ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาติถามครับ...ซื้อรถมือสองได้กุญแจดอกเดียวมีไหมครับ  (อ่าน 8678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
ผมซื้อรถมือสองToyota Yaris 2015รุ่น G ครับซื้อกับเต้นท์ที่กรุงเทพครับแต่ผมเอามาใช้ต่างจังหวัดครับมีกุญแจมาให้ดอกเดียวเหตุผลของเต้นท์คือรถคันนี้เป็นรถที่ถูกยึดผ่านไฟแนนท์มาแล้วเต้นท์ประมูลมาได้เลยมีกุญแจแค่ดอกเดียว
ส่วนราคานั้นถือว่าถูกใช้ได้แต่รถคันนี้ผมซื้อแบบผ่อนจึงไม่น่ามีเกี่ยวกับที่เป็นรถขโมยมาขาย รถติดไฟแนนท์ใช่ไหมครับ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เปลี่ยนกุญแจยกชุดได้ครับ

เรื่องของโจรผมไม่แน่ใจ :'(

ออฟไลน์ Turin

ผมซื้อรถมือสองบางครั้งก็ได้กุญแจดอกเดียว แค่อันที่อยู่กับไฟแนนซ์ไม่ยอมไปเอาคืนมา อันสำรองหาย ... ก็เซ็งๆ แต่ไม่แปลกอะไร

ส่วนที่เต๊นท์ว่ามาก็สมเหตุสมผลอยู่ ยิ่งถ้ารถเข้าไฟแนนซ์ใหญ่ๆแล้ว น่าจะสบายใจได้ (แต่ถ้าไฟแนนซ์เล็กๆก็ลองเช็คกับขนส่งหน่อยก็ดีนะครับ)

ออฟไลน์ sukhontha

..ผมยังไม่เคยได้ดอกเดียว  แต่ได้ดอกเดียว แบบที่เขาอธิบายไว้ก็ไม่แปลก

แต่ถ้าเป็นผม  ผมจะเปลี่ยนกุญแจยกชุด  ป้องกันประเภท มีนอกมีใน ... คุณมั่นใจไหมว่า  ...อีกดอกจะไม่มาขับรถคุณไปเวลาคุณเผลอ...

promt

• บุคคลทั่วไป
มีครับ แล้วแต่จะอ้างเหตุผล

บางที คนขายทำกุญแจหายก็มี ให้ไม่หมด

หากไม่มั่นใจ เปลี่ยนกุญแจเลยครับ

• **
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับเรื่องนี้ผมถามเพื่อความสบายใจเฉยๆครับ
ผมแก้ไขแล้วโดยเปลี่ยนรูกุณแจสำหรับไขทุกจุดและเสียบคอมที่ศูนย์ลบกุญแจKeylessอีกอันที่ไม่ได้อยู่กับเราแล้ว
นี่คือดีที่สุดแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
ผมซื้อมือสองมา 4คัน ได้กุญแจดอกเดียวทั้ง 4 คันครับ
แต่ไม่เคยเปลี่ยนชุดกุญแจใหม่เลย ประมาทไปหน่อย แต่ก็โชคยังดีที่ไม่มีอะไร

• **
ผมซื้อมือสองมา 4คัน ได้กุญแจดอกเดียวทั้ง 4 คันครับ
แต่ไม่เคยเปลี่ยนชุดกุญแจใหม่เลย ประมาทไปหน่อย แต่ก็โชคยังดีที่ไม่มีอะไร

ดอกเดียวนี้อยู่ที่ไฟแนนท์หรือเปล่าครับที่ผมกังวนเพราะว่าเต้นท์ดันมาบอกว่าเป็นรถยึด"อีกดอกอยู่ที่เจ้าของเก่า!!!"ผมนี่กลัวๆ
กลัวเขามาเอารถคืนแต่ผมแก้ไขแล้วครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สอบถามเป็นความรู้ครับเปลี่ยนกุญแจใหม่ยกชุดนี้ประมาณกี่บาทเหรอครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
ตอนซื้อรถมือสองบางคันผมก็ได้ดอกเดียว ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะบางทีรถอายุนานแล้ว รถยึดหรือเจ้าของเดิมทำหาย แต่ถ้าให้ดีควรจะได้มาครบๆครับ แต่ถ้าเอาที่สบายใจผมว่าควรเปลี่ยนกุญแจใหม่ทั้งชุดไปเลยดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่ากุญแจอีกดอกอยู่ที่ใคร เพื่ออะไร และจะเกิดอะไรขึ้นหลังจากนี้

อย่างกระบะ isuzu ที่ผมออกมือสองมาก็ได้มาดอกเดียว จากนั้นผมก็ไปเปลี่ยนกุญแจใหม่ทั้งเซ็ต รวมค่าแรงแล้วก็ 5,000 นิดๆ อย่างของ จขกท คิดว่าราคากญแจก็น่าจะแค่หลักพันครับ

