ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเปิดไฟฉุกเฉินทุกครั้งที่ถอยหลังเข้าซอง เป็นกฏทางสังคมใช่มั้ย  (อ่าน 11931 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ควรเปิดครับ คันหลังจะได้รู้ครับ

ออฟไลน์ ariazero

ไม่เปิดไม่ไดเเลยอ่ะไม่มีกฎแต่มันต้องเปิด
เปิดไว้ดีกว่าไม่เปิดเพราะต่อให้เปิดบางคนเขาก็ทิ่มเข้าไปเลยแบบจะเอา :'(
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Lancer

ไม่ใช่กฎทางสังคมครับ ก็แค่พยายามหาวิธี ที่จะทำให้รถคันหลังรู้ ว่าเราจะทำอะไร เผื่อคันหลังรีบ กำลังจะออกจากห้าง แล้วไม่ทันเห็นเราจะเข้าจอด ชนเข้าไปจะเสียเวลากว่าเอื้อมมือไปเปิดไฟฉุกเฉินครับ  ก็เป็นวิธีการพยายามที่จะแสดงมารยาทต่อเพื่อนร่วมโลกนั่นแหละครับ

คุณนี่ก็แปลกคนนะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยใช้ไฟฉุกเฉินนะครับถ้าไม่ใช่สถานการณ์คับขันแบบเบรกกะทันหันหรือรถจอดเสีย

ส่วนมากผมจะใช้ไฟเลี้ยวตลอด ในลานจอดที่กว้างพอเช่น CTW ใต้ดิน
จะจอดทางซ้ายก็เปิดไฟแล้วซ้ายแอบให้เขาแซงไปก่อน
ถ้าเขารอเราจอด ก็ถอยเข้าทั้งๆ ที่เปิดไฟซ้ายไว้นั่นแหละครับ คิดว่าคนน่าจะเข้าใจนะเพราะผมไม่เคยมีปัญหาเลย

อีกอย่างผมไม่ชอบไฟฉุกเฉินเพราะมันเดาทิศทางไม่ได้ เช่นเวลาจะจอดบางคนจะเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วผมก็งงว่าเขาจะทำอะไร จะไปซ้ายไปขวา ข้างหน้าเขามีอะไร
ผมต้องทำตัวอย่างไร ผมต้องเบรกรอหรือหลบแซงขึ้นไป

ในใจผมคิดว่ามันใช้งานผิดวัตถุประสงค์ไปหน่อย แต่เอาจริงๆ เวลาจะจอดในที่แคบๆ ที่มีรถจี้ตูดมาผมก็เปิดนะ
เพราะดูแล้วคนพวกนี้ไม่ค่อยสนใจหรือสังเกตอะไรเท่าไร ต้องเปิดให้เขาสังเกตได้ชัดๆ

ผมอยากให้คนเราใช้ไฟเลี้ยวกันให้ถูกมากกว่า เพราะสัญญาณไฟเลี้ยวมันมีหลักการพื้นฐานหลักคือ ระวังนะ กำลังจะเปลี่ยนทิศทางไปทางนี้นะ แต่มันกลับสามารถนำไปปรับใช้ได้ในหลายๆ สถานการณ์

ผมว่าเอาแบบนี้ดีกว่าครับ เปิดไฟเลี้ยว แล้วชิดฝั่งนึง ให้คันหลังแซงไปเลยครับ

เข้าท่าดีครับ

ออฟไลน์ yourturle

เวลาไปห้าง เดียวนี้ ช่องว่าง มีค่ากว่าทองอีก แย่งกันชิบ

มันไม่ใช่กฏ แต่เพื่อให้รถคันหลัง รู้ว่ากำลังถอยจอด จะได้ชะลอ ความเร็ว+จะได้ใจเย็นรอ ให้คันหน้าถอยจอด เสร็จก่อน

แต่ผมก็ไม่ได้เปิดทุกครั้งนะ ไม่เห็นต้องแคร์ ใครมาก่อนได้ก่อน เค้าคงขี้เกียจรอมากกว่า จึงหาเรื่อง
One Day.

