ผู้เขียน หัวข้อ: ++ปรึกษานิดนึง เรื่อง ขน ขน (แมว)+++  (อ่าน 3095 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• Jr. Member
  • **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
++ปรึกษานิดนึง เรื่อง ขน ขน (แมว)+++
« เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 12:58:41 »
ออกรถใหม่  สีดำ ดำ   

แม่ผมเป็นคนรักสะอาด   ให้คนงานที่บ้านเช็ดรถทุกวัน   (ขอย้ำว่า เช็ด  น้ำ 1 ถัง กับรถทั้งคัน  คนงานผมทำแบบนี้)  ถ้าล้างแบบฉีดน้ำ  ข้างบ้านด่า

ถ้าจะบอกแม่ว่า  อาทิตย์นึงล้างทีตามศูนย์บริการ  คาดว่าชีวิตคงจะสั้น  ชะตากลัวขาดก่อนวัยอันควร 

ขอปรึกษาสักนิด  สั้น ๆ ว่า   

เคลือบ นี่จะทำให้ เกิดขนแมวน้อยลงไม๊   ถ้าใช่  เคลือบแบบไหน ขนแมวน่าจะน้อยสุด  แอบสนใจเคลือบแก้วอยู่ครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ++ปรึกษานิดนึง เรื่อง ขน ขน (แมว)+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 13:59:10 »
ขนแมว เกิดขึ้นได้ตลอดละครับ

อันที่จริง ขับรถไปเนี่ย อากาศที่ไหลผ่านรถเราไป ก็นำพาฝุ่นมาด้วย
เม็ดฝุ่นเหล่านั้น ก็จะถากไปกับสีรถเราได้เหมือนกัน

การเคลือบ ชั้นดีๆไปเลย ช่วยบรรเทาลงได้ในระดับหนึ่งครับ
แต่ไม่ทั้งหมด

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
Re: ++ปรึกษานิดนึง เรื่อง ขน ขน (แมว)+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 15:35:47 »
การเคลือบดีๆ ก็ช่วยได้อย่างที่ คุณจิมมี่ บอก...  แต่ต่อให้ไปเคลือบแก้วมาแล้วล้างรถแบบที่ว่า (น้ำถังเดียว รถทั้งคัน) ก็เกิดขนแมวอยู่ดี เพราะมันเป็นการล้างรถที่ผิดวิธีมากๆ ถ้าไม่อยากให้รถเกิดรอยขนแมวก็ควรเปลี่ยนวิธีล้างรถ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 21:58:14 »
เปลี่ยนวิธีล้างก่อนเลย ฉีดน้ำ ล้างด้วยโฟม ล้างน้ำ เช็ดแห้งด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์เนื้อดีๆ (อย่าขี้เหนียว เพราะยิ่งขี้เหนียวยิ่งรอยเยอะ)

ทุกสองอาทิตย์ ลงน้ำยาพวก All-in-1 (ขัดลบรอย) กับแว็กซ์จะแว็กซ์อะไรก็ได้ แต่ไอ้ตัวขัดนี่ต้องมีครับ เพราะรถสีเข้มโดยเฉพาะสีดำ
ถ้าไม่ขัดก่อนเคลือบไปก็เท่านั้น เพราะรอยมันไม่ออก แค่เรากลบรอยขนแมวแค่นั้นเอง ดังนั้นถ้าอยากให้ผิวรถดีจริงๆต้องขัดละเอียดสักรอบดังที่บอก
จะเป็น All-in-1 หรือ EZ ก็ใช้ได้นะ โออยู่ครับผมใช้ทั้งคู่ แล้วรับรองว่ารถจะเงางามอยู่สม่ำเสมอครับ ผิวรถก็เรียบเนียนเหมือนตูดเด็กด้วยนะ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011