• **
ตอนซื้อรถมือสองบางคันผมก็ได้ดอกเดียว ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะบางทีรถอายุนานแล้ว รถยึดหรือเจ้าของเดิมทำหาย แต่ถ้าให้ดีควรจะได้มาครบๆครับ แต่ถ้าเอาที่สบายใจผมว่าควรเปลี่ยนกุญแจใหม่ทั้งชุดไปเลยดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่ากุญแจอีกดอกอยู่ที่ใคร เพื่ออะไร และจะเกิดอะไรขึ้นหลังจากนี้

อย่างกระบะ isuzu ที่ผมออกมือสองมาก็ได้มาดอกเดียว จากนั้นผมก็ไปเปลี่ยนกุญแจใหม่ทั้งเซ็ต รวมค่าแรงแล้วก็ 5,000 นิดๆ อย่างของ จขกท คิดว่าราคากญแจก็น่าจะแค่หลักพันครับ
ครับประมาณหนึ่ง1000บาทครับแต่รวมค่าบริการลบcodeกุญแจดอกที่ไม่ได้อยู่กับเราก็พันกว่าบาทของผมเป็นsmartkeyเลยลบcodeกุญแจอีกดอกไปตอนนี้ใช้อันเดียวไปก่อนเพราะเบิกSmartkeyดอกใหม่ก็ร่วมๆ5000ครับ ปีใหม่ค่อยทำ555+ตังค์บ่มี

• **
สอบถามเป็นความรู้ครับเปลี่ยนกุญแจใหม่ยกชุดนี้ประมาณกี่บาทเหรอครับ
ของผมเปลี่ยนชุดกุญแจใกล้ๆ1000ครับตำแหน่งที่เปลี่ยนมีแต่เกะเก็บของกับประตูคนขับแค่นี้ครับเพราะของผมเป็นSmartkeyครับ

ออฟไลน์ rut191

ที่บ้านออกรถ3คัน เงินผ่อน
Dmax2012
Vigo2013
Mazda2015
ได้กุญแจครบทุกคันนะครับแบบรีโมท2กุญแจธรรมดา1 เซลล์แจ้งว่าไฟแนนท์ไม่ยึดกุญแจไว้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member

ดอกเดียวนี้อยู่ที่ไฟแนนท์หรือเปล่าครับที่ผมกังวนเพราะว่าเต้นท์ดันมาบอกว่าเป็นรถยึด"อีกดอกอยู่ที่เจ้าของเก่า!!!"ผมนี่กลัวๆ
กลัวเขามาเอารถคืนแต่ผมแก้ไขแล้วครับ

คันล่าสุด ซื้อเงินผ่อน อยู่กับไฟแนนซ์ 1 ดอกครับ เพิ่งนึกได้

ส่วน 3 คันแรกซื้อเงินสดครับ ได้มาดอกเดียว

มีอยู่คันนึง ผมทำกุญแจสำรองไว้ แต่ตอนขายก็ไม่ได้ให้ไป เก็บไว้ดูต่างหน้า เพราะคันนั้นรักมากเลย

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมว่าถ้าได้ 2 ดอกก็ไม่ได้แปลว่าจะปลอดภัยเสมอไปนะครับ
อาจจะถูกปั้มไว้ และกุญแจอีโมก็ก็อปได้ตั้งนานแล้วนะครับ

ออฟไลน์ yourturle

จากเหตุผลที่ฝ่ายนั้นตอบมา ไม่ทราบว่าจริงเทจหรืออ้าง

แต่คือรถปีใหม่ๆ ด้วย 2015 ตอนซื้อได้ สามดอกนะ
อย่างน้อยได้สัก สองดอก ดูมีเหตุผลกว่า อีกดอกอาจจะหายได้

ออก toyoto ปี2012 ได้ สามดอกจากศูนย๋
One Day.

ออฟไลน์ SLuang

ที่คุณทำ ถูกต้องแล้ว ไปเปลี่ยนใหม่ ลบข้อมูล key เก่าทิ้ง

ส่วนจะกี่ดอกไม่สำคัญแล้วครับ
ที่ต้องกังวลต่อจากนี้ คือ หาวิธีป้องกัน ทั้งที่จอดค้างคืน (หากไม่ได้จอดในเขตรั้วบ้าน) และจอดในห้างเวลาต้องไปดูหนังนานๆ 

ออฟไลน์ SM.

เต้นท์ว่าประมูลมาจากไฟแนนซ์ แล้วทำไมไฟแนนซ์ไม่ให้อีกดอกมาด้วยล่ะครับ จะเก็บไว้ทำไม  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าปกติเลยรถมือสองได้กุญแจไม่ครบ
 :-X :-X :-X

• **
เต้นท์ว่าประมูลมาจากไฟแนนซ์ แล้วทำไมไฟแนนซ์ไม่ให้อีกดอกมาด้วยล่ะครับ จะเก็บไว้ทำไม  :-\ :-\ :-\
เต้นท์บอกแบบนี้ครับผม
ว่ามีกุญแจดอกเดียวครับคือสำรองของไฟแนนท์ที่เหลือดอกจริงอยู่ที่เจ้าของเดิมครับ