปเชียงไหม่สบายๆขำๆ

ก่อนชื้อaccorใช้CRV มาบอกเลยว่า accord ขับสบายกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 17:34:21 »
ส่วนตัว ผมว่า Accord, Camry สบายกว่า ทั้งความนุ่มนวล อาการโยนของตัวรถ Control ได้ง่ายกว่าเยอะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 00:49:01 »
ซีดานสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 02:54:01 »
ที่บ้านมีทั้ง CRV G4 2.0 4WD , Camry 2.5 , Accord G9 2.4(ขายไปแล้ว) , Wish (ยกเว้น For)
อันดับ 1  Camry ขับทางไกล นั่งทางไกล สบายที่สุด
อันดับ 2 Accord ขับทางไกลสบาย นั่งทางไกลแอบเมื่อยนิดๆ แต่คันนี้ขับมันส์สุด มุดมันส์สุด ชอบขับที่สุด
อันดับ 3 CRV กับ Wish เหนื่อยพอๆกัน :P

สรุป Camry เป็นรถที่สบายที่สุดด้วยประการทั้งปวง
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 07:17:30 »
อยู่ที่ลักษณะการนั่งขับของคุณเป็นแบบไหน?

ถ้าชอบห้อยขาแบบโซฟา   ต้องพวกppv  suv  ถ้านั่งขับแบบก้นลงหลุมไม่ลื่นไหลไปไหน  ชันเข่าเล็กน้อย  อันนี้ไป เก๋งใหญ่ สบายกว่า

สำหรับผม  ชอบ เก๋งใหญ่  แฟนผม ชอบ suv  ดังนั้นเวลาไปไหนคนเดียว  ผม ไปเก๋ง  แฟนไปด้วย ไปsuv..

ต้องลองครับ  นานาจิตตัง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 07:27:41 »
จริงๆก็อยู่ที่พื้นที่ที่เดินทาง

ถ้าวิ่งถนนหลวงไกลๆรถเก๋งใหญ่นั่งสบาย ขับสบายกว่า

ถ้าชนบทหน่อยๆ ถนนไม่ค่อยดี หลุมบ่อเยอะ เนินเยอะ ขับ PPV ก็สบายกว่า

ถ้าเอากลางๆ บุ๋นบู๊ก็คงไม่พ้น SUV

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 08:18:26 »
เคยขับฟอร์และซีอาร์วีแล้วก็ไม่ยากละครับ   ลองเช่าแคมรี่ซัก 3-5 วันไปทำธุระยาวๆไกลๆซักรอบก็รู้แล้วครับ ค่าลองค่ารู้ค่าสัมผัสไม่เกินหมื่นผมว่าคุ้มนะครับกับการซื้อรถราคาระดับนี้ให้ตรงจริตเราที่สุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 08:40:12 »
ผมเป็นรุ่นน้องพี่แต่เกือบจะทันแล้วครับ ;D ;D
ขับทั้ง2ประเภทเลยครับ ตามความรู้สึกส่วนตัวเลยครับรถที่สูงจากพื้นจะขับสบายกว่าครับทั้งเรื่องของทัศนวิสัย,ความสบายใจไม่อึดอัดเวลาไปจอดติดกับรถสูงๆข้างๆและรับรู้พื้นผิวถนนได้น้อยกว่า เวลาเดินทางไกลก็รูดยาวๆไม่ค่อยรู้สึกเหนื่อยแต่คงเป็นเรื่องของวัยด้วยครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 08:42:18 »
สบายแบบ นุ่ม ไม่เมื่อย ไม่เหนื่อย ขับเร็วก็ได้
โดยเฉพาะ camry acv51
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:19:02 »
D-Segment ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:38:03 »
แต่ก่อนคิดว่า ขับทางไกล รถช่วงล่างแน่น เกาะ คงขับสบาย รีแลกซ์ สุด
ตอนนี้พบว่า รถช่วงล่างแน่น เกาะ ไม่ใช่ปัจจัยเดียว ต้องเงียบ นุ่ม ด้วยถึงจะ  รีแลกซ์  แต่แน่น กับ นุ่ม มันไปด้วยกันยาก

ยกตัวอย่างผมขับ XV ทางไกล ซึ่งมันเก็บเสียงแย่ พอขับเร็วๆช่วงล่างก็แน่น แต่เสียงลมก็เพิ่มขึ้นดังมาก จึงดังและไม่ผ่อนคลาย ถึงบ้านก็เหนื่อยล้า พอๆกับขับ City เลย
เทียบกับขับ Ranger ที่ช่วงล่างดี แต่ก็ไม่ได้แน่น นุ่นมากมายอะไร แต่เหนื่อยน้อยสุด เนื่องจากมันเก็ยเสียงดีมาก ไม่เครียดเกร็ง เวลาขับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ AyeBAng

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 16:03:37 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็น

ออฟไลน์ Miata

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 22:55:33 »
รถสูง มองทางมองสิ่งรอบได้สะดวก
นิ่มสบาย แต่เกาะถนน  เข้าโค้งมั่นใจ
เก็บเสียงดี เงียบ

ไปลองขับ Subaru Forester ดูครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 10:33:18 »
แต่ก่อนคิดว่า ขับทางไกล รถช่วงล่างแน่น เกาะ คงขับสบาย รีแลกซ์ สุด
ตอนนี้พบว่า รถช่วงล่างแน่น เกาะ ไม่ใช่ปัจจัยเดียว ต้องเงียบ นุ่ม ด้วยถึงจะ  รีแลกซ์  แต่แน่น กับ นุ่ม มันไปด้วยกันยาก

ยกตัวอย่างผมขับ XV ทางไกล ซึ่งมันเก็บเสียงแย่ พอขับเร็วๆช่วงล่างก็แน่น แต่เสียงลมก็เพิ่มขึ้นดังมาก จึงดังและไม่ผ่อนคลาย ถึงบ้านก็เหนื่อยล้า พอๆกับขับ City เลย
เทียบกับขับ Ranger ที่ช่วงล่างดี แต่ก็ไม่ได้แน่น นุ่นมากมายอะไร แต่เหนื่อยน้อยสุด เนื่องจากมันเก็ยเสียงดีมาก ไม่เครียดเกร็ง เวลาขับ

โห... เทียบกับ city เลยหรอครับ  ;D

ขับ d   มันก็สบายนะครับ

accord g9 เบาะมันบาง  พวงมาลัยเบาไป
camry นั่งสบายตูดกว่า  ( แต่รออีกสัก3 เดือน เซลว่าอาจได้เปิดตัวโฉมใหม่นะครับ )  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 17:27:12 »
Accord Camry กินเลยครับ สบายกว่าเยอะ ขึ้นลงก็สะดวกกว่า

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 20:35:43 »
ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคลด้วยครับ
หลายคนชอบขับรถสูง ทัศนวิสัยดี รูดได้ไม่ต้องคอยพะวงให้ต้องเบรก คนรู้จักผมหลายคนเลือกขับ ppv หรือ suv เวลาเดินทางไกล แทนที่จะเป็น เก่งd

แต่บางคนอาจไม่ชอบรถสูงบอกโคลง โยนมากไป