ออฟไลน์ 6162002

ไฟฉุกเฉินมันก็ชัดเจนตามจุดประสงค์อยู่แล้วนะครับ ว่าเปิดพอให้คันหลังรู้ว่าเราจะจอด (จอดข้างทางก็เช่นกัน) ให้คันหลังระวัง หลบออก หรือเบรค  เปิดไฟเลี้ยวนึกว่าจะเลี้ยวแยกหน้า ใครจะไปรู้ -*-

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **

ถ้าจอดเฉยๆเข้าไม่รู้หรอกว่าคุณทำอะไร..ถ้าเปิดไฟก็จะรู้ว่ามีอะไรซักอย่าง เช่นจะจอดรถ..หรือหยุดให้คนข้ามถนน ฯลฯ

ออฟไลน์ SM.

เออ นั่นสิ ผมก็ไม่เคยคิดว่าเป็นกฏทางสังคมอะไรนะครับ แต่ผมก็เปิดตลอด เวลามีรถหลัง ไม่งั้นเค้าจะเข้ามาใกล้ไป ถอยไม่ได้

ออฟไลน์ h22a

มันเป็นธรรมเนียมเพื่อความปลอดภัยครับ ผมก็เคยลืมครับ โดนคุณผู้หญิงคันหลังด่าเอาเหมือนกัน อิอิ  :P

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
ตามความรู้สึกผมนะครับ

ไฟเลี้ยวชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าไฟเลี้ยว เวลาเปิดแล้วก็ต้องข้บเดินหน้าแล้วเลี้ยวไปตามทางที่ไฟเปิด ไม่มีถอยหลังเลี้ยวตามไฟ

ไฟฉุกเฉินก็คือไฟฉุกเฉิน ที่ใช้เปิดทุกครั้งเมื่อมีเหตุการฉุกเฉิน(ขับตรงไป กลาง4แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟจารจรอันนี้ไม่ฉุกเฉินนะครับ) ไม่ว่าจะต้องหยุดกระทันหัน เจออะไรกีดขวาง หรือจะต้องหยุดทำอะไร ก็ควรเปิดเสมอนะครับ เพื่อบอกให้คันหลังทราบจะได้ชะลอและหยุดรถแต่เนิ้นๆ เผื่อมีเหตุฉุกเฉินที่รถคันหน้าต้องใช้พื้นที่ในการถอยหรือเคลื่อนย้ายหลบหลีกไปทิศทางอื่นได้

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าจอด รถ อยู่ ปั้ม ผมจะถอยออกจากช่องจอด ผมจะเปิดไฟ ฉุกเฉินนะ
เพื่อ บอกว่า รถ กำลังจะถอย ออก ซึ่ง รถที่เข้า ปั๊ม จะมา จาก ซ้าย ขวา หลัง  ก็จะรู้ ว่ารถจะออก และ จอดรถเข้า

ถามว่า ทำไม ผมไม่เปิดแค่ไฟเลี้ยว เพราะ ผมไม่ได้ เลี้ยว ไปทางใดทางหนึ่ง แต่เปิด สอง ข้าง รถที่ขับ เข้า มาจาก ปั๊ม รอจอดก็จะเห็น แต่ไกล จากทุก ทิศทาง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้ามีคันหลังตามมาควรเปิดนะครับ เค้าจะได้รู้
ผมเห็นหลายทีละไม่เปิด คันหลังตามมาเสียจังหวะกันยาว

