ผู้เขียน หัวข้อ: ความแตกต่างระหว่าง liquid wax กับ quick wax??  (อ่าน 3052 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ความแตกต่างระหว่าง liquid wax กับ quick wax??
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 13:16:02 »
หลังจากโดนร้านเคลือบแก้วชิ่งหนีไปหลังจากทำไปได้แค่ 3 ครั้ง เลยคิดว่าทำเองดีกว่า
เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาทำมากเลยมองๆ quick wax เอาไว้ (Meguiars Ultimate Quik Wax)
ไม่แน่ใจว่ามันต่างจาก ตัว ultimate liquid wax ยังไงครับ เคยใช้แล้วกว่าจะเช็ดออกหมดเหนื่อยมาก (xtrail)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ความแตกต่างระหว่าง liquid wax กับ quick wax??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 13:33:55 »
quick wax ไว้เก็บงาน หรือ สำหรับท่านที่ไม่มีเวลาครับ เช็ดออกง่าย

http://www.thaiwashercarclub.com/forum/

แนะนำเว็บนี้ครับ ชุมชน คนชอบล้างรถ  8)

ออฟไลน์ YenChar

Re: ความแตกต่างระหว่าง liquid wax กับ quick wax??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 18:39:06 »
เคยเล่นพวก Wax มาหลายๆปีก่อน
Wax สเปรย์ส่วนใหญ่ไม่ค่อยทน ฉีดแล้วเช็ด มันยังไม่เซ็ตตัว
พวกแว๊กซ์ที่ต้องทาวนๆบนฟองน้ำจะทนกว่า

ลง Colinite ทั่วคัน ทิ้งไว้ 10 นาทีแล้วมาเช็ดออก
4 เดือนแว็กซ์ยังอยู่เลย น้ำไม่ค่อยเกาะ แต่ต้องจอดในที่ร่มๆนะ

แต่ทุกวันนี้ พอดีเพิ่งสั่งในเฟสมา เป็นสเปรย์ ฉีดแล้วเช็ด เห็นโฆษณาว่าเป็นนาโนอะไรพวกนี้
โดยรวมก็ดีนะครับ เกือบ 3 อาทิตย์แล้วแว๊กซ์ยังอยู่ น้ำไม่เกาะ ขวดละ 300 กว่าบาท
น่าจะใช้ได้ซัก 10 รอบ ตีว่ารอบละ 30 กว่าบาท ถูกกว่ากันเยอะ
ยิ่งรถคันใหญ่ๆ จะให้มาลงแว๊กซ์รอบคันแล้วตามเช็ดก็คงไม่ไหว

ลองดูครับ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 18:47:15 »
Wax สเปรย์ส่วนใหญ่ไม่ค่อยทน ฉีดแล้วเช็ด มันยังไม่เซ็ตตัว
พวกแว๊กซ์ที่ต้องทาวนๆบนฟองน้ำจะทนกว่า

ลง Colinite ทั่วคัน ทิ้งไว้ 10 นาทีแล้วมาเช็ดออก
4 เดือนแว็กซ์ยังอยู่เลย น้ำไม่ค่อยเกาะ แต่ต้องจอดในที่ร่มๆนะ

แต่ทุกวันนี้ พอดีเพิ่งสั่งในเฟสมา เป็นสเปรย์ ฉีดแล้วเช็ด เห็นโฆษณาว่าเป็นนาโนอะไรพวกนี้
โดยรวมก็ดีนะครับ เกือบ 3 อาทิตย์แล้วแว๊กซ์ยังอยู่ น้ำไม่เกาะ ขวดละ 300 กว่าบาท
น่าจะใช้ได้ซัก 10 รอบ ตีว่ารอบละ 30 กว่าบาท ถูกกว่ากันเยอะ
ยิ่งรถคันใหญ่ๆ จะให้มาลงแว๊กซ์รอบคันแล้วตามเช็ดก็คงไม่ไหว

ลองดูครับ

ขอบคุณครับ ว่าจะซื้อของ Meguiars มาลองใช้ดูนี่แหละครับ ใช้แบบทาวนๆ กว่าจะทากว่าจะเช็ดออก รวมๆเวลาล้างรถ เช็ดรถ ลง wax แล้วปาไปครึ่งวัน เหงื่อท่วม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2016, 21:47:59 »

ลองดูครับ

ขอบคุณครับ ว่าจะซื้อของ Meguiars มาลองใช้ดูนี่แหละครับ ใช้แบบทาวนๆ กว่าจะทากว่าจะเช็ดออก รวมๆเวลาล้างรถ เช็ดรถ ลง wax แล้วปาไปครึ่งวัน เหงื่อท่วม

แนะนำว่า เข้าร้านล้างรถใกล้ๆบ้านแล้วขับกลับมา
เอาผ้าไมโครชุบน้ำเช็ดทั้งคันอีกที แล้วลงแว๊กซ์ ประหยัดเวลากว่าเยอะครับ

บางทีเราล้างไม่ดี เช็ดไม่แห้ง ไม่ได้เป่าลม มันมีน้ำอยู่ตามขอบ
พอลงแว๊กซ์แล้วแว๊กซ์มันผสมกับน้ำ เสียอารมณ์  ;D

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 14:26:47 »
แรกๆลง wax เองก็สนุกดีครับ แต่หลังๆรู้สึกเสียดายเวลาทั้งล้างทั้งลง wax ทีหมดครึ่งวัน
เลยซื้อไปทิ้งไว้ที่ร้าน car care ให้เค้าลงให้แปปเดียวก็เสร็จ เพราะมีคนทำหลายคน เสียค่าแรงเพิ่มแค่ 100
เอาเวลาที่เหลือไปทำอะไรที่สนุกกว่าลง wax ได้อีกเยอะเลย  ::)

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 14:34:08 »
ของ แมกไกว ผมไม่เคยลอง

ถ้าเวลาน้อย ลงแวกแบบน้ำด้วยฟองน้ำ แล้วลงสเปร์ยแวก เคลือบอีกชั้นก็ได้
หรือลงเฉพาะสกแบบน้ำ
ถ้าลงสเปร์ยแวกอย่างเดียว มันจะติดอยู่บนรถไม่นานครับ

เพิ่มเติม แวกแมกไกว ลงได้เฉพาะตัวถัง ชิ้นส่วนที่มีการเพ้นสี นะครับ ไม่สามารถลงพวก พลาสติก โคมไฟ โคมเมียมได้
ต้องซื้อน้ำยาแยกขวดต่างหาก
แวกบางยี่ห้อ ขวดเดียวลงได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 08:41:56 โดย Amaranthe »