ออฟไลน์ Visual

ถ้ามันไม่เหนื่อยเกินไปก็เปิดเถอะครับ คนอื่นเค้าจะได้รู้ว่าคุณจะทำอะไร
เวลาจะทำอะไรก็ตามที่จะทำให้รถตัวเองหยุดอยู่กับที่ หรือเป็นเหตุให้รถคันหลังต้องชะลอความเร็วอย่างมากมันควรจะเปิดเป็นการให้สัญญาณ คันหลังจะได้รู้และหลีกเลี่ยงในการเข้าใกล้รถคุณ
จะเปิดไฟเลี้ยวหรือไฟฉุกเฉินก็แล้วแต่ เปิดให้คนข้างหลังรู้บ้าง ไม่ใช่บอกว่าไม่มีกฎหมายก็เลยไม่เปิด สุดท้ายปัญหามันก็จะเกิดกับตัวคุณเองนั่นแหละ ถึงจะไม่ใช่ความผิดคุณก็เถอะ
อย่างในที่จอดรถทางมันแคบ คนส่วนใหญ่จะไม่เว้นระยะห่างมากนัก ถ้าอยู่ดีๆคุณคิดจะจอดก็จอดเลย บางทีคันหลังไม่รู้ก็จ่อตูดเข้ามาคุณก็จอดยาก จอดไม่ได้อีก สุดท้ายก็ติดกันเป็นแถว แล้วคุณจะไปโทษใครล่ะครับ

ออฟไลน์ tierak

มันไม่ใช่กฎทางสังคม แต่มันคือการให้สัญญานให้คันอื่นเห็น ที่สำคัญมันเห็นได้ง่ายกว่าไฟถอย

ออฟไลน์ infoman

• Full Member
ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมเรียนมาจากโรงเรียน สอนขับรถ มาตราฐาน กรมการขนส่ง ที่เรียนแล้วได้ใบขับขี่เลย เค้าให้เปิดไฟฉุกเฉิน ทุกครั้งที่จะถอย หรือจะทำอะไรสักอย่างในทิศทางที่ไม่ปกติ เพื่อ สื่อสารให้คันหลังรู้ว่า เราหยุด เพื่อทำอะไรสักอย่าง

ในห้างสมัยนี้ที่จอดรถแคบ แซงกันได้แต่ ที่แซงไม่ได้เพราะเค้าให้จอดขวาง ขับๆมา เจอที่จอด ก็ต้องหยุด คิดถึงใจคันหลัง เค้าจะรู้มั้ยว่าคุณหยุดเพราะอะไร ถ้าไม่เปิดไฟฉุกเฉิน เพราะเค้าอาจจมองไม่เห็น
โดยเฉพาะรถคันใหญ่ๆ อย่าง SUV หรือ กระบะ พอเปิดไฟฉุกเฉิน คันหลังก็รู้แล้วว่าต้องรอ ถ้าไม่จงใจแย่งที่จอด ก็จะต้องจอดรถ ให้เราถอย ให้เสร็จ ค่อยไป เพราะใจเค้าใจเรา เวลาเราถอย ก็ต้องมีคนรอ
คนอื่นถอยเราก็ควรจะรอ แม้ว่าบางทีอาจจะไม่ได้จอด กำลังจะออกก็ตาม ถ้ารอไม่ได้ก็บิน ข้ามไป ถ้าไม่เปิด แล้วพอคุณเดินหน้า เพื่อถอยเข้า แล้วคันหลังขยับรถตาม ก็ไปว่าเค้าไม่ได้นะ คุณไม่สงสัญญานเอง
และ มันจะเจอเหตุ อื่นอย่างที่คุณเจอ เพราะคันหลังก็รอ แบบกรุ่นๆอยู่แล้ว อยากไปเต็มแก่ คุณขยับเค้าก็ขยับ แล้วในที่จอดรถ ช่วงแน่นๆนี่ จอดคันรับรองมีคันหลังมาต่อทันที ถอยไม่ได้

ก็แค่เปิดไฟ แล้ว ทุกอย่างจะดีขึ้น ปัญหาน้อยลง จะดื้อไม่เปิดทำไม ทีเวลาเค้าไม่ควรเปิด ก็เห็นยังมีคนเปิด เช่น ตรงข้ามแยกวัดใจ  ฝนตก จอดซื้อของข้างทาง ที่ห้ามจอด ทำไมเปิดกันได้

ผมต่อท้ายอยู่ ถ้าใครไม่เปิด คุณ ขยับผมก็ขยับ ถ้าคุณถอยไม่ได้ อย่ามาโทษกัน ผมไม่ได้แย่งที่จอด ผมก็ไม่เอาด้วย ดื้อไม่เปิด ก็ต้องไปวนมาใหม่ให้ตาอยู่เอาไปกิน

ถ้าที่จอดรถกว้าง แซงกันได้ ก็อาจจะเปิดไฟ เลี้ยว ให้คันหลังแซงไปได้ แต่ เปิดไฟฉุกเฉิน จบกว่า คันหลัง เห็นว่าแซงได้เค้าก็แซงไปเอง

ออฟไลน์ mamaman

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมเรียนมาจากโรงเรียน สอนขับรถ มาตราฐาน กรมการขนส่ง ที่เรียนแล้วได้ใบขับขี่เลย เค้าให้เปิดไฟฉุกเฉิน ทุกครั้งที่จะถอย หรือจะทำอะไรสักอย่างในทิศทางที่ไม่ปกติ เพื่อ สื่อสารให้คันหลังรู้ว่า เราหยุด เพื่อทำอะไรสักอย่าง

ในห้างสมัยนี้ที่จอดรถแคบ แซงกันได้แต่ ที่แซงไม่ได้เพราะเค้าให้จอดขวาง ขับๆมา เจอที่จอด ก็ต้องหยุด คิดถึงใจคันหลัง เค้าจะรู้มั้ยว่าคุณหยุดเพราะอะไร ถ้าไม่เปิดไฟฉุกเฉิน เพราะเค้าอาจจมองไม่เห็น
โดยเฉพาะรถคันใหญ่ๆ อย่าง SUV หรือ กระบะ พอเปิดไฟฉุกเฉิน คันหลังก็รู้แล้วว่าต้องรอ ถ้าไม่จงใจแย่งที่จอด ก็จะต้องจอดรถ ให้เราถอย ให้เสร็จ ค่อยไป เพราะใจเค้าใจเรา เวลาเราถอย ก็ต้องมีคนรอ
คนอื่นถอยเราก็ควรจะรอ แม้ว่าบางทีอาจจะไม่ได้จอด กำลังจะออกก็ตาม ถ้ารอไม่ได้ก็บิน ข้ามไป ถ้าไม่เปิด แล้วพอคุณเดินหน้า เพื่อถอยเข้า แล้วคันหลังขยับรถตาม ก็ไปว่าเค้าไม่ได้นะ คุณไม่สงสัญญานเอง
และ มันจะเจอเหตุ อื่นอย่างที่คุณเจอ เพราะคันหลังก็รอ แบบกรุ่นๆอยู่แล้ว อยากไปเต็มแก่ คุณขยับเค้าก็ขยับ แล้วในที่จอดรถ ช่วงแน่นๆนี่ จอดคันรับรองมีคันหลังมาต่อทันที ถอยไม่ได้

ก็แค่เปิดไฟ แล้ว ทุกอย่างจะดีขึ้น ปัญหาน้อยลง จะดื้อไม่เปิดทำไม ทีเวลาเค้าไม่ควรเปิด ก็เห็นยังมีคนเปิด เช่น ตรงข้ามแยกวัดใจ  ฝนตก จอดซื้อของข้างทาง ที่ห้ามจอด ทำไมเปิดกันได้

ผมต่อท้ายอยู่ ถ้าใครไม่เปิด คุณ ขยับผมก็ขยับ ถ้าคุณถอยไม่ได้ อย่ามาโทษกัน ผมไม่ได้แย่งที่จอด ผมก็ไม่เอาด้วย ดื้อไม่เปิด ก็ต้องไปวนมาใหม่ให้ตาอยู่เอาไปกิน

ถ้าที่จอดรถกว้าง แซงกันได้ ก็อาจจะเปิดไฟ เลี้ยว ให้คันหลังแซงไปได้ แต่ เปิดไฟฉุกเฉิน จบกว่า คันหลัง เห็นว่าแซงได้เค้าก็แซงไปเอง

ครับ
แต่มันก็ยังมีคนประเภท
กฏหมายไม่สั่งให้เปิด ไม่เปิดจะทำไม 5555